ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมสนุกตอบคำถามชิงรางวัล  (อ่าน 6120 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ร่วมสนุกตอบคำถามชิงรางวัล
« เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 09:31:48 »
นำเรื่องราวพุทธประวัติโดยย่อคร่าวๆมาให้ได้ศึกษากันก่อน(เชื่อว่าหลายท่านก็เคยได้อ่านได้ศึกษากันมาบ้างแล้ว) อ่านกันดีๆนะครับเพราะคำถามอยู่ในนี้ทั้งสิ้น เริ่มกิจกรรม ๑๒.๐๐น. วันนี้ครับ
เจ้าชายสิทธัตถะทรงประสูติในวันขึ้น ๑๕ ค่ำเดือน ๖ พระบิดาทรงพระนามว่า พระเจ้าสุทโธนะ พระมารดาทรงพระนามว่าพระนางสิริมหามายา ขนานพระนามว่า"สิทธัตถะ" เมื่อพระชนม์มายุได้ ๕ พรรษา พราหมณ์ได้ทำนายไว้ ๒ ทางคือจักได้เป็นพระเจ้าจักพรรดิหรือไม่ก็จะได้เป็นศาสดาเอกของโลกเมื่อประสูติได้ ๗ วัน พระมารดาทิวงคต ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการเมื่อพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษากับครูวิศวามิตร เมื่อพระชนม์มายุได้ ๑๖ พรรษาทรงอภิเสกสมรสกับพระนางพิมพา หลังจากนั้นพระองค์ทรงทอดพระเนตรเห็นเทวทูตทั้ง ๔ คือ คนแก่ คนเจ็บ คนตาย สมณะ จึงทรงเบื่อหน่ายและคิดหาทางพ้นทุกข์ เมื่อพระชนม์มายุได้ ๒๙ พรรษา ก็จึงเสด็จออกบรรพชา ใช้เวลา ๖ ปี จึงตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระองค์ทรงเผยแผ่พระพุทธศาสนาเป็นเวลารวมทั้งสิ้น ๔๕ ปี และเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้ ๘๐ พรรษา จึงเริ่มนับเป็นพุทธศักราชที่ ๑ ล่วงมาถึงปัจจุบันก็ เท่ากับปี พ.ศ. คือ ๒,๕๕๒ ปีนั่นเอง

ไม่ยากจนเกินไปครับ ของรางวัลคือ พระหลวงปู่ทวด,ดวงตราพุทโธมหาลาภ ของพระอาจารย์เมสันต์(หลวงโด่ง) คมฺภีโร พระขุนแผนเสน่ห์จันทร์แดงฝังตะกรุด พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู ด้ายแดงผูกข้อมือหลวงพ่อจำเนียร วัดถ้ำเสือ ผ้ายันต์บัวบังใบ เหรียญหยดน้ำหลวงพ่อเปิ่นหลังนางกวัก พระหลวงปู่ทวดพิมพ์เตารีด และอื่นๆ รอติดตามกันครับเที่ยงนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ต.ค. 2552, 09:25:41 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ร่วมสนุกตอบคำถามชิงรางวัล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 10:40:37 »
มาก่อนเวลานัดหมายสักเล็กน้อย คงไม่ว่ากันนะครับ(เผื่อติดกิจนิมนต์แล้วมาโพสไม่ได้)

ผู้ตอบถูก ๕ ท่านแรก จะได้รับของรางวัลไปนะครับ คำถามไม่ยากจนเกินไป ตอบกันเข้ามาได้เรื่อยๆ(อาจจะมีของรางวัลพิเศษแจกผู้ที่ตอบถูกทุกท่าน) ปิดกระทู้วันอาทิตย์ที่ ๑๘ ตุลาคม ๒๕๕๒ เวลา ๘.๐๐ น. ไล่เลียงตามข้อไป มีคำชี้แจงเล็กน้อยนะครับเป็นกติกาสำหรับการร่วมสนุกครั้งนี้ สมาชิก ๑ ท่าน ร่วมส่งคำตอบได้ท่านละ ๑ ครั้งเท่านั้น ส่งคำตอบในกระทู้ได้เลย เริ่มกันเลยครับ

๑.  กรุณาปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัด หากไม่ปฏิบัติตาม ถือว่าทำผิดกติกา
๒.  คุณมีเวลาเพียง ๓ นาทีเท่านั้นในการตอบคำถาม ตอบเร็ว ส่งคำตอบไว ภายใน ๓ นาที
๓.  กรุณาอ่านให้จบทั้งหมดก่อนแล้วจึงค่อยตอบคำถาม
๔.  พระบิดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร
๕.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร
๖.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะทิวงคตเมื่อประสูติพระโอรสได้กี่วัน
๗.  เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษา พระองค์ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการกับครูชื่อว่าอะไร
๘.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงอภิเษกสมรสกับพระนางพิมพาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
๙.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงเสด็จออกบรรพชาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
๑๐. เจ้าชายสิทธัตถะตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
๑๑.รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้กี่ปี
๑๒.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
๑๓.ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้วกี่ปี
๑๔.ข้อ ๑-๓ เป็นคำชี้แจงแนะนำก่อนเริ่มตอบคำถาม
๑๕.ข้อ ๔-๑๓ เป็นคำถามรวมทั้งหมด ๑๐ ข้อ ถ้าได้อ่านคงไม่ยากจนเกินไปนะครับตอบคำถามในกระทู้ได้เลย รอประกาศรายชื่อผู้ตอบถูก ในวันอาทิตย์ที่ ๑๘ ตุลาคม ๒๕๕๒
๑๖.ขอให้ทุกๆคนโชคดีในการร่วมสนุกชิงรางวัลในครั้งนี้สุดท้ายนี้ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยอันมีคุณอันหาประมาณไม่ได้โปรดดลบัลดาลให้ผู้ร่วมกิจกรรมและสมาชิกเว็บไซต์วัดบางพระทุกท่านจงประสบแต่ความสุขความเจริญคิดหวังสิ่งใดที่เป็นไปโดยชอบประกอบด้วยกุศลก็ขอให้สัมฤทธิ์ผลสมหวังตามปรารถนามีสุขภาพพลามัยสมบูรณ์แข็งแรงไม่มีโรคภัยไข้เจ็บเข้ามาเบียดเบียนเป็นที่รักใคร่ของผู้คนทั้งหลายเป็นลูกที่ดีของคุณพ่อคุณแม่อันตรายใดๆก็ขอจงอย่าได้เข้ามาแผ้วพานทำกิจการงานใดๆก็ขอให้ทำมาค้าขึ้นให้ได้เป็นเศรษฐีมหาเศรษฐีใจบุญค้ำจุนพระพุทธศาสนาตราบจนถึงที่สุดแห่งธรรมให้ทำเฉพาะข้อสิบเอ็ดกับข้อสิบสามเท่านั้นหวังว่าคงจะไม่ยากจนเกินไปร่วมสนุกง่ายๆได้รางวัลแถมยังได้ความรู้ทางพระพุทธศาสนาควบคู่กันไปอีกด้วยได้ประโยชน์คุ้มค่าครับกิจกรรมนี้ขอให้สำเร็จสมหวังกันทุกๆคนทุกๆท่านนะครับโชคดีจงมีแก่ทุกคนพูดมาเสียยืดยาวประเดี๋ยวจะเกินเวลาสามนาทีไปก็ขอยุติลงไปแต่เพียงเท่านี้นะครับเจริญพร.
:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ร่วมสนุกตอบคำถามชิงรางวัล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 10:52:00 »
กราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ เป็นการร่วมสนุกที่มีสาระเต็มเปี่ยมครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 10:53:06 »
ขอตอบครับ... :002:

4.  พระเจ้าสุทโธนะ
5.  พระนางสิริมหามายา
6.  7 วัน
7.  ครูวิศวามิตร
8.  16 พรรษา
9.   29 พรรษา
10. 35 พรรษา
11. 45 ปี
12. 80 พรรษา
13. 2552 ปี

....ขอบคุณกับกิจกรรมร่วมสนุกครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 10:56:58 »
ขอคุณครับหลวงพี่

4  พระเจ้าสุทโธนะ
5  พระนางสิริมหามายา
6  ขึ้น 15 ค้ำ เดือน 6
7  7 วัน
8  พระครูวิศวามิตร
9 16 พรรษา
10 29 พรรษา
11 35 ปี
12 45 ปี
13 80 พรรษา
14 2552 ปี

ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 11:01:02 »
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ ขอบคุณครับที่นำเกมส์ตอบปัญญาธรรมมะมาให้เล่นมีประโยชน์มากครับ
ขอตอบนะครับ
11. 45 ปี
13. 2552 ปี

บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ j_kirsada

• สัตตมะ
  • **
  • ครูอยู่เหนือหัว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 11:03:30 »
กราบนมัสการ ครับ
ขอรวมด้วยครับ
คำตอบ
1.พระบิดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร
ตอบ. พระเจ้าสุทโธนะ
2.พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร
ตอบ. พระนางสิริมหามายา
3.พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะทิวงคตเมื่อประสูติพระโอรสได้กี่วัน
ตอบ. 7 วัน
4.เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษา พระองค์ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการกับครูชื่อว่าอะไร
ตอบ พระครู วิศวามิตร
5.เจ้าชายสิทธัตถะทรงอภิเษกสมรสกับพระนางพิมพาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
ตอบ. 16 พรรษา
6.เจ้าชายสิทธัตถะทรงเสด็จออกบรรพชาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
ตอบ. 29 พรรษา
7.เจ้าชายสิทธัตถะตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
ตอบ. 35 พรรษา
8.รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้กี่ปี
ตอบ. 45 ปี
9.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
ตอบ. 80 พรรษา
10.ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้วกี่ปี
ตอบ. 2552 ปี

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 11:09:00 »
ตอบคราบ

1 พระเจ้าสุโธนะ

2 พระนางสิริมมหามายา

3 7วัน

4 ครูวิสวามิตร

5 16 พรรษา

6 29พรรษา

7 35พรรษา

8 45ปี

9 80พรรษา

10 2597 ปี

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 11:09:48 »
๔.พระบิดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าพระเจ้าสุทโธนะ

๕.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าพระนางสิริมหามายา

๖.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะทิวงคตเมื่อประสูติพระโอรสได้ ๗ วั

๗.  เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษา พระองค์ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการกับครูชื่อว่าครูวิศวามิตร

๘.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงอภิเษกสมรสกับพระนางพิมพาเมื่อพระชนม์มายุได้ ๑๖ พรรษา

๙.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงเสด็จออกบรรพชาเมื่อพระชนม์มายุได้ ๒๙ พรรษา

๑๐. เจ้าชายสิทธัตถะตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อพระชนม์มายุได้ ๓๕ พรรษา

๑๑.รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้ ๔๕ ปี

๑๒.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้ ๘๐  พรรษา

๑๓.ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้ว ๒๕๙๗ ปี (นับตั้งแต่ตรัสรู้และประดิษฐษนพระ

พุทธศานาเมื่ออายุ ๓๕เผยแผ่พระศาสนาขณะดำรงพระชนม์ชีพอยู่ ๔๕ จนถึงพ.ศ. ๒๕๕๒ = ๒๕๙๗ ปี)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 11:17:07 »
ขอขอบคุณและมนัสการหลวงพี่เก่งมากครับ สำหรับกิจกรรมดีๆ ให้ชาววัดบางพระ
ผมเป็นคนเชียร์และกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ต.ค. 2552, 11:17:20 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ tonfaiss

• ไม่คบคนพาล คบบัณฑิต บูชาผู้ที่ควรบูชา ถือว่าเป็นมงคลที่สูงสุด
  • สัตตมะ
  • **
  • สิ่งที่ควรประจักษ์แจ้งเราได้ประจักษ์แจ้งแล้วแค่ไหน
    • ICQ Messenger - 897840711
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 11:42:16 »
๔.  พระเจ้าสุทโธนะ

๕.  พระนางสิริมหามายา

๖.  ๗  วัน

๗.  ครูวิศวามิตร

๘.  ๑๖  พรรษา

๙.  ๒๙  พรรษา

๑๐.  ๓๕  พรรษา

๑๑.  ๔๕  ปี

๑๒.  ๘๐  พรรษา

๑๓.  ๒๕๙๗  ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ต.ค. 2552, 11:43:59 โดย mahaaigQ »
[shake]...เด็กน้อยที่กำลังเติบใหญ่
เหมือนดอกไม้ที่กำลังจะเบ่งบาน
ถ้าสิ่งที่ปลูกฝังให้เขาเป็นความดี
เขาคงจะเติบใหญ่เป็นคนดี...
[/shake]

ออฟไลน์ PAE

• สัตตมะ
  • **
  • ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 12:16:17 »
นมัสการหลวงพี่เก่งครับ... :054:

๑๑.รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้กี่ปี
ตอบ เวลารวมทั้งสิ้น ๔๕ ปี

๑๓.ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้วกี่ปี
ตอบ ๒,๕๕๒ ปี

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 01:19:58 »
 :015:แล้วเราจะตอบอะไรดีเนี้ย 31;
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 01:54:03 »
กราบนมัสการ หลวงพี่เก่ง ครับ  :054: ขอตอบด้วยคนครับ
ข้อ 1. พระเจ้าสุทโธนะ

ข้อ 2. พระนางสิริมหามายา

ข้อ 3.  7 วัน

ข้อ 4. ครูวิศวามิตร

ข้อ 5.  16 พรรษา

ข้อ 6. 29 พรรษา

ข้อ 7.  35 พรรษา

ข้อ 8.  45 ปี

ข้อ 9.  80 พรรษา

ข้อ 10. 2597 ปี

ขอบพระคุึณสำหรับกิจกรรมดีๆครับ อนุโมทนาสาธุคร้าบ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ต.ค. 2552, 01:55:18 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 02:21:26 »
กราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ
๔.พระเจ้าสุทโธนะ

๕. พระนางสิริมหามายา

๖.   ๗ วัน

๗.  ครูวิศวามิตร

๘.   ๑๖ พรรษา

๙.   ๒๙ พรรษา

๑๐.  ๓๕ พรรษา

๑๑. ๔๕ ปี

๑๒. ๘๐  พรรษา

๑๓.พระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้ว ๒๕๙๗ ปี
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 03:19:25 »
นมัสการหลวงพี่เก่ง นะครับ มีคำถามมาร่วมสนุกแบบนี้ดีจังเลยครับ ได้คลายเครียดบ้าง สาธุ ...  :054:

ออฟไลน์ onizuka999

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 03:26:50 »
ขอร่วมตอบคำถามด้วยคนนะครับ

พระบิดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่า    พระเจ้าสุทโธนะ
พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่า    พระนางสิริมหามายา
พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะทิวงคตเมื่อประสูติพระโอรสได้    7 วัน
เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษา พระองค์ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการกับครูชื่อ   พระครู วิศวามิตร
เจ้าชายสิทธัตถะทรงอภิเษกสมรสกับพระนางพิมพาเมื่อพระชนม์มายุได้   16พรรษา
เจ้าชายสิทธัตถะทรงเสด็จออกบรรพชาเมื่อพระชนม์มายุได้  29พรรษา
เจ้าชายสิทธัตถะตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อพระชนม์มายุได้   35 พรรษา
รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้   45 ปี
พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้   80 พรรษา
ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้ว 2597 ปี นับจากวันที่พระพุทธองค์ทรงตรัสรู้

ออฟไลน์ Pujchong

• พิมพ์ไม่ค่อยเก่งก็เลยเน้นการขอบคุณ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 03:31:18 »
กราบนมัสการหลวงพี่เก่ง ครับ
ข้อ ๑๑. ๔๕ ปี
ข้อ ๑๓. ๒๕๕๒ ปี
(ขอร่วมสนุกด้วยคนนะครับ)   :005:
อย่าพึ่งถูสบู่สัก3วัน ไปไหนมาไหนก็ให้นึกถึงหลวงพ่อเอาไว้

ก่อนจะกลับก็ไปกราบหลวงพ่อซะ เอ้า..ไป..ไป..โชคดี..โชคดี

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 04:08:41 »
นมัสการหลวงพี่เก่ง ร่วมสนุกตอบคำถาม
4.พระเจ้าสุทโธนะ
5.พระนางสิริมหามายา
6.7วัน
7.ครูวิศวามิตร
8.16พรรษา
9.29พรรษา
10.35 พรรษา
11.45ปี
12.80 พรรษา
13.2552 ปี
  ขอบคุณครับ   

ออฟไลน์ montanan

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 04:26:49 »
มีแจกพระด้วยดีจังค่ะ งั้นขอร่วมตอบด้วยน้ะค่ะ

ข้อ 4.  พระเจ้าสุทโธนะ
ข้อ 5.  พระนางสิริมหามายา
ข้อ 6.  7 วัน
ข้อ 7.  พระครูวิศวามิตร
ข้อ 8.  16 พรรษา
ข้อ 9.   29 พรรษา
ข้อ 10. 35 พรรษา
ข้อ 11. 45 ปี
ข้อ 12. 80 พรรษา
ข้อ 13. นับจากเป็นพุทธศักราช 2552 ปี
ผิดถูกขออภัยค่ะร่วมสนุกค่ะอยากใด้รางวัล

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 04:37:56 »
๔.  พระบิดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร ตอบว่า พระเจ้าสุทโธนะ
๕.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร ตอบว่า พระนางสิริมหามายา
๖.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะทิวงคตเมื่อประสูติพระโอรสได้กี่วัน ตอบว่า 7 วัน
๗.  เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษา พระองค์ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการกับครูชื่อว่าอะไร ตอบว่า ครูวิศวามิตร
๘.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงอภิเษกสมรสกับพระนางพิมพาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา ตอบว่า ๑๖ พรรษา
๙.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงเสด็จออกบรรพชาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา ตอบว่า ๒๙ พรรษา
๑๐. เจ้าชายสิทธัตถะตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา ตอบว่า ๓๕ พรรษา
๑๑.รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้กี่ปี ตอบว่า ๔๕ ปี
๑๒.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา ตอบว่า ๘๐ พรรษา
๑๓.ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้วกี่ปี ตอบว่า ๒๕๕๒ ปี

สาธุพระคุณเจ้า ธรรมะดีแท้
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 04:47:16 »
กราบนมัสการหลวงพี่เก่งครับ
ขอร่วมตอบคำถามด้วยครับ
คำตอบ
1.พระบิดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร
2.พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร
ตอบ. พระนางสิริมหามายา
3.พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะทิวงคตเมื่อประสูติพระโอรสได้กี่วัน
ตอบ. 7 วัน
4.เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษา พระองค์ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการกับครูชื่อว่าอะไร
ตอบ ครูวิศวามิตร
5.เจ้าชายสิทธัตถะทรงอภิเษกสมรสกับพระนางพิมพาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
ตอบ. 16 พรรษา
6.เจ้าชายสิทธัตถะทรงเสด็จออกบรรพชาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
ตอบ. 29 พรรษา
7.เจ้าชายสิทธัตถะตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
ตอบ. 35 พรรษา
8.รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้กี่ปี
ตอบ. 45 ปี
9.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
ตอบ. 80 พรรษา
10.ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้วกี่ปี
ตอบ. 2551 ปี ยังไม่สิ้นปี 2552 ครบในวันแรม 15 คำเดือน 11 วันที่ 17 พฤษจิกายนครับ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 05:36:14 »
มาให้กำลังใจทุกท่านค่ะ 04; ขออยู่แบบห่างๆอย่างห่วงๆนะคะ ขอให้โชคดีมีชัยค่ะ 06;

ออฟไลน์ Chaiwat Prasurin

• ปัญจมะ
  • สับสนแต่ไม่หลงทาง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 05:41:29 »
๔.  พระบิดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร
                      พระเจ้าสุทโธนะ

๕.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าอะไร
                     พระนางสิริมหามายา
๖.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะทิวงคตเมื่อประสูติพระโอรสได้กี่วัน
                        7 วัน

๗.  เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษา พระองค์ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการกับครูชื่อว่าอะไร
                                             ครูวิศวามิตร
๘.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงอภิเษกสมรสกับพระนางพิมพาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
                                            16 พรรษา

๙.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงเสด็จออกบรรพชาเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
                                             29 พรรษา

๑๐. เจ้าชายสิทธัตถะตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
                                             35 พรรษา

45 ปี

๑๒.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้กี่พรรษา
                                            80 พรรษา
                                            2552 ปี

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 06:07:55 »
ขอร่วมด้วยคนครับ ไม่รู้ช้าไปหรือเปล่า
คำตอบข้อ4. = พระเจ้าสุทโธนะ
คำตอบข้อ5. = พระนางสิริมหามายา
คำตอบข้อ6. = 7 วัน
คำตอบข้อ7. = พระครูวิศวามิตร
คำตอบข้อ8. = 16 พรรษา
คำตอบข้อ9. = 29 พรรษา
คำตอบข้อ10.= 35 พรรษา
คำตอบข้อ11.= 45 ปี
คำตอบข้อ12.= 80 พรรษา
คำตอบข้อ13. = (80-35)+2552 = 2597 ปี

อยากได้วัตถุมงคลคร้าบ..... อิ อิ

ออฟไลน์ Taran_tula

• ตติยะ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 06:10:22 »
๔.พระบิดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าพระเจ้าสุทโธนะ

๕.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะมีพระนามว่าพระนางสิริมหามายา

๖.  พระมารดาของเจ้าชายสิทธัตถะทิวงคตเมื่อประสูติพระโอรสได้ ๗ วัน

๗.  เมื่อเจ้าชายสิทธัตถะมีพระชนม์มายุได้ ๗ พรรษา พระองค์ทรงศึกษาศิลปะวิทยาการกับครูชื่อว่าครูวิศวามิตร

๘.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงอภิเษกสมรสกับพระนางพิมพาเมื่อพระชนม์มายุได้ ๑๖ พรรษา

๙.  เจ้าชายสิทธัตถะทรงเสด็จออกบรรพชาเมื่อพระชนม์มายุได้ ๒๙ พรรษา

๑๐. เจ้าชายสิทธัตถะตรัสรู้เป็นสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเมื่อพระชนม์มายุได้ ๓๕ พรรษา

๑๑.รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้ ๔๕ ปี

๑๒.พระพุทธเจ้าเสด็จดับขันธ์ปรินิพพานเมื่อพระชนม์มายุได้ ๘๐  พรรษา

๑๓.ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้ว ๒๕๙๗ ปี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ บินหลาดง

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 07:48:55 »
โอ้โห้ยากจัง  ตอบม่ายได้อ่ะครับ
ยากจังครับ

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 08:17:59 »
๑. พระเจ้าสุทโธนะ
๒. พระนางสิริมหามายา
๓. ประสูติได้ ๗ วัน
๔. ครูวิศวามิตร
ู๕. ๑๖ พรรษา
๖. ๒๙ พรรษา
๗. ๓๕ พรรษา
๘. ๔๕ ปี
๙. ๘๐ พรรษา
๑๐. ๒๕๙๗ ปี

ออฟไลน์ มัชฌิมา

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 16 ต.ค. 2552, 09:39:43 »
๔. พระเจ้าสุทโธนะ
๕. พระนางสิริมหามายา
๖. ๗ วัน
๗. ครูวิศวามิตร
๘. ๑๖ พรรษา
๙. ๒๙ พรรษา
๑o. ๓๕ พรรษา
๑๑. ๔๕ ปี
๑๒. ๘o พรรษา
๑๓. ๒๕๕๒ ปี
[shake]ไม่มีความสุขใดเท่าการชนะใจตัวเอง[/shake][/glow]

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 12:56:30 »
๔.    พระเจ้าสุทโธนะ
๕.    พระนางสิริมหามายา
๖.    ๗ วัน
๗.    ครูวิศวามิตร
๘.    ๑๖ พรรษา
๙.    ๒๙ พรรษา
๑o.   ๓๕ พรรษา
๑๑.   ๔๕ ปี
๑๒.   ๘o พรรษา
๑๓.   ๒๕๙๗ ปี

ร่วมสนุกด้วยครับ พอดีไปต่างจังหวัดเลยมาตอบช้า :005:    :114: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2552, 12:58:09 โดย ณ.อยุธยา »

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 09:19:06 »
นมัสการหลวงพี่เก่งครับ อาจจะมาช้าไป ขอร่วมสนุกด้วยคนครับ
      ตอบ.  นางสิริมหามายา     
      ตอบ.  ๗ วัน
      ตอบ. ครูวิศวามิตร
     ตอบ. ๑๖ พรรษา
     ตอบ. ๒๙ พรรษา
      ตอบ. ๓๕ พรรษา
     ตอบ. ๔๕ ปี
     ตอบ. ๘๐ พรรษา
      ตอบ.  ๒๕๙๗ ปี
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

porvfc

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 09:56:25 »
update up up !!!
ยังไม่มีใครตอบถูกเลยอ่า!! :073:ขนาดนี้เวลา 09.55 น. แล้วน๊า ให้กำลังใจต่อไปแล้วกัน :114:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2552, 10:03:58 โดย swat@pvc »

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 01:40:47 »
อ่านดีๆ แล้ว สงสัยผมจะอด แก้ไขได้ไหมนี่ :070:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ต.ค. 2552, 01:42:05 โดย ~กระจกเงา~ »

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 01:48:39 »
มาตอบตอนนี้คงไม่ได้รางวัลแล้ว แต่มาเพื่อให้กำลังใจครับ  สู้สู้ พี่น้องงงง
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 02:12:14 »
ขอตอบข้อสุดท้ายใหม่ครับ
คำตอบข้อ13. พระพุทธศาสนาเกิดมานนานมากๆ แล้วครับ
หากนับเฉพาะกัปป์ของพระพุทธเจ้าของเรา (ที่เรียกว่า ภัทรกัปป์)เคยมีพระพุทธเจ้ามาแล้วก่อนหน้านี้ 3 พระองค์
คือ 1.พระกุกกุสนธเจ้า
2.พระโกนาคมนเจ้า
3.พระกัสสปเจ้า
องค์ปัจจุบันคือ 4.พระพุทธเจ้าของเราทรงพระนามว่าพระศรีศากยมุนีโคดม
(ในอนาคตจะมี พระศรีอาริยเมตไตรย เป็นองค์สุดท้าย องค์ที่ 5 ของกัปป์นี้)

1 กัปป์ คือ 4 อสงไขย
ภัทรกัปป์ ผ่านไปแล้ว 3 อสงไขย ดังนั้น ขอตอบว่า พระพุทธศานามีมาแล้วในภัทรกัปป์ 3 อสงไขย

หากพิจารณาก่อนหน้านี้ มี 4 กัปป์ก่อนที่จะมาถึง ภัทรกัปป์ (กัปป์ที่ 5 ปัจจุบันที่เราอยู่)ได้แก่
1.สารกัปป์ มีพระพุทธเจ้า 1 พระองค์
2.มัณฑกัปป์ มีพระพุทธเจ้า 2 พระองค์
3.วรกัปป์ มีพระพุทธเจ้า 3 พระองค์
4.สารมัณฑกัปป์ มีพระพุทธเจ้า 4 พระองค์
(หมายเหตุ 1 กัปป์ คือเวลาที่บุรุษ 1 คน ใช้ในการหยิบเมล็ดผักกาด ออกจากนครที่ทำด้วยเหล็ก ยาวโยชน์ ๑ กว้างโยชน์ ๑ สูงโยชน์ ๑
เต็มด้วยเมล็ดพันธุ์ผักกาด มีเมล็ดพันธุ์ผักกาดรวมกันเป็นกลุ่มก้อน บุรุษพึงหยิบเอาเมล็ดพันธุ์ผักกาดเมล็ดหนึ่งๆ ออกจากนครนั้น
โดยล่วงไปหนึ่งร้อยปีต่อเมล็ดเมล็ดพันธุ์ผักกาดกองใหญ่นั้น จนกระทั่งหมด)

ดังนั้น พุทธศาสนาเกิดก่อนภัทรกัปป์ของเรา 4 กัปป์ ล่วงมาแล้ว หากนับรวมยุคของเราด้วยจะเป็น
4 กัปป์ กับอีก 3 อสงไขย ครับ        

ผิดถูกประการใด ขออภัยท่านผู้รู้ไว้ด้วยครับ

ออฟไลน์ dekaccount

• ตติยะ
  • สุขทุกข์อยู่ ที่ใจ มิใช่หรือ ถ้าใจถือ ก็เป็นทุกข์
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 04:24:23 »
ขอตอบด้วยคนค่ะ
6.  7 วัน
11. 45 ปี
13. 2552 ปี

porvfc

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 04:36:40 »
[shake][/shake]

ออฟไลน์ เด็กสุรินทร์

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 05:13:51 »
ขอร่วมด้วยครับ
6.  7 วัน
11. 45 ปี
13. 2552 ปี

:016: :015:

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 06:33:56 »
สงสัยจะเข้ามาช้าไป แต่ก็ขอร่วมตอบด้วยนะครับ

6.  7 วัน
11. 45 ปี
13. 2552 ปี

ขอบคุณสำหรับกิจกรรมครับ
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

• ...
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 09:06:25 »
มาตอบตอนนี้คงไม่ได้รางวัลแล้ว แต่มาเพื่อให้กำลังใจครับ  สู้สู้ พี่น้องงงง
ท่านที่ยังไม่ตอบก็ส่งคำตอบเข้ามาร่วมสนุกกันได้เรื่อยๆมีของรางวัลแจกให้กับผู้ที่ตอบปัญหาถูกต้องตามกติกาทุกๆคน(นอกเหนือจาก๕ท่านแรกที่ตอบคำถามถูก)ถือว่าเป็นรางวัลพิเศษให้กับเพื่อนสมาชิกเว็บวัดบางพระทุกคนครับเจริญพร :001:

ออฟไลน์ lazyboy

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 09:24:51 »
1 พระเจ้าสุโธนะ

2 พระนางสิริมมหามายา

3 7วัน

4 ครูวิสวามิตร

5 16 พรรษา

6 29พรรษา

7 35พรรษา

8 45ปี

9 80พรรษา

10 2597 ปี

ออฟไลน์ oat7293

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 ต.ค. 2552, 10:40:35 »
ตอบ ๔๕ ปี

ตอบ ๒๕๕๒ ปี

:001:

• ...
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 01:29:45 »
มาสรุปผลกิจกรรมร่วมสนุกชิงรางวัลกันนะครับ

มีผู้ร่วมตอบคำถามในครั้งนี้ทั้งหมด ๒๘ ท่านด้วยกัน สรุปว่าไม่มีใครตอบถูกต้องเลยแม้สักคนเดียว  :075:

ประมาณ ๘๕.๗๑% ทำผิดกติกาที่ตั้งไว้ (๒๔ คน)

อีกประมาณ ๑๔.๒๙% ถึงแม้จะทำถูกต้องตามกติกาแล้วก็ตาม แต่ก็ยังตอบคำถามกันผิดอยู่ (๔ คน)

ก่อนจะเฉลยลองมาทบทวนโจทย์กันดูสักนิดนะครับ

๑.  กรุณาปฏิบัติตามคำแนะนำอย่างเคร่งครัด หากไม่ปฏิบัติตาม ถือว่าทำผิดกติกา
๒.  คุณมีเวลาเพียง ๓ นาทีเท่านั้นในการตอบคำถาม ตอบเร็ว ส่งคำตอบไว ภายใน ๓ นาที
๓.  กรุณาอ่านให้จบทั้งหมดก่อนแล้วจึงค่อยตอบคำถาม

ส่วนนี้คือคำชี้แจงแนะนำก่อนตอบคำถาม ทำผิดกติกาที่ชี้แจงไว้เสียส่วนใหญ่ โดยเฉพาะข้อที่ ๓

และถ้าปฏิบัติตามข้อที่ ๓ อย่างเคร่งครัด ก็จะสังเกตเห็นคำสั่งที่แท้จริงในข้อที่ ๑๖ ที่มีว่า

"๑๖.ขอให้ทุกๆคนโชคดีในการร่วมสนุกชิงรางวัลในครั้งนี้สุดท้ายนี้ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยอันมีคุณอันหาประมาณไม่ได้โปรดดลบัลดาลให้ผู้ร่วมกิจกรรมและสมาชิกเว็บไซต์วัดบางพระทุกท่านจงประสบแต่ความสุขความเจริญคิดหวังสิ่งใดที่เป็นไปโดยชอบประกอบด้วยกุศลก็ขอให้สัมฤทธิ์ผลสมหวังตามปรารถนามีสุขภาพพลามัยสมบูรณ์แข็งแรงไม่มีโรคภัยไข้เจ็บเข้ามาเบียดเบียนเป็นที่รักใคร่ของผู้คนทั้งหลายเป็นลูกที่ดีของคุณพ่อคุณแม่อันตรายใดๆก็ขอจงอย่าได้เข้ามาแผ้วพานทำกิจการงานใดๆก็ขอให้ทำมาค้าขึ้นให้ได้เป็นเศรษฐีมหาเศรษฐีใจบุญค้ำจุนพระพุทธศาสนาตราบจนถึงที่สุดแห่งธรรมให้ทำเฉพาะข้อสิบเอ็ดกับข้อสิบสามเท่านั้นหวังว่าคงจะไม่ยากจนเกินไปร่วมสนุกง่ายๆได้รางวัลแถมยังได้ความรู้ทางพระพุทธศาสนาควบคู่กันไปอีกด้วยได้ประโยชน์คุ้มค่าครับกิจกรรมนี้ขอให้สำเร็จสมหวังกันทุกๆคนทุกๆท่านนะครับโชคดีจงมีแก่ทุกคนพูดมาเสียยืดยาวประเดี๋ยวจะเกินเวลาสามนาทีไปก็ขอยุติลงไปแต่เพียงเท่านี้นะครับเจริญพร."

มีคนส่งข้อความเข้ามาถามกันพอสมควรว่า "หลวงพี่เล่นตั้งคำถามซะเยอะแยะแล้วให้เวลาทำแค่ ๓ นาที ใครจะไปทำทันหล่ะ :075:" ชี้แจงตรงนี้เลยละกันนะครับ ถามแค่สองข้อ คือข้อ ๑๑ กับข้อ ๑๓ แค่นั้นครับ และหวังว่า ๓ นาทีกับการตอบคำถามแค่ ๒ ข้อ คงจะทำกันทันเวลาที่กำหนดนะครับ :002:

ทีนี้มาถึงคำเฉลย

ข้อ ๑๑ ถามว่า รวมเวลาที่พระพุทธองค์ทรงเผยแผ่ศาสนารวมเวลาได้กี่ปี :062:

คำตอบคือ ๔๕ ปีครับ(โดยนำพระชนม์มายุของพระพุทธองค์เมื่อดับขันธ์ปรินิพพานลบออกด้วยพระชนม์มายุขณะตรัสรู้คือ ๘๐ - ๓๕ ก็จะได้คำตอบว่า ๔๕ ปี)

ข้อ ๑๓ ถามว่า ตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันพระพุทธศาสนาเกิดขึ้นมาแล้วกี่ปี :062:

คำตอบคือ ๒,๕๙๗ ปีครับ(เริ่มนับตั้งแต่วันตรัสรู้ คือก่อนพุทธศักราช ๔๕ ปี แล้วนำมาบวกกับปีพุทธศักราช ณ ปัจจุบันคือ พุทธศักราช ๒,๕๕๒ ก็จะได้ ๔๕ + ๒,๕๕๒ = ๒,๕๙๗ ปี

สรุปอย่างเป็นทางการว่ากิจกรรมร่วมสนุกตอบปัญหาชิงรางวัลครั้งนี้ไม่มีผู้ตอบถูกนะครับ

คราวนี้พลาดไปไม่เป็นไร รอกิจกรรมร่วมสนุกชิงรางวัลในครั้งต่อไป เร็วๆนี้

ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสนุกกันนะครับ เจริญพร.

:001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001: :001:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 18 ต.ค. 2552, 03:09:27 »
 :070:อุตส่ารอลุ้นสรุปแล้วอดคร้าบ :070:หลวงพี่เก่งตั้งคำถามใด้เยี่ยมครับ เล่นเอาพี่น้องทุกคนเศร้ากันไปตามๆๆกันครับ :065: :043:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ต.ค. 2552, 03:12:22 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ onizuka999

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 01:36:30 »
อย่างน้อยก็ได้รื้อพื้นสิ่งที่กำลังจะลืมเลือนไปครับ นมัสการครับ (-/\-)

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 20 ต.ค. 2552, 10:15:43 »
สู้ไม่ไหว...เฮ้อ!คนแก่ทำอะไรชักช้า พิมพ์ก็ไม่ทันแล้ว รู้หมดรู้แน่
แต่แพ้เวลาที่จำกัดนี่แหละครับหลวงพี่เก่ง......อนิจจาลุงต้อผู้น่าสงสาร