ผู้เขียน หัวข้อ: Working Day.........  (อ่าน 2974 ครั้ง)

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
Working Day.........
« เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 10:04:49 »
เมื่อวานมีธุระที่จะต้องไปทำที่ม.บูรพา ตั้งใจว่าไปถึงม.บูรพาราวๆสัก11โมง แต่เมื่อวานก็ออกจากบ้านแต่เช้าเพื่อไปส่งลูกไปโรงเรียนปกติ ส่งลูกเสร็จก็มุ่งหน้าไปชลบุรีทันที ดูนาฬิกาแล้ว ยังมีเวลาเหลือเฟือ จากมอเตอร์เวย์เลยเลี้ยวซ้ายไปฉะเชิงเทรามุ่งหน้าสู่วัดโสธร จากมอเตอร์เวย์เพียงอึดใจเดียวก็ถึงวัดโสธรวรารามวรวิหาร

ถึงแม้จะเป็นวันธรรมดา แต่ก็มีคนมากพอสมควร พอไปถึงผมก็รีบไปกราบขอพร นั่งสวดมนต์ขอพรสักพัก ส่วนใหญ่คนที่นั่งนานๆคือจะมาแก้บน ส่วนใหญ่คนจะมาบนไข่ต้มกันเป็นส่วนใหญ่ครับ

จากนั้นก็ไปพระอุโบสถหลังใหม่ ที่มีความสวยงาม เข้าไปในพระอุโบสถ ดูสงบ มีคนมานั่งสมาธิกันหลายคน ผมดูเวลาแล้วยังพอมีเวลา เลยนั่งสมาธิราวๆ20นาที ให้จิตใจสงบครับ

ก่อนกลับเข้าไปบูชาหลวงพ่อโสธรกลับไปบูชาที่บ้านเพื่อความเป็นสิริมงคล จากนั้นก็มุ่งหน้าไปม.บูรพาเพื่อทำงานครับ

ปล.รูปไม่ค่อยชัดเพราะถ่ายจากมือถือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ค. 2552, 10:06:41 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: Working Day.........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 10:08:58 »
วัดโสธรวรารามวรวิหาร(วัดหลวงพ่อโสธร)/ Wat Sothon Wararam Woravihan
วัดโสธรวรารามวรวิหาร ตั้งอยู่ในเขตเทศบาลเมือง ริมแม่น้ำบางปะกงเดิมชื่อว่า "วัดหงส์" สร้างใน สมัยกรุงศรีอยุธยาตอนปลาย เป็นที่ประดิษฐาน "หลวงพ่อโสธร" พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองของจังหวัดฉะเชิง- เทรา เป็นพระพุทธรูปปูนปั้น ปางสมาธิ หน้าตักกว้าง 1.65 เมตร สูง 1.48 เมตร ฝีมือช่างล้านช้าง ตามประวัติ เล่าว่า ได้ปาฏิหาริย์ลอยน้ำ มา และมีผู้อัญเชิญขึ้นมาประดิษฐานที่วัดแห่งนี้ แต่เดิมเป็นพระพุทธรูปหล่อทอง สำริดปางสมาธิ หน้าตักกว้าง ศอกเศษ รูปทรงสวยงามมาก แต่พระสงฆ์ในวัดเกรงว่าจะมีผู้มาลักพาไปจึงได้ เอาปูนพอกเสริมหุ้มองค์เดิมไว้ จนมีลักษณะดังที่เห็นในปัจจุบัน ทุกวันจะมีคนมานมัสการปิดทองหลวงพ่อ โสธรกันเป็นจำนวนมาก

ชื่อพระพุทธโสธร หรือเรียกกันทั่วไปว่า หลวงพ่อโสธร

สถานที่ประดิษฐาน            อุโบสถวัดโสธรวราราม อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา
ลักษณะศิลปะ                   ปางสมาธิ
วัสดุ                              สำริด พอกปูนปิดทอง
ขนาด                             หน้าตัก 65 นิ้ว

ประวัติ                            
ไม่ปรากฏหลักฐานแน่นอนเกี่ยวกับผู้สร้างและปีที่สร้าง ประดิษฐานอยู่ที่วัดโสธรวราราม เมื่อราว พ.ศ. 2313 มีเกร็ดเล่าประวัติต่อๆ กันมาว่ามีพระพุทธรูปอยู่ทางเหนือ 3 องค์ เป็นพี่น้องกัน ได้แสดงอภินิหารลอยตามน้ำมา ผ่านย่านชุมชนหลายแห่ง บางแห่งคนจำนวนมากชวนกันฉุดก็ไม่อาจอัญเชิญขึ้นฝั่งได้ ในที่สุด พระพุทธรูปทั้ง 3 องค์ ก็ได้ขึ้นฝั่งประดิษฐานยังวัดต่างๆ คือ
1 องค์พี่ใหญ่ หลวงพ่อบ้านแหลม ลอยตามแม่น้ำไปขึ้นฝั่ง ณ วัดบ้านแหลม จังหวัดสมุทรสงคราม
2 องค์น้องสุดท้อง หลวงพ่อโต ขึ้นฝั่งประดิษฐาน ณ วัดบางพลีใหญ่ใน จังหวัดสมุทรปราการ
3 ส่วนองค์กลาง หลวงพ่อโสธร ลอยตามน้ำมาบริเวณหน้าวัดโสธรวราราม พระอาจารย์ผู้ทรงความรู้ ประกอบพิธีบวงสรวงใช้สายสิญจน์อัญเชิญขึ้นประดิษฐาน ณ วัดโสธรวรารามได้สำเร็จ องค์พระพุทธรูปหล่อด้วยสำริด ขนาดหน้าตักกว้างศอกเศษ แต่ได้พอกปูนเข้าภายหลังเพื่อป้องกันการโจรกรรม
พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว มีพระราชหัตถเลขากล่าวถึง พระพุทธโสธร เมื่อครั้งเสด็จประพาสเมืองฉะเชิงเทรา ใน พ.ศ. 2451 ว่า ?กลับมาแวะวัดโสธร ซึ่งกรมหลวงดำรงคิดจะแปลว่า ?ยะโสธร? จะให้เกี่ยวแก่การที่ได้สร้างเมื่อเสด็จกลับจากไปตีเขมร แผ่นดินสมเด็จพระบรมไตรโลกนาถหรือเมื่อใดนั้น แต่เป็นที่สงสัยด้วยเห็นไม่ถนัด พระพุทธรูปทำด้วยศิลาแลงทั้งนั้น องค์ที่สำคัญว่าเป็นหมอดีนั้น คือองค์ที่อยู่กลาง ดูรูปตักและเอวงาม ทำนองเดียวกับ พระพุทธรูปเทวปฏิมากร แต่ตอนบนกลายไปเป็นฝีมือผู้ที่ไปปั้น ว่าลอยน้ำมาก็เป็นความจริง เพราะเป็นศิลาคงทำไม่ได้ ในที่นี้?
ประเพณี
        งานประจำปีนมัสการพระพุทธโสธร ปีละ 3 ครั้ง คือ
        ครั้งที่ 1 กลางเดือน 5 ซึ่งถือว่าเป็นงานฉลองวันเกิดพระพุทธโสธร เริ่มงานวันขึ้น 14 ค่ำ จนถึงวันแรม 1 ค่ำ เดือน 5 รวม 3 วัน 3 คืน
        ครั้งที่ 2 งานกลางเดือน 12 เริ่มตั้งแต่วันขึ้น 11 ค่ำ จนถึงวัดแรม 1 ค่ำ รวม 5 วัน 5 คืน
        ครั้งที่ 3 งานตรุษจีน เริ่มงานตั้งแต่วันชีวอิด รวม 5 วัน 5 คืน
ปล.ข้อมูลจากhttp://www.moohin.com/022/022k001.shtml

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ค. 2552, 10:10:39 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 11:49:38 »
ขอบคุณท่านderbyrock สำหรับภาพบรรยากาศและประวัติหลวงพ่อโสธรครับ... :002:

...คุณแม่ผมเป็นชาวจังหวัดฉะเชิงเทราครับ....

.... ที่บ้านจะแวะกราบนมัสการหลวงพ่อโสธร เกือบทุกครั้งที่เดินทางไปบ้านยายครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 11:57:33 »
ขอบคุณท่านderbyrock สำหรับภาพบรรยากาศและประวัติหลวงพ่อโสธรครับ... :002:

...คุณแม่ผมเป็นชาวจังหวัดฉะเชิงเทราครับ....

.... ที่บ้านจะแวะกราบนมัสการหลวงพ่อโสธร เกือบทุกครั้งที่เดินทางไปบ้านยายครับ....

แหม.....วันนี้เอ๊กซ์เรียกพี่ซะเต็มยศเลยน่ะครับ  :005: :005: :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ก.ค. 2552, 11:58:29 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 12:48:10 »
เห็นภาพ หลวงพ่อโสธร แล้วนึกถึงขึ้นมาทุกที  ผมจอง วัตถุมงคลใว้ ยังไม่ใด้ไปเอาเลยครับ   ทั้งที่ อยู่ห่างกันไม่กี่ กิโล  ผมอยู่รามอินทรา ขับออกสุวินทวงค์ ไปวัดหลวงพ่อโสธร

30-40 นาที ก็ถึงวัดแล้ว  ทางก็สดวก  แต่หาเวลาไปยากจริงๆ  งานล้นตัวเลย ช่วงนี้

ต้องหาเวลา ไปบ้างแล้วครับ

ขอบคุณภาพและข่าวสารน๊ะครับ :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 12:59:07 »
นมัสการหลวงพ่อ "หลวงพ่อโสธร" ครับ

ขอบคุณพี่ตี๋นะครับสำหรับภาพบรรยากาศ

ออฟไลน์ นอมอท้อผิด

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - pan-lop@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 01:51:54 »
ขนาดถ่ายจากมือถือยังสวยขนาดนี้เลยนะครับ

ขอบคุณภาพ กับ สถานที่ สวยๆงามๆอย่างนี้นะครับ

^^

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 04:48:57 »
วัดหลวงพ่อโสธร สวยมากเลยครับ น่าไปเที่ยวบ้างจัง ...  :016:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 05:41:27 »
กราบนมัสการหลวงพ่อพุทธโสธรครับ
วัดหลวงพ่อโสธรเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าไปท่องเที่ยวมากๆครับ
ครอบครัวผมก็ไปนมัสการท่านเพื่อความเป็นสิริมงคลอยู่บ่อยๆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 06:04:44 »
กราบมันสการหลวงพ่อโสธรด้วยนะครับ ขอบคุณพี่ตี๋มาก ครับ น่าไปเที่ยว ครับ พระพี่น้องกับหลวงพ่อวัดไร่ขิง

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 06:31:52 »
กราบนมัสการหลวงพ่อโสธรครับ...  :054:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 09:24:47 »
หลวงพ่อโสธรสวยงามมาก ครับ
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 ก.ค. 2552, 10:52:38 »
กราบมันสการหลวงพ่อโสธรค่ะ

ขอบคุณพี่ตี๋  สำหรับภาพบรรยากาศและประวัติหลวงพ่อโสธรด้วยนะคะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 12:08:17 »
ไม่ได้ไปเป็น 10 ปีแล้วครับ โอ้วเปลี่ยนไปเยอะนะครับ สวยมากๆเลย ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 12:40:33 »
ขอบคุนพี่ตี๋สำหรับภาพบรรยากาศนะครับผม  แม้เวลาชั้งน้อยนิด
ก้ทำให้เราสบายใจได้ขึ้นเยอะเลยนะครับ :114:

TUM

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 04:54:13 »
พระวัดโสธร ผมชอบที่ลงยา มากครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 ก.ค. 2552, 09:07:33 »
อนุโมทนาครับคุณโยมตี๋ กราบนมัสการหลวงพ่อโสธรครับ

มีพระหลวงพ่อโสธรอยู่องค์นึง รุ่น"ทองประทาน"  (มวลสารที่นำมาจัดสร้างคือทองคำเปลวที่ปิดทับองค์หลวงพ่อโสธรองค์จริง ทองคำเปลวที่ผู้ศรัทธาเดินทางมาสักการะแล้วปิดทององค์หลวงพ่อโสธรตลอดเวลาร้อยกว่าปีมานั้น ทางวัดได้บูรณะโดยลอกทองคำเปลวรวมทั้งเศษปูนที่หุ้มองค์พระออกรวมน้ำหนักได้ถึง ๑๒๐ กิโลกรัม จึงนำมาเป็นมวลสารจัดสร้างหลวงพ่อโสธรรุ่น "ทองประทาน" )

ขอมอบให้ผู้ที่ตอบปัญหาถูกว่า "๑.พระอุโบสถวัดบางพระ(พระอุโบสถที่ใช้ทำสังฆกรรมปัจจุบัน) ต.บางแก้วฟ้า อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม สร้างขึ้นในปีพุทธศักราชที่เท่าไร?,๒.สมัยเจ้าอาวาสรูปใด?๓.นับตั้งแต่พุทธศักราชที่สร้างจนถึงปัจจุบันรวมอายุได้กี่ปี?"

๑ รางวัลสำหรับผู้ตอบถูกคนแรกคือ พระหลวงพ่อโสธร รุ่น"ทองประทาน" เนื้อผงสีดำปัดทองพิมพ์เล็ก ๓.๕ ซ.ม. ๑ องค์

ปิดรับคำตอบวันที่ ๑๑ สิงหาคม ๒๕๕๒ เวลา ๘.๐๐ น. (หรือในกรณีที่มีผู้ตอบถูกแล้ว)

ผู้ตอบถูกรับพระกับผมได้ในวันที่ ๑๒ สิงหาคม ๒๕๕๒ ที่กุฏิหลวงพี่ญา เจริญพร...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2552, 09:18:23 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »