ผู้เขียน หัวข้อ: ตะปูโบสถ์เก่าวัดบางพระ  (อ่าน 6745 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตะปูโบสถ์เก่าวัดบางพระ
« เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 07:19:09 »

เป็นมาของอุโบสถหลังเก่าของวัดบางพระนั้นไม่มีการบันทึกเอาไว้ว่าสร้างใน สมัยใดมีเพียงการคาดคะเนเอาตามหลักฐานที่ปรากฏอยู่ในปัจจุบันคำนวณเอาจาก อายุของเนื้อแท้ของถาวรวัตถุลักษณะโบสถ์เป็นแบบมหาอุตม์พื้นที่ภายในกำแพง แก้วยกดินสูงมีสถูปเจดีย์ล้อมรอบสี่ด้านด้านหน้าหันออกสู่แม่น้ำนครชัยศรี (ท่าจีน)ด้านหน้ามีเรือสำเภาก่ออิฐถือปูนกลางลำเรือก่อขึ้นไปเป็นเจดีย์เป็น การบ่งให้ทราบว่าแถบถิ่นแถวนี้มีการค้าขายกันทางเรือเมื่อชุมชนขยายผู้คน ปัจจุบันนี้พระอุโบสถหลังเก่านั้นได้รับการบูรณะซ่อมแซมดังภาพที่ปรากฏอยู่ในปัจจุบัน 

พอดีว่าได้ตะปูพระอุโบสถหลังเก่าของวัดบางพระมาจำนวนหนึ่งเลยนำมาให้ชมกันครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ตะปูโบสถ์เก่าวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 07:30:12 »
ขอบพระคุณ และมนัสการหลวงพี่เก่งด้วยนะครับ ของดีแน่นอน ครับ

แหมมีเขี้ยวเสือด้วยนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 07:42:25 »
ขอบคุณหลวงพี่เก่งค่ะ
ตะปูนี้ดีนะคะ..อยู่คู่กับวัดบางพระมาช้านาน
ถึงจะเป็นแค่ตะปูส่วนหนึ่ง..
แต่สิ่งนี้ล่ะที่ทำให้เรามีที่พักพิงทางใจ.. :001:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 07:52:04 »
ขอกราบนมัสการหลวงพี่ครับ.. :054:

ตะกรุดหนังเสือรึป่าวครับ.. :062:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 08:19:04 »
ขอบคุณครับหลวงพี่ :090: :090: :090:..................

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 10:05:50 »
ตะปูเก่าของโบสถ์ รวบรวมนำมาตีทำมีดหมอ ขลังสุดยอด
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 25 ก.ย. 2552, 10:24:36 »
นมัสการหลวงพี่เก่งครับ ขอบพระคุณสำหรับข้อมูลครับ ไว้เดี๋ยวไปชมนะครับหลวงพี่ :054:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ก.ย. 2552, 08:21:26 »
น้องขอสักตัวสิครับหลวงพี่เก่ง   03;

ตะปูสังขวานรเป็นเครื่องยึดเนื้อไม้อุโบสถที่เป็นโบสถ์เก่า
(เป็นตัวยึดเหมือนตะปู)
สังขวานรเป็นโลหะผสม ที่อยู่คู่อุโบสถ์เก่ามาเนินนาน ถือเป็นของอาถรรพ์อย่างหนึ่ง
ที่สำคัญเป็นของวัดบางพระด้วย บารมีหลวงปู่หิ่มและหลวงปู่เปิ่น

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ก.ย. 2552, 11:17:56 »
แค่เห็นภาพ ก็ขนลุกแล้วครับ  ในชีวิตคนเรา  ไม่ใช่ว่า จะใด้เห็นกันง่ายๆ  โบส ไม่ใช่จะซ่อม แบบทั้งหลังกันบ่อยๆ บางครั้งมีเป็น ร้อยๆปี

กราบมนัสการ หลวงพี่เก่ง ครับ  ที่เอามาให้ดูเป็น บุญตา

หลวงพี่ อย่าพึ่งใจดี ไปแจกใครเขาหมดละ  งัยก็ เก็บๆใว้  ให้เป็น บุญตา ผมบ้างน๊ะ ผมจะไปวัด งานทอด กฐิน นั่นละครับ ถ้าไม่รบกวนหลวงพี่จนเกินไป ขอชมของจริง

หน่อยน๊ะครับ :054:

กราบมนัสการ หลวงพี่อีกครั้งครับ  ขอบพระคุณครับ กับภาพที่นำมาให้ชม :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ก.ย. 2552, 01:27:43 »
อนุโมทนาสาธุครับ ของดีดีแบบนี้ ...  :016:

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ก.ย. 2552, 06:04:45 »
น่ากลัวจังเล้ยยยย   เอ...จะเอามาทำอารายน๊า  :062:  :062:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ก.ย. 2552, 07:45:47 »
น้องขอสักตัวสิครับหลวงพี่เก่ง   03;

ตะปูสังขวานรเป็นเครื่องยึดเนื้อไม้อุโบสถที่เป็นโบสถ์เก่า
สังขวานรเป็นโลหะผสม ที่อยู่คู่อุโบสถ์เก่ามาเนินนาน ถือเป็นของอาถรรพ์อย่างหนึ่ง
ที่สำคัญเป็นของวัดบางพระด้วย บารมีหลวงปู่หิ่มและหลวงปู่เปิ่น

แค่เห็นภาพ ก็ขนลุกแล้วครับ  ในชีวิตคนเรา  ไม่ใช่ว่า จะใด้เห็นกันง่ายๆ  โบส ไม่ใช่จะซ่อม แบบทั้งหลังกันบ่อยๆ บางครั้งมีเป็น ร้อยๆปี

กราบมนัสการ หลวงพี่เก่ง ครับ  ที่เอามาให้ดูเป็น บุญตา

หลวงพี่ อย่าพึ่งใจดี ไปแจกใครเขาหมดละ  งัยก็ เก็บๆใว้  ให้เป็น บุญตา ผมบ้างน๊ะ ผมจะไปวัด งานทอด กฐิน นั่นละครับ ถ้าไม่รบกวนหลวงพี่จนเกินไป ขอชมของจริง

กราบมนัสการ หลวงพี่อีกครั้งครับ  ขอบพระคุณครับ กับภาพที่นำมาให้ชม :054:
โยมพี่จ๊อบ,โยมพี่ชาญมารับที่วัดนะครับ

หรือท่านอื่นๆ เจอกันก็ขอกันได้ครับ

เหลือเก็บไว้อีกนิดหน่อยใกล้หมดแล้วครับ :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ก.ย. 2552, 09:24:06 »
นมัสการหลวงพี่เก่งครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ....

....ของหายากแบบนี้ น่าเอาไปหลอมเป็นชนวนทำมีดหมอจริงๆครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 ก.ย. 2552, 12:33:12 »

โยมพี่จ๊อบ,โยมพี่ชาญมารับที่วัดนะครับ

หรือท่านอื่นๆ เจอกันก็ขอกันได้ครับ

เหลือเก็บไว้อีกนิดหน่อยใกล้หมดแล้วครับ :001:

กราบมนัสการ  และกราบขอบพระคุณหลวงพี่เก่ง ใว้ล่วงหน้าก่อนเลยครับ :054:   ที่เมตตาผมครับ

ผมคงลงไปวันงาน ทอดกฐินนั่นละครับ  แต่ถ้าผิดพลาด  ก่อนที่จะถึงวันงานจริงๆ กลัวจะหมดก่อน  ก็ไปฝากใว้ ที่ หลวงพี่ต้อย ก็ใด้ครับ  เพราะผมจะลงไปเอา ของที่ท่านอยู่พอดี

งัยก็อย่าพึ่งแจก หมดละครับ  หาไม่ใด้อีกแล้ว  ชาตินี้  ของวัดบางพระซ๊ะด้วยซิ

กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ ที่เมตตา :054: :054: :054:

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ก.ย. 2552, 03:40:27 »
 ขอบคุณหลวงพี่เก่งมากครับ ......... เป็นบุญตาแท้ๆ

อย่าพึ่งแจกหมดนะครับ ...... เหลือไว้สักชิ้นนะครับ .....ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 ก.ย. 2552, 08:41:35 »

:054: :054: :054:
กราบขอบพระคุณหลวงพี่เก่งครับที่เมตตาครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ก.ย. 2552, 02:11:13 »
สุดยอดของดีที่หาค่ามิได้ครับ ตะปูสังขวานรตั้งแต่สมัยหลวงปู่หิ่ม
 :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ก.ย. 2552, 03:30:02 »
ตะปูถึงจะตัวเล็กๆ  แต่ก็ทำหน้าที่ของตนอย่างเข้มแข็ง ทำหน้าที่ยึดไม้ไว้ให้ติดกันไว้เป็นที่รองรับหลังคากระเบื้องกันแดด กันลม กันฝน  สำหรับพระภิกษุสงฆ์ผู้เป็นเนื้อนาบุญของโลก ผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ มาทำสังฆกรรมร่วมกันในพระอุโบสถหลังนี้

ทายก ทายิกาในอดีตที่ได้ร่วมบุญ  ร่วมแรง ร่วมใจ กันสร้างพระอุโบสถหลังนี้เพื่อฝากไว้ในพระพุทธศาสนาให้สำเร็จลุล่วงแล้วด้วยดี  ย่อมได้รับอานิสงส์อย่างมหาศาลอันประมาณไม่ได้กับบุญในครั้งนี้ด้วย    

ถึงวันนี้ตะปูเหล่านี้ต่างเกษียณอายุพระศาสนาแล้วก็ตาม  แต่ก็อยากให้ทุกท่านที่ได้ตะปูกลับไป  ขอให้ทำบุญชำระหนี้สงฆ์  ทำบุญใช้หนี้ตะปูที่ได้เอามา   เพื่อเป็นต้นทางบุญ ต้นทางกุศลสำหรับตนเอง และทายก ทายิกาในอดีตที่ละโลกนี้ไปแล้ว เพื่อให้ทายก ทายิกาเหล่านั้นได้บุญต่อเนื่อง  ได้สมบัติต่อเนื่อง ไม่ขาดตอน  จะได้ให้เขาได้ปิติในบุญครั้งอดีตอีกวาระหนึ่งครับ

กราบนมัสการหลวงพี่เก่งด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.ย. 2552, 03:31:13 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ chinjung

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ก.ย. 2552, 05:18:24 »
ยังสวยงามมากครับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ก.ย. 2552, 06:06:09 »
กราบนมัสการครับ หลวงพี่เก่ง  :054: :054: :054:
จะได้สัก  ตัวสองตัวไหมหนอ 
:001: :001: :001: :062:

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 07:47:55 »
ขอบคุณหลวงพี่เก่งมากครับ ......... เป็นบุญตาแท้ๆ

อย่าพึ่งแจกหมดนะครับ ...... เหลือไว้สักชิ้นนะครับ .....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

:054: ขอบคุณหลวงพี่เก่งนะครับที่เมื่อวานให้มาคนละชิ้น    :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2552, 07:52:29 โดย chatsmm »

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 08:57:45 »
ด้วยความเคารพครับ
   น่าจะเอามาทำเป็นมวลสารมีด
ครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 09:11:50 »
ตะปูสังขวานรที่ใช้ในการตอกตรึงไม้ในอุโบสถนั้น
เป็นโลหะผสม ผ่านการตีและชุบ เพื่อความแกร่งและความเหนียว
ซึ่งวิธีการทำนั้นต้องหลอมเหล็กให้เป็นแท่งแล้วนำมาตัดเป็นท่อนๆ
ตีขึ้นรูปเป็นตะปู แท่งสี่เหลี่ยม บลายแหลม หัวพับงอ ซึ่งก่อนที่จะตีนั้น
ต้องเจาะรูนำเสียก่อนแล้วจึงจะตีตะปูสังขวานร เข้าไปยึดเนื้อไม้ให้แน่น
 ตัวอย่างเช่นตะปูสังขวานรที่ยึดพระธาตุนครศรีธรรมราชนั้น ในสมัยที่เขาบูรณะพระธาตุฯ
มีจำนวนหนึ่งที่หลุดลอดออกมาให้ได้ศึกษาและชมกัน เป็นโลหะผสม ซึ่งมีเหล็กเป็นหลัก
มีดีบุก เงิน ทองแดง ทองเหลือง ปรอท ผสมอยู่ด้วย แต่จำนวนไม่มาก และได้สอบถาม
ผู้เฒ่าผู้แก่ว่าทำไมต้องผสมลงไปด้วย เหล็กล้วนๆไม่ได้หรืออย่างไร จึงได้ตำตอบว่าที่ผสมลงไป
เพื่อให้มีความทนทาน อยู่ได้นาน ถ้าใช้เหล็กอย่างเดียวไม่นานสนิมกินหมด จึงต้องใช้โลหะผสม
และการสร้างการทำตะปูสังขวานรนั้น เกิดจากพลังศรัทธา จึงมีคุณค่าและมีพลังงานอยู่ในตะปู
ทุกตัว เพราะการที่จะทำได้แต่ละตัวนั้น ต้องใช้เวลาและความอดทน ถ้าไม่มีศรัทธาจริง ทำไม่ได้
และตอนที่บูรณะโบสถ์เก่าวัดทุ่งเว้านั้น ขุดหลุมเสาโบสถ์ลงไปประมาณ ๒ เมตร ก็พบจำนวนหนึ่ง
เพราะเป็นโบสถ์เก่าสร้างมาเป็นเวลาหลายร้อยปี และได้ร้างไปเป็นร้อยปี ตะปูสังขวานรที่พบนั้น
ยังอยู่ในสภาพดีมีสนิมเพียงเล็กน้อย ซึ่งถ้าเป็นเหล็กล้วนๆสนิมคงจะกินไปหมดแล้ว
เพราะฝังดินมาเป็นร้อยๆปี ตะปูสังขวานรนั้นจึงเป็นภูมิปัญญาของคนในสมัยโบราณอย่างแท้จริง
ในการคิดการสร้างการทำการผสมโลหะ เพื่อให้เกิดความคงทน และแข็งแรง...
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 11:39:08 »
กราบนมันการหลวงพี่เก่งครับ ยังพอมีเหลือไหมครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

• ...
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 03:18:00 »
ครับ
Gearmour
วันก่อนเห็นมีคนเดินเข้ามาถามหาพระอาจารย์ญาอยู่หรือเปล่า

ยังไม่รู้ว่าเป็นโยมบัฟ ท่านรัตนะแนะว่าคนนี้ศิษย์วัดท้องไทรอยู่ในบอร์ดเรา

เพิ่งทราบครับคราวหน้ามาก็มารับไปด้วยนะครับ

กราบนมันการหลวงพี่เก่งครับ ยังพอมีเหลือไหมครับ
เข้ามารับได้ครับเหลืออีกนิดหน่อยครับ

เจริญพร.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ต.ค. 2552, 03:18:46 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 08:55:46 »
ขอบคุณสำหรับภาพและเนื้อหาครับ

ออฟไลน์ vespa1985

• ตติยะ
    • วัดเขาราหู
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 11:12:12 »

ผมขอด้วยสัก 1 ตัวได้มั้ยครับท่านเก่ง...

ขอบพระคุณครับ  :050:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 04 ต.ค. 2552, 12:50:35 »
ครับ
Gearmour
วันก่อนเห็นมีคนเดินเข้ามาถามหาพระอาจารย์ญาอยู่หรือเปล่า

ยังไม่รู้ว่าเป็นโยมบัฟ ท่านรัตนะแนะว่าคนนี้ศิษย์วัดท้องไทรอยู่ในบอร์ดเรา

เพิ่งทราบครับคราวหน้ามาก็มารับไปด้วยนะครับ

เข้ามารับได้ครับเหลืออีกนิดหน่อยครับ

เจริญพร.
กราบนัสการหลวงพี่เก่งครับ
ถ้าไมมีอะไรผิดผลาด ผมจะเข้าไปที่วัดในวันพุธนี้ครับ แล้วผมจะเจอหลวงพี่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 04 ต.ค. 2552, 08:31:40 »

เมื่อวันอังคารที่ 29/9/2552 แวะมาสักยันต์ที่วัดบางพระ
หลวงพี่เก่งท่านเมตตาให้ 1 ดอก
ผมใช้คาถาปลุกพระพุทธคุณสุดยอดครับ ตะปูโบสถ์เก่าสร้างมาเป็นเวลาหลายร้อยปี

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 04 ต.ค. 2552, 09:24:45 »
ขอบคุณหลวงพี่เก่งครับ :054:

• ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 05 ต.ค. 2552, 12:10:40 »
ครับ
Gearmour

เจริญพร.
ถ้าไมมีอะไรผิดผลาด ผมจะเข้าไปที่วัดในวันพุธนี้ครับ แล้วผมจะเจอหลวงพี่ไหมครับ ขอบคุณครับ
:075:
คงไม่ได้เจอครับ ล่องใต้ธรรมสัญจรกับพระอาจารย์เมสันต์ระหว่างวันที่๖-๑๑ตุลาคมนี้ครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ต.ค. 2552, 12:11:39 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 ต.ค. 2552, 03:46:34 »
ผมก็อยากได้ครับหลวงพี่ :054: :054: :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ vespa1985

• ตติยะ
    • วัดเขาราหู
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 ต.ค. 2552, 05:09:09 »
ครับ
Gearmour

เจริญพร.
คงไม่ได้เจอครับ ล่องใต้ธรรมสัญจรกับพระอาจารย์เมสันต์ระหว่างวันที่๖-๑๑ตุลาคมนี้ครับ.

แล้วท่านเก่ง   จะแวะไปกราบนมัสการหลวงพ่อเอ็น  วันไหนครับ

เผื่อทีกระผมได้เข้าไปวันนั้นด้วยครับ.

• ...
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 05 ต.ค. 2552, 07:58:43 »
ครับ
Gearmour

เจริญพร.

แล้วท่านเก่ง   จะแวะไปกราบนมัสการหลวงพ่อเอ็น  วันไหนครับ

เผื่อทีกระผมได้เข้าไปวันนั้นด้วยครับ.

ต้องขึ้นอยู่กับพระอาจารย์เมสันต์ท่านครับว่าท่านจะเข้าไปที่วัดเขาราหูวันไหนครับ ไม่แน่อาจจะได้พบปะกันนะครับ :001:

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 05 ต.ค. 2552, 09:30:41 »
ขอขอบคุณหลวงพี่เก่งครับ........................ :090: :114: :114: :114: :090:.............................

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 05 ต.ค. 2552, 10:16:03 »
ขอบพระคุณมากครับ
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 06 ต.ค. 2552, 05:48:56 »
กราบนมัสการครับ หลวงพี่เก่ง(สิบทัศน์)  :054: :054: :054:
 ขอกราบขอบพระคุณ มากมากครับ สำหรับ ตะปูสังขวานร
  :001:  :058:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 06 ต.ค. 2552, 09:47:10 »
ขอกราบนมัสการ หลวงพี่เก่งครับ

ที่ได้นำภาพมาให้ชมครับ

อยากได้อ่าครับ หลวงพี่ อิอิ^^
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน