ผู้เขียน หัวข้อ: รูปพระเกจิอาจารย์ ผู้สร้างตะกรุดในตำนาน  (อ่าน 8260 ครั้ง)

ออฟไลน์ ราหู

• Till death do us parts....
  • ผู้ดูแล

หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราชวรวิหาร

นำมาให้สมาชิกได้ชมกัน พระเกจิทั้งสองรูป สมาชิกที่ชอบตะกรุด น่าจะทราบกันดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2552, 03:56:50 โดย ราหู »
นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา.......แสงสว่างเสมอด้วยปัญญา ไม่มี
สองคนยลตามช่อง คนหนึ่งมองเห็นโคลนตม คนหนึ่งตาแหลมคม เห็นดวงดาวอยู่พราวพราย..

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
กราบนมัสการ หลวงปู่เทียม หลวงพ่อสุด ด้วยครับ ตะกรุดท่านลือลั่นจริงๆ ทั้งเหรียญตะกร้อหลวงพ่อสุดด้วย สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
กราบนมัสการหลวงพ่อสุด หลวงพ่อเทียมครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการ หลวงพ่อสุด วัดกาหลง หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราช ครับ..

...ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
กราบนมัสการหลวงพ่อสุด และ หลวงพ่อเทียม ด้วยครับ สาธุๆๆ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
กราบนมัสการ .......หลวงปู่สุด หลวงปู่เทียม ครับ (โดยเฉพราะหลวงปู่สุด อยากได้ยันต์ตะกร้อมากๆ ......เสียดายอาจารย์ที่สืบทอดการสักยันต์จากท่านไม่ทราบไปจำพรรษาที่ไหนแล้ว )
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
กราบมนัสการ หลวงปู่ทั้ง 2 ท่านเลย ครับ
รูปเก่ามากเลย ครับพี่บอล ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ สิงห์ดำ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • คนคอนศรีฯ
กราบนมัสการหลวงปู่ทั้งสองด้วยความเคารพยิ่งครับ :054: :054: :054:
นะโม โพธิสัตโต จะพรหมรังสิโย ฐิตะคุโณ ฐานะวีโร สิทธัง

ออฟไลน์ nuvergo

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
อยากทราบว่าที่วัดกาหลง มีตะกรุดอะไรบ้างคับตอนนี้

แล้วยันต์ตะกร้อพุทธคุณด้านไหนหรอครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
        ตะกุรดมีเยอะครับหลายดอกทันหลวงพ่อสุด บางดอกไม่ทันบ้างไปดูเลยครับมีตู้ให้บูชา มีดอกหนึ่งพระที่ตู้บอกเป็นตะกรุดรุ่นเดียวกับที่ตี๋ใหญ่ใช้ ราคาสูงครับสำหรับผม
        ผมเคยได้รับความรู้จาก น.ท.มงคล ทัศมาลี ซึ่งท่านเคยบวชที่วัดกาหลง แล้ว หลวงพ่อสุดเป็นพระคู่สวดให้ ท่านกล่าวว่า"สักยันตะกร้อเหนียวทนแบบตะกร้อ ยันต์ตะกร้อพุทธคุณด้านเหนียว คงทนต่ออาวุธทุกชนิด"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2552, 09:38:32 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
นมัสการหลวงพ่อทั้ง2ครับผม  ขอบคุนที่นำมารูปมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
กราบนมัสการ หลวงปู่เทียม หลวงพ่อสุด ครับ
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
กราบนมัสการ หลวงปู่เทียม หลวงพ่อสุด ด้วยครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
ตอนเห็นหัวข้อ ยังคิดเลยว่าจะมีรูปหลวงปู่เทียมมั้ยนะ คลิกเข้ามาเจอหลวงปู่เทียมจริงๆ ด้วย ...ขนแขนสแตนด์อัพ
 :054: :054: :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
อยากทราบว่าที่วัดกาหลง มีตะกรุดอะไรบ้างคับตอนนี้

แล้วยันต์ตะกร้อพุทธคุณด้านไหนหรอครับ

ท่านมรณะไปหลายปีแล้วครับ ที่วัดยังพอมีเหรียญและวัตถุมงคลที่ทันท่านอยู่บ้าง
แต่ตะกรุดผมไม่แน่ใจว่าเหลืออะไรบ้าง เพราะท่านเองมรณะภาพไปหลายสิบปีแล้ว
ส่วนยันต์ตะกร้อ ถ้าเป็นสายวิชาท่านจริงๆต้องสักลงผิวหนังถึงจะเรียกว่าครบสูตร
แต่ก็มีการนำเอายันต์ตะกร้อมาบรรจุอยู่ด้านหลังเหรียญของท่าน ก็ปรากฏว่าคงกระพันชาตรี
ไม่แพ้กับการสักครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ bm rongmuang

• นวมะ
    • อีเมล
วัดกาหลงอยู่ที่ไหนครับเผื่อจะได้ไปเก็บพระรุ่นที่ทันหลวงพ่อสุดไว้ใช้บ้างครับ

ใครทราบแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
http://www.zoomhit.com/map/result.jsp?spc=NAzBOTIDNTCB9X0hZkZ49TYy7A7w7kZG9TEBOTIFNTzmZHgPNTzwJmRG9TUw7kZ6b2Pt9Tvu7kZBaW1l9TcwN3CyNAUGNkZw9Xv(&name=%C7%D1%B4%A1%D2%CB%C5%A7&target=LTIANjcFNjUANT1wYWvme3B27j7A73zmeTBFN3CF7jUwJnRpbWUPLTIANjcFNjUANSZw9Xv(&lang=th&addr=6049&loc=7TvyOTC2OTCy7j1wYWvmaWvP7Tzw7TU1JnRpbWUP7TvyOTC2OTCy7iZw9Xv(&maptype=1&notransit=500&nomustsee=520&nogreat=519&nogood=518&nointeresting=517&nohotel100=520&nohotel60=519&nohotel30=518&nohotel0=517
โหลดแผนที่ตามนี้เลยนะครับ จะเอามาให้ลงแล้วครับติดที่ขนาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 2552, 09:00:09 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ bm rongmuang

• นวมะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับคุณชลาพุชะ สำหรับแผนที่ไปวัดกาหลง ถ้าดูไม่ผิดก่อนถึงวัดเกตุมฯแน่เลย

ต้องหาเวลาไปกราบนมัสการหลวงพ่อที่วัดแล้ว

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
กราบนมัสการ หลวงพ่อสุด วัดกาหลง หลวงพ่อเทียม วัดกษัตราธิราช ครับผม
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
กราบนมัสการ  หลวงพ่อเทียม หลวงพ่อสุด ครับ

ออฟไลน์ manapong

• จตุตถะ
  • ทำนัยสิ่งที่ต้องการและรักนัยสิ่งที่ทำ
ตะกรุดของหลวงพ่อเทียมแรงมากๆๆๆครับขอบคุณคำหลับรูปครับ :054:
เชื้อไนสิ่งทำ ทำไนสิ่งคิด แล้วชีวิตจะมีสุข

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณมากครับพี่ราหู สำหรับรูปภาพ

เกจิอาจารย์ทั้ง ๒ ตะกรุดของท่านชั้นแนวหน้าของประเทศเลยครับ   :016:  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ต.ค. 2552, 08:43:53 โดย นักเลงพระ »

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
การบนมัสการหลวงพ่อสุดหลวงปู่เทียม
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่ทั้ง 2 องค์ครับ  :054: :054: :054:ผมเคยผ่านตามานะครับป้ายข้างทางแถวมหาชัยมีตะกรุดของที่วัดบางหญ้าแพรกอะครับอาจารย์ตี๋ใหญ่ครับผมลืมหลวงพ่อแล้วครับ :001:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ 09092009

• ทุติยะ
  • **
วัดบางหญ้าแพรก ก็นมัสการหลวงพ่อมาลัยครับ
ส่วนวัดกาหลงถ้ามาจากกรุงเทพฯก็ต้องเลยวัดเกตุมฯมาอีกนิดครับ สังเกตุหลังคาโรงงานสีฟ้าขวามือแสดงว่าใกล้ถึงแล้ว
โดยส่วนตัวแนะนำตะกรุดที่ไม่ทันท่านแล้วกันนะครับ เป็นตะกรุดยันต์ตะกร้อพร้อมจีวรและอังคารธาตุท่านครับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตะกรุดของท่านทั้ง2 สุดยอดจิงๆคับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
กราบนมัสการหลวงปู่ทั้งสองครับ หลวงปู่สุดยันต์ตะกร้ออันลือลั่น
หลวงปู่เทียมนอกจากท่านจะเก่งทางตะกรุดแล้ว ท่านยังเป็นอดีต
ครูเชิดหนังใหญ่ที่โด่งดังมากครับ

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
ขอกราบไหว้ พระอาจารย์ทั้ง 2 รูปครับ

เด็กรุ่นหลังไม่ค่อยรู็้ครับ

แต่ก็ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ต.ค. 2552, 10:04:22 โดย หนอน-*ณ.ลำปาง »
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน