ผู้เขียน หัวข้อ: พญานาคแน่เหรอ...?  (อ่าน 2154 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
พญานาคแน่เหรอ...?
« เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 10:57:07 »

รูปที่เห็นในภาพนี้พญานาคแน่เหรอ...?

นับเป็นเวลานานมาแล้ว..
ที่มนุษย์มีความเคลือบแคลง-สงสัย..เกี่ยวกับสัตว์ทะเลที่มีชื่อว่า "มังกรทะเลลึก" (Dragons of The Deep)

มีนิยายเก่าแก่..ที่บรรยายถึงมังกรทะเลกล่าวไว้ว่า "มังกรทะเล..มีลำตัวยาวคล้ายงู..หัวเหมือนม้า .มีขนคอสีแดงดุจเปลวเพลิง"
 ชาวประมง..เคยพบสัตว์ประหลาดชนิดนี้ ขณะที่แล่นเรือหาปลาอยู่ในทะเล ปัญหาของปลาลึกลับ..ดังกล่าวนี้ นักวิทยาศาสตร์..ได้ทำการค้นคว้าหาความจริง ในที่สุด..ก็พบความจริงว่า "มังกรทะเลลึก" ที่กล่าวถึงนั้น ที่แท้แล้ว..ก็คือ ปลาประหลาดชนิดหนึ่ง.ที่เรียกว่า ..ปลาใบพาย .หรือ..ปลาริบบิ้น...นั่นเอง บางทีก็เรียกว่า ..ปลาออร์ (OAR FISH) ปลาชนิดนี้..มีขากรรไกรยาว.. หน้าผากโหนกคล้ายม้า .ตาโต คลีบบนหลัง...ยื่นออกมายาวเลยหัว .. มีคลีบพิเศษ..ยื่นออกมาทั้งสองข้างของส่วนหัว..คล้ายใบพาย
และมีลำตัวแบน .
  ปลาประหลาดชนิดนี้..หาดูได้ยากที่สุดในโลก เพราะมันอยู่ในความลึกของท้องทะเล..ถึง 3,000 ฟุต และเคยพบตัวใหญ่ที่สุด..มีความยาวถึง 200 ฟุต
  แม้ว่า..สัตว์ประหลาดชนิดนี้...จะมีขนาดใหญ่โตอย่างไร แต่ก็ไม่เป็นพิษ..เป็นภัย..กับมนุษย์ เพราะมันไม่มีเขี้ยวเล็บอะไร.. และเป็นสัตว์โลกที่แสนสวย..น่าดูมาก

ภาพนี้..หลายคนเชื่อว่าเป็น..พญานาค แต่จริงๆ..มันก็คือ..เจ้าปลาไหลหรือมังกรทะเลลึก ส่วนใหญ่ก็จะพบในสภาพที่ตายแล้ว เพราะเมื่อมันพัดหลงมาน้ำตื้นเมื่อไหร่มันก็จะตายทันที

ส่วนภาพนี้เป็นภาพที่เอาขึ้นมาโชว์ครับ

แต่โดยส่วนตัวผมเองผมเชื่อว่าพญานาคมีจริงครับ     ส่วนใครที่ไม่เชื่อก็คงต้องพิจารณากันเองนะครับ เพียงแต่อยากฝากบอกว่า(ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ)

ขอบคุณครับ

ปล.แถมให้ครับอีก1ภาพสเก็ต

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: พญานาคแน่เหรอ...?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 10:59:02 »
ขอบคุณพี่เจมส์มากครับ สำหรับความรู้ดีๆ ครับ  :015:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 11:02:14 »
ขอบคุณพี่เจมส์ สุดหล่อครับ  :015:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 11:38:56 »
ขอบคุณพี่เจมส์ สำหรับบทความที่เป็นประโยชน์ครับ
ภาพที่ทหารมะกัน อุ้มปลาประหลาดที่เชื่อว่าเป็นนางพญานาคนี้
ยังหาข้อยุติไม่ได้จริงๆครับ แม้ว่าจะผ่านมาหลายสิบปีแล้วก็ตาม

แต่สงสัยอย่างครับ ปลออร์ฟิชเนี่ย จะพบในทะเลลึกเท่านั้น
แต่ทำไมไปโผล่ที่แม่น้ำโขงได้นะ.............. :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 11:40:08 »
ขอบคุณพี่เจมส์ครับ

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า พญานาคมีจริง ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 พ.ย. 2552, 11:42:28 »
พญานาคมีจริงในความเชื่อของผม แต่ในรูปที่เห็นคงไม่ใช่ ...  :095:

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 12:24:13 »

รูปที่เห็นในภาพนี้พญานาคแน่เหรอ...?

นับเป็นเวลานานมาแล้ว..
ที่มนุษย์มีความเคลือบแคลง-สงสัย..เกี่ยวกับสัตว์ทะเลที่มีชื่อว่า "มังกรทะเลลึก" (Dragons of The Deep)

มีนิยายเก่าแก่..ที่บรรยายถึงมังกรทะเลกล่าวไว้ว่า "มังกรทะเล..มีลำตัวยาวคล้ายงู..หัวเหมือนม้า .มีขนคอสีแดงดุจเปลวเพลิง"
 ชาวประมง..เคยพบสัตว์ประหลาดชนิดนี้ ขณะที่แล่นเรือหาปลาอยู่ในทะเล ปัญหาของปลาลึกลับ..ดังกล่าวนี้ นักวิทยาศาสตร์..ได้ทำการค้นคว้าหาความจริง ในที่สุด..ก็พบความจริงว่า "มังกรทะเลลึก" ที่กล่าวถึงนั้น ที่แท้แล้ว..ก็คือ ปลาประหลาดชนิดหนึ่ง.ที่เรียกว่า ..ปลาใบพาย .หรือ..ปลาริบบิ้น...นั่นเอง บางทีก็เรียกว่า ..ปลาออร์ (OAR FISH) ปลาชนิดนี้..มีขากรรไกรยาว.. หน้าผากโหนกคล้ายม้า .ตาโต คลีบบนหลัง...ยื่นออกมายาวเลยหัว .. มีคลีบพิเศษ..ยื่นออกมาทั้งสองข้างของส่วนหัว..คล้ายใบพาย
และมีลำตัวแบน .
  ปลาประหลาดชนิดนี้..หาดูได้ยากที่สุดในโลก เพราะมันอยู่ในความลึกของท้องทะเล..ถึง 3,000 ฟุต และเคยพบตัวใหญ่ที่สุด..มีความยาวถึง 200 ฟุต
  แม้ว่า..สัตว์ประหลาดชนิดนี้...จะมีขนาดใหญ่โตอย่างไร แต่ก็ไม่เป็นพิษ..เป็นภัย..กับมนุษย์ เพราะมันไม่มีเขี้ยวเล็บอะไร.. และเป็นสัตว์โลกที่แสนสวย..น่าดูมาก

ภาพนี้..หลายคนเชื่อว่าเป็น..พญานาค แต่จริงๆ..มันก็คือ..เจ้าปลาไหลหรือมังกรทะเลลึก ส่วนใหญ่ก็จะพบในสภาพที่ตายแล้ว เพราะเมื่อมันพัดหลงมาน้ำตื้นเมื่อไหร่มันก็จะตายทันที

ส่วนภาพนี้เป็นภาพที่เอาขึ้นมาโชว์ครับ

แต่โดยส่วนตัวผมเองผมเชื่อว่าพญานาคมีจริงครับ     ส่วนใครที่ไม่เชื่อก็คงต้องพิจารณากันเองนะครับ เพียงแต่อยากฝากบอกว่า(ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ)

ขอบคุณครับ

ปล.แถมให้ครับอีก1ภาพสเก็ต

ขอบคุณสำหรับข้อมูล...โดยส่วนตัวผมก็เชื่อเหมือนกัน

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 01:01:11 »
ขอบคุณพี่เจมส์มากครับสำหรับบทความดีๆครับ...

...แล้วถ้าเราพกทั้งพญานาค ทั้งพญาครุทไว้กับตัว จะขัดกันมั๊ยครับ... 07;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 01:08:53 »
ต้องพิสุทธิ์กันต่อไปคับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ driveman

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 07:54:44 »
ขอบคุณครับ เป็นเกร็ดความรู้มาก ๆ  :075:

ออฟไลน์ oOkongkehaOo

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พ.ย. 2552, 07:59:45 »
ขอบคุณพี่เจมส์ สำหรับบทความที่เป็นประโยชน์ครับ
ภาพที่ทหารมะกัน อุ้มปลาประหลาดที่เชื่อว่าเป็นนางพญานาคนี้
ยังหาข้อยุติไม่ได้จริงๆครับ แม้ว่าจะผ่านมาหลายสิบปีแล้วก็ตาม

แต่สงสัยอย่างครับ ปลออร์ฟิชเนี่ย จะพบในทะเลลึกเท่านั้น
แต่ทำไมไปโผล่ที่แม่น้ำโขงได้นะ.............. :075:
สงสัยปลาตัวนั้นคงจะเบื่อน้ำทะเลแล้วมาในน้ำจืดแทนละมั้งครั้ง ท่านพี่ก๊อต แหะๆ^^
การเล่นดนตรีนั้นต้องใช้จิตใจไม่ใช่เล่นตามกระแส เพราะถ้ามันไม่ออกมาจากจิตใจ คนฟังก็คงไม่คิดว่ามันเพราะ

คุนลองเล่นกีตาร์ในห้องน้ำดูสิ แล้วคุนจะได้ซาวไหม่ในบ้านคุน 555+

ออฟไลน์ f_dukdik

• ทุติยะ
  • **
  • ไม่มีคำว่าอดตาย ในหมู่คนขยัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 พ.ย. 2552, 05:22:33 »
 :001: :001: ได้รู้เรื่องและข้อมูลดีมากๆคะ ขอบคุณคะ  :001: :001: