ผู้เขียน หัวข้อ: มหาอุด วิชาฟันแทงไม่เข้า คงกระพัน  (อ่าน 6168 ครั้ง)

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ชื่อวิชาไสยศาสตร์ไทยโบราณ ที่เชื่อว่าสามารถป้องกันอันตรายจากปืนโดยเฉพาะ กล่าวคือ ทำให้อาวุธปืนที่ยิงมานั้นมีอันผิดพลาด ลูกขัดลำกล้อง กระสุนด้าน ยิงไม่ออก อย่างแรงเชื่อว่าสามารถทำให้ถึงกับกระบอกปืนแตกหรือปืนเสียไปเลยก็มี วิชามหาอุดมีหลายลักษณะ เช่น เป็นคาถาสำหรับบริกรรมภาวนา เรียกว่าคาถามหาอุด เช่น อะนิทัสสะนะอัปปะฏิฆา หรือทำเป็นเครื่องรางพกติดตัวในรูปแบบต่างๆ เช่น ตะกรุด ผ้าประเจียด หรือพระเครื่อง การทำตะกรุดมหาอุดบางกรณี ผู้ทำต้องดำลงไปจารอักขระใต้น้ำ และมีผู้รู้กล่าวอีกว่าวิชานี้ต้องปลุกเสกด้วยธาตุน้ำ เพราะน้ำเป็นคู่ปรับกับไฟ ผู้ชำนาญทางกสิณน้ำ หรืออาโปธาตุ เชื่อว่าจะสามารถทำวิชามหาอุดได้สำเร็จ พระเถระที่นับถือกันว่าสำเร็จวิชามหาอุดมีหลายรูป ที่รู้จักกันดีเช่น หลวงปู่ศุข เกสโร วัดปากคลองมะขามเฒ่า, หลวงปู่นาค วัดห้วยจระเข้, หลวงพ่อทา วัดพะเนียงแตก เป็นต้น

ที่มาเว็ปหรรษา ดอทคอม  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ nirutjif

• ฉัฏฐะ
  • *
ตอบ: มหาอุด วิชาฟันแทงไม่เข้า คงกระพัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2552, 02:22:02 »
 :054:ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: มหาอุด วิชาฟันแทงไม่เข้า คงกระพัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2552, 03:07:20 »
ขอบคุณน่ะคับ :015:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ Ogofmayas

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - gofmaruhi_as@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2552, 05:09:39 »
ขอบคุณครับ

แถวสุพรรณก้อมีตระกรุดอันเลียงชื่อเหมือนกันผมจำไม่ได้ว่าวัดอะไรมีอยู่2วัด
มหาอุต

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ธ.ค. 2552, 05:58:15 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่มาให้อ่าน :011:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ อิศวรน้อย

• จตุตถะ
  • สิงห์จ้าวทุ่ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 12:57:39 »
ชอบครับ...ขอบคุณครับที่นำเสนอสิ่งดีๆ