ผู้เขียน หัวข้อ: again  (อ่าน 4795 ครั้ง)

ออฟไลน์ joker

• ใจและจิตต้องดูแลให้สดใสและมีกำลังเสมอ
  • จตุตถะ
again
« เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 11:21:16 »
again

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: again
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 03:35:19 »
ชอบครับ สวยมากครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 03:46:43 »
งดงามมากเลยครับ สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 03:49:14 »
ขอบคุณครับท่าน  joker  สำหรับรูปภาพ

ลอยสักงดงาม สวยมาก ครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 03:57:52 »
ขอบคุณฯหรับรูปภาพครับ ลอยสักสวยงามมาก    :114:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 04:48:52 »
วางใด้สวยมากเลยครับ
ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆนะครับ
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 04:49:12 »
สวัสดีน้าต่ายครับสวยมากเลยครับหลังน้า ชอบนารายทรงครุฑมากครับ
ขอบคุณท่านjoker  ครับ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 05:17:20 »
งามมากเลยครับพี่ .......ลายมืออาจารย์หนวด หมึกเข้มมากๆ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 07:27:02 »
สวยครับอย่างที่ท่านสมาชิกทั้งหลายออกความเห็น แต่ที่ผมไม่เข้าใจก็คือว่านอกจากความสวยงามในแง่แบบศิลปะแล้ว มีประโยชน์อะไรอย่างอื่นอีกบ้างครับที่พอจะเห็นเป็นรูปธรรมได้ อาทิเช่น สักแล้วอยู่ยงคงกระพัน มีเมตตามหานิยม 100%อะไรทำนองนี้ และที่สำคัญสักเต็มตัวแล้วหลุดพ้นจากความทุกข์ได้มั๊ยครับ คือผมอยากทราบนะครับ ไม่ใช่ลบหลู่....

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 07:53:26 »
สวยงามมากเลยครับ ศิล จริงๆๆครับ
แต่ท่านพี่จะไม่ให้เหลือที่ว่างเลยใช่มั้ยครับ :005: :006:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 08:36:06 »
สวยครับอย่างที่ท่านสมาชิกทั้งหลายออกความเห็น แต่ที่ผมไม่เข้าใจก็คือว่านอกจากความสวยงามในแง่แบบศิลปะแล้ว มีประโยชน์อะไรอย่างอื่นอีกบ้างครับที่พอจะเห็นเป็นรูปธรรมได้ อาทิเช่น สักแล้วอยู่ยงคงกระพัน มีเมตตามหานิยม 100%อะไรทำนองนี้ และที่สำคัญสักเต็มตัวแล้วหลุดพ้นจากความทุกข์ได้มั๊ยครับ คือผมอยากทราบนะครับ ไม่ใช่ลบหลู่....
ขอตอบแบบ ชลาพุชะนะครับ การสักยันต์คือเอาสิ่งที่เราศรัทธา บูชา หรือ เป็น สิ่งดีมาอยู่กับตัวการสักติดตัวเพื่อไม่ให้หายไปไหน เรื่องได้อะไรจากการสักนี่ ไม่เจอกับตัวเองคนยากที่จะบอก แต่อย่างหนึ่ง คนสักยันต์ที่ต้องการให้ของที่อาจารย์มอบให้มาเป็นของดีคุ้มตัว ไม่ว่า ทางคงกระพัน รึ ทางเมตตา ต้องเป็น คนดีถือศีล และ ต้องสวดมนต์ไหว้พระ หมั่น ทำบุญ ต่างๆ
สรุป การสักยันต์ก็คือเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ แบบเดียวกับ พระเครื่อง ผ้ายันต์ วัตถุมงคลต่างๆ (แต่ก็อยู่ที่ความเชื่อและศรัทธาของแต่ละบุคคลครับ แต่เหนือสิ่งอื่นใดก็ต้องไม่ลืมและปฏิบัติตามคำสอนของบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ครับ)

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 07 ก.ค. 2552, 11:28:46 »
เข้าใจนะครับว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัว แต่ศรัทธาของคนเรามันไม่เท่ากัน พระพุทธเจ้าท่านจึงเปรียบเทียบคนไว้เรื่องบัวสี่เหล่า
ว่าเราๆท่านๆอยู่ในเหล่าไหน และที่สำคัญถ้าเรามีความสุขกับสิ่งที่เราศรัทธาใครก็มาว่าเราไม่ได้ แต่ถ้าอยากพ้นทุกข์แนะนำให้บวชซะแล้วศึกษาพระ
ธรรมให้บรรลุไปเลย แต่อีกวิธีก็พ้นทุกข์ได้ก็คือ..... แต่ไม่แนะนำ  ถ้าศรัทธาเชื่อมั่นไปสักได้เลย แต่ถ้าเพียงแค่อยากลอง
                     พุทธคุณจะไม่อยู่กับท่าน
สรุปว่าเจ็บฟรีครับ .................................................ลุงต้อเจ้าเก่า.....................................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ค. 2552, 11:30:17 โดย tor.20 »

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 ก.ค. 2552, 12:43:31 »

หลวงปู่ ท่านสักมาตั้งแต่ท่านสมัยอยู่วัดโคกเขมาแล้ว ครับ  จนท่านได้มาอยู่วัดบางพระ ท่านก็สักมา
และท่านก็ยังมีลูกศิษย์ ทั่วประเทศ นับพัน นับหมื่น นับแสน จนนับไม่ได้
คงไม่ใช่เรื่อง ที่เรียกว่างมงาย เพราะการสักยยันต์ มีมานาน หลายพันหลายร้อยปีมาแล้ว
จนมาถึงยุคนี้ วัดบางพระ ก็พระอาจารย์ แล้วก็ อาจารย์ ที่ยึดถือสอบทอดวิชามา ก็มาเมตตาให้แก่ลูกศิษย์
จนปัจจุบัน หลวงปู่เปิ่นท่านมรณะภาพไปแล้ว แต่ความศรัทธาก็ยังคงมีอยู่ไม่เสื่อมคลายไปใจจากทุกๆคน
ดูจากงานไหว้ครู ที่ลูกศิษย์จากทั่วประเทศหลั่งไหลกันมาไม่ขาดสาย คงเป็นเรื่องที่พวกเราทุกคนปลื้มใจแล้วรู้ดีกันทุกคน

อีกอย่างการสักยันต์ ก็ยังมี ข้อพึงปฏิบัติ แล้วขำสั่งสอนจากพระอาจารย์ แล้วก็อาจารย์ ที่สอนทำให้ทุกคนเป็นคนดี เช่น
1. การถือศิล 5
2.ไม่ทำเรื่องหลักผิดศิลธรรม
3.อื่นๆอีกมากมาย ทัง้ทีได้รับจากอาจารย์แล้วพระอาจารย์เอง
4.ท่าน ก็ยังเป็นศูนย์รวมจิตใจ ให้กับคนที่ไม่ชอบเข้าวัด หันมาเข้าวัดทำบุญเพื่อสร้างกุศล

แบบนี้แหละครับ วัด ก็จะอยู่คู่กับคนไทย ไปอีกนานแสนนาน เหมือนลอยสักที่ยังมีอยู่สืบทอดต่อกันมา

ขอบคุณด้วยความเคารพ ความเชื่อ ความศรัทธา มันอยู่ที่ใจ

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 08 ก.ค. 2552, 07:44:54 »

เมืองสยามไม่แตกสลายไป.......ก็เพราะรอยสักยันต์ที่อยู่บนร่างกายของทหารที่ช่วยกันกอบกู้เอกราชจากค่าศึกกันทุกคนแหละครับ

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 ก.ค. 2552, 12:07:38 »
เข้าใจนะครับว่าเป็นความคิดเห็นส่วนตัว แต่ศรัทธาของคนเรามันไม่เท่ากัน พระพุทธเจ้าท่านจึงเปรียบเทียบคนไว้เรื่องบัวสี่เหล่า
ว่าเราๆท่านๆอยู่ในเหล่าไหน และที่สำคัญถ้าเรามีความสุขกับสิ่งที่เราศรัทธาใครก็มาว่าเราไม่ได้ แต่ถ้าอยากพ้นทุกข์แนะนำให้บวชซะแล้วศึกษาพระ
ธรรมให้บรรลุไปเลย แต่อีกวิธีก็พ้นทุกข์ได้ก็คือ..... แต่ไม่แนะนำ  ถ้าศรัทธาเชื่อมั่นไปสักได้เลย แต่ถ้าเพียงแค่อยากลอง
สรุปว่าเจ็บฟรีครับ .................................................ลุงต้อเจ้าเก่า.....................................

อย่าว่ากันะครับลุงต้อ ผมสนใจวิธีพ้นทุกข์อีกวิธีที่คุณลุงจุดไข่ปลาไว้นะครับ บอกผมทีสิว่าวิธีอะไร ผมรับรองว่าผมใช้วิจารณญาณได้ว่าควรทำตามหรือไม่ แค่อยากรู้เท่านั้นแหละว่าวิธีอะไร แต่อยากบอกผมนะว่าด้วยวิธีอัตตวินิบาตกรรมแบบ Auto-erotic เพราะผมไม่อยากกลับมาใช้กรรมกันจนหัวบาน.....

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 ก.ค. 2552, 11:06:38 »

อย่าว่ากันะครับลุงต้อ ผมสนใจวิธีพ้นทุกข์อีกวิธีที่คุณลุงจุดไข่ปลาไว้นะครับ บอกผมทีสิว่าวิธีอะไร ผมรับรองว่าผมใช้วิจารณญาณได้ว่าควรทำตามหรือไม่ แค่อยากรู้เท่านั้นแหละว่าวิธีอะไร แต่อยากบอกผมนะว่าด้วยวิธีอัตตวินิบาตกรรมแบบ Auto-erotic เพราะผมไม่อยากกลับมาใช้กรรมกันจนหัวบาน.....
ก็อย่างที่คุณบอกนั่นแหละ ถึงไม่แนะนำ เขาเคยพูดกันว่าไม่มีสิ่งใดที่มนุษย์ทำไม่ได้นอกจากพ้นทุกข์  อย่าไปแสวงหาเลยในเมื่อเราๆท่านๆทั้งหลายยังลุ่มหลงใจกิเลส  สิ่งที่เราสัมผัสได้คือความสุขในการเข้าหาศาสนา เพื่อนำข้อปฎิบัติหรือศีลมาใช้กันชีวิตประจำวันเช่นรักษาศีล 5 มีข้อไหนที่ท่านว่าไม่ดีไหม ดีๆทุกข้อ ท่านปฎิบัติได้ไหมทุกข้อและทุกวัน ส่วนเรื่องคงกระพัน เมตตามหานิยม ถ้าปฎิบัติไม่ได้ก็ไม่มีประโยชน์
สักมาก็ไม่มีความหมาย เรื่องอย่างนี้ไม่เจอกับใครก็ไม่รู้ครับลุงต้อประสบการณ์เยอะครับ แต่ไม่อวดใครมีของดีเก็บไว้รักษาตัว มีศรัทธาแน่วแน่ไปสักเลยครับ ครูบาอาจารย์ท่านสืบทอดสายพระเวทย์โดยตรงจากหลวงพ่อเปิ่นอยู่แล้ว ท่านไหนก็เหมือนกัน
                                                                                      ด้วยความปรารถนาดีจาก...........ลุงต้อเจ้าเก่า..... :068:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 ก.ค. 2552, 01:08:19 »

แล้วทำไมพี่ถึงชอบสะสมพระเครื่องล่ะครับ นอกจากความสวยของพระเครื่องหรือวัตถุมงคลในแง่แบบศิลปะแล้ว มีประโยชน์อะไรอย่างอื่นที่เห็นเป็นรูปธรรมได้ อาทิเช่น แขวนแล้วอยู่ยงคงกระพัน มีเมตตามหานิยม 100%อะไรทำนองนี้ และที่สำคัญแขวนวัตถุมงคลแล้วหลุดพ้นจากความทุกข์ได้มั๊ยครับ คือผมอยากทราบนะครับ ไม่ใช่ลบหลู่

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 12:36:13 »

แล้วทำไมพี่ถึงชอบสะสมพระเครื่องล่ะครับ นอกจากความสวยของพระเครื่องหรือวัตถุมงคลในแง่แบบศิลปะแล้ว มีประโยชน์อะไรอย่างอื่นที่เห็นเป็นรูปธรรมได้ อาทิเช่น แขวนแล้วอยู่ยงคงกระพัน มีเมตตามหานิยม 100%อะไรทำนองนี้ และที่สำคัญแขวนวัตถุมงคลแล้วหลุดพ้นจากความทุกข์ได้มั๊ยครับ คือผมอยากทราบนะครับ ไม่ใช่ลบหลู่
    เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับน้อง are-ha เพราะนอกจากเหตุผลในเรื่องของความสวยงามในเชิงพุทธศิลป์ ตลอดจนความเชื่อถือศรัทธาในพระเครื่องนั้น ๆ ว่าน่าจะมีพุทธคุณในด้านต่าง ๆ ดังที่น้องกล่าวมาแล้ว อีกเหตุผลหนึ่งที่พี่ชอบสะสมพระเครื่องก็เพราะว่ามันเป็นตัวช่วยสร้างรายได้ สร้างอาชีพอันน่าภาคภูมิใจให้กับตัวพี่ อันนี้ต้องขอบอกกันตรง ๆ อย่างไม่อ้อมค้อมเลยนะเพราะพี่เป็นคนที่ไม่ชอบทำตัวดัดจริตเสแสร้งเหมือนใครบางคนที่เขาชอบทำกัน ขายพระกินก็บอกขายพระกิน น้องต้องยอมรับอย่างเปิดใจนะครับว่าส่วนใหญ่ของคนที่ชอบสะสมพระเครื่องวัตถุมงคลนั้น นอกจากเหตุผลในเรื่องของความชื่นชมในพุทธศฺลป์และความเชื่อถือศรัทธาในด้านพุทธคุณแล้ว เหตุผลหลักของการสะสมก็เพื่อการนี้โดยตรงทั้งสิ้น  ซึ่งอาชีพการขายพระกินนั้น ถือเป็นอาชีพที่มีเกียรติมีศักดิ์ศรีอย่างมากในปัจจุบัน อีกทั้งยังเป็นงานที่สร้างความท้าทายและความตื่นตัวในการแสวงหาความรู้ เพราะถ้าคนที่คิดจะหากินในอาชีพนี้ ไม่ขยันที่จะแสวงหาความรู้ทั้งหลายในเรื่องวัตถุมงคงและครูบาอาจารย์ที่สร้างและปลุกเสกแล้ว พี่บอกได้คำเดียวเลยว่าตายหยังเขียด นอกจากนี้ ผลพวงอีกประการหนึ่งของอาชีพขายพระกิน ก็คือยังเป็นการทำให้คนทั้งตัวผู้ขาย ผู้ซื้อและผู้สนใจในตัวพระเครื่องนั้น ๆ ต้องหันมาเข้าวัดกันโดยปริยายไม่ว่าเพื่อจะศึกษาหาความรู้หรือเพื่อแสวงหาเช่าพระเครื่องวัตถุมงคล อันเป็นผลทำให้วัดเกิดรายได้ เกิดชื่อเสียงตามมาอีกประการหนึ่งด้วย
      ส่วนที่น้องถามพี่เชิงประชดแดกดันว่าแขวนพระเครื่องวัตถุมงคลแล้วทำให้หลุดพ้นได้มั๊ย คำตอบนี้น้องก็น่าจะรู้อยู่แก่ใจดีว่ามันไม่มีทางเป็นเช่นนั้นได้ เพราะการหลุดพ้นมันก็บอกความหมายในชื่อของมันอยู่แล้วว่าหมายถึงการไม่ยึดติด ไม่งมงาย ไม่ถือมั่น ยึดมั่นในสิ่งใดทั้งสิ้น ปล่อยทุกอย่างให้เป็นไปตามที่มันควรจะเป็น การที่พี่ถามคนที่สักยันต์เต็มตัวว่าสักไปทำไม สักแล้วช่วยอะไร ช่วยให้พ้นทุกข์ได้มั๊ยนั้นก็เพื่อเป็นการที่อยากจะสะกิดเตือนใจให้คิดสักนิดว่าการที่คุณยอมเสียเวลา ยอมเจ็บตัว เสียเลือดเนื้อโดยเฉพาะอย่างยิ่ง นอกจากเป็นการทำให้ตัวคุณเสียเวลาแล้ว ยังเป็นการทำให้ครูบาอาจารย์ที่สัก ตลอดจนศิษยานุศิษย์คนอื่น ๆ ที่ยังไม่เคยได้มารับการสักจากครูบาจารย์ ต้องเสียเวลากับการทำอะไรแบบซ้ำ ๆ ซาก ๆ ของคุณโดยไม่จำเป็น ไม่ใช่พี่เห็นว่าการสักไม่ดีนะครับ ดีครับเพราะมันเป็นการทำให้ครูบาอาจารย์คอยคุ้มครองเราอยู่กับตัวเหมือนเช่นเดียวกับการแขวนบูชาพระเครื่องวัตถุมงคลที่ตัวนั่นแหละ อีกทั้งยังเป็นการอนุรักษ์ศิลปะวัฒนธรรมที่สืบทอดกันมาอีกด้วย แต่ในความเห็นพี่ พี่คิดว่าเราสักแค่ยันต์ครูและยันต์หลักบางตัวก็น่าจะพอแล้ว เหมื่อนกับการแขวนพระนั่นแหละ ห้อยองค์เดียวก็พุทธคุณคุ้มครองเราได้ทุกอย่างแล้วเพียงขอให้เรามีศรัทธาต่อพระองค์นั้นและครูบาอาจารย์ที่ปลุกเสกก็พอ ไม่จำเป็นต้องห้อยอะไรเป็นสิบองค์ ห้อยคอทั้งหน้าทั้งหลังยังไม่พอ ยังห้อยอะไรต่อมิอะไรที่เอวเป็นพวงเบ้อเร่อ บางคนห้อยปลัดขิกอันเท่าสากตำน้ำพริกอย่างนี้ก็มี คนชาติอื่น ศาสนาอื่นหรือแม้แต่ศาสนาเดียวกัน เขาดูแล้วคงว่านั่นตลกพิลึก เขาไม่ได้มองว่าคุณมีศรัทธาต่อสิ่งที่สักหรือที่ห้อยอะไรต่อมิอะไรไว้เต็มตัว แต่เขาจะมองว่าคุณอยากโชว์ อยากสร้างจุดเด่นเรียกร้องความสนใจหรือถ้าในกรณีของการแขวนพระเครื่องวัตถุมงคล เขาก็มองว่าไอ้ที่แขวน ๆ มาเต็มตัวนั้น ถ้าไม่เพราะอยากโชว์ เรียกร้องความสนใจ ก็แขวนไว้เพื่ออวดขายนั่นเอง พี่เองถึงแม้จะขายพระกินและเป็นนักสะสมพระเครื่อง แต่รู้มั๊ยทั้งตัวพี่มีแค่ตะกรุดปลอกลูกปืนพระอาจารย์อ๊อดดอกเดียวห้อยแขวนติดกับหนุมานปราบไตรจักร หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทองเท่านั้นเองจริงๆ
       สุดท้ายนี้ ต้องกราบขออภัยท่านสมาชิกและผู้อ่านทุกท่านด้วย ข้อความข้างต้นทั้งหมดนี้ ผมเพียงต้องการแค่แสดงความเห็นส่วนตัวอย่างบริสุทธิ์ใจที่พร้อมรับผิดชอบทุกอย่างแต่ผู้เดียว มิได้มีเจตนาพาดพิงหรือให้ร้ายผู้หนึ่งผู้ใดทั้งสิ้น เพราะผมตะหนักดีว่าทุกคนย่อมมีสิทธิเสรีภาพตามกฎหมายที่จะทำอะไรก็ได้ทั้งสิ้นหากไม่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมอันดีของประชาชน....

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 01:25:17 »
ก็ว่ากันไปครับนาๆจิตตัง คนที่สักเต็มตัวหลายๆคนไปถามว่าทำไมถึงสักเต็มตัว
ทำไมไม่เอาแค่ยันต์ครู หรือยันต์หลักๆ บางคนเขาก็อาจจะตอบแบบกำปั้นทุบดินครับ
ว่า "ผมชอบ และรักการสักยันต์" ก็เป็นได้ครับ
เรื่องแบบนี้โดยส่วนตัวผมคิดว่า ก็ขึ้นอยู่กับศรัทธาและความเชื่อตลอดจนความชอบของแต่ละบุคคลเป็นหลักน่ะครับผม
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 06:39:01 »
คนเราเมื่อมีความชอบ มีศรัทธา ก็จะแสวงหาสิ่งนั้นมาสู่ตัว การสักเปรียบดังการได้สิ่งที่ยึดเหนี่ยวจิตใจเพื่อให้บังคับตัวเองว่าเราต้องอย่าทำชั่ว อย่างน้อยผมคนนึงที่ไม่เคยทำเรื่องที่ไม่ดี เพราะผมมีครูบาอาจารย์ ส่วนรอยสักที่ได้มาต่างๆนั้นผมเคารพและศรัทธาเป็นการส่วนตัว ไม่มีใครมาบังคับให้ไปสัก ฉนั้นการจะหาข้อสรุปว่า ดีมีเมตตาหรือคงกะพันอะไรนั้น ขึ้นอยู่กับว่าเราได้ทำกรรมดีหรือเปล่าหรือมีศรทธาหรือไม่  แล้วจะสัมผัสได้เอง

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 09:00:12 »

อยากเจอทางหลุดพ้นก็บวชซิครับ แล้วลองฝึกปฏิบัติเพื่อละกิเลสดู แต่ถ้ายังไม่พร้อม ก็อ่านหนังสือปฏิบัติธรรมดูครับ ตัวผมกิเลสยังเยอะ หาทางหลุดพ้นไม่เจอเหมือนกัน ก็คงต้องค่อยๆฝึกไปล่ะครับ เพื่อจะละวางได้บ้าง แต่เรื่องการสักนี่เป็นความชอบส่วนบุคคลครับ คงไม่ทำให้เกิดการหลุดพ้น แต่ก็ไม่ได้ผิดต่อใคร เพราะเป็นความชอบส่วนบุคคล แต่จะมานั่งเถียงเรื่องความเชื่อส่วนบุคคลอยู่ผมว่าไม่เหมาะนะครับ มันหาทางจบยาก แทนที่จะสนใจในความเชื่อของบุคคลอื่น ทางที่ดีพิจารณาตนเองดีกว่าครับ ทางหลุดพ้นท้ายที่สุดก็หาได้ด้วยตนเอง ผู้สอนเป็นผู้ชี้เส้นทางเท่านั้นครับ สุดท้ายอยู่ที่คุณจะเดินไปหรือไม่ก็เท่านั้นครับ ทางหลุดพ้นไม่ใช่แค่คิดหา หรือรู้เท่านั้น แต่ต้องปฏิบัติครับผม  :002:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2552, 09:07:18 โดย Pig_Never_Die »

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 09:34:23 »
"ทิฏฐิมานะ" เกิดขึ้นเมื่อ ไม่ยอมพิจารณา ลืมตนลืมตัว ลืมใจของเราเอง มัวแต่ไปดูคนอื่น ติคนอื่น หาได้มีประโยชน์ฉันใด "อุเบกขา" สำคัญนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ก.ค. 2552, 09:34:55 โดย กวงเจา »

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 12:59:39 »
ผู้ปฎิบัติดี ปฎิบัติชอบเท่านั้นที่จะบรรณรุถึงธรรมก็มีเท่านี้และครับ.................. :114: :114: :114:...........สวัสดี

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 01:48:12 »
ในความเห็นของผมในเรื่องนี้นะครับ
การสักยันต์(และธรรมเนียมความเชื่อหลายๆอย่าง เช่น ห้อยพระ)ถ้าพูดตรงๆ คงไม่ได้ทำให้พ้นทุกข์หรือดับซึ่งกิเลส หรอกครับ แต่เรื่องนี้ควรพิจารณาให้ดี พระพุทธองค์ท่านแยกธรรมเป็น 2 Type เพื่อใช้กับบุคลแต่ละประเภท (บัว 4 เหล่า) ครับ
1.โลกุตรธรรม เน้นที่แก่นขงพระศาสนา คือเน้นทุกข์สาเหตุและการดับทุกข์
2. โลกิยธรรม เน้นการนำไปใช้ประโยชน์ ในชีวิตประจำวัน ปุถุชน เช่น ฆราวาสธรรม,พรหมวิหาร 4 เป็นต้น
สำหรับพวกเราซึ่งยังต้องดำรงชีพในสภาวะปัจจุบัน หาเลี้ยงชีพ มีครอบครัว การเข้าถึงโลกุตรธรรมในทันทีอาจเป็นไปได้ยาก หากเน้นเรื่องนี้คนที่เข้าไม่ถึงอาจไม่สนใจ โบราณท่านจึงมีอุบาย หรือที่ทางการตลาดเรียกว่า กลยุทธ์ (Strategy) เช่นมีพระเครื่อง,สักยันต์หรืออื่นๆ เพื่อตอบสนองขั้นโลกิยธรรม จากเดิมซึ่งอาจไม่สนใจทางธรรมบ้างเลย ก็ค่อยๆชักชวนคนหรือชาวบ้านเหล่านั้น(ซึ่งมีความเชื่อเรื่องพลังเหนือธรรมชาติเป็นทุเดิมอยู่แล้ว เช่นเชื่อผี,เชื่อธรรมชาติ ซึ่งต่อมาพัฒนาเป็ความเชื่อเรื่องเทพหรือพระเจ้า) ด้วยของขลังต่างๆ แต่ก็จะมีวิธีการสอนทางอ้อมด้วยการกำหนดข้อห้าม,ข้อปฏิบัติ ด้วยทุกครั้งและทุกสำนัก ทำให้ชาวบ้านเหล่านั้นมีหลักหรือข้อยึดเหนี่ยวเพื่อการทำดี เช่นห้ามผิดลูกเมีย ซึ่งถ้าคนเราทำผิดเรื่องนี้มันจะสร้างความวุ่นวายในสังคมแค่ไหน สุดท้ายชาวบ้านซ่งฝากตัวเป็นศิษย์ ก็จะปฏิบัตตามเพราะกลัวของขลังที่ตัวเองได้ไม่ขลังหรือเสื่อม ซึ่งก็เป็นคนดีในระดับหนึ่ง บางพวกที่อาจารย์ท่านเห็นว่าเหมาะสมท่านก็จะค่อยป้อนธรรมที่ลึกซึ้งขึ้นตามลำดับ นี่คือวิวัฒนาการของสังคม,ความคิดความเชื่อครับ
เรื่องนี้เป็นเรื่องปกติ นะครับ เราจะพบเห็นได้ในทุกสังคม ศาสนา เช่น ชาวคริสต์เค้าก็พัฒนาการสวดมนต์ปกติให้เป็นการร้องเพลงเพื่อให้มันมีสีสันมากขึ้น เป็นต้น
ดังนั้นในความเห็นของผมการสักยัต์และอื่นๆถือเป็นพื้นฐานของการดับทุกข์และสันติภาพของโลกครับ คนที่หน้ากลัวที่สุดคือคนที่ไม่เชื่ออะไรเลย! เช่นอเมริกา เน้นวัตถุนิยมมาก เพราะไม่เชื่อพระเจ้าหรือผลแห่งการทำดี,เขมรแดงซึ่งเป็นคอมมิวนิสต์ไม่มีศาสนาฆ่าคนเขมรร่วมชาติตายเป็นล้านคนเหตุเพราะแค่เห็นไม่ตรงกัน คุณว่ามันน่ากลัวมั้ยครับ
ลองไตร่ตรองดูให้ดีครับ
แต่ผมเองและลูกบางพระเราเชื่อมั่นในพระพุทธคุณและบารมีองค์หลวงปู่เปิ่นครับ (โลกนี้มีสองด้านขาวและดำ ดีและชั่วมีพลังที่ดีและพลังที่ชั่ว ซึ่งบางอย่างวิทยาศาสตร์สรุปไม่ได้ แต่ไม่ใช่ไม่มี)
ขอบารมีองค์หลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 09:07:21 »

เป็นคำถามที่ดีมากเลยครับน้อง are-ha เพราะนอกจากเหตุผลในเรื่องของความสวยงามในเชิงพุทธศิลป์ ตลอดจนความเชื่อถือศรัทธาในพระเครื่องนั้น ๆ ว่าน่าจะมีพุทธคุณในด้านต่าง ๆ ดังที่น้องกล่าวมาแล้ว อีกเหตุผลหนึ่งที่พี่ชอบสะสมพระเครื่องก็เพราะว่ามันเป็นตัวช่วยสร้างรายได้ สร้างอาชีพอันน่าภาคภูมิใจให้กับตัวพี่ อันนี้ต้องขอบอกกันตรง ๆ อย่างไม่อ้อมค้อมเลยนะเพราะพี่เป็นคนที่ไม่ชอบทำตัวดัดจริตเสแสร้งเหมือนใครบางคนที่เขาชอบทำกัน ขายพระกินก็บอกขายพระกิน น้องต้องยอมรับอย่างเปิดใจนะครับว่าส่วนใหญ่ของคนที่ชอบสะสมพระเครื่องวัตถุมงคลนั้น นอกจากเหตุผลในเรื่องของความชื่นชมในพุทธศฺลป์และความเชื่อถือศรัทธาในด้านพุทธคุณแล้ว เหตุผลหลักของการสะสมก็เพื่อการนี้โดยตรงทั้งสิ้น  ซึ่งอาชีพการขายพระกินนั้น ถือเป็นอาชีพที่มีเกียรติมีศักดิ์ศรีอย่างมากในปัจจุบัน อีกทั้งยังเป็นงานที่สร้างความท้าทายและความตื่นตัวในการแสวงหาความรู้ เพราะถ้าคนที่คิดจะหากินในอาชีพนี้ ไม่ขยันที่จะแสวงหาความรู้ทั้งหลายในเรื่องวัตถุมงคงและครูบาอาจารย์ที่สร้างและปลุกเสกแล้ว พี่บอกได้คำเดียวเลยว่าตายหยังเขียด นอกจากนี้ ผลพวงอีกประการหนึ่งของอาชีพขายพระกิน ก็คือยังเป็นการทำให้คนทั้งตัวผู้ขาย ผู้ซื้อและผู้สนใจในตัวพระเครื่องนั้น ๆ ต้องหันมาเข้าวัดกันโดยปริยายไม่ว่าเพื่อจะศึกษาหาความรู้หรือเพื่อแสวงหาเช่าพระเครื่องวัตถุมงคล อันเป็นผลทำให้วัดเกิดรายได้ เกิดชื่อเสียงตามมาอีกประการหนึ่งด้วย
      ส่วนที่น้องถามพี่เชิงประชดแดกดันว่าแขวนพระเครื่องวัตถุมงคลแล้วทำให้หลุดพ้นได้มั๊ย คำตอบนี้น้องก็น่าจะรู้อยู่แก่ใจดีว่ามันไม่มีทางเป็นเช่นนั้นได้ เพราะการหลุดพ้นมันก็บอกความหมายในชื่อของมันอยู่แล้วว่าหมายถึงการไม่ยึดติด ไม่งมงาย ไม่ถือมั่น ยึดมั่นในสิ่งใดทั้งสิ้น ปล่อยทุกอย่างให้เป็นไปตามที่มันควรจะเป็น การที่พี่ถามคนที่สักยันต์เต็มตัวว่าสักไปทำไม สักแล้วช่วยอะไร ช่วยให้พ้นทุกข์ได้มั๊ยนั้นก็เพื่อเป็นการที่อยากจะสะกิดเตือนใจให้คิดสักนิดว่าการที่คุณยอมเสียเวลา ยอมเจ็บตัว เสียเลือดเนื้อโดยเฉพาะอย่างยิ่ง นอกจากเป็นการทำให้ตัวคุณเสียเวลาแล้ว ยังเป็นการทำให้ครูบาอาจารย์ที่สัก ตลอดจนศิษยานุศิษย์คนอื่น ๆ ที่ยังไม่เคยได้มารับการสักจากครูบาจารย์ ต้องเสียเวลากับการทำอะไรแบบซ้ำ ๆ ซาก ๆ ของคุณโดยไม่จำเป็น ไม่ใช่พี่เห็นว่าการสักไม่ดีนะครับ ดีครับเพราะมันเป็นการทำให้ครูบาอาจารย์คอยคุ้มครองเราอยู่กับตัวเหมือนเช่นเดียวกับการแขวนบูชาพระเครื่องวัตถุมงคลที่ตัวนั่นแหละ อีกทั้งยังเป็นการอนุรักษ์ศิลปะวัฒนธรรมที่สืบทอดกันมาอีกด้วย แต่ในความเห็นพี่ พี่คิดว่าเราสักแค่ยันต์ครูและยันต์หลักบางตัวก็น่าจะพอแล้ว เหมื่อนกับการแขวนพระนั่นแหละ ห้อยองค์เดียวก็พุทธคุณคุ้มครองเราได้ทุกอย่างแล้วเพียงขอให้เรามีศรัทธาต่อพระองค์นั้นและครูบาอาจารย์ที่ปลุกเสกก็พอ ไม่จำเป็นต้องห้อยอะไรเป็นสิบองค์ ห้อยคอทั้งหน้าทั้งหลังยังไม่พอ ยังห้อยอะไรต่อมิอะไรที่เอวเป็นพวงเบ้อเร่อ บางคนห้อยปลัดขิกอันเท่าสากตำน้ำพริกอย่างนี้ก็มี คนชาติอื่น ศาสนาอื่นหรือแม้แต่ศาสนาเดียวกัน เขาดูแล้วคงว่านั่นตลกพิลึก เขาไม่ได้มองว่าคุณมีศรัทธาต่อสิ่งที่สักหรือที่ห้อยอะไรต่อมิอะไรไว้เต็มตัว แต่เขาจะมองว่าคุณอยากโชว์ อยากสร้างจุดเด่นเรียกร้องความสนใจหรือถ้าในกรณีของการแขวนพระเครื่องวัตถุมงคล เขาก็มองว่าไอ้ที่แขวน ๆ มาเต็มตัวนั้น ถ้าไม่เพราะอยากโชว์ เรียกร้องความสนใจ ก็แขวนไว้เพื่ออวดขายนั่นเอง พี่เองถึงแม้จะขายพระกินและเป็นนักสะสมพระเครื่อง แต่รู้มั๊ยทั้งตัวพี่มีแค่ตะกรุดปลอกลูกปืนพระอาจารย์อ๊อดดอกเดียวห้อยแขวนติดกับหนุมานปราบไตรจักร หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทองเท่านั้นเองจริงๆ
       สุดท้ายนี้ ต้องกราบขออภัยท่านสมาชิกและผู้อ่านทุกท่านด้วย ข้อความข้างต้นทั้งหมดนี้ ผมเพียงต้องการแค่แสดงความเห็นส่วนตัวอย่างบริสุทธิ์ใจที่พร้อมรับผิดชอบทุกอย่างแต่ผู้เดียว มิได้มีเจตนาพาดพิงหรือให้ร้ายผู้หนึ่งผู้ใดทั้งสิ้น เพราะผมตะหนักดีว่าทุกคนย่อมมีสิทธิเสรีภาพตามกฎหมายที่จะทำอะไรก็ได้ทั้งสิ้นหากไม่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรมอันดีของประชาชน....
ขอชี้แจงให้ทราบนะครับกรุณาพิมพ์กระทู้ในแนวสร้างสรรค์ ส่วนความคิดส่วนตัวของคุณเก็บไว้ชื่นชมคนเดียว
 เพราะมองเจตนาคุณแล้วมันขัดกับข้อความก่อนๆที่คุณเข้ามาอย่างศรัทธาที่เต็มเปี่ยม  ผมไม่ทราบว่ามีอะไรเกิดขึ้นกับคุณ
ขอให้อ่านใน ตอบ:รูปถ่ายพระอาจารย์สักยันต์ที่อยู่วัดบางพระ เมื่อ 03 ก.ค.52 ย้อนดูครับ ที่นี่มีแต่มิตร ไม่มีแบ่งแยกครับ
และก็ไม่มีการขายพระครับ ขอให้พวกเราคิดว่าคุณเป็นเพื่อนดีกว่านะ อย่าให้คิดเป็นอย่างอื่นเลย
                                                                           โชคดี             ..ลุงต้อ..

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 02:10:45 »
กฏกติกา และ มารยาท ในการใช้งาน กระดานสนทนาวัดบางพระ

๘. ไม่อนุญาตและหรือสนับสนุน ให้มีการแสวงหาผลประโยชน์ใดๆ การซื้อขายแลกเปลี่ยน ทั้งทางตรงและทางอ้อมผ่านกระดานสนทนาเว็บไซต์ วัดบางพระ

ผมคิดว่า พี่คงจะเข้าผิดบอร์ดกระมังครับ เกรงว่าที่บอร์ดนี้ เขาจะไม่พูดกันถึงเรื่องค้าขายวัตถุมงคล หรือหาประโยชน์แฝงจากเว็บนะครับ หรือว่าพี่มีเจตนาจะบอกกล่าวให้ทุกคนทราบว่า ต้องการวัตถุมงคลอะไรให้PMมาสั่งที่พี่ได้อย่างนั้นหรือครับ

เกรงว่าการสักยันต์ที่ทำให้พี่ระคายเคืองใจนี่ เป็นส่วนหนึ่งของความเป็นตัวตนของวัดบางพระนะครับ ถ้าพี่บอกว่าศรัทธาในองค์พระเดชพระคุณหลวงปุ่เปิ่น ทำไมพี่ถึงดูหมิ่นเรื่องสักยันต์ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่านเมตตาแก่บรรดาศิษย์มานาน ก่อนที่พี่จะได้เข้ามาวัดบางพระกระมังครับ

....พี่บอกว่าศรัทธาหลวงปู่เปิ่น แต่ทำไม พี่ถึงพูดได้เต็มปาก ว่าพี่แขวนวัดถุมงคลของพระอาจารย์ท่านอื่นล่ะครับ....

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจในเจตนาของพี่ที่เขามาเว็บวัดบางพระหรอกนะครับ แต่ดูแล้วพี่ไม่ค่อยมีความสุขในการที่จะซึมซับสิ่งดีๆที่พี่ๆน้องๆในบอร์ด มีให้แก่กันและกันเลยครับ อย่างฝืนใจตัวเองเลยครับ เลือกเดินทางที่พี่คิดว่าดีที่สุดสำหรับพี่เถิดครับ

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 01:43:51 »
ในความเห็นของผมในเรื่องนี้นะครับ
การสักยันต์(และธรรมเนียมความเชื่อหลายๆอย่าง เช่น ห้อยพระ)ถ้าพูดตรงๆ คงไม่ได้ทำให้พ้นทุกข์หรือดับซึ่งกิเลส หรอกครับ แต่เรื่องนี้ควรพิจารณาให้ดี พระพุทธองค์ท่านแยกธรรมเป็น 2 Type เพื่อใช้กับบุคลแต่ละประเภท (บัว 4 เหล่า) ครับ
1.โลกุตรธรรม เน้นที่แก่นขงพระศาสนา คือเน้นทุกข์สาเหตุและการดับทุกข์
2. โลกิยธรรม เน้นการนำไปใช้ประโยชน์ ในชีวิตประจำวัน ปุถุชน เช่น ฆราวาสธรรม,พรหมวิหาร 4 เป็นต้น
สำหรับพวกเราซึ่งยังต้องดำรงชีพในสภาวะปัจจุบัน หาเลี้ยงชีพ มีครอบครัว การเข้าถึงโลกุตรธรรมในทันทีอาจเป็นไปได้ยาก หากเน้นเรื่องนี้คนที่เข้าไม่ถึงอาจไม่สนใจ โบราณท่านจึงมีอุบาย หรือที่ทางการตลาดเรียกว่า กลยุทธ์ (Strategy) เช่นมีพระเครื่อง,สักยันต์หรืออื่นๆ เพื่อตอบสนองขั้นโลกิยธรรม จากเดิมซึ่งอาจไม่สนใจทางธรรมบ้างเลย ก็ค่อยๆชักชวนคนหรือชาวบ้านเหล่านั้น(ซึ่งมีความเชื่อเรื่องพลังเหนือธรรมชาติเป็นทุเดิมอยู่แล้ว เช่นเชื่อผี,เชื่อธรรมชาติ ซึ่งต่อมาพัฒนาเป็ความเชื่อเรื่องเทพหรือพระเจ้า) ด้วยของขลังต่างๆ แต่ก็จะมีวิธีการสอนทางอ้อมด้วยการกำหนดข้อห้าม,ข้อปฏิบัติ ด้วยทุกครั้งและทุกสำนัก ทำให้ชาวบ้านเหล่านั้นมีหลักหรือข้อยึดเหนี่ยวเพื่อการทำดี เช่นห้ามผิดลูกเมีย ซึ่งถ้าคนเราทำผิดเรื่องนี้มันจะสร้างความวุ่นวายในสังคมแค่ไหน สุดท้ายชาวบ้านซ่งฝากตัวเป็นศิษย์ ก็จะปฏิบัตตามเพราะกลัวของขลังที่ตัวเองได้ไม่ขลังหรือเสื่อม ซึ่งก็เป็นคนดีในระดับหนึ่ง บางพวกที่อาจารย์ท่านเห็นว่าเหมาะสมท่านก็จะค่อยป้อนธรรมที่ลึกซึ้งขึ้นตามลำดับ นี่คือวิวัฒนาการของสังคม,ความคิดความเชื่อครับ
เรื่องนี้เป็นเรื่องปกติ นะครับ เราจะพบเห็นได้ในทุกสังคม ศาสนา เช่น ชาวคริสต์เค้าก็พัฒนาการสวดมนต์ปกติให้เป็นการร้องเพลงเพื่อให้มันมีสีสันมากขึ้น เป็นต้น
ดังนั้นในความเห็นของผมการสักยัต์และอื่นๆถือเป็นพื้นฐานของการดับทุกข์และสันติภาพของโลกครับ คนที่หน้ากลัวที่สุดคือคนที่ไม่เชื่ออะไรเลย! เช่นอเมริกา เน้นวัตถุนิยมมาก เพราะไม่เชื่อพระเจ้าหรือผลแห่งการทำดี,เขมรแดงซึ่งเป็นคอมมิวนิสต์ไม่มีศาสนาฆ่าคนเขมรร่วมชาติตายเป็นล้านคนเหตุเพราะแค่เห็นไม่ตรงกัน คุณว่ามันน่ากลัวมั้ยครับ
ลองไตร่ตรองดูให้ดีครับ
แต่ผมเองและลูกบางพระเราเชื่อมั่นในพระพุทธคุณและบารมีองค์หลวงปู่เปิ่นครับ (โลกนี้มีสองด้านขาวและดำ ดีและชั่วมีพลังที่ดีและพลังที่ชั่ว ซึ่งบางอย่างวิทยาศาสตร์สรุปไม่ได้ แต่ไม่ใช่ไม่มี)
ขอบารมีองค์หลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับ
    ยอดเยี่ยมมากเลยครับกับความคิดเห็นของคุณ Jamesrongchai ผมอ่านความเห็นของคุณซ้ำถึง 2-3รอบเพราะชื่นชมในทุกตัวอักษรที่คุณเขียนมา เป็นการตอบกระทู้ที่ให้สาระและแสดงถึงภูมิปัญญาของตัวคุณได้อย่างดีเลยทีเดียว ไม่ใช่แต่เอาแต่หลับหูหลับตาค้านโดยมิได้ตรงประเด็นเลยสักอย่าง ขอบคุณครับในสาระกระทู้ของคุณถึงแม้ว่าบางอย่างที่คุณเขียนยกมา ผมจะรู้ดีอยู่แล้วก็ตาม แต่บอกตามตรงนะว่าชอบมาก...

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 02:43:35 »

ขอชี้แจงให้ทราบนะครับกรุณาพิมพ์กระทู้ในแนวสร้างสรรค์ ส่วนความคิดส่วนตัวของคุณเก็บไว้ชื่นชมคนเดียว
 เพราะมองเจตนาคุณแล้วมันขัดกับข้อความก่อนๆที่คุณเข้ามาอย่างศรัทธาที่เต็มเปี่ยม  ผมไม่ทราบว่ามีอะไรเกิดขึ้นกับคุณ
ขอให้อ่านใน ตอบ:รูปถ่ายพระอาจารย์สักยันต์ที่อยู่วัดบางพระ เมื่อ 03 ก.ค.52 ย้อนดูครับ ที่นี่มีแต่มิตร ไม่มีแบ่งแยกครับ
และก็ไม่มีการขายพระครับ ขอให้พวกเราคิดว่าคุณเป็นเพื่อนดีกว่านะ อย่าให้คิดเป็นอย่างอื่นเลย
                                                                           โชคดี             ..ลุงต้อ..

ขออนุญาตชี้แจงเป็นประเด็นนะครับ...
   1.เกี่ยวกับเรื่องขอให้ผมพิมพ์กระทุ้ในแนวสร้างสรรค์ ส่วนความคิดเห็นส่วนตัวผมให้เก็บไว้ชื่นชมคนเดียว
      การที่ผมที่แสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมาในเชิงทำนองที่มีสาระสำคัญสรุปว่าการสักยันต์หรือการแขวนบูชาพระเครื่องวัตถุมงคลกับตัวเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ไม่ควรที่จะอะไรมันมากเกืนไปไม่ว่าจะด้วยเหตุผลของความเชื่อถือศรัทธาหรือเพราะอยากอวดอยากโชว์ก็ตาม ทั้งนี้ เพราะนอกจากมันจะทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อตนเองแล้ว มันยังเป็นการทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อผู้อื่นหรือการทำให้เกิดภาพลักษณ์ที่ไม่ดีโดยไม่เจตนาอีกด้วย มันผิดหรือครับที่ผมแสดงความเห็นเช่นนี้ ผมก็บอกแล้วไงว่าผมมิได้เจตนาที่จะไปเจาะจงว่าใครหรือพูดให้ใครเสียหาย ทุกคนไม่จำเป็นต้องคล้อยตามความเห็นของผมก็ได้หากคุณเห็นว่านั่นมันเป็นสิทธิโดยชอบธรรมของคุณที่คุณจะทำอะไรก็ได้ที่ไม่ผิดศีลธรรมอันดีของประชาชนและกฎหมาย  แล้วมันไม่สร้างสรรค์ตรงไหน อีกอย่างการที่คนเรามีความคิดเห็นที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมไม่มากก็น้อย จำเป็นด้วยหรือที่จะต้องเก็บไว้ชื่นชมคนเดียว การแสดงความคิดเห็นของผมไม่ได้มุ่งเน้นให้ใครมาชื่นชม แต่มุ่งที่จะสร้างสรรค์ให้เกิดจุดประกายความคิดที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นต่างหากละครับ คนที่ควรจะเก็บความคิดเห็นของตัวเองไว้ชื่นชมเองคนเดียวน่าจะเป็นพวกที่มีความคิดสร้างสรรค์เฉพาะแต่ตนเองและพวกพ้องเท่านั้นนะครับ
     2." ที่นี่มีแต่มิตร ไม่มีแบ่งแยกและไม่มีการขายพระครับ "
        ทราบครับว่าเว็บนี้มีแต่มิตรที่มีความเสมอภาคเท่าเทียมกัน แต่ผมไม่เข้าใจว่าคุณลุงต้อเอาตรงไหนในความเห็นของผมมาที่เป็นการชี้หรือบอกให้เห็นว่าผมมีเจตนาแบ่งแยก? ทำไมผมจะต้องทำเช่นนั้นด้วย ? มีประ โยชน์อะไรเหรอครับกับการที่หากว่าผมสามารถทำให้มวลสมาชิกในเว็บนี้เกิดความแบ่งแยกขึ้นมาได้ ?
        อนึ่ง ผมทราบดีใส่กระโหลกอยู่แล้วครับว่าเว็บนี้ ไม่มีการส่งเสริมในเรื่องการซื้อขายพระใด ๆ ทั้งสิ้น แล้วคนอย่างผมถึงแม้จะประกอบอาชีพขายพระกิน แต่ก็ไม่มีความคิดเลยสักนิดที่จะต้องหากินจากพวกท่านด้วยวิธีการเสนอซื้อขายพระกันในเว็บนี้ มันไม่จำเป็นจริง ๆ ครับ ถ้าจะซื้อขายพระกันในเว็บจริง ๆ โน่นเลยครับ เว็บที่เขาเปิดเพื่อการซื้อขายพระมีอยู่ดาษดื่น ไม่จำเป็นต้องใช้เว็บนี้หากิน มันทุเรศ สิ้นคิด ไม่รู้จักกาละเทศะครับ ตั้งแต่เป็นสมาชิกเว็บนี้มา มีตรงไหนเหรอครับหรือมีสมาชิกท่านใดที่ได้รับการติดต่อซื้อขายพระจากผม มีกระทู้ไหนเหรอครับที่ผมได้มีการโพสต์รูปพระเพื่อเสนอขาย ผมมีแต่บอกว่าผมประกอบอาชีพขายพระกินเท่านั้น แล้วมันผิดระเบียบข้อไหนครับ อย่าไปมองในแง่ร้ายอย่างเดียวสิครับว่าคนที่มีอาชีพขายพระ จะต้องพุดอะไรหรือทำอะไรเป็นแต่ในเชิงหากินในด้านนี้อย่างเดียว มันไม่เหมือนกับคนที่ชอบรับแต่ของฟรีอยู่เป็นนิสัยเป็นสันดานหรอกนะครับ จะทำอะไร จะคิดอะไรก็ชอบแต่จะเป็นผู้รับอย่างเดียว โดยไม่คิดที่จะเป็นผู้ให้บ้าง
    3." ขอให้พวกเราคิดว่าคุณเป็นเพื่อนดีกว่านะ อย่าให้คิดเป็นอย่างอื่นเลย "
       อันนี้ก็แล้วแต่ความคิดของแต่ละคนครับ ห้ามไม่ได้ หากคิดว่าคนมีอาชีพอย่างผมน่ารังเกียจ ไม่เหมาะสมที่จะเป็นเพื่อนกับคนระดับอย่างคุณลุงต้อหรือใครก็ตาม ก็แล้วแต่ครับ....
       สุดท้ายนี้ ผมยังมีความเคารพและนับถือลุงต้อเหมือนผู้อาวุโสคนหนึ่งเพราะเราน่าจะเคยเจอกันมา 2-3 หนแล้ว แต่คุณลุงคงจะไม่รู้ว่านั่นคือผม " สุวัจชัย " ในเว็บนี้  ไม่เป็นไรครับ วันนึงเราคงได้รู้จักกันดีกว่านี้รวมทั้งสมาชิกท่านอื่น ๆ ด้วย..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 11:45:45 »

ขออนุญาตชี้แจงเป็นประเด็นนะครับ...
   1.เกี่ยวกับเรื่องขอให้ผมพิมพ์กระทุ้ในแนวสร้างสรรค์ ส่วนความคิดเห็นส่วนตัวผมให้เก็บไว้ชื่นชมคนเดียว
      การที่ผมที่แสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมาในเชิงทำนองที่มีสาระสำคัญสรุปว่าการสักยันต์หรือการแขวนบูชาพระเครื่องวัตถุมงคลกับตัวเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ไม่ควรที่จะอะไรมันมากเกืนไปไม่ว่าจะด้วยเหตุผลของความเชื่อถือศรัทธาหรือเพราะอยากอวดอยากโชว์ก็ตาม ทั้งนี้ เพราะนอกจากมันจะทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อตนเองแล้ว มันยังเป็นการทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อผู้อื่นหรือการทำให้เกิดภาพลักษณ์ที่ไม่ดีโดยไม่เจตนาอีกด้วย มันผิดหรือครับที่ผมแสดงความเห็นเช่นนี้ ผมก็บอกแล้วไงว่าผมมิได้เจตนาที่จะไปเจาะจงว่าใครหรือพูดให้ใครเสียหาย ทุกคนไม่จำเป็นต้องคล้อยตามความเห็นของผมก็ได้หากคุณเห็นว่านั่นมันเป็นสิทธิโดยชอบธรรมของคุณที่คุณจะทำอะไรก็ได้ที่ไม่ผิดศีลธรรมอันดีของประชาชนและกฎหมาย  แล้วมันไม่สร้างสรรค์ตรงไหน อีกอย่างการที่คนเรามีความคิดเห็นที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมไม่มากก็น้อย จำเป็นด้วยหรือที่จะต้องเก็บไว้ชื่นชมคนเดียว การแสดงความคิดเห็นของผมไม่ได้มุ่งเน้นให้ใครมาชื่นชม แต่มุ่งที่จะสร้างสรรค์ให้เกิดจุดประกายความคิดที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นต่างหากละครับ คนที่ควรจะเก็บความคิดเห็นของตัวเองไว้ชื่นชมเองคนเดียวน่าจะเป็นพวกที่มีความคิดสร้างสรรค์เฉพาะแต่ตนเองและพวกพ้องเท่านั้นนะครับ

...การสักยันต์ หรือการแขวนวัตถุมงคลอย่างที่คุณกล่าวถึงนี่ ไม่ทราบว่า ในประโยคที่ว่า
"เพราะนอกจากมันจะทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อตนเองแล้ว มันยังเป็นการทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อผู้อื่นหรือการทำให้เกิดภาพลักษณ์ที่ไม่ดีโดยไม่เจตนาอีกด้วย"

....อยากจะรบกวนถามว่า เนื้อหนังที่สักยันต์ตามตำราวัดบางพระ หรือวัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่นที่แขวนคอกันนี่ ...

....ไปยืมคนอื่นมาหรือเปล่าครับ....

...ไม่ทราบจริงๆครับ ว่าการสักยันต์ตำราวัดบางพระ หรือการแขวนวัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่น

มันไปขัดลูกตา หรือสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นแบบไม่เจตนายังไงครับ.....

....รบกวนถามพี่อีกครั้งนะครับ พี่เป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่น จริงๆเหรอครับ....

....เป็นด้วยปากหรือเป็นด้วยใจครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2552, 11:46:40 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 01:12:17 »
แล้วที่คุณ suwatchai  มาตอบกระทู้ แสดลงความคิดเห็นขัดต่อคนอื่น และศรัทธาของคนอื่นเขาเพื่ออะไร ครับ
ผมไม่เข้าใจ ว่าคุณมีเจตนาเข้ามา สมัคเวปบอร์ด นี้เพื่ออะไร หากว่าคุณต้องการจะไปขัดขาคนอื่นเขาหลายๆคน
เรื่องธรรมมะ ผมรู้ดี ครับ ว่า ใครในเวปนี้ คงจะเข้าใจวิธีการหลุดพ้น เป็นแน่แท้  เพราะบวชกันมาแล้วก็ไม่น้อย
แต่เรายังอยู่ในเพศฆาวาส ยังตัดกิเลศไม่ขาด หากจะดำเนินชีวิต ก็หาเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ แล้วผิดเหรอครับ

แล้วคุณบอกว่า คุณนับถือหลวงปู่อย่างงี้ย่างั้น นับถือจริงหรือป่าว หรือนับถือแค่เอาของหลวงปู่มาขายกินเผื่อหวังผลกำไรเข้าหาตัว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ค. 2552, 01:13:25 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 11:16:35 »
ขอบคุณคุณ สุวัชชัย ที่กล่าวคำว่านับถือลุง ก็ได้แต่เพียงเตือนและให้สติเท่านั้นที่พิมพ์ว่าที่นี่มีแต่มิตร ไม่มีการแบ่งแยก และไม่มีการขายพระนั้น
มันเป็นประโยคบอกเล่านะ คุณสับสนอะไรหรือเปล่าเข้าใจเสียใหม่ คิดใหม่ได้นะ ส่วนเรื่องว่าเราน่าจะเคยเจอกัน2-3ครั้ง นั้นรับรองได้ว่าไม่มี
ใครในเวปได้พบตัวจริงของลุงเลย เสียดายความคิดที่ลุงมองแนวโน้มไปในทางที่ดีของคุณควรจะนำมาใช้ประโยชน์แก่บุคคลอื่น ทำไมถึงเป็นไปในรูปแบบจากศรัทธาเปลี่ยนเป็นต่อต้าน มีอะไรเกิดขึ้นอย่างนั้นหรือ  หรืออาจจะเป็นไปได้ว่า การกระทำหรือการปฎิบัติตัวเช่นนี้คงจะทำให้คุณพ้นทุกข์ ................................................................................................ลุงต้อ...........

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 11:41:03 »
กฏกติกา และ มารยาท ในการใช้งาน กระดานสนทนาวัดบางพระ

๘. ไม่อนุญาตและหรือสนับสนุน ให้มีการแสวงหาผลประโยชน์ใดๆ การซื้อขายแลกเปลี่ยน ทั้งทางตรงและทางอ้อมผ่านกระดานสนทนาเว็บไซต์ วัดบางพระ

ผมคิดว่า พี่คงจะเข้าผิดบอร์ดกระมังครับ เกรงว่าที่บอร์ดนี้ เขาจะไม่พูดกันถึงเรื่องค้าขายวัตถุมงคล หรือหาประโยชน์แฝงจากเว็บนะครับ หรือว่าพี่มีเจตนาจะบอกกล่าวให้ทุกคนทราบว่า ต้องการวัตถุมงคลอะไรให้PMมาสั่งที่พี่ได้อย่างนั้นหรือครับ

เกรงว่าการสักยันต์ที่ทำให้พี่ระคายเคืองใจนี่ เป็นส่วนหนึ่งของความเป็นตัวตนของวัดบางพระนะครับ ถ้าพี่บอกว่าศรัทธาในองค์พระเดชพระคุณหลวงปุ่เปิ่น ทำไมพี่ถึงดูหมิ่นเรื่องสักยันต์ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่านเมตตาแก่บรรดาศิษย์มานาน ก่อนที่พี่จะได้เข้ามาวัดบางพระกระมังครับ

....พี่บอกว่าศรัทธาหลวงปู่เปิ่น แต่ทำไม พี่ถึงพูดได้เต็มปาก ว่าพี่แขวนวัดถุมงคลของพระอาจารย์ท่านอื่นล่ะครับ....

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจในเจตนาของพี่ที่เขามาเว็บวัดบางพระหรอกนะครับ แต่ดูแล้วพี่ไม่ค่อยมีความสุขในการที่จะซึมซับสิ่งดีๆที่พี่ๆน้องๆในบอร์ด มีให้แก่กันและกันเลยครับ อย่างฝืนใจตัวเองเลยครับ เลือกเดินทางที่พี่คิดว่าดีที่สุดสำหรับพี่เถิดครับ
ขออนุญาติชี้แจงเป็นประเด็น ๆ ไปนะครับ...
    1.ผมคิดว่า พี่คงจะเข้าผิดบอร์ดกระมังครับ เกรงว่าที่บอร์ดนี้ เขาจะไม่พูดกันถึงเรื่องค้าขายวัตถุมงคล หรือหาประโยชน์แฝงจากเว็บนะครับ หรือว่าพี่มีเจตนาจะบอกกล่าวให้ทุกคนทราบว่า ต้องการวัตถุมงคลอะไรให้PMมาสั่งที่พี่ได้อย่างนั้นหรือครับ
    ทำไมน้องชายคนนี้ถึงไม่หัดพยายามเข้าใจสิ่งที่พี่ตอบกระทู้มาทั้งหมด? ทำไมยังต้องวังวนอยู่แต่เรื่องขายวัตถุมงคลอะไรของน้องอีก พี่บอกว่าพี่มีอาชีพขายพระกิน แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าพี่จะต้องไม่รู้จักกาละเทศะมาซื้อขายพระอะไรกันในเว็บนี้หรือหาประโยชน์แอบแผงอะไรที่เกี่ยวกับเงิน ๆ ทอง ๆ ทั้งสิ้น พี่เข้าใจกฎกติกาของเว็บนี้ดี อย่ามองคนในแง่ร้ายสิ งมงายกับชีวิตตัวเองมากไปหรือเปล่าครับ นี่พี่พูดภาษไทยนะ ไม่ได้พูดภาษาต่างด้าวสักหน่อย  อายุน้องชายเองก็ยี่สิบกว่าเข้าไปแล้ว น่าจะเข้าใจอะไรมากกว่านี้นะครับ ถึงน้องหรือสมาชิกท่านใดอยากสั่งซื้อวัตถุมงคลกับพี่ใจจะขาดยังไง หรือเสนอราคาดีสักแค่ไหน พี่ก็คงรับไม่ได้หรอก มันผิดธรรมเนียม ผิดกติกา ถ้าคิดจะโง่ขายพระกินในเว็บนี้ พี่ว่าไปเว็บอื่นที่เขามีวัตถุประสงค์ซื้อขายพระกันโดยตรงไม่ดีกว่าหรือ คิดตรองให้รอบคอบหน่อยสิครับก่อนจะไปกล่าวหาใคร คนที่คิดว่าตัวเองเป็นศิษย์หลวงพ่อ ไม่ควรใจแคบอย่างนี้นี่นา...
       2.เกรงว่าการสักยันต์ที่ทำให้พี่ระคายเคืองใจนี่ เป็นส่วนหนึ่งของความเป็นตัวตนของวัดบางพระนะครับ ถ้าพี่บอกว่าศรัทธาในองค์พระเดชพระคุณหลวงปุ่เปิ่น ทำไมพี่ถึงดูหมิ่นเรื่องสักยันต์ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงปู่ท่านเมตตาแก่บรรดาศิษย์มานาน ก่อนที่พี่จะได้เข้ามาวัดบางพระกระมังครับ
       พี่ไม่ได้ระคายเคืองใจอะไรเลยกับเรื่องการสักยันต์ของวัดบางพระหรือของสำนักใดก็ตาม ตรงกันข้าม พี่กลับสนับสนุนด้วยซ้ำเพราะมันเป็นการนำเอาบารมีของครูบาอาจารย์มาอยู่เป็นสิริมงคลกับตัวเรา อีกทั้งยังเป็นการอนุรักษ์มรดกวัฒนธรรมอันดีงามให้คงอยู่ต่อไปอีกด้วย แต่ที่พี่เห็นว่ามันไม่เหมาะก็คือการสักซ้ำ ๆซาก ๆ เต็มตัวไปหมดเพียงเพื่อที่จะนำไปโอ้อวดหรืออวดเบ่งกับคนอื่นจนเกิดเรื่องเกิดราวที่ไม่ดีไม่เหมาะสมอันนำมาซึ่งความเสื่อมเสียชื่อเสียงไปถึงครูบาอาจารย์ พูดแค่นี้คงเข้าใจนะ คงไม่ต้องให้อธิบายความอะไรอีก นอกจากนี้มันยังทำให้คนอื่นพลอยเสียเวลาโดยใช่เหตุอีกด้วย หากว่าผู้รับการสักซ้ำแล้วซ้ำเล่าเต้มตัว สักเพื่อขอบารมีครูบาอาจารย์คุ้มครองตัวเพื่อไปปกป้องแผ่นดิน กำจัดคนเลวหรือเพื่ออาสาไปรับใช้ชาติในดินแดนที่อันตรายอย่างสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ อย่างนี้สิสมเหตุผล สมเจตนารมย์ของครูบาอาจารย์ ไม่ใช่ไปโอ้อวด ไปอวดเบ่งคึกคะนองกับชาวบ้านเขา เพราะฉะนั้นอย่ามาตู่ว่าพี่ดูหมิ่นเรื่องการสักยันต์ของหลวงพ่อและครูบาอาจารย์ใด ๆ เพราะไม่งั้นพี่คงไม่แสดงกระทู้ก่อน ๆ นั้นว่าพี่มีความประสงค์จะเข้ารับการสักที่วัดบางพระหรอก ยิ่งตอนนี้พี่กำลังเตรียมตัวเตรียมเวลาที่จะไปเริ่มขึ้นยันต์ครูที่วัดเสียที แล้วอย่างนี้หรือที่เรียกว่า " หมิ่น "
    3.พี่บอกว่าศรัทธาหลวงปู่เปิ่น แต่ทำไม พี่ถึงพูดได้เต็มปาก ว่าพี่แขวนวัดถุมงคลของพระอาจารย์ท่านอื่นล่ะครับ....
    ทำไมหล่ะ นับถือบูชาหลวงพ่อเปิ่น แล้วไม่มีสิทธิอาราธนาวัตถุมงคลของครูบาอาจารย์ท่านอื่นขึ้นคออย่างนั้นเหรอ? หลวงพ่อท่านสั่งกำชับศิษย์คนใดไว้อย่างนั้นหรือว่าห้ามบูชาของคนอื่นขึ้นคอ คำถามนี้ ใช้สมองคิดนานมั๊ยครับ ?
    4.ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจในเจตนาของพี่ที่เขามาเว็บวัดบางพระหรอกนะครับ แต่ดูแล้วพี่ไม่ค่อยมีความสุขในการที่จะซึมซับสิ่งดีๆที่พี่ๆน้องๆในบอร์ด มีให้แก่กันและกันเลยครับ อย่างฝืนใจตัวเองเลยครับ เลือกเดินทางที่พี่คิดว่าดีที่สุดสำหรับพี่เถิดครับ
    บอกตรง ๆ เลยนะว่าพี่ไม่แปลกใจเลยสักนิดกับความไม่เข้าใจในเรื่องเจตนาของพี่ หัดกรองจิตใจให้ใสสะอาดกว่านี้สักหน่อย วันหนึ่งก็คงจะเข้าใจเองนั่นแหละ อย่าพยายามมารับรู้ความรู้สึกของคนอื่นเลยนะครับว่าเขามีความสุขหรือไม่อย่างไร บอกไว้เลยนะครับว่าพี่มีความสุขดีและไม่เด้เป็นการฝืนใจอะไรเลยกับการเข้ามาเป็นส่วนหนึ่งของสังคมในเว็บนี้ แม้ว่าความเห็นของพี่กับตัวน้องและ / หรือสมาชิกบางท่าน อาจไม่ตรงกันบ้าง นั่นก็เป็นเรื่องธรรมดา ความคิดเห็นที่แตกต่างของคนเราคือจุดเริ่มต้นของการเดินทางไปสู่จุดหมายของความแตกต่างที่สร้างสรรค์อยู่แล้ว ถ้าคนเราทุกคนคิดเห็นเหมือนกันหมดนี่สิ อันตรายนะครับ เพราะคิดดีก็ดีไป แต่ถ้าไม่ใช่ก็ลองหลับตานึกดูว่าจะเป็นอย่างไร
     สุดท้ายนี้ พี่ก็ขอขอบคุณในทุกความคิดเห็นของน้องชายคนนี้ และหวังว่าวันหนึ่งเราคงได้เจอกัน...

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 ก.ค. 2552, 11:50:02 »
ปิดกระทู้นี้ดีกว่ามั้งครับ เดี๋ยวจะไม่จบกันซะที ต่างคนต่างความคิดครับ ผู้ดูแลรีบมาจัดการด่วน  :002:

• ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 12:27:07 »
ใช่เลย! ลุงก็ว่าอย่างนั้นแหละ สำเนียง ส่อภาษากิริยา ส่อสกุล อายเขาเปล่าๆจริงไหมครับ ดีๆเห็นด้วยกับการปิดครับ

......ลุงต้อ.......

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 12:29:12 »

การที่ผมที่แสดงความเห็นอย่างตรงไปตรงมาในเชิงทำนองที่มีสาระสำคัญสรุปว่าการสักยันต์หรือการแขวนบูชาพระเครื่องวัตถุมงคลกับตัวเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ไม่ควรที่จะอะไรมันมากเกืนไปไม่ว่าจะด้วยเหตุผลของความเชื่อถือศรัทธาหรือเพราะอยากอวดอยากโชว์ก็ตาม ทั้งนี้ เพราะนอกจากมันจะทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อตนเองแล้ว มันยังเป็นการทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อผู้อื่นหรือการทำให้เกิดภาพลักษณ์ที่ไม่ดีโดยไม่เจตนาอีกด้วย มันผิดหรือครับที่ผมแสดงความเห็นเช่นนี้ ผมก็บอกแล้วไงว่าผมมิได้เจตนาที่จะไปเจาะจงว่าใครหรือพูดให้ใครเสียหาย ทุกคนไม่จำเป็นต้องคล้อยตามความเห็นของผมก็ได้หากคุณเห็นว่านั่นมันเป็นสิทธิโดยชอบธรรมของคุณที่คุณจะทำอะไรก็ได้ที่ไม่ผิดศีลธรรมอันดีของประชาชนและกฎหมาย  แล้วมันไม่สร้างสรรค์ตรงไหน อีกอย่างการที่คนเรามีความคิดเห็นที่คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมไม่มากก็น้อย จำเป็นด้วยหรือที่จะต้องเก็บไว้ชื่นชมคนเดียว การแสดงความคิดเห็นของผมไม่ได้มุ่งเน้นให้ใครมาชื่นชม แต่มุ่งที่จะสร้างสรรค์ให้เกิดจุดประกายความคิดที่เป็นประโยชน์ต่อผู้อื่นต่างหากละครับ คนที่ควรจะเก็บความคิดเห็นของตัวเองไว้ชื่นชมเองคนเดียวน่าจะเป็นพวกที่มีความคิดสร้างสรรค์เฉพาะแต่ตนเองและพวกพ้องเท่านั้นนะครับ

...การสักยันต์ หรือการแขวนวัตถุมงคลอย่างที่คุณกล่าวถึงนี่ ไม่ทราบว่า ในประโยคที่ว่า
"เพราะนอกจากมันจะทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อตนเองแล้ว มันยังเป็นการทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อผู้อื่นหรือการทำให้เกิดภาพลักษณ์ที่ไม่ดีโดยไม่เจตนาอีกด้วย"

....อยากจะรบกวนถามว่า เนื้อหนังที่สักยันต์ตามตำราวัดบางพระ หรือวัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่นที่แขวนคอกันนี่ ...

....ไปยืมคนอื่นมาหรือเปล่าครับ....

...ไม่ทราบจริงๆครับ ว่าการสักยันต์ตำราวัดบางพระ หรือการแขวนวัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่น

มันไปขัดลูกตา หรือสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นแบบไม่เจตนายังไงครับ.....

....รบกวนถามพี่อีกครั้งนะครับ พี่เป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่น จริงๆเหรอครับ....

....เป็นด้วยปากหรือเป็นด้วยใจครับ...
ขออนุญาตชี้แจงเป็นประเด็น ๆ นะครับ....
    1....การสักยันต์ หรือการแขวนวัตถุมงคลอย่างที่คุณกล่าวถึงนี่ ไม่ทราบว่า ในประโยคที่ว่า
"เพราะนอกจากมันจะทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อตนเองแล้ว มันยังเป็นการทำให้เกิดความไม่สะดวกต่อผู้อื่นหรือการทำให้เกิดภาพลักษณ์ที่ไม่ดีโดยไม่เจตนาอีกด้วย" ....อยากจะรบกวนถามว่า เนื้อหนังที่สักยันต์ตามตำราวัดบางพระ หรือวัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่นที่แขวนคอกันนี่ ...ไปยืมคนอื่นมาหรือเปล่าครับ....
    ผมคงไม่สามารถตอบคำถามนี้ได้หรอกครับว่าคุณไปยืมเขามาหรือเปล่า ตัวคุณเองน่าจะรู้ดีกว่าใครเพื่อนนะครับ..
    2....ไม่ทราบจริงๆครับ ว่าการสักยันต์ตำราวัดบางพระ หรือการแขวนวัตถุมงคลของหลวงปู่เปิ่น มันไปขัดลูกตา หรือสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นแบบไม่เจตนายังไงครับ.....
       ข้อความในคำตอบกระทู้ของผมตรงไหนเหรอครับที่ผมเจาะจงว่าเป็นการสักยันต์ตำราวัดบางพระ หรือที่บ่งบอกว่าเป็นการแขวนวัตถุมงคลของหลวงพ่อเปิ่น ? ส่วนที่ถามผมว่ามันไปขัดลูกตาหรือสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นแบบไม่เจตนายังไงนั้น ลองยอมเสียเวลาย้อนขึ้นไปอ่านตอบกระทู้ #17 ลว.12กค.52  เป็นต้นมานะครับ อ่านศึกษาให้เข้าใจด้วยหัวใจที่เปิดกว้างนะครับ ผมคิดว่าคุณคงพอจะเข้าใจ...
     3.....รบกวนถามพี่อีกครั้งนะครับ พี่เป็นศิษย์หลวงปู่เปิ่น จริงๆเหรอครับ........เป็นด้วยปากหรือเป็นด้วยใจครับ...
     ผมก็ขอตอบจริง ๆ เช่นกันเลยนะครับว่าแม้ผมจะเคยเข้าพิธีไหว้ครูและครอบเศียรจากหลวงพ่อเองกับมือมาหลายครั้งแล้วก็ตาม แต่ผมก็ขออนุญาตเรียกตัวเองแค่ว่า " ผู้เคารพนับถือศรัทธาในองค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อ " เท่านั้นก็พอ  ผมคงไม่กล้ายอมรับอย่างเต็มหัวใจหรือเที่ยวไปอวดโพทนาใครต่อใครหรอกครับว่า " ผมเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น " ทั้งนี้ เพราะในทางปฎิบัติที่มิใช่พิธีกรรมใด ๆ ผมเองยังไม่เคยได้รับการประสิทธิประสาทวิชาใด ๆ จากหลวงพ่อ และที่สำคัญ ผมเองก็ยังไม่เคยได้มีโอกาสกระทำตนตอบสนองหรือปรนนิบัติพัดวีหลวงพ่ออย่างที่ศิษย์ควรพึงกระทำแต่อย่างใด เพราะฉะนั้นนี่คือคำตอบชัดเจนแล้วนะครับกับการที่คุณถามเชิงด่าผมว่าผมเป็นศิษย์ด้วยปากหรือใจ....

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 ก.ค. 2552, 12:29:27 »
กระทู้นี้ถูกล๊อค

ใครอยากโพสอะไรต่อ ในกระทู้นี้

ขอให้ติดต่อ  089 44 เจ็ด เจ็ด 33 7

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น