ผู้เขียน หัวข้อ: หนังหลวงพ่อวัดไร่ขิง ของดีของชาวไร่ขิง  (อ่าน 6088 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

หนังหลวงพ่อวัดไร่ขิง หรือแผ่นรักปิดทอง

แผ่นรักปิดทองออกของหลวงพ่อวัดไร่ขิง คือของดีที่ชาววัดไร่ขิงศรัทธา

โดยแผ่นรักนี้ มีอายุราวๆ 100 กว่าปี  
และได้ทำการลอกออกครั้งแรกเมื่อ ปี พ.ศ. 2512 เพียงเล็กน้อยโดยบังเอิญ
และได้ทำการลอกครั้งใหญ่เพื่อบูรณะองค์หลวงพ่อเมื่อปี พ.ศ. 2530
ซึ่งตอนนี้ไม่มีแล้วครับ  ถือเป็นของหายาก

โดยทางวัดได้ทำเป็นชนวนมวลสารในการสร้างพระเนื้อผง
แต่จะมีเพียงบางรุ่นซึ่งไม่เกิน 3 รุ่น ที่แผ่นทองรักเต็มแผ่นติดอยู่ด้านหลัง และสร้างน้อย ดั่งในรูปภาพ

โดยก็ทราบกันดีแผ่นรักที่ปิดทองกับองค์หลวงพ่อนี้ได้ผ่านพิธี นับ หลายๆครั้ง ทั้งพุทธาพิเศก การบวชพระใหม่  การลงบวชเพื่อสวดมนต์ภาวนา อีกหลายๆพิธี ร่วมทั้งความศรัทธาจากประชาชนที่หลั่งไหลกันเข้ามา และยังโดยความศักสิทธิ์จากองค์หลวงพ่อเองแล้ว เช่นเดียวกับหลวงพ่อโสธร และพระพุทธรูปศักสิทธิ์อื่นๆ
ซึ่งถือได้ว่าเป็นของมีคุณค่าและพุทธคุณของชาวไร่ขิงเป็นอย่างยิ่ง

โดยรักหลวงพ่อไร่ขิงนี้ ยังถูกปลุกเสกตอนที่พระเกจิ แต่ละยุคของจังหวัดนครปฐม ทั่วประเทศมาปลุกเสกในพระอุโบสถแล้วด้วย
เช่นหลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก (ผู้สร้างพระเหรียญหล่อก้นแมงดารุ่นแรกของวัดไร่ขิง)
หลวงพ่อรุ่ง วัดท่ากระบือ
หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม (เป็นประธานเททองพระกริ่ง ปี 08 ที่วัดไร่ขิง)
อื่นๆอีกมากมาย ครับ

ส่วนตัวผมได้มีประสบการณ์กับรักหลวงพ่อไร่ขิงทางด้านมหาอุตมาแล้วเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2552, 07:38:00 โดย ~เสน่ห์เอ~ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอบคุณเอ็มด้วยครับ เจ้าถิ่นเอาของดีมาให้ชมเองเลยนะเนี้ย พุทธคุณสุดยอดเลยครับ ประวัติเยี่ยม ประสบการณ์แน่น
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
เยี่ยมมากทั้งข้อมูล และวัตถุมงคล  :015:

ถ้ามีรูปเต็มๆๆองค์ยิ่งแจ่ม
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
โอ้โห สุดยอดไปเลยครับ เป็น100ปี รักษาให้ดีนะครับ.. :015:  :053:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ

1.รุ่นนี้เป็นรุ่น ยกช่อฟ้าอุโบสถนะครับ

2.มีรุ่นบูรณะศาลาการเปรียญเป็นพิมสี่เหลี่ยมครับ

อีกแบบนึงออกปีเดียวกันครับ แต่เป็นลงทองแจกกรรมการ

3.ก็มีรุ่น 3 อะครับ เท่าที่เห็นมามีแค่นี้อะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ต.ค. 2552, 07:18:18 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
ขอบคุรสำหรับภาพและข้อมูลเพิ่มเติมมาก 36;

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
สุดยอดไปเลยครับ

พี่เอ็ม...

พุทธคุณ ดีเยี่ยมเลยพี่
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ยินดีด้วยนะเอ็ม ได้ของดีของวัดไร่ขิงเก็บไว้ เหมาะสมกับคนจริง - ถิ่นไร่ขิง จริงๆ ...  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เป็นศิษย์วัดไร่ขิง โดยแท้เลยครับท่าน.... :016:

...ขอบคุณทั้งภาพพร้อมรายละเอียดนะครับ ได้ประโยชน์มากมายเลย...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
สุดพลังเลยครับ ท่านเอ็ม  ก้นบาตร วัดไร่ขิง ตัวจริง เสียงจริง

ของดีแบบนี้ ได้บูชาประหนึ่งอาราธนาองค์หลวงพ่อไว้เป็นสิริมงคล ติดตัวเลยนะครับ

สาธุๆ ขอบคุณมากครับท่าน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
เป็นเสือซุ่มอีกแล้วเพื่อนเรา :058:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com

1.รุ่นนี้เป็นรุ่น ยกช่อฟ้าอุโบสถนะครับ

2.มีรุ่นบูรณะศาลาการเปรียญเป็นพิมสี่เหลี่ยมครับ

อีกแบบนึงออกปีเดียวกันครับ แต่เป็นลงทองแจกกรรมการ

3.ก็มีรุ่น 3 อะครับ เท่าที่เห็นมามีแค่นี้อะ

สวยเยี่ยมเลยครับท่าน เอ็ม พอมีแบ่งน้องๆๆใว้ใช้บ้างมั้ยครับ  :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ต.ค. 2552, 12:42:21 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณ เอ็ม มากนะคะ  :089:
สำหรับ ภาพ รายละเอียด ที่เป็นประโยชน์มากค่ะ

ศิษย์วัดไร่ขิง ตัวจริง เสียงจริง
   :016:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple