ผู้เขียน หัวข้อ: ...ประเพณีวันเพ็ญเดือนสิบสอง...  (อ่าน 3883 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

วันลอยกระทง เป็นวันสำคัญวันหนึ่งของชาวไทย ตรงกับวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 ตามปฏิทินจันทรคติไทย
ตามปฏิทินจันทรคติล้านนา "มักจะ" ตกอยู่ในราวเดือนพฤศจิกายน ตามปฏิทินสุริยคติ

ประเพณีนี้กำหนดขึ้นเพื่อเป็นการสะเดาะเคราะห์และขอขมาต่อพระแม่คงคา
บางหลักฐานเชื่อว่า เป็นการบูชารอยพระพุทธบาทที่ริมฝั่งแม่น้ำนัมทามหานที
และบางหลักฐานก็ว่าเป็นการบูชาพระอุปคุตอรหันต์หรือพระมหาสาวก

สำหรับประเทศไทยประเพณีลอยกระทง ได้กำหนดจัดในทุกพื้นที่ทั่วประเทศ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งบริเวณที่ติดกับแม่น้ำ ลำคลอง หรือ แหล่งน้ำต่าง ๆ ซึ่งแต่ละพื้นที่
ก็จะมีเอกลักษณ์ที่น่าสนใจแตกต่างกันไป

ในวันลอยกระทง ผู้คนจะพากันทำ "กระทง" จากวัสดุอุปกรณ์ต่างๆ ตบแต่ง
เป็นรูปคล้ายดอกบัวบาน ปักธูปเทียน และนิยมตัดเล็บ เส้นผม หรือใส่เหรียญกษาปณ์
ลงไปในกระทง แล้วนำไปลอยในสายน้ำ (ในพื้นที่ติดทะเล ก็นิยมลอยกระทงริมฝั่งทะเล)
เชื่อว่าเป็นการลอยเคราะห์ไป
นอกจากนี้ยังเชื่อว่าการลอยกระทง เป็นการบูชาพระแม่คงคาด้วย

ประเพณีในแต่ละท้องถิ่น

ภาคเหนือตอนบน นิยมทำโคมลอย เรียกว่า "ลอยโคม" หรือ "ว่าวฮม" หรือ "ว่าวควัน"
ทำจากผ้าบางๆ แล้วสุมควันข้างใต้ให้ลอยขึ้นไปในอากาศอย่างบอลลูน ประเพณีของชาวเหนือนี้เรียกว่า
"ยี่เป็ง" หมายถึงการทำบุญในวันเพ็ญเดือนยี่
(ซึ่งนับวันตามแบบล้านนา ตรงกับวันเพ็ญเดือนสิบสองในแบบไทย)

- จังหวัดตาก จะลอยกระทงขนาดเล็กทยอยเรียงรายไปเป็นสาย เรียกว่า "กระทงสาย"

- จังหวัดสุโขทัย ขบวนแห่โคมชักโคมแขวน การเล่นพลุตะไล ไฟพะเนียง

- ภาคอีสานจะตบแต่งเรือแล้วประดับไฟ เป็นรูปต่างๆ เรียกว่า "ไหลเรือไฟ"

- กรุงเทพฯ จะมี งานภูเขาทอง เป็นรูปแบบงานวัด เฉลิมฉลองราว7-10วัน
ก่อนงานลอยกระทง และจบลงในช่วงหลังวันลอยกระทง

- ภาคใต้ อย่างที่อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลาก็มีการจัดงานอย่างยิ่งใหญ่
นอกจากนั้น ในจังหวัดอื่นๆ ก็จะจัดงานวันลอยกระทงด้วยเช่นกัน

นอกจากนี้ในแต่ละท้องถิ่น ยังอาจมีประเพณีลอยกระทงที่แตกต่างกันไป และสืบทอดต่อกันเรื่อยมา

ประวัติ

เดิมเชื่อกันว่า ประเพณีลอยกระทงเริ่มมีมาแต่สมัยสุโขทัย ในรัชสมัยพ่อขุนรามคำแหง
โดยมีนางนพมาศ เป็นผู้ประดิษฐ์กระทงขึ้นครั้งแรก โดยแต่เดิมเรียกว่าพิธีจองเปรียง ที่ลอยเทียนประทีป
และนางนพมาศได้นำดอกโคทม ซึ่งเป็นดอกบัวที่บานเฉพาะวันเพ็ญเดือนสิบสองมาใช้ใส่เทียนประทีป

แต่ปัจจุบันมีหลักฐานว่าไม่น่าจะเก่ากว่าสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น โดยอ้างอิงหลักฐานจากภาพจิตรกรรมการสร้างกระทงแบบต่างๆ ในสมัยรัชกาลที่ 3

ปัจจุบันวันลอยกระทง เป็นเทศกาลที่สำคัญของไทย ที่มีนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทย
และต่างประเทศมาเที่ยวปีละมากๆ
ทั้งนี้ในช่วงเวลาดังกล่าวมักจะเป็นช่วงต้นฤดูหนาว และมีอากาศดี

ในวันลอยกระทง ยังนิยมจัดประกวดนางงาม เรียกว่า "นางนพมาศ"

ความเชื่อเกื่ยวกับวันลอยกระทง

- เป็นการขอขมาพระแม่คงคา ที่มนุษย์ได้ใช้น้ำ ได้ดื่มกินน้ำ รวมไปถึงการทิ้งสิ่งปฏิกูลต่างๆ
ลงในแม่น้ำ

- เป็นการสักการะรอยพระพุทธบาท ที่พระพุทธเจ้าทรงได้ประทับรอยพระบาทไว้หาดทราย
แม่น้ำนัมมทานที ในประเทศอินเดีย

- เป็นการลอยความทุกข์ ความโศกรวมถึงโรคภัยต่างๆ ให้ลอยไปกับแม่น้ำ

- ชาวไทยในภาคเหนือมีความเชื่อว่า การลอยกระทงเป็นการบูชาพระอุปคุต
ตามตำนานเล่าว่า พระอุปคุตทรงสามารถปราบพญามารได้

http://www.thaihealth.or.th/node/6494
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พ.ย. 2552, 08:34:57 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ...ประเพณีวันเพ็ญเดือนสิบสอง...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 10:14:28 »
ขอบคุณพี่นกครับ พึ่งกลับมาจากวัดตะเคียน คนเยอะจริงๆ

แต่เสียดายครับ ที่ไปแบบกระทันหัน เลยไม่ได้หยิบกล้องไป กลัวหายด้วยครับ

ตอนแรกจะอาบน้ำเพ็ญ คนเยอะไปหน่อยเลยเข้าไปกราบหลวงปู่แล้วช่วยหลวงปู่ท่านย้ายวัตถุมงคลที่จะมาปลุกเสกในวันนี้

ที่เห็นๆ จะมีเสือเดือนเพ็ญครับ สุดยอด.. :015: 

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ตอบ: ...ประเพณีวันเพ็ญเดือนสิบสอง...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 พ.ย. 2552, 11:17:56 »
ขอบคุณพี่นกครับ พึ่งกลับมาจากวัดตะเคียน คนเยอะจริงๆ

แต่เสียดายครับ ที่ไปแบบกระทันหัน เลยไม่ได้หยิบกล้องไป กลัวหายด้วยครับ

ตอนแรกจะอาบน้ำเพ็ญ คนเยอะไปหน่อยเลยเข้าไปกราบหลวงปู่แล้วช่วยหลวงปู่ท่านย้ายวัตถุมงคลที่จะมาปลุกเสกในวันนี้

ที่เห็นๆ จะมีเสือเดือนเพ็ญครับ สุดยอด.. :015: 
อยากได้จัง บูชามาฝากมั่งซิ.....ลุงต้อเอง

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 12:45:22 »
ไปวัดตะเคียนมามีหรือจะพลาด เสือเดือนเพ็ญ หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 01:53:14 »
ขอบคุณพี่นกมากครับสำหรับประวัติประเภณีลอยกระทง...

...วันนี้แถววัดนกเงียบๆนะครับ ไม่ค่อยเห็นคนลอยกระทง... :095:

...เห็นว่ามี 4 โค๊ด รบกวนขอความรุ้จากพี่rastafa  และท่านWattakian หน่อยนะครับ....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 02:00:52 »
ขอบคุณพี่นกค่ะ
ข้อมูลแน่น..ภาพสวย :016:

ขอบคุณภาพจากพี่เอ็กซ์ด้วยค่ะ

แหม่..เสียดายจังพลาดอดดูภาพจากสหายอีกละ
ไม่กล้องพังก็ต้องลืมสิน่า.. :004:
เอาน่ะๆๆโอกาสหน้ายังมี
รอชมนะจ๊า :077:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พ.ย. 2552, 02:02:56 โดย ~เสน่ห์กวาง~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 02:20:02 »
เสือเดือนเพ็ญนั้น จริงๆคือเสือรุ่น4 พิมพ์ใหญ่ สีจะออกสีทองแดง เป็นเสือล๊อตสุดท้ายที่ทางวัดเก็บไว้ โดยนำมาตอกโค๊ตพิเศษเพื่อออกให้บูชาในพิธีจันทร์เพ็ญ โดยจะตอกโค๊ตหมายเลข 1- 285 ตัวตามจำนวน ที่บริเวณด้านข้างของหน้าอก และตอกโค๊ตตัวอักษร ปิ ( มาจากฉายาหลวงปู่ ปิยวรรณโณ ) 2 จุด ที่กลางหน้าอก 1 จุด และ ต้นขาหลังอีก 1 จุด และจุดสุดท้ายตอกโค๊ต ย ( ยะ ) ชักยอดที่กลางหลัง โดยในจำนวนทั้งหมด 285 ตัวนั้นก็แยกเป็นของกรรมการ 60 ตัวด้วยครับซึ่งจะมีโค๊ตจุดสังเกตเพิ่มเติมจากที่ให้บูชาตามปกติ

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 02:28:30 »
เสือเดือนเพ็ญนั้น จริงๆคือเสือรุ่น4 พิมพ์ใหญ่ สีจะออกสีทองแดง เป็นเสือล๊อตสุดท้ายที่ทางวัดเก็บไว้ โดยนำมาตอกโค๊ตพิเศษเพื่อออกให้บูชาในพิธีจันทร์เพ็ญ โดยจะตอกโค๊ตหมายเลข 1- 285 ตัวตามจำนวน ที่บริเวณด้านข้างของหน้าอก และตอกโค๊ตตัวอักษร ปิ ( มาจากฉายาหลวงปู่ ปิยวรรณโณ ) 2 จุด ที่กลางหน้าอก 1 จุด และ ต้นขาหลังอีก 1 จุด และจุดสุดท้ายตอกโค๊ต ย ( ยะ ) ชักยอดที่กลางหลัง โดยในจำนวนทั้งหมด 285 ตัวนั้นก็แยกเป็นของกรรมการ 60 ตัวด้วยครับซึ่งจะมีโค๊ตจุดสังเกตเพิ่มเติมจากที่ให้บูชาตามปกติ

...ขอบคุณพี่rastafa มากครับให้ความรู้ชัดเจนมากครับ สอบถามพี่ที่ตุ้วัตถุมงคล พี่เค้าบอกว่า ลองไล่ดู ผมก็หาได้ไม่ครบน่ะครับ...

...ออกบัตรคิวให้บูชาแค่ 200 ตัว หลังจากหลวงปู่เก๋ นั่งปรกปลุกเสก...

...กว่าจะได้มาลำบากเหลือแสนจริงๆครับ...

...คนเป็นพัน กับเสือ 200 ตัว... :002:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 07:28:37 »

สำเนาถูกต้องนะครับ พี่เอ็ก หายห่วงครับ ผมไม่ได้เอามาเลย เพราะว่าเห็นว่าคนเยอะ แต่เสือรุ่นนี้หลวงปู่ท่านตั้งใจสร้างมากๆ เลยครับ  :015:

เพราะผมพึ่งไปช่วยงาน คนเพียบเลยที่วัดตะเคียน  :005:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 08:56:50 »
 :054:ขอบคุณพี่นกครับ
เมื่อคืนไม่ได้ไปลอยกระทงเลย
อาบน้ำมนต์ ก็ไม่ไม่ได้อาบ
ไปนั้งเฝ้าดอกไม้บานกลางคืนตั้ง 2 ชั่วโมง

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 05:44:15 »
ไปนั้งเฝ้าดอกไม้บานกลางคืนตั้ง 2 ชั่วโมง

คืออะไรหว่า ท่านพี่จ๊อบดอกไม้บานน้องอยากรู้...อิอิ :027:

ขอบคุณพี่นกด้วยครับ วันลอยกระทงรู้สึกว่าผมจะมีความทุกข์ :067:

ออฟไลน์ ploi

• ทุติยะ
  • **
  • สมาชิกใหม่ค่ะ
    • MSN Messenger - pretty_ploiii@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 05:50:51 »
ไม่ได้ไปลอยไหนเลย ค่ะ :070: ต้องทำงาน

เพื่อต่อสู้กับพิษเศรษฐกิจ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 06:55:03 »

คืออะไรหว่า ท่านพี่จ๊อบดอกไม้บานน้องอยากรู้...อิอิ :027:

ขอบคุณพี่นกด้วยครับ วันลอยกระทงรู้สึกว่าผมจะมีความทุกข์ :067:

ดูเอา :004:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 10:00:43 »
ว๊าว..ดอกไม้บานตอนกลางคืน :095:สวยจังเลยค่ะพี่จ๊อบ
แหม่..ตอนแรกคิดว่าดอกนีออน..บานค่ำ :002:

ต้นน้ำเป็นไรอ่า..มีความทุกข์
ได้ลอยกระทงรึเปล่า
ถ้าได้ลอย..บุญจะส่งให้เราสุขใจ..  :077:

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 พ.ย. 2552, 10:39:14 »
ว๊าว..ดอกไม้บานตอนกลางคืน :095:สวยจังเลยค่ะพี่จ๊อบ
แหม่..ตอนแรกคิดว่าดอกนีออน..บานค่ำ :002:

...แต่ผมว่า คงไม่งามเท่าดอกไม้ในหัวใจของท่าน~เสน่ห์เอ~ แน่ๆเลยครับ.... 04;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 01:46:16 »

...แต่ผมว่า คงไม่งามเท่าดอกไม้ในหัวใจของท่าน~เสน่ห์เอ~ แน่ๆเลยครับ.... 04;

:085:พี่เอ อยู่ไหนครับ งานเข้าด่วนๆๆๆ :047:

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 02:02:25 »

ท่าน~เสน่ห์เอ~ มีดอกไม้บานใน  :090: ด้วยหรอ...
เป็นดอกไม้ไฟ มาเป็นช่วง ๆ แต่ดังกังวาล หรือดอกไม้ในใจเธอ ewww :095:

ปีนี้แอบไปลอยกระทง ดูดอกไม้ไฟ เรือประดับไฟ ริมแม่น้ำเจ้าพระยา เหมือนกันค่ะ
ไว้รอท่านพี่เอ็กซ์ กับ ท่านโจรสลัด นำรูป วันลอยกระทง มาลงแล้วขอแจมด้วยนะคะ  :089:

ขอบคุณท่านนก ด้วยค่ะ  
:054:

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 05:19:48 »

ไม่ใช่ดอกไม้ธรรมดาด้วยขอบอกครับคุณเอ็กซ์01 :095:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 04 พ.ย. 2552, 06:15:09 »
ผมว่าดอกไม้วิเศษแน่เลยคุณเอ :004: :004: :007: ผมไม่ได้ไปลอยที่ไหนเลยครับนอนอยู่บ้านครับ
รักและศรัทธา