ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำผู้รู้ด่วนครับ  (อ่าน 5998 ครั้ง)

ออฟไลน์ นพณัช

• ตติยะ
ขอคำแนะนำผู้รู้ด่วนครับ
« เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 08:13:15 »
อยากทราบว่าการช่วยตัวเองโดยการนึกถึงหน้าคนอื่นที่ไม่ใช่เมียเรา ผิดศีลข้อ3หรือไม่ และผิดการสักยันต์หรือเปล่าครับ  สงสัย..

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ขอคำแนะนำผู้รู้ด่วนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 08:28:30 »
ไม่ผิดครับ......5555+++
แต่อย่าไปมีอะไรกับเมียชาวบ้านละกันครับ อันนี้ผิดแน่นอน
ห้ามยุ่งกับคนที่มีครอบครัวแล้วด้วยนะครับ

หมั่นทำความดีสร้างบุญ ของไม่เสื่อมแน่นอน ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 08:32:11 »
คิดมากครับ มันเป็นแค่จินตนาการ ขอแค่เราไม่ไปผิดลูกเมียชาวบ้านก็พอ

แหม..ถามมาได้นะครับ
  :007: :007:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 08:35:13 »
ไม่ผิดหรอก ไม่เดือดร้อนใครครับ แต่อย่าให้หมกหมุ่นมากนะครับ เดียวมันจะฟุ้งซ่านแล้วจะกลายไปเป็น อารมณ์ชั่ววูบครับ

โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 09:50:03 »
ผิดถูกประการใดแย้งได้น่ะครับ
ถ้าเป็นข้อห้ามในการสักยันต์ ห้ามผิดลูกเมีย ไม่ผิดแน่นอนครับ เพราะไม่ได้กระทำเป็นแค่ความคิดแค่จินตนาการ
แต่ถ้าเป็นศีลข้อ3 :: กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี :: ถ้าถือตามศีลข้อ3 ที่ถามมาผิดครับ เพราะข้อนี้แค่คิดก็ผิดแล้วครับ

การกระทำเริ่มต้นจากความคิด ถ้าเราคิดจะไม่ทำผิด..สิ่งแรกที่ต้องหยุดคือความคิดที่จะทำผิดครับ
คิดดีทำดี ชีวิตดีมีสุขครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:10:37 »
ไม่ผิดคราบ

การทำสิ่งใด

ที่ไม่ทำให้ผู้

อื่นเดือดร้อน

ย่อมไม่ผิด

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:52:30 »
การผิดศิลข้อ 3 ก็คือการผิดลูกผิดเมียผู้อื่น (คนที่มีเจ้าของแล้ว) เราไม่ได้ทำไรเค้าไม่ผิดนิครับ

ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่อย่าหักโหมเกินไปล่ะครับ จะเสียสุขภาพเอานะ ด้วยความห่วงใย ...  :089:

ไม่ผิดครับ......5555+++
แต่อย่าไปมีอะไรกับเมียชาวบ้านละกันครับ อันนี้ผิดแน่นอน
ห้ามยุ่งกับคนที่มีครอบครัวแล้วด้วยนะครับ

หมั่นทำความดีสร้างบุญ ของไม่เสื่อมแน่นอน ครับ

คิดมากครับ มันเป็นแค่จินตนาการ ขอแค่เราไม่ไปผิดลูกเมียชาวบ้านก็พอ

แหม..ถามมาได้นะครับ
  :007: :007:

ต้น  -  เอ็ม  มาตอบกันอย่างพร้อมเพียงวเลยนะครับ แซวๆๆๆๆๆๆๆ จึกกึ๋ยยยย ...  :007:

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:58:34 »
กฎหมายโบราณ แค่คิดก็ผิดแล้ว
ส่วนกฎหมายสมัยปัจจุบัน ต้องลงมือทำหรือเตรียมการก่อน จึงจะผิด

ฉะนั้น คงไม่ผิดหรอกครับ
ถ้าไม่ลงมือทำจริงๆนะครับ แหะๆ :002:

อย่าหักโหมนะครับ  :075:

ออฟไลน์ นพณัช

• ตติยะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 12:11:34 »
ขอบคุณทุกๆท่านอย่างมากสำหรับข้อชี้แนะครับที่ช่วยชี้ทางสว่างให้

ออฟไลน์ suwatchai

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • สมาชิกที่ถูกแบน
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 02:30:50 »
ไม่มีอะไรครับ เห็นคำถามบ่งบอกสะท้อนตัวผู้ถามดี ก็เลยแวะเข้ามาชมเท่านั้นครับ ก็แปลกดีครับกับเว็บวัดบางพระของเรา เป็นเว็บเชิงธรรมมะแท้ ๆ แต่วันดีคืนดี ก็มีคนอยากรู้ว่าบาปมั๊ยกับการทำ Oral Sex !!! บาปมั๊ยกับการชักว่าวโดยเอาหน้าเมียชาวบ้านมาเป็นพรีเซ็นเตอร์จำเป็น !!! อีกหน่อยก็คงจะมีคำถามตามมาอีกทำนองว่าบาปมั๊ย สักยันต์แล้วไป Smoking สามีตนหรือสามีชาวบ้าน...บาปมั๊ย สักยันต์แล้วไปเล่นท่ากวางเหลียวหลังหรือลิงอุ้มแตงในม่านรูดอะไรทำนองนี้ :004: :004:

ออฟไลน์ Yacht

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 02:41:52 »
งั้นขอถามอีก 1 ข้อได้มั๊ยครับ อันนี้สงสัยมานานมากแล้ว สำหรับประเภทชายรักชายอ่ะครับ ถ้าเกิดไปมีอะไรกับคนแปลกหน้าหลาย ๆ คน (แบบครั้งละคนนะครับ) เเบบนี้ถือว่าผิดศีลข้อกาเมมั๊ยครับ   :049:

ปล... ผมถามเพราะอยากรู้เฉย ๆ นะครับ ไม่ได้ลงมือทำเอง   :003:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 03:04:33 »
Rate R

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีห้ามรับชม ข้อความมีเนื้อหาทางเพศ ผู้ปกครองควรให้ความรู้ขณะรับชม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2552, 03:19:42 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ กระต่ายป่า

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 07:57:58 »
อ่ะน่ะ

เอิ๊กกกๆๆ

แต่ละคำถาม

นานาจิตตังครับ

ผู้ไม่รู้ ย่อมไม่ผิด

:095:  :008:  :095:
[shake]เด็กเกษตรกลวิธาน แห่งมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ กำแพงแสน[/shake]

[shake]ชมรมฟุตบอลวิศวกรรมศาสตร์ แห่งมหาวิทยาลยขอนแก่น[/shake]

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 10:54:19 »
ผิดศีลแน่ แต่เป็นศีลข้ออื่น ที่ไม่ได้อยู่ในศีล 5
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 10:56:42 »
Rate R

เด็กอายุต่ำกว่า 18 ปีห้ามรับชม ข้อความมีเนื้อหาทางเพศ ผู้ปกครองควรให้ความรู้ขณะรับชม

กลายเป็น Rate R ซะงั้น  :032:

ปล.. ที่ผมถามนี่อยากรู้จริง ๆ นะเนี่ย เพราะสงสัยมานานมากแล้วอ่ะครับ

และรบกวนสอบถามอีกข้อนึงครับ (อันนี้ไม่เรท)

ที่ว่าคนสักยันต์ให้ถือศีลห้าอ่ะครับ พอดีผมทำงานเป็นเซลล์ บางทีเรื่องของการมุสา มันเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้อ่ะครับ (เนื่องจากตัวเนื้องานและการเอาตัวรอด) ผมจะถือว่าผิดศีลมากจนของหลุดมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:07:29 »
และรบกวนสอบถามอีกข้อนึงครับ (อันนี้ไม่เรท)

ที่ว่าคนสักยันต์ให้ถือศีลห้าอ่ะครับ พอดีผมทำงานเป็นเซลล์ บางทีเรื่องของการมุสา มันเป็นสิ่งที่หลีกเลี่ยงไม่ได้อ่ะครับ (เนื่องจากตัวเนื้องานและการเอาตัวรอด) ผมจะถือว่าผิดศีลมากจนของหลุดมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

ขออนุญาตินำเสนอความคิดเห็นส่วนตัวเฉพาะเรื่องไม่เรท X เรท R นะคะ..อ่านแล้วปวดหัว..เพราะไม่รู้จะแจมอย่างไร!

การเป็น Sale ไม่จำเป็นต้องมุสาก็ได้นะคะ..
เพราะสุดท้าย การที่เราลื่นไหลเป็นพ่อปลาไหลไปเรื่อยๆ ลูกค้าก็จับได้วันยังค่ำ เดี่ยวนี้ลูกค้าฉลาดมาก เจอลูกค้าเรื่องมากรอบจัดประสบการณ์สูง..อย่างพี่โชวรับรองตายลูกเดียว ไม่มีทางรอด คอนเฟิร์ม..สู้เราจริงใจกับลูกค้า ตรงไปตรงมา ไม่ได้ก็บอกไม่ได้ แต่ทำความเข้าใจ need ของเขา..แล้วนำเสนอให้สอดคล้องกับความต้องการเขาให้มากที่สุด...ลูกค้ารับได้นะคะ.. และเขาจะชื่นชมเราด้วย..

พี่คงลงรายละเอียดให้ไม่ได้ ลองให้ตัวอย่างของการมุสามาดู.. เพราะพี่ไม่ทราบว่าผลกระทบของการมุสาของท่านน้องจะมีผลกระทบให้คนเป็นทุกข์แค่ไหน..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2552, 11:08:14 โดย cho presley »

cho presley       

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:19:56 »
เซลแมนที่ดีไม่จำเป็นต้องโกหก บางครั้งเราใช้คำพูด จังหวะ อารมณ์ ไหวพริบ ความจริงใจ ความรู้ความสามารถ แทนการโกหก ก็จะแก้ปัญหาไปได้น่ะครับ

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:30:21 »
เช่นเวลาขายของให้ลูกค้าอ่ะครับ บริษัทผมก็จะมี margin เอาไว้ส่วนนึงเป็นมาตรฐาน (สมมติว่าอยู่ที่ 20 - 25 %) พอเสนอราคาให้ลูกค้ารับทราบ และมีการต่อราคามาทางผู้ใหญ่แจ้งให้ลดได้ประมาณ 3 % ให้กับลูกค้าอ่ะครับ พอเสนอราคาไปใหม่ ลูกค้าอยากให้ลดอีก เราบอกว่าลดไม่ได้แล้วครับ (ซึ่งในใจเรารู้อ่ะครับว่ายังสามารถลดได้อีก เพราะ margin มีอยู่ประมาณนึง ) ผมเลยสงสัยว่าในกรณีเเบบนี้ ผิดศีลมั๊ยครับ ถ้าไม่ผิดผมจะได้สบายใจ

เหมือนกับพ่อค้าแม่ค้าอ่ะครับ เวลาเราไปซื้อของเเล้วต่อราคากับเค้า เเล้วเค้าบอกว่าลดราคาไม่ได้แล้ว ได้กำไรนิดเดียว หรือว่า หนูขายให้พี่ไม่ได้กำไรอะไรเลย

แบบนี้ผิดมั๊ยครับ  

ปล ... ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นครับ  :050:

ออฟไลน์ eak15

• จตุตถะ
  • อย่ากลัวการทำดี
    • MSN Messenger - eak.thai@hotmail.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:37:13 »
 :004:ผิดที่คิดอยู่คนเดียว  :095:แซวเล่นนะ :007:
จงกระทำความดีอย่าท้อถอย วันละน้อยค่อยๆเป็นค่อยๆไป
การทำดีที่ได้อยู่ที่ใจ ทยอยใช้กรรมเถอะจะเกิดดี

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:39:09 »
:004:ผิดที่คิดอยู่คนเดียว  :095:แซวเล่นนะ :007:
ง่ะ  :070:

• อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 18 ก.ย. 2552, 11:39:28 »
เช่นเวลาขายของให้ลูกค้าอ่ะครับ บริษัทผมก็จะมี margin เอาไว้ส่วนนึงเป็นมาตรฐาน (สมมติว่าอยู่ที่ 20 - 25 %) พอเสนอราคาให้ลูกค้ารับทราบ และมีการต่อราคามาทางผู้ใหญ่แจ้งให้ลดได้ประมาณ 3 % ให้กับลูกค้าอ่ะครับ พอเสนอราคาไปใหม่ ลูกค้าอยากให้ลดอีก เราบอกว่าลดไม่ได้แล้วครับ (ซึ่งในใจเรารู้อ่ะครับว่ายังสามารถลดได้อีก เพราะ margin มีอยู่ประมาณนึง ) ผมเลยสงสัยว่าในกรณีเเบบนี้ ผิดศีลมั๊ยครับ ถ้าไม่ผิดผมจะได้สบายใจ

เหมือนกับพ่อค้าแม่ค้าอ่ะครับ เวลาเราไปซื้อของเเล้วต่อราคากับเค้า เเล้วเค้าบอกว่าลดราคาไม่ได้แล้ว ได้กำไรนิดเดียว หรือว่า หนูขายให้พี่ไม่ได้กำไรอะไรเลย

ปล ... ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นครับ  :050:

ไม่ผิดหรอกครับ ทำธุรกิจก็ต้องมีกำไรน่ะครับ แต่แนะนำคุณว่าเมื่อคุณได้รับส่วนลดมา คุณอย่าเพิ่งลดให้ลูกค้าทั้งหมด เช่นได้มา3%คุณก็ให้ลูกค้า2% พอลูกค้าต่อรองอีก คุณให้เค้าอีก1% เค้าก็จะพอใจ แต่คุณต้องมีจังหวะที่ดีด้วยน่ะครับ เรื่องแบบนี้เป็นเทคนิคการขายน่ะครับ และไม่ได้โกหกลูกค้าด้วยน่ะครับ ลองหาหนังสือเทคนิคการขายมาอ่านเยอะๆน่ะครับ และเท่าที่ผมอ่านมาไม่มีเล่มไหนสอนให้โกหกด้วยน่ะครับ
ปล.จากประสบการณ์ เซลที่เติบโตในหน้าที่การงาน ประสบความสำเร็จด้วยการที่เป็นคนรับผิดชอบ (โดยเฉพาะคำพูดของตัวเอง) เซลที่ไหลลื่น พูดส่งๆให้เรื่องจบๆไป เซลแบบนี้ผมไม่เคยเห็นได้เป็นใหญ่เป็นโตเลยน่ะครับ

อยากสอบถามอะไรเพิ่มเติมเกี่ยวกับการขาย pmมาถามก็ได้น่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2552, 11:42:37 โดย derbyrock »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 12:30:06 »
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับเจตนา
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• นวมะ
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 01:11:33 »

ปล ... ขอบคุณทุก ๆ ความคิดเห็นครับ  :050:

ลองปรับทัศนคติกันใหม่ค่ะ.. เชื่อพี่เถอะคุณต้องทำได้ ถ้ายังอยากอยู่ในยุทธจักรงานขาย...อย่างที่บอกไงคะว่า.. ลูกค้าเจอ Sale เยอะมากมายที่มาขายนู่นนี่นั่น ลูกค้าประสบการณ์สูงจะไม่คุยด้วยหรอก ไปบอกเขาว่าไม่มีกำไร.. เขาจะเชื่อได้อย่างไร.. สู้เรามาแนวใสซื่อ..แต่มากมายด้วยเทคนิคชั้นเชิงกลเม็ดเด็ดพราย..อันนี้ประสบการณ์จะบอกตัวคุณเอง..ว่าคุณต้องทำอย่างไร..เพื่อปิดยอดขายในระยะเวลาอันสั้น และเพื่อให้ achieve ยอดขาย..

ตัวอย่างของการขายเมมเบอร์ของฟิตเนตคลับแห่งหนึ่งที่มีสาขาค่อนข้างมากทั่วไทย... บอกได้เลยว่า เขาต้องปรับจูนกลยุทธ์ใหม่ ชั้นเชิงเยอะเกินไปหน่อย สืบเรื่องมาเป็นเพราะเป้าหมายที่สูงทำให้เหล่าSaleต้องแก่งแย่งและมุสาเป็นอาจิณ คนเป็นลูกค้าบอกได้เลยว่า เอือม....
The Possitive Thinker see the invisible, feel the intangible and achive the impossible!! cho presley.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 01:14:08 โดย cho presley »

• การนิ่งเงียบต่อคนโง่คนสามหาว เป็นทางยาวสู่เกียรติที่ใฝ่ฝัน ทั้งรักษาในศักดิ์ศรีเป็นเกราะกัน ไม่หุนหันฉันท์หมาวัดที่จัญไร เราจงดูราชสีห์น่าเกรงขาม ทุกผู้นามเกรงกลัวได้ไฉน ไม่เคยเห่าเคยหอนไล่ผู้ใด แล้วไซร้ใยมีเกียรติเป็นราชันต์...
  • **
  • Death Is Beautiful & Sweet ....
    • MSN Messenger - suwatchai.com@windowslive.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 01:27:18 »
ประเด็นที่ว่าการเป็นเซลล์แล้วพูดมุสากับลูกค้าเพื่อให้ขายของได้นั้น ในความเห็นส่วนตัวของผมถามว่าผิดศีลมั๊ย ก็คงต้องตอบว่าผิดแน่นอน ไม่ว่าจะเป็นการมุสาเพื่อให้ขายของได้ หรือมุสาเพื่อให้คนฟังเกิดความสบายใจ ไม่คิดมากก็ตาม ก็ถือเป็นการมุสาผิดศีลทั้งสิ้น หรืออย่างในกรณีเช่นพระบางรูปบางวัดที่มุสาญาติโยมให้หลงเช่าวัตถุมงคลของวัดที่เป็นของปลอม ของย้อนยุคหรือของไม่ทันปลุกเสก แม้เงินที่ได้มานั้น จะนำเข้าวัดเต็ม 100%หรือไม่เต็ม 100% ของยอดเงินที่ขายได้ก็ตาม อย่างนี้ก็ถือเป็นการมุสาทั้งสิ้น นอกจากเป็นการมุสาแล้ว ยังถือเป็นการฉ้อโกงตามประมวลกฎหมายอาญาอีกด้วย ซึ่งถ้าเบาหน่อย ก็ถือเป็นการฉ้อโกงธรรมดาที่สามารถยอมความได้ แต่หากการมุสานั้น เป็นการเข้าข่ายหลอกลวงประชาชนตามประมวลกฎมายอาญามาตรา 343 ก็ต้องรับโทษหนักติดคุกอย่างเดียว

ไม่ว่าศีลหรือกฎหมายที่บัญญัติขึ้นมา ถือเป็นกฎกติกาของสังคม ถ้าคุณทำผิดไม่ว่าจะด้วยเจตนาอะไรหรือแม้แต่ไม่มีเจตนาก็ตาม เมื่อทำผิดลงไปแล้วก็ย่อมถือเป็นความผิดทั้งสิ้น แต่โทษหรือผลกรรมที่คุณจะได้รับนั้น จะหนักจะเบาก็คงต้องขึ้นอยู่กับเจตนาเป็นสำคัญ อย่างเช่นฆ่าคนตายโดยเจตนาและไตร่ตรองไว้ก่อน โทษย่อมหนักกว่าการฆ่าหรือการทำให้คนตายเพราะเนื่องจากอุบัติเหตุหรือโดยไม่เจตนา เพราะฉะนั้นแล้ว เราก็ไม่ควรที่จะมุสานอกจากเรื่องที่จำเป็นจริง ๆ เป็นเรื่องคอขาดบาดตายที่พูดความจริงออกไปแล้ว จะทำให้คนฟังไม่อาจมีชีวิตอยู่ต่อไปได้หรือครอบครัว ชื่อเสียงล้มละลายอย่างนี้เป็นต้น ถึงแม้จะเป็นการผิดที่มุสา แต่โทษจากเจตนาของการกระทำ ก็ไม่เป็นการรุนแรง น่าที่จะพออภัยกันได้

ออฟไลน์ hanuman9

• ตติยะ
    • Web Design
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 07:23:14 »
เยี่ยมยอด! ผมอยากจะถาม พี่ๆ มานานแล้วครับ แต่เขิน (ยังไม่มีเมีย) อิอิ... ปัจจุบัน ก็ไม่อยากไปยุ่งกับหญิงอื่นก็ที่จะเจอเนื้อคู่
ก็เลยเหมือนเจ้าของกระทู้ อะครับ อิอิ
หนุมาน9
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ ถ้าท่านไม่เบียดเบียนเขา เขาก็จะไม่มาเบียดเบียนท่าน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 07:45:26 »
ไม่มีอะไรครับ เห็นคำถามบ่งบอกสะท้อนตัวผู้ถามดี ก็เลยแวะเข้ามาชมเท่านั้นครับ ก็แปลกดีครับกับเว็บวัดบางพระของเรา เป็นเว็บเชิงธรรมมะแท้ ๆ แต่วันดีคืนดี ก็มีคนอยากรู้ว่าบาปมั๊ยกับการทำ Oral Sex !!! บาปมั๊ยกับการชักว่าวโดยเอาหน้าเมียชาวบ้านมาเป็นพรีเซ็นเตอร์จำเป็น !!! อีกหน่อยก็คงจะมีคำถามตามมาอีกทำนองว่าบาปมั๊ย สักยันต์แล้วไป Smoking สามีตนหรือสามีชาวบ้าน...บาปมั๊ย สักยันต์แล้วไปเล่นท่ากวางเหลียวหลังหรือลิงอุ้มแตงในม่านรูดอะไรทำนองนี้ :004: :004:

ใช่ค่ะ จริงอย่างที่>คุณ<สุวัฒน์ชัยบอกไว้ข้างต้น ที่นี่เว็บวัดบางพระ เว็บเชิงธรรมะ
เป็นเว็บสาธารณะ ที่ให้ผู้คนได้มาศึกษาหาความรู้แลกเปลี่ยนประสบการณ์
การจะตอบกระทู้ต่างๆคำทุกคำ มันมีภาษาที่สุภาพของมันค่ะ
โปรดให้เกียรติแก่สถานที่ด้วยค่ะ..

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 08:56:35 »

ใช่ค่ะ จริงอย่างที่>คุณ<สุวัฒน์ชัยบอกไว้ข้างต้น ที่นี่เว็บวัดบางพระ เว็บเชิงธรรมะ
เป็นเว็บสาธารณะ ที่ให้ผู้คนได้มาศึกษาหาความรู้แลกเปลี่ยนประสบการณ์
การจะตอบกระทู้ต่างๆคำทุกคำ มันมีภาษาที่สุภาพของมันค่ะ
โปรดให้เกียรติแก่สถานที่ด้วยค่ะ..

กราบขออภัยอยางสูงนะครับ พอดีผมเรียนมาน้อยครับ ถ้าจะกรุณาชี้แนะให้กระผมและเพื่อนสมาชิกท่านอื่นเข้าใจได้ดีกว่านี้ กราบขอความกรุณาคุณกวางช่วยชี้ให้เห็นหน่อยครับว่าคำพูดไหนในการตอบกระทู้นี้ของผมมันไม่สุภาพ ไม่เป็นการให้เกียรติสถานที่ และคำที่สุภาพเขาใช้กันอย่างไร ช่วยกรุณาตอบให้เคลียร์ด้วยนะครับเดี๋ยวคนอื่น เขาจะมองว่าคุณมีเจตนาไม่บริสุทธิ์นะครับ ทีพวกคุณบางคนใช้คำพูดมึงกู ใช้คำว่า " เสือก " หรือลงภาพเครื่องรางบางอย่างที่เป็นรูปผู้หญิงผู้ชายเปลือยกาย กลับหัวกลับหางเข้าหากัน อย่างนี้ใช่มั๊ยครับคือการใช้คำสุภาพและเป็นการให้เกียรติสถานที่ในความหมายของคุณ....

อ้อ..ฝากการบ้านไว้ให้คิดความหมายข้อนึงนะครับ...

ตะกั่วตั้งเด่นสง่าในพานทองคำ อย่างไรก็หาค่าเท่าพานทองไม่...

ทองคำตั้งอยู่ในกองอาจม แต่คนก็ยังยินดีล้วงอาจมเพื่อทองคำที่สูงค่า...

ทางใครทางมันดีกว่ามั๊ยครับ...

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 09:08:10 »

กราบขออภัยอยางสูงนะครับ พอดีผมเรียนมาน้อยครับ ถ้าจะกรุณาชี้แนะให้กระผมและเพื่อนสมาชิกท่านอื่นเข้าใจได้ดีกว่านี้ กราบขอความกรุณาคุณกวางช่วยชี้ให้เห็นหน่อยครับว่าคำพูดไหนในการตอบกระทู้นี้ของผมมันไม่สุภาพ ไม่เป็นการให้เกียรติสถานที่ และคำที่สุภาพเขาใช้กันอย่างไร ช่วยกรุณาตอบให้เคลียร์ด้วยนะครับเดี๋ยวคนอื่น เขาจะมองว่าคุณมีเจตนาไม่บริสุทธิ์นะครับ ทีพวกคุณบางคนใช้คำพูดมึงกู ใช้คำว่า " เสือก " หรือลงภาพเครื่องรางบางอย่างที่เป็นรูปผู้หญิงผู้ชายเปลือยกาย กลับหัวกลับหางเข้าหากัน อย่างนี้ใช่มั๊ยครับคือการใช้คำสุภาพและเป็นการให้เกียรติสถานที่ในความหมายของคุณ....

อ้อ..ฝากการบ้านไว้ให้คิดความหมายข้อนึงนะครับ...

ตะกั่วตั้งเด่นสง่าในพานทองคำ อย่างไรก็หาค่าเท่าพานทองไม่...

ทองคำตั้งอยู่ในกองอาจม แต่คนก็ยังยินดีล้วงอาจมเพื่อทองคำที่สูงค่า...

ทางใครทางมันดีกว่ามั๊ยครับ...
ผมว่าไปกันใหญ่แล้วครับท่านครับ
ตามความคิดผมนะครับที่อ่านๆมาอ่ะครับ น้องกวาง เขาเห็นด้วยกับความคิดของท่านนะครับ แต่บางคำก็อาจจะดูไม่สุภาพเท่าไหร่ครับ คนเรามีพลาดกันได้ครับ ผมก็เคยครับ
แต่ที่เขียนว่า โปรดให้เกียรติสถานที่ อ่ะครับ คงหมายถึงเรื่องการตั้งคำถามในบางเรื่องอ่ะครับ ที่ดูไม่เหมาะไม่ควรเท่าไหร่ ในเว็ปของเรานี้ครับ
น้องเขาไม่ได้มีเจตนากล่าวหาหรือเจตนาอื่นใดกับท่านสุวัฒน์ชัยเลยครับท่าน
เข้าใจผิดกันแล้วมั่งครับ พี่น้องกันทั้งนั้นครับ
ยังไงเดี๋ยวรอน้องกวางมาชี้แจงแถลงไขก็ได้ครับ ...ด้วยความเคารพ ขอบคุณครับ  (เอ๊ หรือว่าผมเข้าใจผิดคนเดียว ผิดถูกยังไงก็ขออภัยมาที่นี้ด้วยครับ อยากให้คนไทยรักกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 09:10:25 โดย tum72 »

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 09:10:33 »
ขอโทษค่ะ ไม่ต้องชี้แนะท่านสมาชิกอ่านแล้วก็คงแยกออกค่ะ
ท่านวิตกจริตเกินไปหรือเปล่า..>ดิฉัน<แค่เห็นว่า
ดูจากหลายๆกระทู้คำบางคำนั้น มันดูตรงเกินไป ก็แค่บอกด้วยความหวังดี
เห็นแก่ส่วนรวม..มิได้ใช้เหตุผลใช้อารมณ์ส่วนตัวแต่อย่างใด

*ไม่ต้องฝากการบ้านค่ะ  ไม่ใช่ครูที่ควรเคารพ
*ต่างคนต่างอยู่นานแล้วค่ะ แต่อยู่บ้านเดียวกันมีอะไรก็แค่บอกกล่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 09:19:00 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 10:59:35 »
งั้นขอถามอีก 1 ข้อได้มั๊ยครับ อันนี้สงสัยมานานมากแล้ว สำหรับประเภทชายรักชายอ่ะครับ ถ้าเกิดไปมีอะไรกับคนแปลกหน้าหลาย ๆ คน (แบบครั้งละคนนะครับ) เเบบนี้ถือว่าผิดศีลข้อกาเมมั๊ยครับ   

ปล... ผมถามเพราะอยากรู้เฉย ๆ นะครับ ไม่ได้ลงมือทำเอง   

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อันนี้เหมือนเคยถามเรื่อง ญ รัก ญ กับอาจารย์นะคะ อาจารย์ไม่ตอบแต่ยิ้มๆ :002:
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

• **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 11:18:00 »
ขอโทษค่ะ ไม่ต้องชี้แนะท่านสมาชิกอ่านแล้วก็คงแยกออกค่ะ
ท่านวิตกจริตเกินไปหรือเปล่า..>ดิฉัน<แค่เห็นว่า
ดูจากหลายๆกระทู้คำบางคำนั้น มันดูตรงเกินไป ก็แค่บอกด้วยความหวังดี
เห็นแก่ส่วนรวม..มิได้ใช้เหตุผลใช้อารมณ์ส่วนตัวแต่อย่างใด

*ไม่ต้องฝากการบ้านค่ะ  ไม่ใช่ครูที่ควรเคารพ
*ต่างคนต่างอยู่นานแล้วค่ะ แต่อยู่บ้านเดียวกันมีอะไรก็แค่บอกกล่าว

แล้วจะโทษใครล่ะครับ ในเมื่อคุณมาอ้างตอบกระทู้ของผม แล้วคุณใช้คำพูดอย่างนั้น จะให้ผมคิดยังไง ถ้าคุณจะพูดถึงโดยรวมทั่วไปก็อย่าอ้างตอบกระทู้ของผมสิครับ

ผมทราบดีครับว่าผมไม่ใช่ครูที่คุณควรเคารพ และผมก็คงไม่มีวันรับคนอย่างคุณมาเป็นศิษย์ผมเช่นเดียวกัน เพราะขี้เกียจจะต้องมาเจอศิษย์เนรคุณคิดล้างครูซะเปล่า ๆ

ต่างคนต่างอยู่ดีแล้วครับ ต่อไปหากจะบอกกล่าวอะไรกับใคร ก็กรุณาบอกเจาะจงให้ชัดเจนกว่านี้ครับ อ้อ..แล้วผมไม่จำเป็นต้องไปวิตกจริตอะไรกับคุณหรอก วิตกไปทำไมในเมื่อไม่ว่าชาตินี้หรือชาติไหน ๆ คนอย่างคุณก็ไม่มีวันทำอะไรผมได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 11:33:09 »
ไม่แน่นะครับอาจมีคนจับตามองคุณอยู่  :113:

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 01:18:48 »
:074: บอร์ดนี้มีเทพด้วยหรอคะเนี่ย 
อุแหม่..น่าจะจัดสีเทพให้สักกะหน่อย

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 01:43:37 »

07;

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 05:56:26 »
ไม่ขอตอบครับ :070:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 06:41:22 »
หาความรู้ครับผม

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

• นวมะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 ก.ย. 2552, 09:42:20 »
อย่าเอาทองไปรู่กระเบื้อง..อย่าเอาไม้สั้นไปรันขี้... คำพังเพยไทยๆ หยิบใช้งานได้ตามจังหวะโอกาส...ราตรีสวัสดิ์...

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 06:50:47 »
อย่าเอาทองไปรู่กระเบื้อง..อย่าเอาไม้สั้นไปรันขี้... คำพังเพยไทยๆ หยิบใช้งานได้ตามจังหวะโอกาส...ราตรีสวัสดิ์...

07;

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 07:45:57 »
 :058:ขอ อนุญาติถามบ้างนะครับ ยังเป็นเด็กอยู่ด้อยความรู้

คำว่าผิดลูกผิดเมียชาวบ้านนี่  หมายถึงเราไปแย่งหญิงหนึ่ง มาจากชายใด

ไม่ว่าจะด้วยวิธีใดก็ตาม ที่ว่ามันผิด ใช่ไหมครับ

หรือว่า ไปแย่งมาด้วย แล้วก็มีอะไรกับหญิงคนนั้น

หรือว่าผิดทั้งคู่นี่ครับ

ขอบคุณครับ :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 11:35:11 »
:058:ขอ อนุญาติถามบ้างนะครับ ยังเป็นเด็กอยู่ด้อยความรู้

คำว่าผิดลูกผิดเมียชาวบ้านนี่  หมายถึงเราไปแย่งหญิงหนึ่ง มาจากชายใด

ไม่ว่าจะด้วยวิธีใดก็ตาม ที่ว่ามันผิด ใช่ไหมครับ

หรือว่า ไปแย่งมาด้วย แล้วก็มีอะไรกับหญิงคนนั้น

หรือว่าผิดทั้งคู่นี่ครับ

ขอบคุณครับ :054:
:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

:001:เรื่องผิดลูกเมียชาวบ้าน หมายรวมเอาถึงทั้งชายและหญิงครับ :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

:001:ชายหรือหญิงที่ยังมีเจ้าของอยู่ เจ้าของในที่นี้มีตั้งแต่สามี,ภรรยา,บิดา,มารดา,ผู้ปกครอง :001:                   

:001:ง่ายๆได้ใจความคนๆนั้นยังอยู่ในความดูแลของพ่อแม่ผู้ปกครอง หรือไม่ก็มีสามี มีภรรยาแล้ว :001: :001:          

:001:คนที่มีเจ้าของอยู่หรืออยู่ในความดูแลของคนอื่นหากเราไปพรากเขามาก็เท่ากับกับผิดศีลข้อ๓ครับ :001:

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2552, 11:41:42 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ ศิษย์΄βP΄Θยกบ้าน

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 20 ก.ย. 2552, 06:58:21 »
หัวข้อนี้ หมวด ฉ ป่าวคับเนี่ย 18+ชัดคับ555+
[shake]เขามีส่วน>เลว<บ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วน>ดี<เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้างยังน่าดู
ส่วนที่>>ชั่ว<< อย่าไปรู้ของเขาเลย...
^^จริงๆนะ
[/shake]

ร่วมรณรงค์ในการ พูด อ่าน เขียน ภาษาไทยให้ถูกต้องค่ะ

ออฟไลน์ somboon matkeaw

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 21 ก.ย. 2552, 11:23:51 »
ผิดหรือถูก อยู่ที่ตัวกระทำครับ   :075: :075: :075: :075: :017: :027: :004: