ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติวันลอยกระทงของไทย  (อ่าน 6921 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ประวัติวันลอยกระทงของไทย
« เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 09:16:31 »
ประวัติวันลอยกระทงของไทย

เชื่อเป็นการขอขมาเจ้าแม่คงคา

วันลอยกระทง เป็นวันสำคัญวันหนึ่งของชาวไทย ตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ตามปฏิทินจันทรคติไทย ตามปฏิทินจันทรคติล้านนา "มักจะ" ตกอยู่ในราวเดือนพฤศจิกายน ตามปฏิทินสุริยคติ ประเพณีนี้กำหนดขึ้นเพื่อเป็นการสะเดาะเคราะห์และขอขมาต่อพระแม่คงคา บางหลักฐานเชื่อว่าเป็นการบูชารอยพระพุทธบาทที่ริมฝั่งแม่น้ำนัมทามหานที และบางหลักฐานก็ว่าเป็นการบูชาพระอุปคุตอรหันต์หรือพระมหาสาวก สำหรับประเทศไทยประเพณีลอยกระทงได้กำหนดจัดในทุกพื้นที่ทั่วประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งบริเวณที่ติดกับแม่น้ำ ลำคลอง หรือ แหล่งน้ำต่าง ๆ ซึ่งแต่ละพื้นที่ก็จะมีเอกลักษณ์ที่น่าสนใจแตกต่างกันไป

ในวันลอยกระทง ผู้คนจะพากันทำ "กระทง" จากวัสดุอุปกรณ์ต่างๆ ตบแต่งเป็นรูปคล้ายดอกบัวบาน ปักธูปเทียน และนิยมตัดเล็บ เส้นผม หรือใส่เหรียญกษาปณ์ลงไปในกระทง แล้วนำไปลอยในสายน้ำ (ในพื้นที่ติดทะเล ก็นิยมลอยกระทงริมฝั่งทะเล) เชื่อว่าเป็นการลอยเคราะห์ไป นอกจากนี้ยังเชื่อว่าการลอยกระทง เป็นการบูชาพระแม่คงคาด้วย

ประเพณีในแต่ละท้องถิ่น

ภาคเหนือตอนบน นิยมทำโคมลอย เรียกว่า "ลอยโคม" หรือ "ว่าวฮม" หรือ "ว่าวควัน" ทำจากผ้าบางๆ แล้วสุมควันข้างใต้ให้ลอยขึ้นไปในอากาศอย่างบอลลูน ประเพณีของชาวเหนือนี้เรียกว่า "ยี่เป็ง" หมายถึงการทำบุญในวันเพ็ญเดือนยี่(ซึ่งนับวันตามแบบล้านนา ตรงกับวันเพ็ญเดือนสิบสองในแบบไทย)

- จังหวัดตาก จะลอยกระทงขนาดเล็กทยอยเรียงรายไปเป็นสาย เรียกว่า "กระทงสาย"

- จังหวัดสุโขทัย ขบวนแห่โคมชักโคมแขวน การเล่นพลุตะไล ไฟพะเนียง

- ภาคอีสานจะตบแต่งเรือแล้วประดับไฟ เป็นรูปต่างๆ เรียกว่า "ไหลเรือไฟ"

- กรุงเทพฯ จะมี งานภูเขาทอง เป็นรูปแบบงานวัด เฉลิมฉลองราว7-10วัน ก่อนงานลอยกระทง และจบลงในช่วงหลังวันลอยกระทง

- ภาคใต้ อย่างที่อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลาก็มีการจัดงานอย่างยิ่งใหญ่ นอกจากนั้น ในจังหวัดอื่นๆ ก็จะจัดงานวันลอยกระทงด้วยเช่นกัน

นอกจากนี้ในแต่ละท้องถิ่นยังอาจมีประเพณีลอยกระทงที่แตกต่างกันไป และสืบทอดต่อกันเรื่อยมา

ประวัติ

เดิมเชื่อกันว่าประเพณีลอยกระทงเริ่มมีมาแต่สมัยสุโขทัย ในรัชสมัยพ่อขุนรามคำแหง โดยมีนางนพมาศ เป็นผู้ประดิษฐ์กระทงขึ้นครั้งแรก โดยแต่เดิมเรียกว่าพิธีจองเปรียง ที่ลอยเทียนประทีป และนางนพมาศได้นำดอกโคทม ซึ่งเป็นดอกบัวที่บานเฉพาะวันเพ็ญเดือนสิบสองมาใช้ใส่เทียนประทีป แต่ปัจจุบันมีหลักฐานว่าไม่น่าจะเก่ากว่าสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น โดยอ้างอิงหลักฐานจากภาพจิตรกรรมการสร้างกระทงแบบต่างๆ ในสมัยรัชกาลที่ 3

ปัจจุบันวันลอยกระทงเป็นเทศกาลที่สำคัญของไทย ที่มีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างประเทศมาเที่ยวปีละมากๆ ทั้งนี้ในช่วงเวลาดังกล่าวมักจะเป็นช่วงต้นฤดูหนาว และมีอากาศดี

ในวันลอยกระทง ยังนิยมจัดประกวดนางงาม เรียกว่า "นางนพมาศ"

ความเชื่อเกื่ยวกับวันลอยกระทง

- เป็นการขอขมาพระแม่คงคา ที่มนุษย์ได้ใช้น้ำ ได้ดื่มกินน้ำ รวมไปถึงการทิ้งสิ่งปฏิกูลต่างๆ ลงในแม่น้ำ

- เป็นการสักการะรอยพระพุทธบาท ที่พระพุทธเจ้าทรงได้ประทับรอยพระบาทไว้หาดทรายแม่น้ำนัมมทานที ในประเทศอินเดีย

- เป็นการลอยความทุกข์ ความโศกรวมถึงโรคภัยต่างๆ ให้ลอยไปกับแม่น้ำ

- ชาวไทยในภาคเหนือมีความเชื่อว่า การลอยกระทงเป็นการบูชาพระอุปคุต ตามตำนานเล่าว่า พระอุปคุตทรงสามารถปราบพญามารได้

ที่มา http://www.thaihealth.or.th/node/6494
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ต.ค. 2552, 09:21:18 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ประวัติวันลอยกระทงของไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 10:04:27 »
ขอบคุณต้นน้ำมากครับ สำหรับความรู้เกี่ยวกับวันลอยกระทงของไทย...

...ปีนี้ ต้นน้ำจะไปลอยแถวๆไหนนะ 37;...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ kill

• สมาชิกที่ถูกแบน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 11:30:28 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูล :015:
ฆ่ากิเลสให้หมด แล้วจะหมดทุกข์

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 11:40:35 »
ขอบคุณต้นน้ำมากค่ะ

ประเพณีลอยกระทงคนไทยควรจะสืบสานไว้ให้นานเท่านานค่ะ
*อย่าเล่นปะทัดนะคะอันตรายต่อตัวเองและคนอื่นค่ะ

อยากลอยกระทงแบบมีความสุขต้องไปที่ๆมีประกวดนางนพมาศค่ะ
มีแต่สาวๆสวยๆ

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 12:04:03 »
ขอบคุณต้นน้ำมากครับ สำหรับความรู้เกี่ยวกับวันลอยกระทงของไทย...

...ปีนี้ ต้นน้ำจะไปลอยแถวๆไหนนะ 37;...

นั้นสิไปลอยไหน
ถ้าไปลอยกระทงแถวๆวัดบางพระ
ระวังเจอ คนแถวๆนี้นะ อิอิ
:007:
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 04:58:55 »
ผมเองไม่รู้จะลอยที่ไหนดี ตู้ปลาก็ใหญ่พอควรนะครับ น่าสนนะ ลอยกระทงขนมปัง ปลาผมได้อิ่มๆ ด้วย ....  :095:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 06:42:26 »
ขอบคุณเพื่อนต้นสำหรับเรื่องราวดีๆครับ
ว่าแต่ใครจะไปลอยกับผมละเน้อ.............คนโสดอย่างเรา
คงต้องไปลอยคนเดียวอีกแล้ว :065:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 07:42:47 »
ขอบคุณคุณต้นน้ำมากครับ ลอยกระทงที่ไหนดีผมลอยที่บ้านครับ :004:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 08:14:21 »

เจอใครเหรอออคุณจ๊อบเผื่อผมไปแถวนั้นจะได้เจอมั่ง 03;

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 09:35:21 »
ขอบคุณสำหรับประวัติวันลอยกระทงนะครับ ปีนี้ไม่แน่ก็จะไปลอยที่วัดตะเคียนครับ  :015:   :053: 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 10:15:55 »

เจอใครเหรอออคุณจ๊อบเผื่อผมไปแถวนั้นจะได้เจอมั่ง 03;

ไปด้วยไปด้วยๆๆๆเราไปกันนะพี่เอ........ :005:

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ต.ค. 2552, 10:29:31 »
ขอบคุณท่านต้นน้ำมากครับ  สำหรับข้อมูล
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 10:56:37 »

ไปด้วยไปด้วยๆๆๆเราไปกันนะพี่เอ........ :005:
อะแน่!หนุ่มๆพวกนี้จะไปไหนกันน่ะ รู้นะคิดอะไรอยู่ ขอลุงไปด้วยคนซิรับรองไม่บอกใครหรอก
........อยากมีเพื่อนต่างวัยไปด้วยกัน    มันเท่!ได้ใจ...................ลุงต้อเอง

ออฟไลน์ joy_

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 01:34:27 »
ขอบคุณค่ะสำหรับประวัติ วันลอยกระทงของไทย

เมื่อคืนเห็น ว่าจะไปลอยซะหน่อย แต่คนเยอะมาก เลยกลับเข้าห้องนอนดีกว่า