ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บตก29/11/52 ณ วัดท้องไทร และวัดบางพระ  (อ่าน 4700 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   รูปท่านโจรสลัด
ได้นำมาลงไว้แล้วอยู่กระทู้นี้ครับ
ในตอนเช้า
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,13919.html
ขออนุญาตเก็บตกนะครับ

พระอาจารย์ขวัญชัย ท่านเป็นบุตรบุญธรรมของหลวงปู่อั๊บ
  ท่านเป็นผู้สร้างของแจกในคล้ายวันเกิดของหลวงปู่มาหลายปี
ทำให้เป็นรูปแบบมีการทำพิธีอย่างชัดเจนตัวอย่างเช่น
ในการทำพิธี ณ หอฉันท์ โดยหลวงปู่แย้มวัดสามง่าม และหลวงปู่อั๊บ
  และล่าสุดในวันที่ 6 สิงหาคม ที่ผ่านมา
การที่ท่านได้ตำแหน่งพระครูนั้นเพราะว่าท่านชอบช่วยเหลือวัดต่างๆ ในต่างจังหวัด
และเป็นผู้ศึกษาในทางธรรม
ตำแหน่งที่ท่านได้รับคือพระครูสังฆรักษ์  ในฐานานุกรมของพระเทพวิมลเมธี ที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค4 วัดโพทะเล  อำเภอโพทะเล จังหวัดพิจิตร

พระที่มาช่วยงานพระครูขวัญชัยครับ
บางองค์เป็นเจ้าอาวาส หลายองค์เป็นพระครูนะครับ

คนที่เหนื่อยในงานนี้อีกสองท่านครับ
  ท่านมหา และท่านผู้ใหญ่บ้าน
เบื้องหน้าสืบไปท่าสงสัยเรื่องวัตถุมงคลเครื่องรางของหลวงปู่
ลองถามท่านมหาดูครับ

พระราชรัตนมุนี  เจ้าคณะจังหวัดนครปฐม  รองเจ้าอาวาสวัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร
ท่านก็เมตตามาในงานครับ

รายนามพระเถรานุเถระที่เมตตามาในงาน
1.พระเทพวิมลเมธี  ที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค 4    วัดโพทะเล อ.โพทะเล จ.พิจิตร
2.พระราชรัตนมุนี  เจ้าคณะจังหวัดนครปฐม     วัดพระปฐมเจดีย์ราชวรมหาวิหาร
3.พระครูสิริปุญญาภิวัตน์ เจ้าคณะอำเภอนครชัยศรี   วัดสำโรง
4. พระครูพิทักษ์โพธิ์วัฒน์ เจ้าคณะตำบลแหลมบัว   วัดศรีมหาโพธิ์
5.พระครูสิโรตณสุวรรณารักษ์ เจ้าคณะตำบลศีรษะทอง   วัดศีรษะทอง
6.พระครูสิริชัยธรรมรังสี เจ้าคณะตำบลห้วยพลู   วัดพุทธธรรมรังษี
7. พระครูมงคลสิริชัย    เจ้าอาวาสวัดกกตาล   วัดกกตาล
8.พระครูเกษม  จันทคุณ  เจ้าอาวาสวัดทุ่งน้อย   วัดทุ่งน้อย
9.พระครูสิทธิวิมล เจ้าอาวาสวัดเสถียร   วัดเสถียร
10.พระครูธรรมบาลเชน   วัดมหาธาตุ
11. พระมหาระพิน อภิชาโน   วัดโคกเขมา
12.พระสมุห์จรัญ  สุวังโส   วัดใหม่สุคนธาราม
13. พระอธิการรุ่งวินัย  ตนฺติปาโล (เจ้าอาวาส)   วัดหนองหูช้าง
14.พระมหาไพศาล     วัดกกตาล
   รายนามท่านใดผิดพลาดผมขอน้อมรับไว้เพียงผู้เดียวครับ

ที่ขาดไม่ได้
ขอบคุณพี่เคี้ยงครับ
ที่ช่วยเหลือในงานครั้งนี้

มาชมลายมือพระอ.พงศ์บ้างครับ

ผมตามไปวัดบางพระตอนเย็น

ทึ่งในความอึดของคุณเอ๊กซ์ครับ และนับถืออ.หนวดในวิชาและฝีเข็มเหนืออื่นใด
คือความเสียสละที่มาช่วยเหลือครูบาอาจารย์ครับ

ภาพนี้ขออนุญาตพระอาจารย์ด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ที่ติดตาม
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour  

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เก็บตก29/11/52 ณ วัดท้องไทร และวัดบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2552, 11:37:46 »
 :114: ชอบรูปอาจารย์ญามากเลย ขอบคุณ
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: เก็บตก29/11/52 ณ วัดท้องไทร และวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2552, 01:41:23 »
ขอบพระคุณพี่บัฟครับผมสำหรับภาพเก็บตก
ชอบภาพหลวงลุงญาเหมือนกันครับภาพจากที่กุฎิหลวงลุงต้อยใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2552, 01:51:25 »
ขอบคุณพี่บัฟครับ ขอบคุณที่เก็บภาพมาให้ชมกันนะครับ ขออนุโมธนาบุญครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2552, 09:16:22 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2552, 11:43:04 »
กราบนมัสการหลวงปู่อั๊บ และพระอาจารย์ทุกรูปครับรวมถึงท่าน อ.หนวดด้วย
ขอบคุณพี่บัฟมากครับ ที่ถ่ายมาให้ชมกัน
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2552, 05:19:20 »
ขอบคุณภาพเก็บตกจากพี่บัฟด้วยนะครับ ...  :016:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ธ.ค. 2552, 06:38:43 »
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมกันครับ :002: :001: :002: :001:

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2552, 09:18:37 »
ขอบคุณภาพครับ

ขออนุญาติเก็บภาพของพระอาจารย์ญานะครับด้วยจิตเคารพนับถือมิคิดอื่นใด :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 11:59:14 »
ขอบคุณพี่บัฟสำหรับภาพครับ...

...ขอบคุณที่อยู่ร่วมคุยกันกับ อ.หนวด จนถึงเที่ยงคืน.... :001:

....ขอบคุณสำหรับน้ำใจในทุกๆเรื่องครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 12:49:04 »
กราบนมัสการหลวงปู่อั๊บ ครับ ช่วงนี้ตาท่านมองไม่ค่อยชัดนะครับ
 ขาท่านก็ยังบวมอยู่เนื่องจากการผ่าตัด
 ใครที่รบกวนขอเมตตาจากท่าน เสก เป่า จาร วัตถุมงคลก็เอาแต่พอประมาณนะครับ
 ใช้พระใช้เจ้ามากมาย มันเป็นบาปกรรมนะครับ
ตัวคุณเองไม่สบายยังอยากจะพักผ่อนเลย ลองตรองดูนะครับ

ขอให้หลวงปู่หายจากอาการอาพาธไวๆนะครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 08:57:52 »
กราบนมัสการหลวงปู่อั๊บ ...พระอาจารย์ญา และหลวงพี่ขวัญ ครับ

ขอร่วมแสดงมุทิตาในโอกาสที่ได้รับแต่งตั้งเป็นพระฐานานุกรม ที่พระครูสังฆรักษ์ขวัญชัย นะครับ เป็นเกียรติประวัติแก่วัดท้องไทรจริงๆ

ขอบคุณพี่บัฟ สำหรับรูปที่นำมาแบ่งปันให้ได้ร่วมมุทิตาโดยทั่วกัน  ขอยคุณมากครับพี่

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 10:54:35 »
กราบนมัสการหลวงปู่อั๊บ และพระอาจารย์ทุกท่านครับ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 07:11:37 »
ขอขอบคุณท่านพี่บัฟมากครับ............... :090: :090: :114: :090: :090:..................

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 10:50:30 »
ขอบคุณครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็