ผู้เขียน หัวข้อ: คุณมีอะไรคาใจกับผมหรือเปล่า ?  (อ่าน 11094 ครั้ง)

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
เรียนคุณนนท์:
    ก่อนอื่นผมขอเรียนให้ทราบว่าผมมีความเคารพการตัดสินใจตามตำแหน่งหน้าที่รับผิดชอบของคุณในเว็บนี้   แต่ผมก็มีข้อที่ไม่เข้าใจอยู่บางเรื่องเกี่ยวกับการลบกระทู้บางเรื่องของผมออกไปซึ่งรวมไปถึงเป็นการทำให้ผมเกิดความไม่เข้าใจในวัตถุประสงค์ของการจัดตั้งเว็บนี้ว่าเพื่ออะไรกันแน่....
    ผมเข้าใจในวัตถุประสงค์ที่เขียนไว้ในหน้าแรกของเว็บนี้และเข้าใจกฎกติกามารยาทที่ทางเว็บวางไว้ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจว่าในการตอบกระทุ้ของคุณ osloและการตั้งกระทู้เรื่อง "ทำไปได้ยังไง " ของผมในคืนนี้ มันมีอะไรเสียหาย ผิดกฎหมายหรือศีลธรรมอันดีของประชาชนอย่างนั้นเหรอครับ
    การที่ผมออกความเห็นให้ท่านสมาชิกซึ่งเป็นเยาวชนของชาติ หัดหันมารู้จักใช้ความคิดไปในทางที่ถูกที่ควรที่น่าจะเป็นที่ปลาบปลื้มยินดีแก่พ่อแม่ครูบาอาจารย์และประเทศชาติของเรา มันผิดเหรอครับ? ทำไมเว็บนี้ชอบส่งเสริมให้คนคิดแต่เรื่องงมงาย เช่นเรื่องสักยันต์อะไรทำนองนี้ ไม่คิดจะทำอะไรอย่างอื่นให้ทันกับความก้าวหน้าของโลกทีกำลังเปลี่ยนแปลงไปทุกขณะบ้างเลยหรือครับ? คุ้มเหรอครับกับการที่ให้เยาวชนของชาติมามัวแต่หมกมุ่นอยู่กับเรื่องอย่างนี้?  ผมเข้าใจดีครับว่าการสักยันต์ที่นี่ เป็นตัวตนอย่างหนึ่งที่สร้างชื่อเสียงและความศรัทธาให้กับวัดบางพระและครูบาอาจารย์ไล่มาตั้งแต่หลวงปู่หิ่มมาจนถึงองค์พระเดชพระคุณหลวงพ่อของเรา แต่ผมคิดว่านะถ้าท่านทั้งสองยังมีชีวิตอยู่ ผมว่าพวกท่านก็คงไม่เห็นด้วยหรอกครับกับการที่จะให้พวกเยาวชนที่จะเป็นอนาคตของชาติ มาหลงมัวเมากับเรื่องอย่างนี้เพื่อแลกกับชื่อเสียงของวัดและของท่าน ไม่อย่างนั้น หลวงพ่อของเราคงจะไม่สนับสนุนทุนในการสร้างโรงเรียนและจัดหาอุปกรณ์การเรียนต่าง ๆ แม้กระทั่งชุดคอมพิวเตอร์ด้วยซ้ำหรอกครับ นั่นเป็นการแสดงว่าท่านต้องการให้เยาวชนของชาติ ใฝ่ใจในการศึกษาเล่าเรียนความรู้ที่จะนำไปใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อตนเองและประเทศชาติ ถามหน่อยเถอะครับ สักจิ้งจกให้เยาวชนมันมีประโยชน์ต่อชาติตรงไหน คุณนนท์คงยังจำได้นะครับว่าผมเคยโพสต์ข่าวเกี่ยวกับเรื่องที่คนนอกเขามองยังไงเกี่ยวกับเรื่องพระสักยันต์โดยเฉพาะการสักให้ผู้หญิง ไม่ต้องบอกก็คงรู้กันดีอยู่เต็มอกว่าวัดดังในจังหวัดนครปฐมที่เขาพูดถึงในข่าวนั้นคือวัดอะไร... แต่นั่นไม่ใช่เรื่องสำคัญ ประเด็นสำคัญอยู่ตรงที่ว่าหากเว็บนี้ มีความปรารถนาดีที่จริงใจต่อญาติโยมที่เขานับถือศรัทธาในวัดบางพระและหลวงพ่อของเรา ก็ไม่ควรที่จะทำอะไรเหมือนเห็นแก่ได้เห็นแก่ชื่อเสียงหรือค่าครูไม่กี่บาท   ปล่อยให้คนทั้วไปโดยเฉพาะเยาวชนของชาติพากันหลงมัวเมากับเรื่องที่มันไม่เกิดประโยชน์อย่างเป็นรูปธรรมทั้งต่อตนเองและประเทศชาติ หัดมองโลกภายนอกบ้างว่าเขามองเรื่องนี้กันยังไง ไม่ใช่เปิดเว็บขึ้นมาเพื่อดึงดูดคนให้เอาแต่หลงงมงายเกินเหตุ อ้างแต่ความเคารพความศรัทธาในครูบาอาจารย์ หรือวัน ๆ มีแต่เอาพระเอารอยสักยันต์มาอวดแล้วก็ป้อยอกันเองเหมือนคนบ้า
     ผมว่าการที่คุณหรือเว็บมาลบกระทู้ของผมในเรื่องดังกล่าวนี้ มันส่อเจตนาให้เห็นเลยว่าทางเว็บนี้มีความจริงใจหวังดีต่อสถาบันหรือต่อแผ่นดินแค่ไหน
     ผมดูครูบาอาจารย์ที่ทำการสักในวัดบางพระปัจจุบันแล้ว บอกตรง ๆ ว่าบางรูปนั้นยังดูวัยไม่เท่าไหร่ ก็ตั้งตนเป็นจอมขมังเวทย์สักยันต์ซะแล้ว แทนที่จะเอาเวลาไปศึกษาพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าเพื่อมาโปรดบุญแก่ญาติโยม  ไม่รู้ท่านจะบวชไปเพื่ออะไรหรือว่าโยมพ่อโยมแม่ของท่าน ตั้งใจให้ลูกหลานมาบวชเพื่อเรื่องพวกนี้กันแน่...
     ส่วนเรื่องการที่คุณหรือทางเว็บลบกระทู้เรื่อง " ทำไปได้ยังไง " ของผมโดยอ้างว่าผมไปพาดพิงถึงเรื่องการเมือง เรื่องสถาบันอะไรของคุณนั้น
     ขอโทษนะครับการที่ผมกล่าวประณามข้าราชปกครองบางคนโดยมิได้มีการเจาะจงว่าใคร ตำแหน่งใดที่มีพฤติกรรมไปในทางให้การสนับสนุน นิ่งเฉยที่จะดูแลสวัสดิภาพของคุณยายวัย 97 และจัดการลงโทษอย่างเด็ดขาดกับนังลูกสาวอัปรีย์ มันไม่ถือเป็นการพาดพิงถึงเรื่องการเมืองหรอกครับ ไม่อย่างนั้นบรรดาสื่อต่าง ๆ ที่พากันออกมาด่าเรื่องนี้ เขาคงโดนฟ้องกันอ่วมอรทัยแล้วล่ะครับ เพราะความจริงมันมีให้เห็นอยู่อย่างนั้นจริง ๆ ผมเห็นว่านี่มันใกล้จะถึงวันแม่แล้ว ก็อยากให้ลูกทุกคนนึกถึงความรักของแม่ นึกถึงพระคุณของแม่โดยผมยกเรื่องแม่ผมเป็นตัวอย่าง ผิดอีกเหรอครับ ตกลงว่าเว็บคุณนี่จะเอาแต่เรื่องไปในทางที่ให้คนมัวเมาแต่เรื่องอวดรอยสักยันต์และอวดพระเครื่องเท่านั้นน่ะเหรอครับ
     หัดเปิดใจให้กว้างหน่อยสิครับ สร้างเว็บขึ้นมาเพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นทั้งที ก็ควรจะเปิดกว้างสำ หรับทุกความคิดเห็นที่มีประโยชย์ มีสาระ ไม่ใช่เปิดมาเพื่ออย่างที่กล่าวมา คนทั่วไปเขาดูแล้ว เขาจะมองว่าคุณเปิดเว็บเพื่อก๊วนบางกลุ่ม ไม่ใช่เพื่อประโยชน์แก่สังคม ความคิดใครเห็นด้วยไปในทางเดียวกัน ก็ถือเป็นสมาชิก ใครไม่เห็นด้วยหรือติติงเพื่อเป็นประโยชน์ในทางสร้างสรรค์ก็หาว่าเป็นคนที่ชอบขัดคอชาวบ้านเขา 
    ผมว่าก่อนจะลบระทู้ของผม น่าเปิดใจกว้างให้สมาชิกได้อ่านและออกความเห็นกันก่อนดีมั๊ยครับ ถ้าส่วนใหญ่เห็นว่ามันเป็นอย่างที่คุณคิด จะลบทิ้งไปก็คงไม่สาย แม้แต่ตอนนี้ ผมก็ทำใจอยู่แล้วว่าคุณจะต้องลบกระทู้ฉบับนี้ของผมทิ้ง ไม่กล้าที่จะเปิดเผยให้ผู้อื่นได้รู้เห็น รวมถึงคุณอาจจะdelete ผมออกจากสมาชิก เว็บนี้อีกด้วย ก็ไม่เป็นไรครับทำได้เลย แต่ผมก็อยากจะเตือนสติให้คุณระลึกถึงเรื่องของประเทศไทยเราในสงครามโลกครั้งที่ 2 นะครับว่าทำไมรัฐบาลไทยสมัยนั้นที่ยอมรับให้ญี่ปุ่นเข้ามาตั้งฐานทัพในประเทศไทยอันเป็นการยอมรับต่อชาวโลกอย่างเปิดเผยว่าอยู่ข้างฝ่ายอักษะ แต่พอญี่ปุ่นแพ้สงคราม แต่ประเทศไทยกลับยังเป็นผู้อยู่ฝ่ายชนะสงครามที่เป็นฝ่ายตรงข้ามกับญี่ปุ่น นั่นก็เพราะว่าเราโชคดีที่ยังมีคนไทยอีกกลุ่มที่เรียกว่าเสรีไทยคอยร่วมมือกับนานาประเทศที่ "รักความถูกต้อง" จึงทำให้ประเทศชาติไม่ล่มจมเพราะแพ้สงครามไงหล่ะ พูดมาเท่านี้ พอรู้ใช่มั๊ยครับว่าผมหมายความว่าอย่างไร....[/email]

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
ตอบ: คุณมีอะไรคาใจกับผมหรือเปล่า ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 03:46:25 »
ก็จากการที่ติดตามการตอบกระทู้ของคุณ  คุณลองมองย้อนไปว่าพฤติกรรมการตอบของคุณเป็นเช่นไร โดยเฉพาะกระทู้ที่จะมีการถามเรื่องสักยันต์

คุณจะแสดงความคิดเห็นของคูณ ก็ต้องอยู่ในของเขตที่สังคมรับได้ ไม่ใช่จะค้านเอาหัวชนฝาอย่างเดียว ผมบอกแล้วไงครับคุณจะเข้ามาในบ้านคุณก็ต้องยอมรับกติกา

ไม่ใช่ปากยอมรับ แต่จะออกมาโพสหาพระแสงอะไร คุณเก่งเหลือเกินเรื่องพาดพิง ประชดประชัน เหน็บแหนม ลามปามดีเหลือเกิน ดูได้จากการที่โพสกระทู้นี้

(ผมดูครูบาอาจารย์ที่ทำการสักในวัดบางพระปัจจุบันแล้ว บอกตรง ๆ ว่าบางรูปนั้นยังดูวัยไม่เท่าไหร่ ก็ตั้งตนเป็นจอมขมังเวทย์สักยันต์ซะแล้ว
แทนที่จะเอาเวลาไปศึกษาพระธรรมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้าเพื่อมาโปรดบุญแก่ ญาติโยม  ไม่รู้ท่านจะบวชไปเพื่ออะไรหรือว่าโยมพ่อโยมแม่ของท่าน ตั้งใจให้ลูกหลานมาบวชเพื่อเรื่องพวกนี้กันแน่)  

ก่อนนี้ก็ยกยอปอปั้น สมาชิกท่านนึงชื่นชมซะไม่มี พอโดนสมาชิกท่านนั้นว่าเอา ก็ไม่คุยกับเขาเลย นี่เหรอที่ว่าคุณยอมรับเปิดใจกว้างพอ

แล้วที่คุณไปถามเรื่องสักยันต์แล้วหลุดพ้นได้ไหม พอมีสมาชิกมาถามคุณกลับ ว่าแขวนพระหลุดพ้นได้ไหมคุณกลับไปว่าเขามาประชดคุณ เออคนแบบนี้ก็มีด้วย

กระทู้ที่ผมลบเพราะพาดพิงการเมืองและสถาบัน  

[เสียแรงที่เกิดมาเป็นข้าราชการปกครองที่มีหน้าที่ ต้องดูแลทุกข์สุขของประชาชนต่างพระเนตรพระกรรณ เสียแรงในความไว้วางพระราชหฤทัย]  

ประโยคนี้คุณโพสเพื่ออะไร เหมาะสมหรือไม่ที่เอาสถาบันมากล่าวอ้าง จะดึงฟ้าต่ำเหรอครับ

แล้วมาดูทึ่คุณโพสไว้ข้างบนในกระทู้คุณด้วยประโยคนี้

( ผมว่าการที่คุณหรือเว็บมาลบกระทู้ของผมในเรื่องดังกล่าวนี้ มันส่อเจตนาให้เห็นเลยว่าทางเว็บนี้มีความจริงใจหวังดีต่อสถาบันหรือต่อแผ่น ดินแค่ไหน )  

ผู้ดูแลบอร์ดนี้ไม่ได้กินหญ้านะครับ จะได้ไม่รู้ว่าคุณต้องการสื่ออะไร

ฝากบอร์ดให้คุณไปอ่านอีกบอร์ดนึงที่มีคนส่งมาให้ผมอ่านชื่อ บอร์ดเย็ดเข้   กระทู้ น้องก้อย.....

มีคนโพสข้อความแล้วลงอีเมล ไว้ช่วยผมดูด้วยครับ สมควรหรือไม่แล้ว มีอะไรเสียหาย ผิดกฎหมายหรือศีลธรรมอันดีของประชาชนหรือไม่ครับ

อ่านแล้วรับไม่ได้จริงๆ คุณผู้ชายผมยาว  แหม ลงอีเมลเสร็จสรรพ   หวังว่าคงไม่มีสมาชิกตามไปอ่านนะ อายชาวบ้านเขา :004:  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 04:39:42 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ อุณาโลม

• คนกินสัตว์สัตว์กินพีชยืดชีวิตพีชมีสิทธิ์กินดินสิ้นสงสัยวัฎจักรเวียมมาน่าสมใจผลสุดท้ายพื้นดินก็กินคน
  • สัตตมะ
  • **
  • ทำอะไรไม่ผิดเลย คือไม่เคยทำอะไรเลย
    • MSN Messenger - bonbigbike@HOTMAIL.COM
ตอบ: คุณมีอะไรคาใจกับผมหรือเปล่า ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 04:47:29 »
             ผมว่าคนที่เล่นอยู่ในเว็บนี้(ที่สักยันต์ตามตัว) ผมว่าคงมีงานมีการทำหมดแล้วละครับ
เพราะคนที่สักคงจะ ไม่หมกมุ่น 24 ชม หรอก นะครับ
เพราะเขามีหน้าที่ ที่จะต้องทำกันทุกคน ไม่มีเวลามาหมกมุ่น หรอก
หน้าที่โคร หน้าที่มัน

อย่างผมก็มีหน้าที่ ครับ แล้วไม่ได้หมกมุ่นอยู่กับการสักยันต์เลย

ลองเปิดใจให้ กว้าง แล้วลองมองรอบ ๆ ตัว เราดูนะครับ

ปล.ผมอดใจไม่ไหว จริง พี่  ขออภัยในบางลีลา ครับ :005:

ผมช่วยอีกแรง ครับ พี่นนท์

คาถาบูชาหลวงพ่อเปิ่น
ตั้งนะโม ๓ จบ
นะมัตถุ รัตตะนัตตะยัสสะ สัทธัมเม ฐิตะคุณาภิปะยุตตัง เสฎฐัง สิสสานัง คะรุฎฐานิยัง
อุตตะมะปะชานาถะ วิสสุตัญจะ มะหาเถรัง นะมามิหัง ตัสสะ ตัสสานุภาเวนะ สัพะโสตถี
ภะวันตุเมฯ

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 05:52:33 »
ผมว่าคุณsuwatchai มีทัศนคติที่ด้านลบ และลบหลู่ครูบาอาจารย์
 ควรศึกษาพระธรรม มรรคมีองค์ 8ให้ถ่องแท้นะครับ
ผมช่วยอีกแรง ครับ พี่นนท์

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 06:27:14 »
ถึงคุณsuwatchai ผมว่าคุณกำลังเดินไปคนละทางกับสมาชิกในบอร์ดนี้แล้ว ถ้าให้ดีลองกลับใจไปหาบอร์ดอื่น ที่มีความเห็นเดียวกับคุณดีไหมจะได้ตรงประเด็น ที่นี่ไม่ได้ส่งเสรืมให้คนไปสักยัน แต่เขาสักด้วยความศรัทธา ถ้าจะคุยเรื่องธรรมะ การปฏิบัติของสงฆ์ การเรียน ผมว่าน่าจะลองหาบอร์ดอื่นนะครับ บอร์ดนี้สร้างมาสำหรับคนที่มีความ รักและศรัทธาหลวงพ่อเปิ่น ผมเข้าใจดีครับคนเราย่อมมีความคิดแตกต่าง ก็อย่างที่เห็นเด่นชัด คนเสื้อเหลือง คนเสือ้แดง เขาก็ยังมีความเห็นไม่ตรงกันเลย แต่เขารู้ว่าควรจะไปอยู่ในที่ใด ที่ๆทุกคนมีความเห็นเดียวกัน คงไม่มีคนใส่เสื้อแดงเข้าไปนั่งในกลุ่มคนใส่เสื้อเหลืองหรอกครับ ด้วยความเคารพ หยุดสร้างความไม่สงบในบอร์ดนี้ด้วย คุณกำลังมีเจตนาอะไร.......

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 07:54:53 »
ผมไม่ทราบว่า "suwatchai " เข้ามาที่บอร์ดนี้มีเพื่ออะไร ท่านคิดยังไงผมไม่อาจทราบได้ ครูบาอาจารย์ของใครใครก็รักนะครับ ถ้าจะเข้ามา"เกรียน"ที่นี่นะครับ

ที่นี่เป็น "บอร์ดวัดบางพระ" เป็นบอร์ดพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการสักยันต์ บอร์ดที่ทำให้ศิษย์หลวงปู่ได้มารู้จักกัน

ได้ทำกิจกรรมร่วมกัน ถ้าคุณจะมา"เกรียน"ที่นี่....มันไม่ใช่ที่ของคุณนะครับ ระวัง"เกรียน"แตกเอาง่ายๆนะครับ
:068:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 07:56:34 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 08:08:53 »
     ขอบอกกล่าวแก่คุณ suwatchai ผมเองก็ไม่ทราบในวัตถุประสงค์แรกของคุณหรอกนะครับว่าเข้ามาในบอร์ดนี้ด้วยเหตุใด ลองถามตัวคุณเองก่อนเถอะ ว่าครั้งแรกที่คุณได้เข้ามาสมัครสมาชิก และใช้งานบอร์ดนี้ ได้มีใครบังคับหรือชักจูงคุณเข้ามาในรับรู้ข้อมูลในสิ่งที่คุณเรียกว่าความงมงายนี่หรือเปล่า  จากการที่ผมได้เข้ามาเป็นสมาชิกที่นี่ ผมได้สัมผัสว่าทุกคนที่เข้ามาที่นี่ มาด้วยความศรัทธา ความสงสัย หรือการอยากมีที่พึ่งจากจิตใจเพื่อสิ่งใดก็แล้วแต่ ทางบอร์ดไม่ได้ตั้งกฎเกณฑ์เลยซักนิดว่าคุณจะต้องเข้ามาสม่ำเสมอ ต้องจ่ายค่าสมาชิก ต้องๆๆๆ...... ทุกคนอยู่กันแบบพี่น้อง รักใคร่และยอมรับในกฎระเบียบที่มีอยู่ บ้านมีกฎบ้าน เมืองมีกฎเมือง แน่นอนที่นี่ก็เป็นบ้านของพวกเราทุกคนที่รักที่นี่ย่อมต้องเคารพในกฎ ระเบียบที่ตั้งไว้ เข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามครับ ผู้ดูแล ผู้คุมกฎเขาก็ต้องทำหน้าที่ของเขาตามที่ได้รับมอบหมายมา ถ้าเขาละเลยหน้าที่แล้ว จะแต่งตั้งให้มีตำแหน่งหาพระแสงของ้าวอะไรครับ ลองพิจารณาดูให้ถี่ก้วนก่อนเถอะ แต่ถ้ยังรู้สึกตะขิดตะขวงใจหรือไม่สบายใจที่จะเข้ามาใช้งานหรือเข้ามารับรู้ข้อมูลอะไร ก็ขอแนะนำให้ไปอยู่ในที่ ที่ท่านชอบและสบายใจ

การที่คุณกล่าวหาว่าทางบอร์ดนั้นเอาแต่สร้างกระะแสและค่านิยมมอมเมาเยาวชนนั้น ผมว่าก็พูดเกินไปนะครับ ผมไม่เคยเห็นใครที่นี่เขาจะจัดทัวร์สักยันต์ที่ไหนซะหน่อยหรือมีออกรอบไปสักให้ตามโรงเรียนมีมั้ยครับ บังคับว่าจะขับรถผ่านหน้าวัดต้องเข้ามาสักมีมั้ย เขาอยากได้ เขาอยากมี เขาศรัทธา เขาจึงมาครับ กรุณาเข้าใจด้วย สักจิ้งจกให้เยาวชนมันไม่เกิดประโยชน์ต่อชาติโดยตรงก็จริงครับ แต่หากลองใช้สมองคิดดูว่า หลวงปู่ท่านสั่งสอนไว้นะครับ สักไปแล้วต้องรักษานะต้องมีข้อห้ามข้อปฏิบัตินะ นั่นเป็นการปูทางไว้ให้เยาวชนได้พยายามที่จะคิดได้และเป็นบัวพ้นน้ำ เมื่อปฏิบัติดีแล้วก็ดีต่อตนเอง ดีต่อสถาบันครอบครัว และเมื่อครอบครัวส่วนใหญ่ดีประเทศชาติก็จะพัฒนาเจริญรุ่งเรืองมากขึ้นไปได้นะครับ ลองมองเป็นองค์รวม ลองคิดพิจารณาให้ออกจากกรอบความคิดของตนเองดูครับ น่าจะเห็นเหตุผลที่สนับสนุนกันอยู่ครับ

และสุดท้ายขอความกรุณาทำตัวเป็นพุทธศาสนิกชนที่ดี ช่วยหัดรู้ที่ต่ำที่สูงด้วยครับ คุณไม่ควรไปกล่าวให้ร้ายหรือดูหมิ่นพระสงฆ์ พระอาจารย์ท่านใดๆครับ บาปกรรมนะครับ การที่คุณมองเห็นว่าท่านอายุยังไม่มากนักแต่สามารถมาสักให้ลูกศิษย์ได้และเห็นว่าไม่สมควรนั้น มันเป็นเพียงอคติที่เกิดในใจคุณแล้วคุณออกมาป่าวประกาศว่าไม่พอใจเท่านั้น ผมเชื่อว่าพี่น้องเราไม่มีใครติดใจอะไรกับคุณหรอกครับเพราะทุกสังคมย่อมมีความคิดเห็นแตกต่าง ในโลกไซเบอร์เองก็มีพวก "เกรียน" อย่างคุณเคยโผล่มามากมาย แต่ขอว่าอย่าทำอีกเลยถึงมีความคิดต่างก็ขอให้เก็บไว้ อ่านแล้วไม่สบายใจก็...........ช่วยกลับไปอ่านตั้งแต่ต้นอีกรอบนะครับ   ขอบใจ   :100:

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ     สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว  (เครดิตPZ.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 08:13:49 โดย [= Jo_o* =] »
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 08:15:36 »
นิดนึงครับนิดนึง +++

อันนี้มันแล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ คุณผู้ตั้งกระทู้

คนเราร้อยพ่อพันแม่ ความคิดก้อนานาจิตตังต่างฯกันไป

คุณไม่เชื่อไม่ศรัทธา ไม่ใด้มีใครว่านี่ครับ

ถ้ารับไม่ใด้ก้อไม่ต้องเข้ามาอ่านสิครับ

ก้อแค่นั้นเอง

ด้วยความเคารพ
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 08:51:19 »
์No Comments

42;
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:01:29 »
มีเว๊บบอร์ดอีกเป็นร้อยเป็นพันบอร์ดน่ะครับ ไม่พอใจก็ไปเล่นที่อื่นซิครับ ผมอ่านกระทู้ของคุณsuwatchaiเกือบจะทุกกระทู้ คงไม่ต้องถามว่าคุณมาโพสเพื่ออะไร มีเจตนาอะไร เพราะตัวคุณย่อมรู้แก่ใจว่าตัวเองมีเจตนาอย่างไร และที่สำคัญการอ้างเหตุและผลให้ดูว่าคุณเป็นคนมีเหตุและผล บางทีคุณต้องเนียนกว่านี้น่ะครับ การหลบหลู่ที่คุณทำอยู่มันแสดงถึงความที่เป็นคนไม่มีเหตุผผลไม่สมกับสิ่งที่คุณพยายามแสดงออก และอีกอย่างลองถามตัวเองคุณมีวุฒิภาวะพอหรือเปล่าที่จะมาแสดงความคิดเห็นแบบนี้ เหตุที่ผมต้องถามคุณแบบนี้เพราะจากติดตามกระทู้คุณ คุณมักมองว่าพวกเราไม่มีวุฒิภาวะ คุณจึงมาแสดงความคิดเห็นแบบที่แสดงออกมา คุณรู้หรือเปล่าครับ สมาชิกที่นี่ เรียนจบอะไร ทำงานอะไร มีสถานะทางสังคมอย่างไร บางที่ถ้าคุณลองศึกษาสังคมที่นี่สักนิด คุณอาจจะไม่ทำอะไรแบบที่คุณทำมาก็ได้ครับ และที่สังเกตุช่วงนี้ก็มีสมาชิกบางคน สมัครเข้ามาเพื่อเจตาเช่นไรไม่ทราบ เพราะบางคนสมัครวันจันทร์มาฝากตัวขอคำแนะนำ พอวันพฤหัส เวลาผ่านไปสามวัน มาโพสเรื่องสักยันต์แบบตัวข้าคือกูรู แถมดูถูกดูแคลนคนอื่นด้วยซ้ำ แต่ถ้าเป็นกระทู้แบบที่ว่ามาผมจะเห็นคุณsuwatchaiเห็นดีเห็นงาม ร่วมวงโพสสนับสนุน หาเหตุหาผลมาโพสสนับสนุนเป็นการใหญ่เลยครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:14:11 »
หว่า ... ไม่ได้เข้ามาอ่านตั้งหลายกระทู้ ในบอรด์
มี... เกรียน รบกวนแล้วเหรอเนี้ย.. :065: :065: :065:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:36:21 »
แหม๋  จริงจัง เข้มข้นนะครับพี่ท่าน  

ตามหัวข้อกระทู้นี้ ที่ว่ามีอะไรคาใจหรือเปล่า  ผมว่าพี่เขาคงไม่เก็บเรื่องเกรียนๆแบบนี้มาคาใจหรอกครับ  

แต่  พี่ท่านเล่นตั้งกระทู้แบบนี้ บ่อยๆ...ก็มั่งล่ะ..

พี่หาตัวเองให้เจอดีกว่า แล้วไปในทางที่ตัวเองชอบนะครับ  พี่เปลี่ยนอะไรไม่ได้หรอก  ทุกคนเลือกทางของตนเองหมดแล้วละครับ

ขอให้พี่โชคดี  สาธุๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 09:37:22 โดย อชิตะ »

ออฟไลน์ Sak1459

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:40:08 »
ขอเป็นกำลังใจให้สำหรับทีมงานของ บอร์ดวัดบางพระ ท่านทำถูกต้องแล้ว การรักษากฏระเบียบเป็นเรื่องที่ถูกต้อง
กฏข้อที่ ๑๑. ผู้ดูแลเว็บไซต์ วัดบางพระ ขอสงวนสิทธิ์ในการ ลบ หรือ แก้ไข ทุกความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ
กฏข้อที่ ๑๓. คำตัดสินของผู้ดูแลเว็บไซต์ วัดบางพระ ถือเป็นที่สิ้นสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 09:52:37 โดย Sak1459 »

ออฟไลน์ sudfish2499

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:47:35 »
ผมก้อไม่มีอะไรจะอธิบายแล้วครับ เพราะทุกท่านที่ตอบกระทู้  ผมเห็นด้วยทุกประการ
(ทุกสิ่งทุกอย่าง มันก้อมีข้อดีข้อเสีย ทั้งนั้นแหละครับ มันก้ออยู่ที่ คุณจะมองในแง่ดี หรือว่าในแง่ลบก็เท่านั้น)ถ้าคุณมองในแง่ลบ ก้อไม่น่าที่จะ มาวิภาควิจารณ์ หรือมาดูหมิ่น มากขนาดนี้ เพราะมันจะทำร้ายตัวคุณเอง  ก้อเหมือนสุภาษิตไทยที่ว่า
   **พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง **
คำบางคำ เมื่อพูดออกไปแล้ว อาจก่อผลร้ายให้กับตนเองและผู้อื่น สู้ไม่พูดจะดีกว่า เพราะหากพูดไปแล้ว ไม่มีประโยชน์อะไรคำบางคำ เมื่อพูดออกไปแล้ว อาจก่อผลร้ายให้กับตนเองและผู้อื่น สู้ไม่พูดจะดีกว่า เพราะหากพูดไปแล้ว ไม่มีประโยชน์อะไรทั้งต่อผู้ฟังและต่อผู้พูด ภาษิตไทยโบราณจึงเตือนสติเราว่า พูดไปสองไพเบี้ย นิ่งเสียตำลึงทอง และพระพุทธองค์ตรัสว่า หากจะพูดขอให้พูดในสิ่งที่เป็นจริงและเป็นประโยชน์เท่านั้น ถ้าไม่จริงไม่เป็นประโยชน์ หรือจริงแต่ไม่เป็นประโยชน์ หรือไม่จริงแม้เป็นประโยชน์ ก็ไม่ควรพูดสิ่งนั้น

ขอบคุณครับ ถ้าผิดประการใดก้อขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:53:34 »
เหอๆๆที่แท้ก็เจอกันทั้งนั้นเลย ผมก็เจอมากับตัวเองเหมือนกันครับทุกท่าน
ผมไม่อยากจะพูดเลยน้ะครับลองไปอ่านการตอบกระทู้ของท่าน suwatchai ที่ตอบระทู้ผมสิ  http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,10921.html
ในการตอบกระทู้ของท่าน suwatchai  ถ้าคุณไม่เต็มใจตอบก็ไม่ต้องตอบครับ
ตอบแล้วเกิดปัญหาคุณก็อย่าตอบดีกว่าครับ บอร์ดนี้มีแต่ คนดี คนจริงใจ
บอร์ดวัดบางพระ มีแต่มิตรภาพครับ มีแต่การให้แลกเปลี่ยนความรู้ แลกเปลี่ยนความคิดเห็น
ไม่ใด้มีอะใรที่จะทำให้เราไม่สบายใจเลย คุณลองมองคนอื่นเค้าบ้างสิครับ
ว่าเค้าทำตัวกันยังงัย คุณต้องปรับปรุงตัวน้ะครับผมว่า คนผิดเราย่อม ให้ อภัย เสมอ ครับ :063:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:07:47 »
เฮ้อ..อ่านมาซะยาว พิมพ์เหมือนจะเป็นทางการ :045:
แต่ก็..

คุณแน่ใจรึเปล่าที่บอกว่าเข้าใจในวัตถุประสงค์ที่พิมพ์ไว้หน้าแรก
จะพิมพ์อะไรยังไงก็ให้ความเคารพด้วยค่ะ
ที่นี่เว็บบอร์ดวัดบางพระ มิใช่บ้านท่าน จะทำตัวคับใหญ่เต็มจอ
มีอะไรสอบถามส่วนตัวได้ ไม่ใช่มาตั้งกระทู้ "ประจานตัวเอง" แบบนี้

เรื่องการตอบกระทู้..คนอื่นเค้าก็เห็น ก็คงจะพิจาณาได้ว่าสมควรรึเปล่า
เอ..คนอื่นพิจารณาได้ แต่ทำไมตัวเค้าเองยังพิจารณาไม่ได้หว่า :004: :007:
แล้วก็ไม่เข้าใจว่าหลังตอบกระทู้แทบจะทุกครั้งทำไมต้องมีตัวมังกรตัวนั้นด้วยคะ :062:
ก็..ไม่รู้ค่ะความรู้น้อยไม่รู้จักว่าคืออะไร แค่ท่านเอาไว้ที่ช่องลายเซ็น
มันก็เห็นทุกครั้งที่ท่านตอบกระทู้อยู่แล้ว แต่ย๊าง..พยายามอัพโหลดมาวางอีก
(เปลืองพื้นที่ค่ะ :052:)

อ้อ.เจออีกแล้ว..เพิ่งจะเถียงกับพวกปิดตัวเองอยู่ในกะลา ที่หาว่าเรื่องสักนั้นงมงาย..
ดั๊น..มาเจอในเว็บบอร์ดอีก ประวัติในการสักยันต์นั้นมันไม่มีหลักฐานยืนยันว่ามีตั้งแต่เมื่อไหร่ก็จริง
แต่มีก่อนยุคสุโขทัยแน่นอนแต่ที่กล่าวขานก็และเห็นได้ชัดคงจะเป็นในยุคของ
สมเด็จพระนเรศวรมหาราช เพราะเป็นช่วงของการเสียเมือง ทหาร หรือประชาชน
ก็ต้องหาของดีไว้ป้องกันตัว แผ่นดินที่เราอยู่ทุกวันนี้ ที่เรานั่งเล่นคอมกัน ณ ตอนนี้
ที่ให้คุณมานั่งพิมพ์ว่าปาวๆๆ อยากจะถามหน่อยค่ะ ไม่ใช่เพราะบรรพบุรุษที่สักยันต์เต็มตัวหรือ
ที่คุณว่างมงาย  การสักยันต์ก็เป็นวัฒนธรรมของไทยมาแต่โบราณ
ฝรั่งชาวต่างชาติยังให้การยอมรับและเคารพนับถือ คุณก็เป็นคนไทย ทำไมไม่ให้เกียรติ
แถมยังดูถูกด้วยกันเองอีก  เฮ้อ..
ที่พิมซะยาวไม่ได้อวดรู้อะไรค่ะ เป็นเด็กเยาวชนรุ่นหลัง รอยสักที่เนื้อตัวก็ไม่มี
แต่ทัศนคติกว้างค่ะ ศึกษาและเรียนรู้ ไม่ใช่ไม่รู้..แต่พิมพ์ซะยาว... :045:

ก่อนจะว่าใครไม่เปิดใจไม่เปิดรับทัศนคติให้กว้าง ควรย้อนดูตัวเองด้วยค่ะ

สรุปแล้วท่านตั้งกระทู้นี้เพื่อประจานตนเองหรอคะ มาเบ่งตัวเองในบ้านคนอื่น เอ๊ะแปลกๆ :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 10:10:43 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:20:12 »
เป็นกำลังใจให้สำหรับทีมงานของบอร์ดวัดบางพระครับ
เขามาต้องทำตามกฏระเบียบของบอร์ด สิครับ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:25:32 »
เวปวัดบางพระก่อตั้งมาตั้งแต่ปี48 จนถึงปัจจุบัน หนักนิดเบาหน่อยก็อภัยให้กัน..
แต่คุณ Suratchi มาวิพากวิจารณ์แบบลบหลู่อย่างนี้ผมว่ามันเกินไปหน่อยนะครับ..
สมาชิกที่อยู่ในเวปนี้90%ขึ้นไปล้วนแล้วแต่เคารพศรัทธาในหลวงพ่อเปิ่นทั้งสิ้น..
หลวงพ่อเคยกล่าวว่าการสักยันต์ไม่ใช่ทางแห่งนิพพาน แต่มนุษย์ยังมีการเวียนว่ายตายเกิด..
ดังนั้นจึงต้องมีสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ ซึ่งการสักยันต์ของหลวงพ่อก็เป็นอีกรูปแบบหนึงของสิ่งยึด..
เหนี่ยวจิตใจ..ทางเสือเสือเดิน ทางหมาหมาเดิน ผมว่าคุณกำลังหลงทางแล้วละครับ..... :069:

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:37:41 »
ผมเองก็พอเข้าใจ จขกท อยู่บ้างครับแต่ก่อนผมก็คิดคล้ายคุณครับ ผมเองไม่เคยมองคนสักยันต์ดีเลย  ผมมองว่าคนสักยันต์คือ พวกเด็กอ่อนหัด  ขี้กลัว ไม่ใช่ลูกผู้ชาย ต้องอาศัยยันต์ช่วย  ไม่แน่จริงบ้างละ

แต่เมื่อผมได้มาศึกษาการสักยันต์  มันกลับตรงกันข้ามกับสิ่งที่ผมเข้าใจมาแต่ก่อนหน้านี้  ผมกล้าพูดเต็มปากได้เลยว่าที่ผม เป็นผู้เป็นคนทุกวันนี้ก็เพราะ หลวงปู่และการสักยันต์ ผมเลิกเหล้าก็เพราะยันต์ เลิกเที่ยวผู้หญิงก็เพราะยันต์ เลิกดูดบุหรี่ก็เพราะยันต์  จากที่ไม่ค่อยได้ไหว้พระสวดมนต์ ก็มีโต๊ะหมู่บาชาพระ ครูบาอาจารย์

ไหว้พระสวดมนต์ประจำ นั่งสมาธิ จากแต่ก่อนหลังเลิกงานผมคงจะอยู่แต่สังคมวงเหล้า กินเหล้าเที่ยวนารี ปี้หญิงคุยแต่เรื่องกามทั้งหลาย คงไม่มีโอกาสได้เข้าสู่ธรรมมะ  

ถ้าลูกผมโตผมก็จะนำแนะให้ลูกผมสักยันต์แน่นอนครับ  ถึงแม้เขาจะเป็นผู้หญิง  การสักยันต์เป็นส่วนหนึ่งของพระพุทธศาสนา  เป็นการชักจูงให้เข้ามาสู่วัด ให้รู้จักทำบุญ ทำทาน ผมเองไม่รู้ว่า จขกท ศึกษาพระธรรมไปถึงไหนแล้วนะครับ   ถ้า จขกท ศึกษาประวัติของครูบาอาจารย์ทั้งหลาย  ไม่ว่าจะเป็น สมเด็จโต หลวงปู่ทวด หลวงปู่มั่น หลวงปู่ปาน และครูบาอาจารย์ทั้งหลายมากมาย  ต่าง ๆ ก็มีวิชาทั้งนั้นครับ

และการสักยันต์ก็มีมาตั้งแต่สมัยโบราณ ที่เห็นได้ชัดก็ พระอรหันในสมัยอยุธยา และถามว่าทุกวันนี้ที่เรามีบ้านให้อยู่ ให้อาศัยมีข้าวให้กิน ไม่ใช่เพราะคนสักยันต์เขาปกป้องไว้ให้เราเหรอครับ  แล้วจู่ ๆ มาโจมตีการสักยันต์แบบนี้มันไม่เหมือนคนไม่รู้บุญคุณคนเหรอครับ

การสักยันต์การแขวงพระ คุณรู้ไหมว่าเป็นการฝึกกรรมฐานใน 40 กองได้ ไม่รู้ว่า จขกท รู้จักไหมครับ กรรมฐานทั้ง 40 กอง เห็นโพสแนะนำให้ไปศึกษาธรรมเพื่อบรรลุนิพพาน  ผมก็เลยอยากรู้ว่า จขกท ฝึกและปฏิบัติธรรมไปถึงไหนแล้วครับ  นิวรณ์ 5 ตัดได้ยังครับรู้จักไหมครับ นั่งสมาธิเพื่ออะไร รู้ไหมครับ ไหว้พระสวดมนต์ทำไม

ทำบุญทำไม ทำทานทำไม เข้าวัดทำไม สิ่งเหล่านี้ถ้าคนไม่รู้จริงจะมองว่าเป็นสิ่งงมงาย นั่นเพราะจิตใจเต็มไปด้วยกิเลส มองไม่เห็นแสงสว่าง  คำว่างมงายกับศรัทธา มันต่างกันแค่นิดเดียวครับ ถ้าจิตคุณเต็มไปด้วยกิเลสก็จะมองว่างมงาย แต่ถ้าจิตคุณดีก็จะมองว่า ศรัทธา ..............

ในเมื่อยกคำว่า งมงายกับศรัทธามาแล้ว  จขทก ช่วยอธิบายให้ฟังได้ไหมครับ คำว่า งมงายกับศรัทธา ในแง่ของเจ้าของกระทู้ มันคืออะไร .............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 10:38:50 โดย พุงโต »
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:38:38 »
ผมว่าคุณ suwatchai  ไปพิจณาตัวเองดูก่อนครับ ไม่ได้มีใครเขามาลุมคุณหลอก ครับ
คนผิดยังไงก็คือคนผิด ครับ ...ไม่สายถ้าปรับปรุงตัว หัดยอมรับตัวเองและไปแก้ไขใหม่ก็ไม่สาย ครับ
มองโลก ในมุม กว้างๆ ใว้ จะดีต่อชีวิต และสังคมของคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 10:39:31 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:48:07 »
" แต่ผมก็อยากจะเตือนสติให้คุณระลึกถึงเรื่องของประเทศไทยเราในสงครามโลกครั้งที่ 2 นะครับว่าทำไมรัฐบาลไทยสมัยนั้นที่ยอมรับให้ญี่ปุ่นเข้ามาตั้งฐานทัพในประเทศไทยอันเป็นการยอมรับต่อชาวโลกอย่างเปิดเผยว่าอยู่ข้างฝ่ายอักษะ แต่พอญี่ปุ่นแพ้สงคราม แต่ประเทศไทยกลับยังเป็นผู้อยู่ฝ่ายชนะสงครามที่เป็นฝ่ายตรงข้ามกับญี่ปุ่น นั่นก็เพราะว่าเราโชคดีที่ยังมีคนไทยอีกกลุ่มที่เรียกว่าเสรีไทยคอยร่วมมือกับนานาประเทศที่ "รักความถูกต้อง" จึงทำให้ประเทศชาติไม่ล่มจมเพราะแพ้สงครามไงหล่ะ พูดมาเท่านี้ พอรู้ใช่มั๊ยครับว่าผมหมายความว่าอย่างไร "

ไหน ๆ ก็เห็นพูดถึงเรื่องสงครามแล้ว คุณรู้ไหมว่าทำไม ญี่ปุ่นถึงไม่อยากสู้กับไทย ทั้งที่ก่อนหน้านี้กราบเรียบหมดอย่าตอบนะครับว่าไว้เป็นฐานทัพ   แล้วรู้ไหมตอนยุคล่าอาณานิคม ทำไมฝรั่งเศษถึงกลัวทหารไทย และทำไมเวียดนามที่นา ๆ ชาติกลัวนักกลัวหนา ถึงไม่อยากสู้กับทหารไทย  รู้ไหมครับ เคยอ่านประวัติศาสตร์ในอีกแง่หนึ่งไหม

แล้วรู้ไหมครับว่าทำไม สมเด็จพ่อ ร.5 ถึงมีรูปทรงม้า ................

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:49:36 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,9651.html     

ผมตอบใว้ ในนี้ครับ +++ สอบถามสมาชิกครับ +++   หัวข้อที่ 6  เลยครับ

สิ่งที่ผม ไม่อยากให้มี ในบอร์ด วัดบางพระ  แล้วก็มี จนใด้

เป็นกำลังใจ ให้  ผู้ดูแลบอร์ด ครับ

ชาญครับ :054:

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:09:05 »
สักยันต์ งมงาย หมกมุ่น นั้นเป็นมุมมองของคุณที่ตั้งกระทู้มากกว่า ซึ่งเป็นมุมมองที่แตกต่างไปจากสมาชิกส่วนใหญ่ใน website แห่งนี้

ผมไม่แปลกใจหรอกที่สังคมคนส่วนมากที่มองว่าคนสักยันต์ต้องเป็นคนไม่ดี...จับโจรได้ จับวัยรุ่นตีกัน จับแก๊งซิ่ง
จับได้ให้ถอดเสื้อมีภาพมีข่าว เห็นมั๊ยพวกคนไม่ดีต้องสักยันต์
อ้าวแล้วทำไมไม่เสนอข่าวด้วยละว่า เห็นมั๊ยพวกเนื้อตัวสะอาดๆที่จับมาได้เนี่ย มันก็คนไม่ดีเช่นกัน...

คนจะดีจะเลว ไม่ได้วัดกันที่เนื้อที่หนังซะหน่อย

เรื่องหมกมุ่นไม่จำเป็นเฉพาะเยาวชนหรอก อันนั้นมันเรื่องของแต่ละบุคคล ความคิดห้ามกันไม่ได้ แต่เลือกที่จะปฏิบัติให้ถูกให้ควรได้
คนเราร้อยพ่อพันแม่ จะให้คนทุกคนในสังคมเป็นคนดี 100% คุณคิดว่าเป็นไปได้หรือ

คนที่มานั่งให้เหล็กแหลมทิ่มแทงผ่านกาย มีใครโดนบังคับมาบ้างละ ค่าพานดอกไม้ธูปเทียน ค่าทองคำเปลว บังคับขายให้คนที่เข้าไปที่วัดหรือ ก็เปล่า

คนที่สักยันต์แล้วถือศีล ๕ ได้ คุณคิดว่าสังคมเราจะดีขึ้นหรือเลวลง

จุดประสงค์ของการจัดทำเว็บไซต์แห่งนี้ เพื่อเป็นแหล่งความรู้ รวบรวมข้อมูลของวัดบางพระ ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน
บอกประวัติความเป็นมาของ พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น) ซึ่งเป็นพระที่เราท่านทั้งหลายให้ความเคารพศรัทธายิ่ง
พูดถึงเรื่องราวการสักยันต์ที่หลวงพ่อได้สักให้กับศิษย์และถ่ายทอดวิชาการ สักให้กับศิษย์ทั้งหลาย
เป็นแหล่งชุมชนของคนเข้มขลัง พบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์

ส่วนข้อความที่เอนเอียงไปทางการเมือง สถาบัน ทั้งทางตรงทางอ้อม ยังไงก็ไม่เหมาะสมอยู่แล้วครับ

สุดท้าย ในแต่ละสังคมย่อมมีความแตกต่างทางด้านความคิดอยู่แล้ว ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะยอมรับในเงื่อนไข ของสังคมที่คุณคิดว่า "แตกต่าง" ได้หรือไม่...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:18:38 »
ทำอะไรรู้อยู่แก่ใจนะครับ เกรียนมากไปก็ไม่ดีครับ ถ้าอยากเกรียนก็เกรียนให้พอดี

เว็บอื่นน่ะคุณเกรียนได้เต็มที่ เคยอ่านชื่อเว็บไหมครับ วัดบางพระ ไม่ใช่เย็ดเข้ ...  :089:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:27:49 »
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,9651.html      

ผมตอบใว้ ในนี้ครับ +++ สอบถามสมาชิกครับ +++   หัวข้อที่ 6  เลยครับ

สิ่งที่ผม ไม่อยากให้มี ในบอร์ด วัดบางพระ  แล้วก็มี จนใด้

เป็นกำลังใจ ให้  ผู้ดูแลบอร์ด ครับ

ชาญครับ :054:

ที่ผมขอบคุณทั้ง 2 ฝ่ายเพราะอะไร ขอท้าวความก่อนนะครับ ทางเว็บของเรา ก็เคยถามแล้วครับ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,9651.html  ที่กระทู้นี้เลยครับ +++ สอบถามสมาชิกครับ +++ อย่างที่พี่ชาญบอก  แล้วคุณ suwatchai  เคยตอบกระทู้นี้หรอยัง ครับว่าเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ในว่า เค้าตอบอะไรกันมั้งครับ เข้ามาเว็บนี้เพื่อและด้วยความสมัครใจกันทั้งนั้นครับ คุณ suwatchai เคยแสดงความคิดเห็น กับกระทู้นี้ไมครับ ผมอยากให้พวกเรา สามัคคีกันครับ ขอบคุณครับจากคนผู้น้อย

ออฟไลน์ หนึ่งดาวคนอง

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดเป็นคนทั้งที่ หาดีให้ได้
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:45:30 »
ขอเป็นกำลังใจให้เว็บบอร์ดวัดบางพระนะครับ กระทู้ใดเขียนมาไม่เหมาะสมก็สมควรลบออกไป เว็บวัดบางพระสร้างขึ้นมาเพื่อคนที่รัก เคารพและศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น
กระดานสนทนามีไว้สำหรับลูกศิษย์ สมาชิก และผู้สนใจได้เ้ข้ามาศึกษาหาความรู้แลกเปลี่ยนความคิดเห็น ครู อาจารย์ ไม่ว่าอายุมากหรือน้อยถ้าเราเคารพ ศรัทธาแล้ว
เราก็พร้อมที่จะกราบไหว้ เคารพ บูชา ไม่ชอบให้ใครมาลบหลู่ครู อาจารย์ของพวกเรา ถ้าคิดจะมาก่อความไม่สงบขอความกรุณาไปที่เว็บอื่นจะดีกว่านะครับ ด้วยรักและเคารพขอบคุณ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:48:20 »
ก็ไม่มีอะไรจะบรรยายมากครับ เคยพูดไปแล้วมากมาย...

...นับถือด้วยปาก หรือนับถือด้วยใจ...

...ด้วยศรัทธา หรือว่าแค่อยากได้อยากมีเหมือนคนอื่น...

...ถ้าอยุ่แล้วขวางหูขวางตา หรืออึดอัดใจ

เล่นบอร์ดอื่นที่มีแนวคิด ทัศนะคติ และมุมมองไปในทิศทางเดียวกับคุณ จะมีความสุขกว่ามั๊ยครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ levis

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:58:15 »
ผมชอบความคิดคุณsuwatchai  มากๆครับ กล้าคิด กล้าพูด กล้าตัดสินใจ  เรื่องสักยันต์ ผมก็ไม่ได้แอนตี้ ผมก็ยอมรับเรื่องสักยันต์ตอนนี้ผมอายุ 30 กว่า ก็พึ่งมาสักยันต์หลังจากเข้ามาศึกษาในเว็บ วัดบางพระ แต่ ผมไม่ได้สักยันต์ที่วัดบางพระ :095:  ไม่มีใครไปบังคับ หรือไปห้ามให้ท่านสักยันต์หรือไม่สักยันต์ทุกอย่างมันอยู่ที่ตัวของเขาเหล่านั้นเอง :095: เราต้องรู้ตัวของเราเองศึกษาให้มากๆ ผมสักแค่1 ยันต์แค่นั้นแล้วไม่คิดจะสักเพิ่มผมชอบแค่นั้นใครจะสักเท่าไรเป็นเรื่องของเขาความชอบของเขา เราไปห้ามความคิดเขาไม่ได้  ความคิดของท่าน suwatchai เป็นผู้ใหญ่ที่มองเข้ามาหรือเปล่าครับถ้าใช่ผมชอบนะเป็นความหวังดี ต้องการเตือนสติ ให้ทุกคนที่คิดเรื่องสักคิดให้มากๆเพราะรอยสักอยู่กับเราไปตลอดชีวิต ผมยอมรับว่าผมแขวนพระ ใส่ตระกรุด  แต่ผมพกปืนติดตัวตลอดพี่ๆในเว็บวัดบางพระที่รู้จักผมจะถามตลอดว่าทำไมต้องพกตลอด มันก็คงเป็นความรู้สึกแบบเดียวกับ เรื่องสักยันต์ ที่คุณมาแสดงความเห็นแล้วมีปัญหา นี้ครับ ความชอบของคนเราไม่เหมือนกัน  ไม่มีสิ่งใดในโลกทำให้ ผม ท่าน หรือ ใครๆในโลกนี้หลุดพ้นครับ เอาแค่เรามีความสุขของเราไม่ไปเบียดเบียนใคร  แค่นั้นก็หน้าจะพอแล้วนะครับ ความสุขอยู่กับเราได้ไม่นานครับ รักษาไว้ได้ยากครับ รองมองในมุมดีๆนะครับ เราทุกคนในเว็บนี้ ไม่เคยเจอกัน ไม่รู้จักกัน แต่มาคุยกัน อย่างนี้เรียกพรมลิขิตได้เปล่าครับ ในเมื่อพรมลิขิต ทำให้เรา ท่านมาพบกัน ก็มาพบกันแล้วรักกันก็จบ สบายใจก็เข้ามา ไม่สบายใจ ก็ไม่ต้องเข้ามา กระทู้ไหนชอบ ก็เข้ามาอ่านมาแบ่งปันความรู้ กระทู้ไหนไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่าน ปล่อยผ่านไป แคนั้นครับ    :095: ขอบคุณท่านที่เข้ามาอ่านครับ :095:
ตามฝันกันต่อไป

ออฟไลน์ Kanya

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 12:06:46 »

(ยิ้ม)

ออฟไลน์ ทราย บางเลน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 12:20:02 »
...ต้องยอมรับครับว่ากระทู้หลายๆกระทู้ของคุณ"suwatchai"เท่าที่ผมได้อ่านทำให้รู้สึกอึดอัดใจอยู่ไม่น้อยเลยครับ

จนบางครั้งยังคิดอยู่เหมือนกันว่าคุณมีเจตนาอะไรถึงมาสมัครเป็นสมาชิกของบอร์ดนี้?..การสนทนาต่างๆในบอร์ดนี้ก็เป็น

การสนทนาในหมู่ลูกศิษย์วัดบางพระและผู้ที่สนใจในด้านนี้ไม่ได้มีการโฆษณาเชิญชวนให้มาสมัครนี่ครับล้วนแต่เต็มใจ

มาสมัครกันเองทั้งนั้น...สุดท้าย" ครูบาอาจารย์ใครๆก็รักถ้าคุณมีความคิดพอกรุณาอย่าทำในสิ่งที่ไม่สมควรจะดีกว่าครับ"

...ขอบคุณครับ...
ถือ "นะโม" โตเต็มโลก.

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 12:27:03 »
ทุกกระทู้ตอบโดนหมดครับ ........แต่สำหรับพวกบัวใต้น้ำอย่างคุณ suwatchai คิดได้อยากครับ (เดี๋ยวก็จะเป็นอาหารของพวกเต่า หอย ปู ปลา เอง แหละ)
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

TUM

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 12:44:22 »
เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ช่วงนี้ผมรู้สึกว่าเว็บเรามีผู้ที่ไม่หวังดีต่อเว็บเราเริ่มเข้ามาสร้างความไม่เข้าใจ (ผีปากดี) เว็บเราหลายครั้งแล้วครับ ผมว่าต้อง เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่รักกันช่วยกันเป็นหูเป็นตา ผมเจอหลายกระทู้เลยครับ ปั้ม มั้ง โพสสื่อถึงเรื่องขัดแย้งมัั่งครับขอให้เรามุ่งหมั่นซักวัน สังคมเล็ก ๆ ของเราก็จะก้าวหน้าไปด้วยกันในด้าน + ครับ ขอบคุณ

(คำที่อยากจะระบายก็มีแค่นี้ครับ)  

ผมสำคัญตัวคือผู้น้อยเสมอ
 :054: :089:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 12:48:01 โดย ตั้ม/พรหมนิมิตร »

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 01:08:48 »
อย่างนี้ เข้าทางพระพยอม  วัดสวนแก้ว  คุณต้องเข้าไวบแบบนั้น
แบบวัดบางพระ ไม่เหมาะกับคุณหรอก เชื่อผมเถอะ เผื่อจะได้บรรลุธรรมบ้าง

ขอเชิญ ด้านโน๊นครับท่าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 01:11:21 โดย ???--สายัณ--??? »

porvfc

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 01:29:48 »
วันนี้ คุณรู้จักตัวคุณเองดีแล้วหรือยัง?
"คนขุดบ่อน้ำก็ลงต่ำอยู่ในดิน คนก่อกำแพงก็ขึ้นสูงตามกำแพงที่ก่อ ฉันนี้ฉันใดคนทั้งหลายก้อเป็นเช่นนั้น จะสูงจะต่ำขึ้นอยู่กับการกระทำของตน"
ชีวิตของเราจะเป็นอย่างไร ขึ้นอยู่กับการ กระทำทางกาย วาจา และใจของเรานั่นเอง
เราเลว ต่อให้ปลูกไม้มงคลแก้เคล็ด ชีวิตก็คงไม่ดีขึ้น และหากเราดี ต่อให้ไม่มีไม้มงคลอยู่ในบ้านสักต้น อะไรๆในชีวิตก็ต้องดีอยู่วันยังค่ำ

"ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว"

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 01:49:55 »
กราบนมัสการหลวงปู่หิ่ม หลวงปู่เปิ่น พระอาจารย์ทุกท่านในวัดบางพระและพระสายวัดบางพระทุกท่าน พระอาจารย์ระวี สัจจะ
และเพื่อนชาวเว็บวัดบางพระทุกท่าน ผมเคารพนับถือและศรัทธา และเป็นกำลังใจให้ทุกท่าน
 เรียน  ท่านsuwatchai ด้วยความเคารพครับ ขอความกรุณาท่านใช้คำที่สุภาพและเคารพกฎกติกาและมารยาทในเว็บบอร์ด
ที่ท่านเข้ามาใช้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 03:23:08 »
  "รู้ธรรมอย่าขวางโลก รู้โลกอย่าขวางธรรม"

ออฟไลน์ nest31

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 03:24:10 »
เป็นกำลังใจให้ทางเว็บครับ และขอให้กระทู้นี้คลี่คลายไปในทางที่ดีครับ การสักยันต์ก็เป็นพุทธานุสติทางหนึ่งนะครับ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 04:29:14 »

cho presley       

ออฟไลน์ kongkeha

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 04:37:03 »
ไรคำบรรยายครับผม   :069: :069:

สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใตครับ  :093: :093:

สนุกกับพระเครื่องและดนตรี นี่แหละความสุขของผมแล้ว

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 05:05:42 »
1.สิ่งที่คุณต้องไปทำความเข้าใจตัวเองใหม่ คือ "สิทธิความเชื่อ ความศรัทธา เป็นเรื่องเฉพาะบุคคล"คุณไม่ควรก้าวล่วงแม้คุณไม่ศรัทธา ตราบใดที่ความเชื่อนั้นไม่สร้างความเดือดร้อนให้สังคม อย่าเอาความเห็นตัวเองอย่างเดียวเป็นที่ตั้ง โลกนี้อยู่ด้วยความสมดุลและความเคารพสิทธิซึ่งกันและกัน นะครับ
2. คุณอาจต้องศึกษาเรื่องกาลเทศะ ให้มากขึ้น ก็เวปนี้เข้าเป็นที่ของคนที่เค้ามีความเชื่อเรื่องนี้อยู่ แล้วคุณจะมาว่าทำไม คุณก็ไปที่อื่นที่คุณชอบแทนจะเหมาะกว่า
3. เรื่องสงครามโลกหรือสงครามไหนๆ คุณลองคิดดีๆ สิ่งที่จะบอกว่าใครผิดหรือถูก คือ "ผู้ชนะ" เพราะฉนั้น ผมจึงไม่เคยคิดว่าฝ่านสัมพันธมิตรหรืออักษะ หรือเสรีไทย เป็นผู้ถูกต้อง แต่ผมขอเคารพในภูมิปัญญาบรรพบุรุษ ที่สามารถผลิกเกมให้เรารอดพ้นจากการตกเป็นอาชญากรสงครามไปได้ต่างหาก ลองคิดดูดีๆ

สุดท้ายนี้เป็นไม่เข้าใจคุณจริงๆ ว่าคุณต้องการอะไร ถ้าต้องการเตือนน้องรุ่นใหม่ที่จะมาสักให้คิดดูให้รอบคอบ และให้ยึดเอาแก่นของการสักแทน ผมว่ามันจะดูดีกว่า แต่นี่คุณดูถูกสิ่งที่พวกเราเคารพ คุณทำเหมาะสมหรือ ถ้าคุณไม่รีบปรับปรุงตัว คุณนั่นแหละคือภัยของประเทศไทย อย่างแท้จริง (ความคิดของกูถูกคนเดียว อะไรที่กูไม่เชื่อคือสิ่งผิด อะไรที่กูเชื่อคือสิ่งที่ถูก!)
 "ก้านบัวบอกลึกตื้น ชลธาร
มารยาทส่อสันดาน ชาติเชื้อ
โฉดฉลาดเพราะคำขาน ควรทราบ
หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ บอกร้ายแสลงดิน"

ออฟไลน์ แหวกบาดาล

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 05:47:20 »
เหอะๆ เจอนักเลงคีย์บอร์ดซะงั้น บอร์ดนี้มีแต่ผู้ใหญ่ที่น่านับถือนะครับ รวมถึงท่านครูบาอาจารย์ท่านก็เข้ามารับชมบ่อยๆนะครับ คุณเก่งมาจากไหนไม่รู้นะครับ แต่คุณเข้ามาใช้บอร์ดนี้กรุณาทำตาม กฏระเบียบด้วยนะครับ ที่นี้กฏไม่ได้มีไว้ให้ท่านแหกนะครับ ทำอะไร เกรงใจผู้หลักผู้ใหญ่ก็ดีนะครับ "ของจริงต้องนิ่งใบ้" ครับ... ด้วยความเคารพ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 05:48:45 โดย แหวกบาดาล »
[shake]โย่วๆๆๆๆ เวลาที่อยู่ในระบบ: ๑๐ วันแล้ว อยากเป็น ก้นบาตร จัง 555+[/shake]

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 06:01:52 »
คุณ suwatchai อ่านความคิดเห็น จาก สมาชิก เว็บวัดบางพระ แล้ว
คงได้คำตอบ จากที่คุณกังขา ตั้งหัวข้อกระทู้มา

ที่นี่ ไม่ใช่ที่ของคุณ กลับไปในที่ของคุณ เหมาะสมกับตัวคุณ เป็นทางที่ดีที่สุด

ขอเป็นกำลังใจให้ ผู้ดูแล เว็บวัดบางพระ ทุกท่านด้วยคะ

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ อินทนิล

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 07:10:00 »
โดน!ครับ  เป็นกำลังใจให้ทีมงานครับ  :016: :015:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 08:07:37 »
จง สู้ ๆๆๆๆๆๆ ต่อไป บางครั้งอาจจะมีอุปสรรคบ้าง ปัญหาอาจจะเล็กบ้าง ปัญหาอาจจะใหญ่บ้าง  มีสติแล้วแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้
ต้องช่วยกันดูแลด้วยนะครับ เป็นกำลังใจให้ท่านทุกท่าน ที่ดูแล บอร์ดวัดบางพระ นะครับ
จงมีสติ จงมีสติ จงมีสติ  สาธุ
  :002: :001:

ออฟไลน์ cat

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 08:22:30 »
สำเนียงส่อภาษา
กิริยาส่อสกุล
เมตตาเป็นธรรมอันประเสริฐ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 08:35:18 »
ปากบอกปาวๆเป็นศิษย์วัดบางพระ เคารพหลวงปู่หิ่มหลวงปู่เปิ่น
แต่การกระทำทำไมตรงกันข้ามกันนักล่ะครับ เหอ เหอ เหอ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ หนึ่ง

• สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตมันสั้นทำทุกวันให้มันมีค่า
    • MSN Messenger - iporlove@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 08:59:06 »
15; 15; 15;ขออนุญาติ นิมนต์ หลวงพ่อสติ และหลวงพ่อปัญญา คุ้มครองและอยู่กับพี่น้องทุกท่านของบรอดวัดบางพระค่ะ  เมื่อมีสติ ก็จึงเกิดปัญญา บางท่านอาจจะขาดสติ   ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ผู้ดูแลบรอดนะคะ 17; 17; 17; 17;
ชีวิตมีแค่วันนี้ทำให้ดีตราบที่ยังหายใจ

ออฟไลน์ h.kitti

• ตติยะ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:43:32 »
   ขอเป็นหนึ่งในกำลังใจให้คุณ  suwatchai  ครับ 
ส่วนหนึ่งผมเห็นด้วยกับข้อมูลต่างๆของคุณ suwatchai  ซึ่งข้อมูลและประโยนช์ของเว็ปมีมากมายแต่เท่าที่เห็นก้อมีเรื่องเดี่ยวครับ
ส่วนตัวอยากให้ใช้ประโยนช์ของเว็ปด้านอื่นบ้าง เนื่องจากชื่อเว็ปก็เป็นชื่อของวัดบางพระ ก็น่าจะมีข้อมูลอื่นๆให้ทุกท่านที่เข้ามาชมได้
มีความรุ้ด้านอื่นบ้างครับ 
   ส่วนตัวผมเป็นลูกหลานและพ่อกับแม่ ก็เป็นคนบางแก้วฟ้าตั้งแต่เกิด เลยอยากเห็นเว็ปที่ใช้ชื่อของวัดนี้ มีประโยนช์ด้านอื่นบ้างครับ
คุณพ่อผมเกิดที่นี้และเป็นเด็กวัดรับใช้หลวงปู่ตั้งแต่ท่านยังอยู่วัดโคกเขมา จนถึงวัดบางพระ ครับ  และคุณพ่อผมใด้รับการสักยันต์คนแรกๆ
ของหลวงปู่ คุณพ่อผมยังไม่เคยคุยให้ใครรับรู้หรืออวดอ้างเลยครับ
   ทุกปีวันสงกรานต์ ผมและครอบครัวต้องนำอัฐิของหลวงปู่หิ่มไปทำบุญทุกปี  ซึ่งคนที่มีอัฐิของหลวงปู่หิ่มมีไม่กี่คนครับสามารถสอบถามได้

เว็ปนี้น่าจะเปิดใจกว้างกลับข้อมูลต่างๆ และน่าจะใช้คำพูดที่สุภาพหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 09:48:56 โดย h.kitti »

ออฟไลน์ เผด็จศึก

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:44:29 »
หุหุหุ แรงดีไม่มีตก

:093:

ออฟไลน์ เผด็จศึก

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 09:47:12 »
   ขอเป็นหนึ่งในกำลังใจให้คุณ  suwatchai  ครับ 
ส่วนหนึ่งผมเห็นด้วยกับข้อมูลต่างๆของคุณ suwatchai  ซึ่งข้อมูลและประโยนช์ของเว็ปมีมากมายแต่เท่าที่เห็นก้อมีเรื่องเดี่ยวครับ
ส่วนตัวอยากให้ใช้ประโยนช์ของเว็ปด้านอื่นบ้าง เนื่องจากชื่อเว็ปก็เป็นชื่อของวัดบางพระ ก็น่าจะมีข้อมูลอื่นๆให้ทุกท่านที่เข้ามาชมได้
   ส่วนตัวผมเป็นลูกหลานและพ่อกับแม่ ก็เป็นคนบางแก้วฟ้าตั้งแต่เกิด เลยอยากเห็นเว็ปที่ใช้ชื่อของวัดนี้ มีประโยนช์ด้านอื่นบ้างครับ
คุณพ่อผมเกิดที่นี้และเป็นเด็กวัดรับใช้หลวงปู่ตั้งแต่ท่านยังอยู่วัดโคกเขมา จนถึงวัดบางพระ ครับ  และคุณพ่อผมใด้รับการสักยันต์คนแรกๆ
ของหลวงปู่ คุณพ่อผมยังไม่เคยคุยให้ใครรับรู้หรืออวดอ้างเลยครับ
   ทุกปีวันสงกรานต์ ผมและครอบครัวต้องนำอัฐิของหลวงปู่หิ่มไปทำบุญทุกปี  ซึ่งคนที่มีอัฐิของหลวงปู่หิ่มมีไม่กี่คนครับสามารถสอบถามได้

ขอบคุณครับ

พี่คัฟ.. พี่เป็นคนจริง เจ๋ง แน่นอนจริงๆๆๆ หุหุ :091:ไม่ต้องอวดอ้างสรรพคุณ สุดยอดแล้วครับต้องยกนิ้วให้เลย

:091: 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:07:41 »
สุดยอดครับมีอัฐถิของพระเดชพระคุณหลวงปู่หิ่มด้วย แสดงว่าเป็นศิษย์ใกล้ชิดสนิทแนบแบบสุดๆเลยนะครับ !!!

ออฟไลน์ tuytan

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:13:14 »
SUWATCHAT      คุณเป็นอะไรหรือเปล่าคุณมีปัญหากับใครคุณอย่าเอาหลวงพ่อมาเกี่ยวและสถาบันคนใหญ่โตมีแยอะแยะมากกว่าคุณอยากรู้จังเลยว่าที่ตัวมึงสักหรือเปล่าคนเป็นศิษย์คนเป็นศิษย์เขาไม่ทำกันแบบนี้หรอกแสดงว่าคุณไม่ใช่ศิษย์ถ้าคุณสักติดตัวมึงจะไม่ทำแบบนี้มึงเป็นศิษย์ใครคิดว่ามึงแน่ใช่ไมกูศิษย์มีครูกูไม่ชอบกูอยู๋เจริญกรุงร้อยเจ็ดกูคนไทยรักชาติฤฤฤฤฤฤฤฤฤฤดโอมเพี้ยงใครคิดลบลู่ขอให้ชีวิตดับศูยณ์โอเคนะคะ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:13:52 »

อ่านมาจนสุดท้าย คิดว่า คุณ suwatchai ลองเอาคำตอบของสมาชิกในเวปไปตัดสินใจดูนะครับ ว่าสิ่งที่คุณคิดว่าคาใจนะคืออะไร คนเราต่างคนต่างความคิดนะครับ เวปนี้อยู่กันแบบเหมือนพี่,น้อง,เพื่อนเพราะเป็นศิษย์วัดบางพระนะครับ บ้านเมืองมีกฎหมาย  เวปนี้ก็มีกฎกติกา เราเป็นสมาชิก ก็ต้องทำตามกฎกติกา  ก่อนจะสมัครเราก็อ่านระเบียบแล้ว  คุณลองคิดเอาเองแล้วกันครับ  ผมคงไม่พูดอะไรมากกว่านี้ เพราะพี่น้องและเพื่อนในเวปพูดมาเยอะแล้ว  อยากให้คุณลองคิด..คิด..แล้วค่อยมาตอบ

ขอบคุณครับ

ปล.อย่าใช้อารมณ์เป็นที่ตั้ง
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ Bingo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:19:25 »
ผมขอแสดงความคิดเห็นหน่อยน่ะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดก็อโหสิกรรมให้ผมด้วยน่ะครับ ผมคิดว่าศาสนาพุทธในประเทศไทยเรา เป็นศาสนาพุทธที่มีการผนวกเอาความเชื่อดั้งเดิมของคนไทยเข้ามาด้วย ดังคำที่ว่า พุทธกับไสยไปด้วยกัน ศาสนามีทั้งเปลือกและแก่น ถ้าเปรียบศาสนาเหมือนต้นไม้ เปลือกนอกของศาสนา ก็คงจะเป็นเรื่องที่เราถกเถียงกันอยุ่ คือพวกการสักยันต์ เสกวัตถุมงคลต่างๆที่คอยเพิ่มพูนศรัทธาต่อศาสนาคอยย้ำเตือนใจให้ระลึกถึงทำสอนของศาสดา และแก่นของศาสนาก็คงจะเป็นพระธรรมในพระไตรปิฎก แต่ถ้าต้นไม้ต้นนั้น มีแต่แก่นไม่มีเปลือกต้นไม้ต้นนั้นคงจะอยุ่ไม่ได้เพราะคงจะโดนเชื่อโรคต่างๆมากมายเข้าทำลาย ซึ่งเชื่อโรคก็คือความชั่วความไม่ดี กิเลสตัณหาทั้งหลาย ที่คอยยุยงจิตใจเราให้ทำในความไม่มีดี ถ้าเราไม่มีเปลือกนอกของศาสนาก็คือศรัทธาที่มีต่อศาสนาเคยคุ้มกันหรือคอยย้ำเตือนจิตใจเรามิให้ทำชั่ว เราก็คงทำชั่วกันง่ายขึ้น   ซึ่งการสักยันต์เป็นเชื่อดั้งเดิมของคนไทยเป็นลัทธิความเชื่อที่ได้รับอิทธิพลของศาสนาพราหมณ์ฮินดูโดยเรารับมาจากแดนดินขอมในอดีต ซึ่งได้แก่ พวกสัก เสก เลขยันต์ต่างๆ ถึงแม้ว่าความเชื่อเหล่านี้จะไม่ใช่ความเชื่อในศาสนาพุทธก็ตาม แต่ก็ไม่ได้ขัดกับคำสั่งสอนของศาสนาเรา ซึ่งการสักยันต์โดยแก่นแท้ ของการสักยันต์ผมคิดว่าเป็นสิ่งที่ช่วยเตือนสติเราให้เป็นคนดีมีศีลธรรมรักษาศีล5  ซึ่งเป็นกุศโลบายของครูบาอาจารย์แต่ก่อนที่เหมือนกับว่าท่านสั่งสอนเราทางอ้อมโดยใช้การสักยันต์เป็นตัวนำ แล้วคอยสอดแทรกหลักธรรมในการดำเนินชีวิตไปกับการสักยันต์  สอนการรักษาศีล ซึ่งการรักษาศีลเป็นจุดเริ่มของการศึกษาพระธรรม เมื่อมีศีล มีสมาธิ ก็จะเกิดปัญญา บรรลุเบื้องสูงต่อไป หรือผู้ที่ไม่ได้ศึกษาพระธรรมอย่างแจ่งแจ้งหรือจริงจังการสักยันต์ก็จะเป็นตัวคอยควบคุม(ไม่รู้ว่าผมใช้ทำถูกรึป่าวน่ะครับ)ให้ผู้สักระลึกถึงการเป็นคนดี อย่างน้อยก็ได้รักษาศีล5ปฏิบัติธรรมไปในตัว ได้บุญได้กุศล และถ้ามีโอกาสได้ศึกษาพระธรรมก็จะยิ่งเป็นการดีเพื่อที่จะได้บรรลุสู่นิพพานอันเป็นจุดสูงสุดของศาสนาครับ  

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:27:58 »
  ขอเป็นหนึ่งในกำลังใจให้คุณ  suwatchai  ครับ  
ส่วนหนึ่งผมเห็นด้วยกับข้อมูลต่างๆของคุณ suwatchai  ซึ่งข้อมูลและประโยนช์ของเว็ปมีมากมายแต่เท่าที่เห็นก้อมีเรื่องเดี่ยวครับ
คุณพ่อผมเกิดที่นี้และเป็นเด็กวัดรับใช้หลวงปู่ตั้งแต่ท่านยังอยู่วัดโคกเขมา จนถึงวัดบางพระ ครับ  และคุณพ่อผมใด้รับการสักยันต์คนแรกๆ
   ทุกปีวันสงกรานต์ ผมและครอบครัวต้องนำอัฐิของหลวงปู่หิ่มไปทำบุญทุกปี  ซึ่งคนที่มีอัฐิของหลวงปู่หิ่มมีไม่กี่คนครับสามารถสอบถามได้

เว็ปนี้น่าจะเปิดใจกว้างกลับข้อมูลต่างๆ และน่าจะใช้คำพูดที่สุภาพหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ก่อนจะเป็นกำลังใจให้ใคร ผมอยากให้ศึกษาเนื้อหาในกระทู้ให้ดีๆครับ ประเด็ดไม่ได้อยู่ที่ตรงการเปิดกว้างหรือการรับข้อมูล

ใจความอยู่ที่ว่า suwatchai  มาสอบถามเรื่องที่ผมลบกระทู้อย่างไม่มีเหตุผล และในมุมมองของเขานั้นไม่ผิดระเบียบเว็บ

ส่วนที่ว่าคุณเป็นคนบางแก้งฟ้าแต่กำเนิด อะไรนั้นคงเป็นข้อมูลส่วนตัวของคุณแล้วหล่ะครับ แล้วที่ว่าอยากเห็นเว็บนี้มีประโยชน์

ก็ยินดีน้อมรับการสนับสนุนครับ เพราะทุกวันนี้พี่เว็บก็ทำงานอยู่เพียงท่านเดียวมา ๗ปี ไม่เห็นมีใครจะมาเสนอตัวช่วยงานพี่เว็บบ้างเลย

ค่าเช่าเวิร์ฟเวอร์ ค่าใช้จ่ายต่างๆ ไหนท่านจะต้องมาเหนื่อย เขียนโค้ดของบอร์ด ให้พวกเราได้ใช้งานกัน อย่างสุขสบาย

ประโยคนี้ครับ (คุณพ่อผมเกิดที่นี้และเป็นเด็กวัดรับใช้หลวงปู่ตั้งแต่ท่านยังอยู่วัดโคกเขมา จนถึงวัดบางพระ ครับ  และคุณพ่อผมใด้รับการสักยันต์คนแรกๆ
ของหลวงปู่ คุณพ่อผมยังไม่เคยคุยให้ใครรับรู้หรืออวดอ้างเลยครับ)

แหมคุณน่าจะเอาเยี่ยงอย่างคุณพ่อท่านนะครับ ท่านเป็นคนที่ประเสริฐ ดีจริงๆเลยครับ

นี่อีกประโยคครับ(ทุกปีวันสงกรานต์ ผมและครอบครัวต้องนำอัฐิของหลวงปู่หิ่มไปทำบุญทุกปี  ซึ่งคนที่มีอัฐิของหลวงปู่หิ่มมีไม่กี่คนครับสามารถสอบถามได้)

เท่าที่สมองอันน้อยนิดของกระผมทราบมาว่าอัฐิ หลวงปู่หิ่ม หลวงพ่อเปิ่นท่านได้ บรรจุไว้ในบนเจดีย์ที่วัด แล้วก็ที่เหลือส่วนหนึ่งอยู่กับหลวงพี่ต้อย และ ครูเทพ

นอกเหนือจากนี้ผมไม่ทราบจริงๆ เพราะไม่สามารถหาผู้ที่น่าเชื่อถือมายืนยันได้ครับ เออ เน๊อะแล้วทำไมเราต้องนำหลวงปู่ท่านมาเอ่ยเลยครับ เพราะเรากำลังคุยเรื่องการลบกระทู้ที่ผิดระเบียบ แหะๆ

ฝากถึงสมาชิก ทุกท่าน ถ้าท่านเข้ามาใช้งานในบอร์ดก็ควรจะทำตามกฏกติกา อย่างเคร่งครัด สังคมจึงจะอยู่กันอย่างสงบสุข

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 10:45:18 โดย โองการยันนะรังสี »

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:35:37 »
ขอร่วมด้วยคน  อ่านไม่ไหวยาวจัด   :075:คุณ suwatchai คุณก็รู้นี่ครับว่านี่คือเว็ปอะไร นี่เว็ปบางพระครับ สำหรับคนที่เลื่อมใสหลวงพ่อและวัด แสดงว่าคุณไม่ได้อ่านกฎกติกามารยาท   ปรับปรุงตัวนะครับทุกคนพร้อมให้อภัย :060:

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:40:46 »
ความคิดที่ขัดแย้ง อาจมองมีจุดยืน แต่เท่าที่มองจุกยืนของเจ้าของกระทู้คืออะไร อุดมการณ์เพื่ออะไรมองไม่ออกจริง ช่วย PM ถึงผมได้ไหม อาจจะทำให้ผมเข้าใจท่านมากขึ้น ณ.ตอนนี้ ผมมองว่า พี่นนท์ทำถูกต้องนะครับ เพราะอ่านกระทู้ก่อนหน้า และกระทู้นี้ ท่านตั้งได้น่าจะกระทบกระเทือนหลายฝ่ายอยู่นะ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:42:33 »
ผมว่า  suwatchai     คุณเข้ามาผิดเวป เเล้วหล่ะครับ
หรืออย่างน้อยเข้ามาบ้านนี้  ก็ต้องให้เกีรยติเจ้าของบ้านซักหน่อยนะครับ
ไม่ใช่มาบ่น ฟอด แฟด  ว่าเจ้าของบ้านแบบนี้
 10;

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:47:26 »
  ขอเป็นหนึ่งในกำลังใจให้คุณ  suwatchai  ครับ  
ส่วนหนึ่งผมเห็นด้วยกับข้อมูลต่างๆของคุณ suwatchai  ซึ่งข้อมูลและประโยนช์ของเว็ปมีมากมายแต่เท่าที่เห็นก้อมีเรื่องเดี่ยวครับ
คุณพ่อผมเกิดที่นี้และเป็นเด็กวัดรับใช้หลวงปู่ตั้งแต่ท่านยังอยู่วัดโคกเขมา จนถึงวัดบางพระ ครับ  และคุณพ่อผมใด้รับการสักยันต์คนแรกๆ
   ทุกปีวันสงกรานต์ ผมและครอบครัวต้องนำอัฐิของหลวงปู่หิ่มไปทำบุญทุกปี  ซึ่งคนที่มีอัฐิของหลวงปู่หิ่มมีไม่กี่คนครับสามารถสอบถามได้

ขอบคุณครับ

เวป นี้ก็ใช้คำสุภาพ ตลอดแหละครับ มีใครใช้คำหยาบแบบรุนแรงบ้างหรือป่าว ครับ กรุณา ใช้สายตา ทั้ง 2 เพ่งพินิจให้ดี ครับ
อีกอย่าง เวปนี้ก็เป็นแหล่งเปิดรับข้อมูลกว้างพอครับ ลองไปอ่านกระทู้เก่าๆ ครับ บทความเอย ประวัติเกจิเอย ก็มีให้ศึกษากัน ครับ ทั้งวัดบางพระและวัดอื่น
แล้วที่ว่า อยู่บางแก้วฟ้า และอ้างงู้นงี้ ช่วยแสดงตัวพล้อมหลักฐานหน่อยก็ดี ครับ ใช่สักแต่ว่าพิม ลอยๆ  
แสดงตัวเลยครับ หรือไม่วันที่ 12 นี้ ก็ขอเชิญนะ ครับ ที่วัดเลย จะได้รู้ว่าท่านนี้นี่เอง ครับ ได้รู้จักกันใว้ เป็นดี ครับ
หรือไม่ มาวัดวันไหน ก็ขอเรียนเชิญเลยนะครับ มาทำความรู้จักกันหน่อย ครับ
ขอบคุณครับ.....

• ตติยะ
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:50:09 »
ขอโทษครับ

ถ้าท่านไม่รู้จริงเรื่องอิฐของหลวงปู่หิ่ม ท่านไม่น่าออกมาพูดนะครับ แย่มากๆครับ ถ้าไม่เชื่อผมลองสอบถามท่านอาจารย์
นั้นดูครับ แล้วความจริงจะรู้ครับ  ท่านอาจารย์จะยืนยันท่านได้ผมไม่ได้เอามาอวดอ้างและพูดลอยๆครับ
มีหลักฐานและยืนยันท่านได้ลองดูครับ ลองสอบถามท่านดูครับ

ที่ผมออกมาพูด ก็เพราะท่านใช้ชื่อเว็ปนี้เป็นชื่อของวัดที่ผมเคารพ และเพียงต้องการให้ท่านเจ้าของเว็ปปรับปรุงและแก้ไขครับ
และรบกวนน่าจะใช้คำสุภาพหน่อยนะครับ ท่านเจ้าของเว๊ป

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 10:53:21 โดย h.kitti »

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:53:43 »
ขอโทษครับ

ถ้าท่านไม่รู้จริงเรื่องอิฐของหลวงปู่หิ่ม ท่านไม่น่าออกมาพูดนะครับ แย่มากๆครับ ถ้าไม่เชื่อผมลองสอบถามท่านอาจารย์
นั้นดูครับ แล้วความจริงจะรู้ครับ  ท่านอาจารย์จะยืนยันท่านได้ผมไม่ได้เอามาอวดอ้างและพูดลอยๆครับ
มีหลักฐานและยืนยันท่านได้ลองดูครับ ลองสอบถามท่านดูครับ

ที่ผมออกมาพูด ก็เพราะท่านใช้ชื่อเว็ปนี้เป็นชื่อของวัดที่ผมเคารพ และเพียงต้องการให้ท่านเจ้าของเว็ปปรับปรุงและแก้ไขครับ
และรบกวนน่าจะใช้คำสุภาพหน่อยนะครับ ท่านเจ้าของเว๊ป

ขอบคุณครับ

อาจารย์ไหนเหรอครับ โปรดระบุให้ชัดเจน ก็ผมไม่รู้จริงดิ ครับ ก็อยากเห็นให้จริงๆ
ถ้าให้ดี ถ่ายรูปมาลงเลย ครับ 
ผมก็อยากชมทั้งอัฐฐิ ของหลวงปู่หิ่ม และลอยสัก ยุคแรกๆ ของหลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน
ขอหลักฐานเป็นรุปถ่ายโพสเลย ครับ จะรอชม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 10:59:49 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 10:55:08 »
ผมขอยกเลิกเป็นสมาชิกครับ

เนื่องจากผมมีความเห็นไม่ตรงกับเจ้าของเว็ปครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:00:59 »

รบกวนถามครับ เว็บวัดบางพระไม่มีข้อมูลด้านอื่นเลยหรือครับ มีแต่เรื่องสักยันต์จริงหรือครับ...

...เห็นท่านh.kitti ไม่ค่อยได้เข้าบอร์ดน่ะครับ ถ้าท่านเข้าบอรืดบ้าง ท่านจะทราบดีกว่า บอร์ดของเรามีข้อมูลในหลายๆด้าย ที่มีด้านธรรมมะ วัตถุมงคลของหลวงปู่ ประวัติพระเกจิอาจารยืภาคต่างๆ...

...ถ้าท่านจะเปิดใจให้กว้างโดยไม่มีอคติเหมือนคุณsuwatchai  แล้วนั้น คงจะสังเกตได้ว่า...

...เว็บของวัดบางพระมีหัวข้อให้ศึกษามากมายครับ....

...ใช้สายตาพิจารณานะครับ...

• ตติยะ
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:02:43 »
อาจารย์ไหนเหรอครับ โปรดระบุให้ชัดเจน ก็ผมไม่รู้จริงดิ ครับ ก็อยากเห็นให้จริงๆ
ผมก็อยากชมทั้งอัฐฐิ ของหลวงปู่ และลอยสัก ยุคแรกๆ ของหลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน
ขอหลักฐานเป็นรุปถ่ายโพสเลย ครับ จะรอชม

ลองสอบถามพระอาจารย์ต้อย ดูก็ได้ครับ  พระอาจารย์ต้อยจะตอบท่านได้ครับ หรือ น้าอ้วน ก้อได้

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:07:13 »
ผมก็อยากชมทั้งอัฐฐิ ของหลวงปู่ และลอยสัก ยุคแรกๆ ของหลวงพ่อเปิ่นเหมือนกัน

ลองสอบถามพระอาจารย์ต้อย ดูก็ได้ครับ  พระอาจารย์ต้อยจะตอบท่านได้ครับ หรือ น้าอ้วน ก้อได้
และคุณเป็นใครหละครับ จะให้ผมไปถาม จะรู้ใหมเนี่ยกำ โปรดแสดงตัว ชื่อ ที่อยู่ ก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:28:13 »
ถึงคุณkitti ผมเองไม่อาจจะอธิบายให้คนตั้งกระทู้และคุณเข้าใจได้มากกว่า คุณจะกรุณาทำสมาธิแล้วมองมาที่บอร์ดนี้ใหม่ว่าที่นี่เขามีไว้ทำไม เพื่อใคร ต้องทำความเข้าใจใหม่นะครับ คุณจะมาโมเมให้เขาเป็นอย่างนั้นอย่างนี้ตามความคิดคุณนั้นมันไม่ใช่นะครับ ยกตัวอย่างบอร์ดเราคุยกันเรื่องหลวงพ่อ เรื่องยันต์ เรื่องวัดต่างๆ พระเกจิท่านอื่นๆ คุณอยากให้เราเอาเรื่อง อื่นมาคุย ทำไมคุณไม่ไปหาบอร์ดอื่นที่มันใช่สำหรับคุณล่ะครับ ง่ายกว่าไหม คุณจะให้คน พันคน มาเปลี่ยนแปลงตามคนสองคน มันใช่เหรอ ทำไมไม่ให้ คนสองคน เปลี่ยนแปลงตัวเองไม่ง่ายกว่าเหรอ จงมีสติ คิดให้มากๆ ที่นี่คือที่ไหน ใช่ที่ๆคุณชอบหรือเปล่า ถ้าไม่ใช่ กลับใจใหม่ ไปหาบอร์ดอื่นดีกว่านะครับ หยุดเสียแต่เดี๋ยวนี้เถอะครับ บอร์ดนี้เขามีมากว่า 3 ปีแล้ว อย่ามาสร้างเรื่อง
ผมว่าคุณคือพวกไม่หวังดีหรอกครับ ต้องการเข้ามาป่วน ทำงานเป็นทีมเลยนะ มาจากไหนไม่ทราบครับ หยุดเถอะ .... :069:

ออฟไลน์ MM

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 24 ก.ค. 2552, 11:43:44 »
ผมว่าปิดกระทู้นี้ดีกว่าครับ มันเป็นกระทู้ล่อเป้า ค่อยๆ ดึงเราไปสู่อกุศลจิต  :093:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 12:10:38 »
ธรรมไม่ได้ช่วยอะไรคุนเลยเลอครับ คุน suwatchai :048:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 12:51:02 »
ไม่รู้ว่าใหญ่มาจากไหนครับท่าน suwatchai ไอ้การที่คุณ[ขอโทษที่ใช้คำสุภาพ]ขึ้นข้อความว่ามีอะไรคาใจผมหรือเปล่า ถามใครเหรอ
แบบนี้มันเท่ากับถามทุกคน ไม่รู้ว่าใจจะเก่งเหมือนปากหรือเปล่าไม่ชอบใจก็ไปที่อื่นเลยไป นักเลงมากหรือไง อายุก็ไม่ใช่น้อยอายเด็กๆมันซะบ้าง ..............................เตือนด้วยความหวังดี..........ไปตามทางของมึงซะ        .................

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 12:57:22 »
ธรรมไม่ได้ช่วยอะไรคุนเลยเลอครับ คุน suwatchai :048:

เค้ามาจากบอร์ดเย็ดเข้ น่ะครับ ธรรมไม่ได้ช่วยอะไร กับกลุ่มเย็ดเข้หรอกครับ ...  :079:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 01:00:43 »

เนื่องจากผมมีความเห็นไม่ตรงกับเจ้าของเว็ปครับ

ขอบคุณครับ

ขอให้เธอไปดี ขอให้มีความสุข ขอให้เธอหมดทุกข์เสียที ขอให้รักยืนยาว

ให้เธอกับเขาโชคดี อย่าให้มีใครอีกเลยต้องเจ็บช้ำหากวันใดที่เธอต้องเสียใจ

จะมีใครอีกคนเสียใจกว่า หากวันใดที่เธอมีน้ำตา คิดถึงคนคนนี้ที่รักเธอ

แต่ไม่ใช่ที่นี่ ...... โชคดีนะจ๊ะ สุดหล่อ ...  :089:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 01:48:23 »
ผมว่าต้องถามตัวเองแล้วล่ะครับ ว่าพอใจที่จะอยู่ร่วมกันในสังคมนี้หรือเปล่า ถ้าไม่พอใจก็คงต้องไปที่อื่น ไม่เห็นต้องมาทำความวุ่นวายให้เกิดในสังคมเลยนะครับ ส่วนใครจะศรัทธายังไง มากขนาดไหนผมไม่สนใจครับ ไม่ควรกล่าวอ้างเพราะวัดกันไม่ได้ครับ ศรัทธาอยู่ที่ใจไม่ต้องบอกกล่าวต่อผู้อื่นครับ และก็ไม่ต้องยกตนข่มผู้อื่นครับ แล้วก็เลิกอ้างคุณพระคุณเจ้าทุกท่านครับ ท่านเหล่านั้นไม่ควรมายุ่งเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ครับ สำหรับผมนะปัจจุบัน ผมพอใจที่เป็นศิษย์วัดบางพระ และก็ยินดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของสังคมในเวปนี้ครับ  :002:

เรื่องสักยันต์เป็นเรื่องความชอบส่วนบุคคล ไม่ทำให้ผู้ใดเดือดร้อน และก็ไม่ใช่ตัวอย่างให้อยากปฏิบัติตาม แต่บางครั้งก็ช่วยให้คนเข้าใกล้พระเข้าใกล้วัดได้มากกว่าเข้าใกล้วงเหล้า ซ่อง หรือคนพาล บางคนก็กลับเนื้อกลับตัวเป็นคนดีได้เพราะการสักยันต์ สายตาคนที่มองเรื่องการสักยันต์แก้ยากครับ แต่ตัวเรารู้ดีที่สุด การสักยันต์ไม่ได้ทำให้หลุดพ้น แต่อาจจะเป็นจุดทำให้บางคนพบทางหลุดพ้นก็ได้นะครับ ขอยกคำพูดของหลวงปู่ดู่มานะครับ "ติดวัดถุมงคล ย่อมดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล"

ขอบคุณครับผม  :002:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 02:57:09 »
แถวบ้านผมมีสุนัขดุอยู่ตัวหนึ่ง ชอบเห่าผมเป็นประจำเลย ไม่รู้ไปโกรธแค้นกันมาตั้งแต่เมื่อไหร่ อยู่มาวันหนึ่ง มันกลับไม่เห่าผมเหมือนเคย ท่าทางมันดูหงอยๆครับ ไม่รู้เป็นอะไรรู้สึกสงสารขึ้นมาเฉยๆ ก็เลยโยนหมูปิ้งไปให้มันหนึ่งไม้ มันแค่เลียๆครับ สงสัยคงกินไม่ไหว วันต่อมาผมก็ไม่เห็นมันแล้ว ผ่านไปประมาณอาทิตย์กว่าๆมันกลับมาครับ พอมันเห็นผม มันจ้องเขม็งเลย ในใจผมคิดว่า เอาเข้าแล้วมาคราวนี้คงมีเเรงเห่าแล้วซิ อิอิอิ เปล่าเลย มันทำให้ผมแปลกใจมากครับ มันวิ่งตรงมาที่ผมพร้อมกระดิกหางและมาเลียที่ขาผมเฉยเลยครับ...

เรื่องจริงเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า "แค่หมูปิ้งหนึ่งไม้ มันทำให้คนกับหมา ซึ่งไม่คุ้นเคยกันมาก่อน เปลี่ยนไปและคุ้นเคยกันมากขึ้นครับ"...

ผมเคารพในความเห็นที่แตกต่างของท่านเจ้าของกระทู้ครับ แต่อย่าให้มันเกินงามนัก ไม่ควรพาดพิงถึงครูบาอาจารย์ให้เกิดความเสียหาย อย่างน้อยท่านเจ้าของกระทู้ก็เข้ามาใช้ทรัพยากรของบอร์ดเพื่อแสดงความเห็นที่แตกต่าง ก็ควรให้เกียรติเจ้าของบ้านเค้าด้วยครับ อย่าให้อายสุนัขเลย หรือถ้าท่านจะกรุณาเข้ามาขอโทษในตอนนี้ผมว่าคงยังไม่สายครับ...

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานและเพื่อนสมาชิกทุกคน ที่ร่วมแสดงพลังศรัทธาอันบริสุทธิ์ที่มีต่อวัดและครูบาอาจารย์ครับ ขอบคุณครับ...{^_^}...

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 07:50:54 »

ผู้เสียสละ
[youtube=425,350]30_EhSEkpC4[/youtube]

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 08:56:38 »

ขอบคุณครับ

ต้องกราบขออภัยคุณอย่างยิ่งนะครับที่สาเหตุเป็นเพราะผมแท้ ๆ ที่ทำให้เกิดเหตุการณ์บีบบังคับทำให้คุณต้องลาออกจากเว็บนี้  แต่ผมอยากให้คุณลองเปลี่ยนใจเสียใหม่ เพราะถึงแม้ว่าเว็บนี้ จะมีสมาชิกบางคนที่มีกริยาวาจาถ่อย ชอบท้าตีท้าต่อย ชอบอวดรู้ อวดฉลาด คิดว่าพวกตนเองเป็นบัวพ้นน้ำเสียเต็มประดา   คนอื่นที่มีความคิดเห็นไม่ตรงกับตน ต้องเป็นบัวใต้น้ำ...... แต่เท่าที่ผมสัมผัสมาจนถึงวินาทีนี้ ผมขอบอกว่ายังมีสมาชิกอีกหลายท่านทีถือว่าท่านเหล่านี้ เป็นคนดี คนมีเหตุผล แม้ว่าความคิดของท่านเหล่านี้ อาจจะไม่ตรงกับผม แต่ท่านก็รู้จักใช้เหตุผลในทางที่ถูกที่ควรในการนำเสนอความเห็นแย้งอย่างมีสาระและเป็นสุภาพชน   ผมเสียใจด้วยนะครับที่ผมเป็นสาเหตุทำให้คุณต้องถูกล่าวหาว่าเป็นพวกเดียวกันทั้งที่เราไม่เคยรู้จักกันเลย ไม่เคยคุยกันแม้แต่คำเดียว ยังไงก็ขอให้คุณลองนึกถึงคนที่ดี ๆ ที่เขายังมีอยู่ในสังคมนี้ต่อไป อย่าเพิ่งถอดใจกับพวกปลาเน่าบนจานทองเลยนะครับ....

ออฟไลน์ derbyrock

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 09:51:35 »
คุณsuwatchaiครับ ผ่านไปเจ็ดสิบกว่ากระทู้ คุณออกมาตอบได้ถูกใจผมมากครับ จากประสบการณ์ที่ผมเล่นเว๊บบอร์ดมาหลายปี หลายบอร์ด เคยก่อตั้งบอร์ดเองด้วยซ้ำ ผมเต็มใจยกคำๆนี้ให้คุณ เพราะคุณเป็นบุคคลที่สมควรได้รับการเรียกขานเช่นนี้อย่างเต็มขั้น ผมขอยกย่องว่าคุณคือเกรียนขั้นเทพเลยครับ ติดตามความหมายของคำนี้ได้ที่ http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,11091.new.html#new

รูปจากhttp://pumbaa.coe.psu.ac.th/webboard/reply.php?forum_id=17&topic_id=17944
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 09:59:21 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ caravan

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 10:58:05 »
อยู่แล้วมันเข้ากับคนอื่นเขาไม่ได้ก็อย่าอยู่เลยครับ ไปหาที่อื่นระบายความในใจของคุณเถอะ ที่นี่เขาสงบมานานแล้วครับ อย่ามาเป็นตัวป่วนเลยครับ(ผมแค่หวังดีนะครับคุณsuwatchai)

porvfc

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 12:09:36 »
ทุกข์มีไว้ให้แก้ ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม
รัก โลภ โกรธ หลง และกิเลสทั้งมวล เป็นที่มาของทุกข์ทั้งสิ้น หาทางดับกิเลสทุกอย่าง แล้วทุกข์จะหมดสิ้น เพราะธาตุแท้ของมนุษย์นั้นเต็มไปด้วยการต่อสู้ และเป็นการต่อสู้ที่แตกต่างจากสัตว์โลกชนิดอื่นๆ เพราะสัตว์สู้กัน เพื่อกิน เสพ ยื้อแย่ง ต้องการเป็นใหญ่ แต่การต่อสู้ของมนุษย์นั้นซับซ้อนยิ่งกว่า ดังนั้นมนุษย์จำเป็นที่ต้องศึกษา เรียนรู้ และไตร่ตรองอย่างถี่ถ้วน ถึงต้นเหตุแห่งทุกข์ทั้งมวล ตามแนวคำสอนของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วค่อยๆหาทางดับทุกข์ ดับให้สนิท ดับให้สิ้น เพื่อความสงบสุขของชีวิต จงดับทุกข์ และสร้างสุข เพื่อชีวิตที่สุขสงบและสันติ
>> หันหน้าเข้าหากัน ยอมรับซึ่งกันและกัน  ดั่งเพลงปลุกใจเพลงนี้ หวังว่าทุกคนคงเคยได้ยินมาแล้ว<<
"รักกันไว้เถิด"
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย
จะเกิดภาคไหนๆก็ไทยด้วยกัน
เชื้อสายประเพณีไม่มีกัดกั้น
เกิดใต้ธงไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
"Do as Romans do when you are in Rome = จงทำตัวให้เหมือนคนโรมันเมื่ออยู่ในกรุงโรม...."

ออฟไลน์ เอก นนทบุรี

• ทุกสิ่งอย่างเพื่อชาติเเละราชบัลลังค์
  • สัตตมะ
  • **
  • LONG LIVE THE KING
    • MSN Messenger - aek.anuwat_@hotmail.com
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 02:54:15 »
อะไรกันเนี่ยอยู่มาตั้งนานไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย    เขาเป็นใครหนอ เขามาจากไหน มาผิดที่เปล่า
อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ อมมะปลุกลุกลุกมิมิ นะในปิด โมร่วมมิตร พุธปิดเบื้องบน ทาปิดซ้ายขวา ยะอุดเป็นมะหาอุด อุดด้วยนะโมพุทธายะ นะอุดโมอัด ยะปัด โมปิด พระเจ้าแผลงฤทธิ์ปิดทวารทั้งเก้า ปิดทั้งข้างนอก ปิดทั้งข้างใน ปิดทั้งไม้

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 04:07:33 »
กระทู้นี้ hot จังขอรับ คุณ suwatchai ขอรับ คำถามของคุณและคำประณามของคุณ

ข้าพเจ้าผู้ด้อยความรู้ อ่านดูยังไงก็ยังคงเป็นคุณเองเท่านั้นที่รับไปทั้งหมด

ในฐานะผู้ต่ำต้อยด้อยความรู้ จึงขอกล่าวอ้างคำของท่านผู้รู้ก่อนจะเสนอความคิดเห็นนะขอรับ

อนึ่งว่า ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย โบราณท่านกล่าวไว้ดีแท้ แต่แม้พระพุทธองค์เมื่อจะทรงประกาศความจริง

ยังคงทรงพิจารณาถึง ๒ สิ่ง คือ กาละ เทสะ เหตุการณ์นี้ยังคงปรากฏในธรรมบทเรื่อง อสทิสทาน วัตถุ

อันท่านนั้นประกาศความเห็นตรงไปตรงมานั้นควรอยู่เป็นการกล่าวความจริงดังคำโบราณว่าไว้

แต่ไม่ได้พิจารณาถึง กาละ เทสะ ว่าเหมาะสมหรือไม่เช่นไร ข้าพเจ้าผู้ต่ำต้อยน้อยความรู้

จึงขอกล่าวว่าท่านเป็นคนโง่ เป็นคนพาล ครั้งที่ ๑

อนึ่งนั้น ท่านกล่าวถามว่า ในการตอบกระทุ้ของคุณ osloและการตั้งกระทู้เรื่อง "ทำไปได้ยังไง "

ของผมในคืนนี้ มันมีอะไรเสียหาย ผิดกฎหมายหรือศีลธรรมอันดีของประชาชนอย่างนั้นเหรอครับ

โดยปกติบุตรผู้เป็นพาลในตระกูล แต่มีมารดาแลบิดาเป็นบัณฑิต เป็นที่ยอมรับนับถือของคนทั่วไป

หรือข้าทาสบริวารที่เป็นพาลชนแต่มีนายเป็นบัณฑิต ครั้นบุตรที่เป็นพาล หรือทาสบริวารที่เป็นพาลชน

ไปทำผิดในที่ไหน จะมีคนกล่าวว่า ท่านไม่น่าเลย ท่านมีมารดาบิดาที่เป็นบัณฑิต

ท่านไม่สมควรจะมาประพฤติตนเยี่ยงนี้จะเสื่อมเสียึถึงมารดาแลบิดา

หรือว่า ทาสบริวารที่เป็นพาลชนของนายที่เป็นบัณฑิต ไปประพฤติเยี่ยงพาลในที่ไหนๆ

แม้มีคนประนามว่า ท่านประพฤติไม่สมควรเลย กับความเป็นบัณฑิตของเจ้านายของท่าน

เขาเหล่านั้นที่ประนามบุตรผู้เป็นพาลก็ดี ทาสบริวารที่เป็นพาลก็ดี ย่อมถูกติเตียนว่า

ท่านกล่าวคำไม่สมควร ทั้งนี้เพราะมารดาบิดาที่เป็นบัณฑิตก็ดี เจ้านายที่เป็นบัณฑิตก็ดี

ล้วนไม่ได้มาอยู่ ณ ที่นี้ ทางที่ถูก ท่านจะต้องไปแจ้งให้มารดาบิดา หรือเจ้านายที่เป็นบัณฑิตให้ทราบ

ดังนั้น การที่ท่านประณามในที่ไม่ควรประนาม ผมจึงขอกล่าวว่าท่านนั้นโง่ และพาลเป็นครั้งที่ ๒

ข้าพเจ้าผู้ต่ำต้อยน้อยปัญญาหากจะกล่าวต่อไปอีก สามารถกล่าวว่าท่าน โง่และพาลได้อีกอย่างน้อย ๓ ครั้ง

แต่เพียงเท่านี้นั้น หากท่านยังไม่เข้าใจแล้ว ต่อให้อีกร้อยครั้ง พันครั้ง ท่านยังคงเป็นพาลชนอยู่นั้นเอง

ธรรมดาในบอร์ดนี้ ไม่เพียงมีแต่เรื่องการสักยันต์ เครือ่งลางแลของขลัง

แต่บอร์ดนี้ ดำเนินเจริญรอยตามพระเดชพระคุณหลวงปู่หิ่มแลหลวงพ่อเปิ่น ดังจะเห็นได้จากเสียงธรรม

ที่ท่านเปิดหน้าบอร์ดมาก็ได้ยิน เพียงท่านเองได้สดับฤไม่

อีกท่านพระอาจารย์ระวี สัจจะ ที่เพียรมาสอนธรรมทั้งทางตรงแลทางอ้อม

อันธรรมดาของบัณฑิตผู้ฉลาด เมื่อจะสอนศิษย์ ย่อมต้องคล้อยตามก่อนแล้วจึงสอนภายหลัง

ดังปรากฏในสิงคารสูตร เมื่อพระพุทธองค์พบสิงคารมานพกราบไหว้ทิศทั้ง ๖ ตามคำบอกของมารดาบิดา

โดยหารู้ความหมายไม่  พระพุทธองค์ทรงประกาศไปว่า แม้เราก็มีการไหว้ทิศทั้ง ๖

ดังนั้นแล้ว สิงคารมานพจึงสนใจ ก่อนที่จะทรงประกาศต่อไปว่า

ทิศ ๖ นั้นหรือ คือ
๑. ปุรัตถิมทิส ทิศเบื้องหน้า ได้แก่ บิดา มารดา
๒. ทักขิณทิสทิศเบื้องขวา ได้แก่ ครูอาจารย์
๓. ปัจฉิมทิส ทิศเบื้องหลัง ได้แก่ สามีภรรยา
๔. อุตตรทิส ทิศเบื้องซ้ายได้แก่ มิตรสหาย
๕. อุปริมทิส ทิศเบื้องบนได้แก่ พระสงฆ์ สมณพราหมณ์
๖. เหฏฐิมทิส ทิศเบื้องล่าง ได้แก่ ลูกจ้างกับนายจ้าง

ดังนี้แล

ฉะนั้นท่าน suwatchai จึงควรพิจารณาถึง กาละแลเทสะ อีกทั้งความควรแลไม่ควร เทอญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 04:09:58 โดย Kanya »

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 05:14:52 »
การที่มีคนอื่นมาทำให้แตกแยก ทำให้ผมรู้สึกได้เลยว่าศิษย์พี่ ศิษย์น้อง ผองเพื่อน วัดบางพระของเรารักกันเหนียวแน่นแค่ไหน ..อย่าไปสนใจเลยครับคนพาล คนเลว เดี๋ยวมันก็แพ้ภัยตัวมันเอง :048:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 06:52:30 »
ผมไม่ทราบว่า "suwatchai " เข้ามาที่บอร์ดนี้มีเพื่ออะไร ท่านคิดยังไงผมไม่อาจทราบได้ ครูบาอาจารย์ของใครใครก็รักนะครับ ถ้าจะเข้ามา"เกรียน"ที่นี่นะครับ

ที่นี่เป็น "บอร์ดวัดบางพระ" เป็นบอร์ดพูดคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์ในการสักยันต์ บอร์ดที่ทำให้ศิษย์หลวงปู่ได้มารู้จักกัน

ได้ทำกิจกรรมร่วมกัน ถ้าคุณจะมา"เกรียน"ที่นี่....มันไม่ใช่ที่ของคุณนะครับ ระวัง"เกรียน"แตกเอาง่ายๆนะครับ
:068:

... ใช้แล้วครับ ....

ออฟไลน์ ก้านยาว

• เพราะชีวิตขาดหวานไม่ได้
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 08:05:15 »
ด้วยความเคารพอย่างสูงไม่น่าเลยเพราะคนเพียงคนเดียวทำให้บอร์ดเราต้องปั่นป่วน มุ่งหมั่นยืนหยัดด้วยใจที่อดทน เป็นกำลังใจให้ครับ :075:
[shake]ชีวิตนี้บางทีก็น้อย คิดไปทำไม ชีวิตนี้บางวันก็เยอะ ถือเป็นกำไร
ชีวิตเราก็เท่านี้ ความสุขที่หัวใจต้องการสุดท้ายมันอยู่ไม่ไกล
ค้นลงไปข้างในจิตใจ ใครๆ ก็พบมัน
[/shake]

ออฟไลน์ สาลิกา

• จตุตถะ
  • คิดดี พูดดี ทำดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 08:33:56 »
                  **********เกรียน****ใครก็รู้ว่านั่นเกรียน*****
ไม่ศรัทธา  ไม่นับถือ  ไม่ใฝ่ธรรมะ ก็กลับออกไปเถอะนะค่ะ
อยู่ไปก็รกบอร์ด อย่างสำนวณสุภาษิตไทย    อย่าถือคนบ้า  และอย่าว่าคนบ้าๆๆๆๆอีกนั่นแหละค่ะ

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 08:44:52 »

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 08:58:53 »
อ่ะน่ะ

เป็นกำลังใจให้พี่ๆผู้ดูแลชาวเวปบอร์ดน่ะครับ

เวปบอร์ดนี้มีพี่ มีน้อง  มีลุง ป้า น้า อา  ผู้เฒ่า ผู้แก่ มากมาย จากทุกสถานที่

แต่มีจิตใจรักและนับถือในวัดบางพระ

:017:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ Pujchong

• พิมพ์ไม่ค่อยเก่งก็เลยเน้นการขอบคุณ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 09:11:04 »
คนเราร้อยพ่อพันแม่ค่ะ  ต่างจิตต่างใจต่างความคิดเห็น  ต่างความรู้สึก  
มันก็ไม่ผิดที่คุณ...จะมีความคิดแตกต่างจากคนที่เป็นสมาชิกในเว็บบอร์ดนี้
แต่ความคิดเห็นบางเรื่องของคุณค่อนข้างรุนแรงเกินไปสำหรับความเข้าใจของคนเว็บบอร์ดนี้นะคะ
ขอให้คุณทำความเข้าใจกับสิ่งที่สมาชิกทุกคนได้ทำและเป็นด้วยคะ
เพราะสมาชิกในเว็บบอร์ดนี้ทุกท่านเคารพและศรัทธาหลวงพ่อด้วยใจบริสุทธิ์
จึงไม่แปลกที่จะมีความรู้สึกไม่ชอบใจเท่าไหร่นักในสิ่งที่คุณกล่าวอ้างมา
เพราะถ้าลองมีคนมากล่าวถึงบุคคลที่คุณเคารพรักในทางที่ไม่เหมาะไม่ควร  คุณเองก็คงไม่พอใจใช่ไหมค่ะ

(จะด่าจะว่าใครก็ว่าไป  แต่อย่ามาว่าครูบาอาจารย์ของวัดบางพระ  ครูบาอาจารย์ท่านอยู่ที่สูงอย่าดึงท่านมาเกี่ยวข้องเลย..ดูไม่ควรนะคะ)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2552, 09:23:33 โดย Pujchong »
อย่าพึ่งถูสบู่สัก3วัน ไปไหนมาไหนก็ให้นึกถึงหลวงพ่อเอาไว้

ก่อนจะกลับก็ไปกราบหลวงพ่อซะ เอ้า..ไป..ไป..โชคดี..โชคดี

• นวมะ
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 09:36:21 »

ออฟไลน์ เว็บมาสเตอร์...

• www.bp.or.th
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 25 ก.ค. 2552, 09:38:31 »
ขออนุญาตล็อกนะครับ ตามอ่านตามลิ้งค์

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,11105.html#msg106467

หลวงพี่เว็บ...  :001: