ผู้เขียน หัวข้อ: เสือ สิงห์ สิงโต หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน  (อ่าน 10579 ครั้ง)

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
หลายท่านอาจจะคุ้นเคยกับเสือปืนแตก ของหลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน นอกจากเสือแล้วท่านยังสร้างเครื่องรางแบบอื่นด้วยมาชมกันครับ

1.เสือรุ่น 4 รุ่นล่าสุด เนื้อนี้เป็นเนื้อพิเศษ

2.มาย้อนอดีตที่รุ่น 3 บ้างครับ ชินเงินหางด้วน คล้องคอด้วยไส้เทียนชัยและลูกอมเทียนชัย

3.จุดเริ่มต้นของตำนานเสือปืนแตกครับ รุ่น 1 เนื้อตะกั่ว

4.มาดูสิงห์กันบ้าง สิงห์รุ่นนี้สร้างปี 2541 จัดสร้างรุ่นแรกและรุ่นเดียว เนื้อเงินและเนื้อนวะโลหะ

5.มาดูสิงโตกันบ้าง ลักษณะเป็นสิงโตไทยที่อยู่หน้าโบสถ์ สร้างปี 2546

6.ปลัดเสือเหลียว รุ่นแรกตัวใหญ่เนื้อตะกั่ว กับรุ่นล่าสุดแจกกฐินปี 52 ตัวเล็กเนื้อทองเหลือง

7.เจ้าของฉายาตะกรุดคอหมา จะไม่นำเสนอก็ยังไงอยู่ ตะกรุดโทนถักเชือก หายากมากครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
สุดยอดเลยครับ ... อยากได้บ้างครับตะกรุดคอหมา แต่คงหายากน่าดูครับ  :015:

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
โอ้ เสือทั้งนั้นเลยครับ

แถมมีสิงโตด้วย ตะกรุต คอหมาหมายถึงอะไรเหรอครับ

แล้วเสือปืนแตก ที่มาเป้นยังไงเหรอครับ

อยากรู้ไว้เพื่อศึกษาอะครับ

ถ้าเห็นว่าไม่เป็นการรบกวน พอที่จะช่วยอธิบายได้รึเปล่าครับ

อยากเรียนรู้ไว้ครับ.....
ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สำหรับที่มาเอาโดยย่อๆนะครับ
- ตะกรุดคอหมา เริ่มจากท่านเป็นคนรักสุนัขมากสมัยก่อนเลี้ยงไว้หลายสิบตัว แต่ละตัวนิสัยค่อนข้างดุครับเรียกว่าคนอื่นถ้าไม่ใช่กับหลวงปู่นี่จะต้องโดนกัดขากระจุยแทบทุกราย ยิ่งโดยเฉพาะกับคนที่ดื่มสุราเข้ามาในเขตบริเวณวัดแล้วรับรองไม่เหลือครับ เลยโดนชาวบ้านทำร้ายพวกมันอยู่บ่อยๆ จนหลวงปู่เมตตาสงสารจึงทำตะกรุดคล้องคอให้พวกมัน จากนั้นก็มีคนที่โดนกัดด้วยความโกรธจึงเอาปืนยิงสุนัขของท่านล่ะครับแต่ผลคือยิงไม่ออก ชาวบ้านจึงขอให้ท่านทำตะกรุดนี้ไว้ใช้เรื่อยมาครับ
- เสือปืนแตก หลังจากทางวัดเปิดให้บูชาเสือรุ่น 1 ซึ่งจัดสร้างและเก็บอยู่ในกรุใต้ฐานพระประธานในโบสถ์มหาอุดมานานเกือบ 10 ปี ได้มีผู้นำเสือดังกล่าวไปทดลองยิงผลปรากฏว่าลำกล้องปืนเกิดแตกจึงเป็นที่มาดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ของดีดีทั้งนั้นเลยครับ น่าเก็บน่าใช้จริงๆ สาธุ ...  :016:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ถูกใจคนรักหมาค่ะ ตะกรุดคอหมา ยอดเยี่ยมไปเลย... ว่ากันถึงประวัติตะกรุดคอหมาเนี่ย... แหม.. ซึ้งจริงๆ กับจุดประสงค์ที่สร้าง... :009:

cho presley       

ออฟไลน์ don

• ตติยะ
ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
สวยงามทั้งนั้นเลยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ  :054:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
วัตถุมงคลแต่ละชิ้นนะ :015:

สุนัขละตัวนิสัยค่อนข้างดุมากครับ เข้าใกล้หลวงปู่หน่อยไม่ได้
มันกัดทันที่ครับ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
โอ้โห มีของสุดยอดทั้งนั้นนะครับ รักษาไว้ให้ดีๆ นะครับ

เสือปืนแตกรุ่น1 และตะกรุดคอหมายุคแรก ตอนนี้หาไม่ได้แล้วครับ

สุดยอดทั้งนั้นครับ

รักษาไว้ให้เท่าชีวิตนะครับ

ตะกรุดคอหมาท่านเอามาจากคอหมาหรือเปล่าครับ

เสือปืนแตกตอนแรกรุ่น1 ที่ออกให้บูชาในราคาละ ตัวละ29 บาทเอง

ตอนนี้เล่นหากันเป็นหมื่น

ขอบคุณที่นำมาให้ชมนะครับ.. :015:  :053:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ต.ค. 2552, 01:55:16 โดย นักเลงพระ »

ออฟไลน์ Toyy

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - toyy-1980@hotmail.com
สวยๆทั้งนั้นเลยครับขอบคุณครับ
๏ เขามีส่วน เลวบ้าง ช่างหัวเขา
จงเลือกเอา ส่วนที่ดี เขามีอยู่
เป็นประโยชน์ โลกบ้าง ยังน่าดู
ส่วนที่ชั่ว อย่าไปรู้ ของเขาเลย

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ล็อคเก็ตรุ่นสร้างมณฑป ฉากทองจัมโบ้กรรมการ จัดสร้าง 99 ชิ้น ตอกโค๊ตและเลขหมายกำกับ ส่วนองค์เล็กเป็นแบบธรรมดามี 7 สี ตามสีประจำวันเกิด

ด้านหลังอุดผง ฝังตะกรุดทอง เงิน ทองแดง ตอกโค๊ตและเลขหมาย

ออฟไลน์ Szy72Uthenthawai

• ตติยะ
สวยงามมากๆครับ :054: