ผู้เขียน หัวข้อ: แดนมหามงคล  (อ่าน 4808 ครั้ง)

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
แดนมหามงคล
« เมื่อ: 23 ก.ค. 2552, 09:44:30 »
     "แดนมหามงคล"  เนื่องจากมีหลาย ๆ คนที่เคยมาบอกว่า สงบ และทำให้มีสติ ผมเลยอยากไปดู ว่าแล้วก็ลาหยุดงานไปทำสติกันเลยครับ Web วัดบางพระ ผมจะไป 13~15 ส.ค 2552
     แดนมหามงคล อยู่ที่ อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรีครับ พิกัดง่าย ๆ คือ ไปทาง ไทรโยค เลย ม.มหิดล ไทรโยคไปแค่ 7 กม. ก็ถึงแล้ว หรือใครจะนั่งรถไฟ ก็มีสถานีให้ลงที่สถานี เกาะมหามงคลได้ครับ     เดินมาอีกหน่อย ก็ถึงที่แล้ว ส่วนใครเอารถมา ก็มีที่จอดครับ ไม่ต้องห่วง  แต่ถ้าใครมาเอง รถประจำทาง อาจลำบากสักหน่อยนะครับ   เอาละ มาตามบุญกันเลยครับ
  ที่นี่จะมีจุดเด่นเป็นสะพานขึงข้ามฟาก ซึ่งอีกฝากเป็นเกาะมหามงคล ที่มีพุทธสถานสวยงาม บรรเจิด สงบ เป็นอย่างยิ่ง ผมเห็นหลาย ๆ คนก่อนจะข้ามสะพานก็นั่งน้อมกราบ อฐิษฐานสิ่งดี ๆ ที่ได้มาปฏิบัติธรรมบวชใจกัน นะครับ และที่น่าแปลกใจก็คือ วัยรุ่นมีมากมาย ไม่คิดว่าจะมีวัยรุ่นตอนต้น มาที่นี่มากมาย  ( อนุโมทนาด้วยนะครับ )
  ไปแล้วทำอะไรกันบ้าง ?  ที่นี่ ไปแล้ว เหมือนเป็นการสงบใจ ผมไปถึงแล้วก็จอดรถ ไปแต่ตัว กับเครื่องใช้ไม่กี่ชุดครับ มีสรุปการจัดการต่าง ๆ ดังนี้นะครับ 
   1. ไปชมวิหารบนยอดเขาสูง  กับนมัสการพระพุทธรูป    แบบนี้เป็นแบบต้อนรับนักท่องเที่ยวที่แสวงบุญ จะมีชุดขาวให้เปลี่ยนฟรีครับ
        การทำบุญแล้วแต่ศรัทธา คนเข้ามาพอสมควร
   2. มาบวชใจ   คือการมา home stay ที่นี่ครับ ถ้าคุณมาบวชใจ คุณจะต้องมีการซื้อชุดขาว ที่เป็นของทางแดนมหามงคลก่อนนะครับ โดยอุบาสก (ผู้ชาย) อยู่ที่ชุดละ 430 (เสื้อ กางเกง ผ้าคาด )  และอุบาสิกา ( ผู้หญิง) อยู่ที่ 670 บาท  ซึ่ง ผมมีติดตัวไปแค่ 500 เอง 555 ตอนแรกอ่านในเน็ท บอกว่าไม่เสียเงิน (ผู้ที่เคยมา รีวิวแล้วโพสต์ไว้ ) แต่ข้อมูลอัพเดทของผม พบว่า มีการให้ซื้อชุด แต่ซื้อแล้วก็ไม่ต้องซื้ออีกครับ ส่วนอื่น ๆ ไม่เสียค่าอะไรครับ ไหน ๆ มาแล้ว ก็ซื้อซะ เหลือ 70 บาท ไว้ทำบุญก็แล้วกัน อ้อ ลืมบอกไปว่า บวชครั้งแรก เขาไม่ให้เกิน 3 วันสองคืนนะครับ     
       ที่นี่ จะแยกส่วนนะครับ อุบาสก จะอยู่อีกฟากฝั่งของสะพาน จะมีกระต๊อบพักพิง โล่ง ๆ ให้  และให้เรา เอามุ้ง เสื่อ และสัมภาระ มาวางไว้ ไม่มี ไฟ ไม่มีน้ำครับ  ( แต่มีห้องน้ำรวม )  บรรยากาศสงบเงียบดีมาก เย็น สบาย โปร่ง กิจวัตรประจำวันของอุบาสกและอุบาสิกา มีดังนี้นะครับ
   1. ตื่นตีสามครึ่ง มาช่วยกันปัดกวาดเช็ดถู และทำวัตรเช้า
   2. รับอาหารเจ ( ทานอาหารมื้อเดียว แต่ทานอื่น ๆ ได้ครับ ก่อนเที่ยง หลังจากเที่ยง ดื่มนมหรือน้ำได้เท่านั้น )
   3. ฟังคติธรรม หรืออาจปลีกวิเวกไปนั่งสมาธิ  (ผมปลีกไปนั่งคนเดียวประจำครับ )
   4. ช่วยกันเก็บกวาดลานสถาน     
   5. ทำวัตรเย็น   
ข้อห้ามที่นี่ ส่วนมาก เป็นการ สำรวมวาจา ห้ามใช้มือถือเด็ดขาด ครับ ต้องส่งให้กองกลาง ( แหะๆ แต่ผมถ่ายรูปไว้ ชั่วโมงแรก ๆ ก่อนส่งมือถือให้กองกลางนะครับ เอาไว้บอกบุญเพื่อน ๆ (อ้างน่ะล่ะ ))
    ตอนกลางคืน เป็นช่วงวัดใจ ใครใจไม่แข็ง ขอบอกว่า อย่ามาครับ เพราะการนั่งสมาธิแรก ๆ จะผวาง่าย
ผมเองก็ไม่ได้เชี่ยวชาญ แต่อาศัยว่า หน้าตาเรา คงไม่มีผีมาหลอก และที่สำคัญ แผ่แต่จิตกุศลดี ๆ ให้กับทุกผู้ตนที่รับได้
คิดดี ประสงค์ดี ก็ไม่มีอะไรครับ  ผ่านไปได้ด้วยดี

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ตอบ: แดนมหามงคล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:25:03 »
เป็นสถานที่ ที่สร้างสรรค์ ดีครับสนับสนุน
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:55:27 »
คิดดี ทำดี แบบนี้น่าเอาเป็นตัวอย่างน่ะครับ แต่ส่วนตัวผมชอบปฎิบัติเองคนเดียวมากกว่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 01:52:05 »
ขอบคุณค่ะ น่าสนใจนะคะ เอาไว้ว่างเมื่อไหร่ จะแวะไปค่ะ :054:

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 04:15:24 »
น่าสนใจครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 ส.ค. 2552, 10:37:48 »
น่าสนใจที่เดียวครับ
แต่ยังเกรงๆ เรื่องนั่งสมาธิตอนกลางคืน อะ  :002: