ผู้เขียน หัวข้อ: พระกรุวัดเก๋งจีน  (อ่าน 13108 ครั้ง)

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
พระกรุวัดเก๋งจีน
« เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 06:31:54 »

วัดเก๋งจีน ระยองเป็นวัดที่สร้างในช่วงสมัยอยุธยาตอนปลาย ประวัติการสร้างไม่ชัดเจน
(ลองนึกเล่นๆดูนะครับ สร้างสมัยอยุธยาตอนปลาย ที่มาของชื่อวัดเก๋งจีน คือมีอุโบสถทรงเก๋ง ศิลป์ช่างจีน
พระเจ้าตากสินมหาราชมีเชื้อสายชาวจีน ท่านเคยผ่าวงล้อมทหารพม่า จากอยุธยา ไปสะสมกำลังอยู่แถวๆระยอง
ฟังเค้ามาอีกที่หนึ่งนะ แต่มันก็น่าคิด)

อดีตเจ้าอาวาสวัดเก๋งจีน คือพระอุปัฌชาย์สังข์้เฒ่า
พระอุปัฌชาย์สังข์เป็นพระที่เรืองวิทยาอาคมมาก ขนาดน้ำลายที่ท่านถมถ้าถูกพื้น ๆ จะแตก
ท่านเป็นพระสายวิปัสสนากรรมฐาน และยังเป็นอาจารย์ใหญ่ภาคตะวันออกสายเมืองระยอง
พระอุปัฌชาย์สังข์้นั้นมีศักดิ์เป็นปู่แท้ๆของหลวงปู่ทิม แห่งวัดละหารไร่

ปัจุบัน
วัดเก๋งจีนได้กลายเป็นวัดร้างอยู่หลายปี
ก่อนที่จะปรับปรุงเป็นโรงพยาบาลประจำจังหวัดระยอง ในปัจจุบันนี้

พระกรุเก๋งจีน เป็นพระเนื้อชินตะกั่วสนิมแดงลงรักปิดทอง
เมื่อผลิกดูด้านหลังจะพบคราบปูนสีขาวอมเหลืองติดอยู่ทุกองค์ไม่มากก็น้อย
ทั้งนี้เนื่องจากพระวัดเก๋งมิได้ถูกบรรจุอยู่ในกรุ แต่ใช้น้ำอ้อยผสมกับปูนขาวนำไปทาด้านหลังพระทุกองค์
แล้วนำไปแปะติดประดับประดาตามผนังอุโบสถ

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: พระกรุวัดเก๋งจีน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 06:34:46 »
ขอบคุณพี่จ๊อบมากครับ สำหรับรูปภาพและความรู้
สายตรงพระกรุของจริง  :015:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 06:35:41 »
พระกรุอื่นๆที่มีการสร้างคล้ายๆกัน

วัดวังแดงเหนือ เป็นพระเนื้อชินเงินลงรักปิดทอง
เมื่อผลิกดูด้านหลัง จะพบชาดสีแดงและรักดำ เป็นพระประดับผนังอุโบสถเช่นกัน

รัตนะชินเงินเทบางๆลงรักปิดทอง ไม่ทราบที่

ขออนุญาติท่านเจ้าของภาพพระที่ทรงคุณค่า มา ณ.ที่นี้ ด้วยครับ
ขอขอบคุณท่านเจ้าของพระสำหรับรูปเพื่อการศึกษาครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ต.ค. 2552, 06:39:58 โดย job@love »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 06:35:56 »
..ขอบคุณมากนะครับ สำหรับประวัติวัดเก๋งจีน กำลังจะศึกษาอยู่พอดีครับ..

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 07:30:17 »
 :016: เยี่ยมมากครับ สำหรับข้อมูล ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆๆครับ

ออฟไลน์ chaichat

• หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
  • ปัญจมะ
  • หลวงพี่เลี้ยง วัดจอมเกศ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 07:38:39 »
ชอบคับ พระกรุ มีเจตนาการสร้างที่ดี พุทธคุณแน่น ดีคับคบคับ
ขอบคุณคับพี่
เราไม่เก่ง  แต่อาจารย์เราเก่ง  เราจึงเชื่อ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 09:12:19 »
ขอบคุณท่านจ๊อบมากครับ สำหรับรายละเอียดพระกรุวัดเก๋งจีน และวัดวังแดงเหนือ.... :016:

...ความรู้แน่นจริงๆครับ... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 ต.ค. 2552, 10:13:28 »
ข้อมูลพระกรุ ของพี่จ๊อบ แน่นจริงๆ ครับ ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมกัน สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 10:23:04 »
ขอบคุณมากนะครับ
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

ออฟไลน์ kreang

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 11:28:27 »
เยี่ยมยอดเลยครับพี่ เห็นคนเล่นหลงกรุกันบ่อย สำหรับเก๋งจีนครับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 12:08:05 »
งดงามมากๆครับ... :053:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 04:38:21 »
เนื่องจากพี่ๆ Request ต้องการศึกษาพระกรุกัน
น้องชายคนนี้เลยจัดให้ครับ

พระกรุเก๋งจีน ชินตะกั่วสนิมแดง

วัดวังแดงเหนือ ชินเงิน ปิดทอง

พระรัตนะ ชินเงินปิดทอง (พิมพ์พระมาลัยเหาะหรือพระมาลัยโบก)

พระชินเงินองค์นี้ดูดีๆนะ ถ้าเจอเนี้อชินเงินด้านหลังย่นเป็นหนังช้าง ยังงี้
ดูวัดราชบูรณะ อยุธยา ได้เลย (แต่ไม่ได้ย่นทุกองค์หรอกนะ ดูประกอบกับปรอท และสนิมตีนกา)

ถ้าจะศึกษาเนื้อชิน ลองหาพระเหล่านี้มาศึกษาเนื้อก่อนครับ
ราคาไม่สูงมากนัก ก่อนขยับไปเล่นกรุอื่นๆๆ[/size]

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 09:52:54 »
สุดยอดอีกแล้วครับพี่จ๊อบ ขอบคุณที่นำมาให้ชม มาให้ศึกษาเป็นวิทยาทานนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 11:39:13 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ... :053: