ผู้เขียน หัวข้อ: ปฏิบัติตัวอย่างไรให้ขลัง.........ยาวนาน  (อ่าน 3877 ครั้ง)

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
ผมมีโอกาสได้พูดคุยกับคนแถวบ้าน  ครับท่านเองก็สักยันต์ทั้งหน้าและหลังครับ จากที่ได้สอบถามพบว่าท่านมีครูสักถึง 9 คน น้ำมัน+หมึก  ประสบการณ์จากที่ได้ฟังมานั้นก็เยอะเหมือนกันครับ เพราะสมัยที่ท่านหนุ่ม ๆ นั้น เป็นยุคเถื่อนเสือเยอะพอสมควร  ผู้ชายสมัยนั้นส่วนมากจะสักยันต์กันแทบทุกคนครับ ท่านเล่าให้ฟังว่า แค่คนถือมีดเดินเข้ามาของก็ขึ้นแล้วครับ

ผมก็ได้ถามถึงเรื่องการปฏิบัติว่าทำยังไงถึงได้รักษาของได้  ท่านเล่าว่า เวลาเข้าห้องน้ำ ถ่ายหนัก จะต้องการมีปักทูป ก่อนถ่ายหนักครับ  ผมก็ปากหนักครับที่ไม่ได้ถามต่อว่า ทำไมถึงต้องปักทูป ส่วนบทคาถาที่ท่านสวดก็คือ  อิทธิ ฤทธิ พุทธนิมิตตัง ขอเดชะเดชัง จงเป็นที่พึ่งแก่มะอะอุ นี่เถิด (บทสวดผมไม่แน่ใจครับว่า ขาดตกหรือเปล่า)

ส่วนตัวผมเองที่รู้จัก ท่านจะไม่ค่อยกินเหล้าครับ และที่สำคัญท่านจะรักพ่อแม่มาก ๆ รักมากขนาดไหน ก็ขนาดที่ว่าพ่อแม่ดุด่า ท่านบอกว่าเหมือนเทวดาให้พร .........ไม่มีคำว่าโกรธ หรือมีความเคืองในใจเลยครับ  ท่านบอกว่าพ่อแม่ ครูอาจารย์สำคัญมาก ๆ  ผมเคยเห็นเวลาพ่อแม่บ่นด่า ท่านจะนั่งยิ้มแบบมีความสุข  ท่านบอกว่าดีแค่ไหนแล้วที่พ่อแม่ยังพูดคุยกับเราได้

และท่านยังแนะนำอีกครับว่า ลูกไม่มีสิทธิที่จะเถียงพ่อเถียงแม่  ถึงแม้พ่อแม่จะพูดผิดก็ตาม นี่เป็นข้อปฏิบัติหลัก ๆ ที่ท่านปฏิบัติครับ  ส่วนเรื่องอาหารท่านก็กินทุกอย่างครับไม่เห็นจะไม่กินอะไร

ส่วนเรื่องความขลังนั้น  ไม่กี่ปีมานี่ก็เกิดครับมีพยานอยู่ในเหตุการณ์หลายคนที่เห็นครับ ท่านถูกคนร้าย 3 คนใช้ปืนอาก้า รั่วใส่จนหมดแม็กในระยะที่ไม่มีโอกาสรอดได้  ปรากฏว่าท่านไม่เป็นอะไรครับ

จนคนร้าย 3 คนนั้นตกใจวิ่งหนีไปเลยครับ  นี่เป็นเรื่องเล่าของคนรุ่นเก่าที่ท่านสักยันต์ ผมก็อยากให้คนรุ่นใหม่ที่สักยันต์อ่านแล้ว  คงจะได้สาระสำคัญในการใช้ชีวิตนะครับ ว่าการที่จะรักษาความขลังนั้นต้องปฏิบัติตัวอย่างไร หรืออย่างที่เราเห็นตามสุสาน เวลาล้างป่าช้าแล้วปรากฏว่าคนที่สักยันต์นั้น เนื้อไม่เน่า ทำไมเขาถึงรักษาของได้ ...............
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ปฏิบัติตัวอย่างไรให้ขลัง.........ยาวนาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 11:33:37 »
นับว่าเป็นตัวอย่างที่ดีคับผม. :053:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
ตอบ: ปฏิบัติตัวอย่างไรให้ขลัง.........ยาวนาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 12:29:57 »
เอ๊า..............ครับคนในยุคนั้นเขาปฎิบัติจริงๆกันครับแต่ในยุคนี้จะปฎิบัติได้หรือไม่ผมก็ไม่ทราบครับตัวใคร ก็ตัวมันและครับพี่น้อง :090: :090: :114: :090: :090:

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 01:07:57 »
สุดยอด จริงๆครับ  คนสมัยก่อน  เดี๋ยวนี้ หายากครับ คนแบบนี้ :054:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 01:15:31 »
คนสมัยก่อนเขารักษาของดีมากเลย ครับ

ขอบคุณนะครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

ออฟไลน์ dekaccount

• ตติยะ
  • สุขทุกข์อยู่ ที่ใจ มิใช่หรือ ถ้าใจถือ ก็เป็นทุกข์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 01:25:16 »
สมัยนี้ยังมีนะเพื่อนเราคนนึงเค้าก็สักยันต์มาเต็มตัว ทั้งน้ำมัน+หมึก แล้วเค้านับถือพระมาก
เค้าสวดมนต์ทุกวันนั่งสมาธิทุกวัน สามารถดูดวงได้ด้วยนะ นับถือ นับถือ

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 02:31:33 »
อ่านแล้วรู้สึกดีจังครับ เดี๋ยวจะเอาไปปฏิบัติบ้าง พ่อแม่เราด่าเหมือนให้พร ดีครับ สาธุ สาธุ สาธุ
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 06:30:56 »
แบบนี้สิ คิดดีทำดี ต้องได้ดีครับ ...  :016:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 07:48:28 »
สมัยก่อนจะสักยันต์ได้ นี้ยากมากนะครับ ต้องปฏิบัติตัวให้อาจารย์ไว้เนื้อเชื่อใจแล้วถึงจะได้ลงยันต์กัน เลือกแบบยันต์ไม่ได้ เหมือนปัจจุบัน
ส่วนค่าครู พานครูก็ไม่ได้สะดวกสบายเหมือนในปัจจุบัน ที่มีพร้อมเสร็จ

แต่จะว่าไป ยุคสมัยก็เปลี่ยนไป ก็อย่าให้จิตใจคนถอยลงหละกันนะครับ
ได้ของดีรักษาให้มั่น เคารพครูอาจารย์ พ่อแม่ เป็นดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 09:11:47 »
ชอบฟังเรื่องเล่าประสบการณ์จากปากตัวจริง เสียงจริงแบบนี้ค่ะ แล้วยิ่งทำงานที่อยู่หน่วยเสี่ยงกระสุนเช่นนี้..

รัวกระหน่ำหมดแม๊กยังนิ่ง... เจ้าประคุณ..เหนียวถึงใจจริง..

คนดี ตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้..จริงๆ.. นิ่งสดับเมื่อพ่อแม่ด่า ( :004:) ไม่ด่าว่าครูบาอาจารย์ทั้งของตนและผู้อื่น.. สุดยอดเลยค่ะ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ธ.ค. 2552, 09:13:09 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2552, 10:06:58 »
 :054: :054: :054:ลูกผิดใจกับพ่อแม่ ก็มีกันอยู่ทุกสมัย โดนด่าโดนว่าก็ต้องมีน้อยอกน้อยใจ ตามประสาคนยังตัดไม่ได้ทุกอย่าง พวกที่ทำเลวแต่ไม่รู้สำนึกเลย อันนี้น่าคิด แต่พวกที่ผิดไปแล้ว คิดแก่ไข พวกนี้ น่ายกย่อง...(ถึงเราจะโดนด่าโดนว่าบ้าง)...การที่เรานิ่งเฉยเสมอ อาจจะดูดี....แต่เรื่องบ้างเรื่อง ถึงเราจะเป็นผู้น้อย...แต่เห็นผู้ใหญ่ ผิดพลาดไปเราก็ต้องพูดไปบ้าง (พ่อ แม่ ทำบาป)...เราเป็นลูกที่รักพ่อ แม่ เราจะสนับสนุน ท่านทำบาปต่อไปหรือ...ทำครอบครัว รักกันจริง ใครผิดใครถูก ทุกคนควรจะต้องมาพูดกัน...อะไรคือเหตุและอะไรคือผล...เราเคารพผู้ใหญ่ ก็เป็นเรื่องดี แต่บ้างครั้งเรื่องบางเรื่อง เราเป็นเด็ก ก็ย่อมสามารถ แสดงความคิดเห็นได้เสมอ.... :054: :054: :054:

:054: :054: :054:รักพ่อแม่คราบ ถึงจะเป็นเด็กดื้อบ้างก็ตาม...แต่ไม่เคยทำเลวจนติดเป็นนิสัย...อะไรผิดพลาดไปแล้วก็ต้องเอามาแก้ไข :054: :054: :054:

***พ่อ แม่ ครู อาจารย์ อยู่ในใจเสมอคราบ สักแล้วยันต์แล้วเหนี่ยว..เป็นเรื่อง..ธรรมดา..สักยันต์แล้วเป็นคนดี (นี้สิคือปลายทางที่ต้องการ)***
 :016:อาจารย์ที่สักยันต์ ให้เราคงจะดีใจถ้าคนที่ท่านสักยันต์ให้ไปแล้วทำกันดูบ้าง :015:
***ไม่ต้องเป้นคนดีให้เต้ม 100% แต่ขอให้เลวให้น้อยหน่อย ประเทศไทย และสังคม คงน่าอยู่เยอะ***
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 06:39:52 »
ถ้าชอบเรื่องทำนองนี้กันนะ....เดี๋ยวว่างๆจะมีเรื่องเล่าจากคน..อยุธยามาเล่าให้ฟัง... :058:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 09:25:10 »
เห็นด้วยครับ  คนมีของดีเมื่อก่อนถือสัจจะและมีศรัทธามั่นคงจริงๆ พ่อแม่ ครูบาอาจารย์บอกคำไหน คำนั้น ไม่มีคิดนอกกรอบ ..

เรื่องเสื่อมไม่เสื่อมยกไว้ แต่ถ้าถือได้มั่นคง ขลังแน่นอน ..   

ขอบคุณมากครับ สำหรับเรื่องราวดีๆ 

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 07:55:45 »
อ่านแล้วได้ใจมากเลยครับสุดยอด  :053:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ธ.ค. 2552, 08:15:31 »
คุณพ่อคุณแม่

รวมทั้งครูบาอาจารย์

ขอเคารพไว้เหนือหัวครับ

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน