ผู้เขียน หัวข้อ: ทำบุญโรงเจ-ประเพณีสงกรานต์ @วัดบางพระ ๑๔ เม.ย. ๕๖  (อ่าน 1467 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
       วันอาทิตย์ที่ ๑๔ เมษายน ๒๕๕๖ ชาวบ้านบริเวณโรงเจวัดบางพระ (หมู่ ๔) และละแวกใกล้เคียง ได้ร่วมกันจัดงานทำบุญโรงเจ ซึ่งจัดมาเป็นประจำทุกปีในช่วงเทศกาลสงกรานต์ กิจกรรมมีทั้งการนิมนต์พระมาเจริญพระพุทธมนต์, ทำบุญเลี้ยงพระในช่วงเพล, รดน้ำขอพรพระคุณเจ้าและผู้สูงอายุเพื่อความเป็นสิริมงคล อีกทั้งยังได้ร่วมกันถวายต้นผ้าป่าเพื่อสมทบทุนบูรณะโรงเจวัดบางพระ รวมเป็นเงินทั้งสิ้น ๑๔,๘๘๙ บาท

ส่วนบริเวณวัดบางพระวันนี้ ก็มีทั้งชาวบ้านที่มาช่วยกันเตรียมงานในวันสรงน้ำพระที่จะมีขึ้นในวันที่ ๑๗ เมษายน และศิษยานุศิษย์ของหลวงพ่อเปิ่นทั่วสารทิศมาร่วมทำบุญในโอกาสวันสงกรานต์กันพอสมควร เชิญชมภาพบรรยากาศกันได้เลยครับ

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับภาพ ที่สวยงามทุกภาพครับผม :054:

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
กราบนมัสการพระอาจารย์ และพระคุณเจ้าทุกรูปครับ อนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยครับ
ขอบคุณท่านสิบทัศน์ สำหรับภาพบรรยากาศครับ
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ