ผู้เขียน หัวข้อ: เสื่อมยากๆ  (อ่าน 2802 ครั้ง)

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เสื่อมยากๆ
« เมื่อ: 01 ธ.ค. 2552, 04:25:31 »
สอบถามผู้รู้ครับ
มีสักสายไหน หรือยันต์
ไหนบ้างที่ เสื่อมยากๆ
หรือไม่เสื่อมเลยบ้างไหม
ครับ  :086:
อย่างรู้ครับ :086:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: เสื่อมยากๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2552, 04:57:32 »
เสื่อมทุกยันต์แหละครับ ถ้าไม่รักษา    ไม่ทำดี ไม่คิด ไม่พูดดี    ทุกสำนักมีข้อห้ามของทุกสำนักครับ รักษาได้ยิ่งดี

ขอบคุณครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2552, 04:58:43 โดย Wattakian »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2552, 05:42:33 »
เสื่อมที่อะไรครับ ของหรือเปล่า หรือเสื่อมที่ศรัทธา ครูอาจารย์ท่านมอบสิ่งดีแก่เราเสมอ

สำหรับผมแล้ว คิดว่า ที่ว่าของเสื่อมกันนั้น เสื่อมมาจากจิตศรัทธาเสียมากกว่าครับ

ของดีอยู่ดี รักษาดี ศรัทธาดี รับรองครับ ของไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก ....  :095:

ออฟไลน์ hanuman9

• ตติยะ
    • Web Design
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2552, 06:02:30 »

ใ่ช่ครับ ของเสื่อม หรือความศรัทธาเสื่อม ครับ

ถ้าจิตใจเรายังคิดว่า ไม่เสื่อม แล้วเรายังศรัทธาอยู่ ก็จะไม่เสื่อมครับ

แต่ถ้าตั้งใจให้เสื่อม หรือทำไม่ดี พูดไม่ดี คิดไม่ดี ใจไม่ศรัทธา ไม่เึคารพครูบาอาจารย์ ก็เสื่อมครับ
หนุมาน9
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ ถ้าท่านไม่เบียดเบียนเขา เขาก็จะไม่มาเบียดเบียนท่าน

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2552, 07:40:30 »
ถ่าสักไปแล้วกลัวของจะเสือม
ใจคุณจะเสือมตามของหรือปล่าว
ถามใจคุณก่อนว่าจะทำตัวใด้หรือไม่ ก่อนคิดจะสัก
ของทุกอย่างอยู่ที่ตัวคุณ
๑.มีจิตศรัทธาต่อพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์
พระพุทธคือองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
พระธรรมคือคำสั่งสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
พระสงฆ์คือเหล่าสาวกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
๒.หมั่นรักษาศีลภาวนา
๓.มีจิตรำลึกนึกถึงครูบาอาจารย์
เอาแค่๓ข้อของก็มิออกไปจากตัวคุณอย่างแน่นอน
ยันต์ทุกตัว รูปทุกรูป ของทุกอย่าง ท่านอาจารย์ทุกท่าน ใด้สรรสร้างใว้เป็นอย่างดี คำว่าอย่างดีในที่นี้ ก็คือ ท่านอาจารย์สักให้ไปแล้วขอให้ลูกศิษย์เป็นคนดี อยู่ในศีลในธรรม
อาจารย์50ลูกศิษย์50
อธิบายง่ายๆแค่นี้คุณคงเข้าใจไม่มากก็น้อย

:114: ขอบคุณ :114:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2552, 08:16:45 »
ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ใจและการปฎิบัติครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
:001: :001: :001:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 ธ.ค. 2552, 10:46:26 »
ทำดีเข้าไว้อย่าทำผิดข้อห้ามนะครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ paksuda

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 07:52:33 »
เสื่อมทุกยันต์แหละครับ ถ้าไม่รักษา    ไม่ทำดี ไม่คิด ไม่พูดดี    ทุกสำนักมีข้อห้ามของทุกสำนักครับ รักษาได้ยิ่งดี

ตามนั้นค่ะ

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 07:56:26 »
....ของทุกอย่างในโลกเรานี้..ล้วนเป็นอนิจจังครับ...
...มีเกิด...มีเสื่อม...และดับสลายไป...แต่มีอยู่อย่างหนึ่งครับที่ไม่มีวันเสื่อม....
...[shake]ความดี... :058:[/shake]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2552, 07:58:26 โดย Ronaldo 2007 »

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ขุนแผนเมืองลำปาง

• จตุตถะ
  • ทุกอย่างล้วนสำเร็จด้วยจิต
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 08:33:12 »
ของที่ครูบาอาจารย์ท่านประสิทธิ์ประสาธให้ไม่มีวันเสื่อมหรอกครับอาจารย์ญาวัดนางเหลียวจังหวัดลำปางท่านเป็นอาจารย์สักให้ผม ผมเคยถามท่านว่าถ้าทำผิดข้อห้ามบ่อยๆของจะเสื่อมไหม ท่านตอบว่าของที่ครูบาอาจารย์ท่านให้ไม่มีวันเสื่อมครับ ไอ้ที่เสื่อมคือศรัทธาที่มีต่อครูบาอาจารย์ครับ ท่านบอกว่าของทุกอย่างที่ลงให้ศิษย์ล้วนสำเร็จด้วยจิตและอำนาจพุทธคุณ แต่ของที่ลงจะขลังจะเสื่อมหรือไม่ก็อยู่ที่จิตของผู้เป็นศิษย์แหละครับ ถ้าจิตยังมีความศรัทธาเชื่อมั่นแล้วหมั่นสวดคาถาที่อาจารย์ท่านให้มาตอนสักของก็ยังคงไว้ซึ่งอำนาจพุทธคุณเหมือนเดิมทุกประการครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 09:32:31 »
ถูกครับ ต้องมีศรัทธา แล้วของจะไม่เสื่อม คนมีศรัทธาคือยึดถือคำครู ..

ไม่ผิดข้อห้าม-คำครู ไม่เสื่อม 

แต่ถ้าเืชื่อมั่น ข้ามีของดี เหนียวแน่ แต่ไปผิดลูกเขาหรือเมียใคร ด่าบุพการี ก็ ไม่ไหวนะครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 09:36:28 »
ถูกครับ ต้องมีศรัทธา แล้วของจะไม่เสื่อม คนมีศรัทธาคือยึดถือคำครู ..

แต่ถ้าเืชื่อมั่น ข้ามีของดี เหนียวแน่ แต่ไปผิดลูกเขาหรือเมียใคร ด่าบุพการี ก็ ไม่ไหวนะครับ

เห็นด้วยอีกคนครับ   :053:

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 04:03:19 »
เสื่อมที่อะไรครับ ของหรือเปล่า หรือเสื่อมที่ศรัทธา ครูอาจารย์ท่านมอบสิ่งดีแก่เราเสมอ

สำหรับผมแล้ว คิดว่า ที่ว่าของเสื่อมกันนั้น เสื่อมมาจากจิตศรัทธาเสียมากกว่าครับ

ของดีอยู่ดี รักษาดี ศรัทธาดี รับรองครับ ของไทยไม่แพ้ชาติใดในโลก ....  :095:

คล้ายๆโฆษณาเครื่องดื่มชนิดหนึ่งนะเนี่ยท่านโจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธ.ค. 2552, 04:03:40 โดย JoeBS »
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 04:06:02 »

ตามนี้โดยแน่แท้ อย่าผิดคำครูบาอาจารย์สั่งสอน

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 07:12:48 »
หัวใจโจรครับ "กันหะเนหะ"
หากได้สักอักขระนี้แล้วเวลาเข้าไปในสถานที่อโคจร
ยันต์นี้จะคอยหนุนไม่ให้ยันต์อื่นๆไม่ให้เสื่อมความขลังครับ

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 ม.ค. 2553, 12:19:35 »
ไม่ได้ขุดกระทู้นะคร้าบ แต่เจอมากับตัว
เสื่อมยาก
ผมรับการสักยันต์ เป่ากระหม่อม เจิม
ที่วัดบางพระนี่แหล่ะครับผมว่าเสื่อมยากจริงๆ
หลายๆครั้งผมทั้งพูดและบางครั้งก็มีทำบ้างที่คิดว่าผิดแรงๆ
(บางครั้งกับบุพการีด้วย พ่อ แม่ ผมนี่แหล่ะครับ)
แต่ของก็ยังอยู่ทั้งด้านเจ็บตัวเล็กน้อยหรือไม่เจ็บเลย
หรือแคล้วคลาดด้านนี้ได้รับการคุ้มครองหลายครั้งมาก
ซึ่งเป็นเรื่องดีที่สุดไม่เจ็บตัวเลย
ด้านเมตตาก็ยังใช้ได้แหล่มอยู่
อัปปะมาโณ พุทโธ พระพุทธเจ้ามีคุณอันหาประมาณมิได้
อัปปะมาโณ ธัมโม  พระธัมเจ้ามีคุณอันหาประมาณมิได้
อัปปะมาโณ สังโฆ พระสงฆ์เจ้ามีคุณอันหาประมาณมิได้
ผมคิดว่าถึงแม้จะเหลือแต่รูปเปล่าๆผมก็ยังนับถือครับผมคิดว่าอย่างนั้น....
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 02 ม.ค. 2553, 09:46:11 »
คนจะเสื่อม มากกว่าของอีกคับ...

ครูบาอาจารย์ท่านมอบให้เราแล้ว ขึ้นอยู่กับว่าเราจะรักษาไว้ดี หรือ ไม่ดี แค่นั้นคับ...

พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ pizza racing

• ตติยะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 04 ม.ค. 2553, 10:08:45 »
คิดดีทำดีครับ   :001: