ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าเรื่อง....องค์เสมือนพระเจ้าตาก  (อ่าน 11522 ครั้ง)

ออฟไลน์ Norragate

• ตติยะ
เมื่อสามเดือนก่อนผมได้มีโอกาศไปตลาดพระวัดราชนัดดาและได้เดินเล่นอยู่พักหนึ่ง..ก็มาเจอรูปปั้นพระเจ้าตากสินที่เอาไว้ตั้งบูชา..ตอนนั้นรู้สึกชอบองค์นี้มาเพราะสีสวยดีดูท่านมีสง่าราศีที่น่านำไปบูชาบนหอ้งพระที่บ้าน ก็เลยเช่ากลับมา...และผมก็ได้นำมาบูชาไว้ที่หิ้งพระมาตลอดสองเดือน..จนวันหนึ่งได้รู้จักกับคนที่มีญาณที่สามารถรู้ในสิ่งที่เราไม่เห็น..คือ..ท่านบอกว่า รูปปั้นพระเจ้าตากองค์นี้ไม่ได้มีบารมีของพระเจ้าตากสถิตย์อยู่นะ แต่กลับมีวิญญาณสัมภเวสีชายหญิงมาสถิตย์อยู่เพื่อรอส่วนบุญเวลาที่เราสวดมนต์แผ่เมตตาที่หน้าหิ้งพระ...ดังนั้นจึงควรนำไปที่วัดอินทราราม(บางยี่เรือ) เพื่อไปขอบารมีจากพระเจ้าตากสินให้แผ่มาที่องค์เสมือนท่านนี้....พอผมได้ฟังดังนั้นผมก็คิดได้ว่า..ก็อาจจะจริงเพราะเราบูชามาจากร้านขายวัตถุมงคลมที่ไม่ได้ผ่านการปลุกเสกจากพระสงฆ์ ก็อาจจะมีดวงจิตอื่นๆมาสถิตย์อยู่ได้...หลังจากนั้นผมก็นำองค์พระเจ้าตากนี้ไปที่วัดอินทรารามเพื่อทำตามวิธีขอบารมีพระเจ้าตากสินมาสถิตย์ที่องค์เสมือนนี้....
พอเสร็จเรียบร้อย..คืนนั้นเองครับที่เรื่องราวที่มีคนบอกไว้ก็ดูเหมือนจะเป็นจริง...คือผมฝันไม่ค่อยดีเอามากๆ เกี่ยวกับผู้ชายคนหนึ่งซึ่งก็ไม่ได้รู้จักมาก่อนเลย..ในฝันรู้สึกจะเหมือนว่ามีปัญหากับผู้ชายคนนั้นจนทำให้ผมตื่นกลางดึกและนอนหลับไม่สนิทจนเช้าเลยครับ....พอตอนเช้าผมก็สวดมนต์แผ่เมตตาอุทิศกุศลให้คนๆนั้นเลยครับ.....จากเหตุการณ์ที่ผมเล่ามา...จึงอยากจะทราบว่าเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นได้ใช่มั้ยครับ ถ้าพระพุทธรูปหรือองค์เสมือนใดๆก็แล้วแต่ที่เรานำมาบูชาไม่ได้ผ่านการปลุกเสกทำพิธีก็อาจจะมีดวงวิญญาณอื่นๆมาสิงสถิตย์อยู่....ซึ่งเรื่องนี้ได้ทำให้รู้สึกขัดแย้งกับครูอาจารย์บางท่านที่เคยบอกว่า...ไม่ว่าจะเป็นพระพุทธรูปปลอมหรืออะไรก็แล้วแต่ที่คนเรานับถือเคารพบูชาก็ศักดิ์สิทธิ์เหมือนกันหมด เพราะยังไงก็คือพระพุทธเจ้า...ฯลฯ.....  สรุปผมควรจะยึดถือแนวคิดด้านไหนดีครับ ....รบกวนพี่ๆเพื่อนๆสมาชิกช่วยแนะนำด้วยนะครับ....ขอบคุณครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2552, 04:12:23 โดย Norragate »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
ตอบ: เล่าเรื่อง....องค์เสมือนพระเจ้าตาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 ธ.ค. 2552, 06:10:32 »

ผมว่าท่านที่มีญานนะพูดถูกแล้วครับ วัตถุมงคลที่นำมาบูชาหรือพกพาถ้าผ่านพิธีกรรมหรือการปลุกเสกมาเชื่อได้ว่าดีครับ ส่วนวัตถุมงคลที่ทำมาไม่ผ่านพิธีการอะไรเลยก็คือวัตถุธรรมดาชิ้นหนึ่ง แต่ถ้าจืตใจของคนที่ศรัทธาจริงก็ไม่แน่เหมือนกันนะครับ วัตถุที่ธรรมดาอาจจะไม่ธรรมดาก็ได้ แต่ยังงัย(ส่วนตัวผม)ก็มองว่ายังงัยก็ขอผ่านการปลุกเสกมาดีกว่าครับ ปลุกเสกหลายๆพิธีผมว่ายิ่งดี(เป็นความเชื่อส่วนตัวผมเองนะครับ)

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• ตติยะ
ตอบ: เล่าเรื่อง....องค์เสมือนพระเจ้าตาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 08:43:52 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับคุณ คนรักษ์พระ ..... ต่อนี้ไปผมคงจะบูชาแต่พระเครื่องที่ผ่านการปลุกเสกครับ...

ออฟไลน์ pigkolo

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 09:13:01 »
โดยส่วนตัวผมนะครับ... :054:

ผมก็มีซื้อหาของเก่ามาเก็บไว้บ้างเหมือนกัน
มีบ้างที่เป็นของใหม่ แบบว่าถูกใจฝีมือ ก็ต้องอุดหนุนผลงานกันไป โดยไม่เคยใส่ใจว่า...เจ้าสิ่งเนี้ย จะมีอะไรมาอยู่หรือไม่  :069:

แต่ถ้าสิ่งไหนเก็บไว้แล้วทำให้ไม่สบายใจ
ผมก็จะยกให้คนที่เข้าชอบๆ นะ
พอให้ไปแล้วเราก็สุขใจ
สุขใจที่ได้ให้
และสุขใจที่เห็นคนรับเค้าดีใจ...ครับ  :027:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 07:56:45 »
เป็นความเชื่อส่วนบุคคลคับ แต่สำหรับผมเชื่อกับเรื่องนี้มากๆเลยคับ

ไม่ว่าจะพระหรือวัตถุมงคลใดๆถ้าได้ผ่านการปลุกเสกแล้วจะมีความคลังในสิ่งนั้นๆคับ

แต่ถ้าไม่ได้ผ่านการปลุกเสกวัตถุนั้นๆอาจจะไม่ค่อยดีเท่าที่ควรอ่ะคับ (ขึ้นอยู่กับความเชื่อส่วนบุคคลน่ะคับ)
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ •••--สายัณ--•••

• อัฏฐมะ
  • อัครมหาเศรษฐีผู้ใจบุญ ทุกภพชาติ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 01:43:57 »
ขอเชิญบูชา รูปเหมื่อนรูปเหมื่อน สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
โดยได้ทำการพุทธาภิเษก เทวาภิเษก เรียบร้อยแล้ว มีเกจิอธอฐานจิตหลายรูป
อาทิเช่น หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎิทอง ปทุมธานี
ได้ที่วัดนาคกลางวรวิหาร ซอยอิสรภาพ 42 แขวงวัดอรุณ เขตบางกอกใหญ่ กทม.
ใกล้ทวีธาภิเษก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธ.ค. 2552, 01:48:03 โดย •••--สายัณ--••• »

• ตติยะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 09:41:20 »
มีตัวอย่างรูปให้ดูบ้างมั้ยครับ...

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 01:45:54 »
ขนาดแค่รูปภาพก็สามารถศักดิ์สิทธิ์ได้ทั้งที่ไม่ได้ผ่านการปลุกเสก   และการที่มีสัมภเวสีสิงที่พระพุทธรูปหรืออะไรก็แล้วแต่ก็เป็นเรื่องดี  เพราะเป็นการปกป้องรักษาองค์พระไว้  หรืออย่างบางบ้านไหว้พระสวดมนต์ประจำเทวดาก็จะลงมาสิงสถิตเพื่อรักษาพระพุทธรูปที่บ้าน  เพื่อเป็นการสร้างบารมีของเทวดาเอง

ฉะนั้นอย่าไปกลัวครับ จงชวนสัมภเวสีสร้างบารมีด้วยกันเถิดครับ ดีไม่ดีด้วยบารมีตรงอาจปรับภพภูมิเขาให้กลายเป็นเทวดาก็ได้นะครับ  เราก็จะได้มีเทวดาเป็นเพื่อนเพิ่มขึ้นอีก

สายพระพุทธเจ้าเป็นสายเมตตาครับไม่ใช่ทำลาย ฉะนั้นเจอพระเก่า ๆ ที่ไหน สามารถเอามาบูชาได้ครับ เวลาเราบูชาจิตเราสื่อตรงที่ท่านครับไม่ใช่ สัมภเวสีที่มาสิงสถิตหรือเทวดามาสถิต  และสัมภเวสีจะได้โมทนาบุญกับเราด้วย ก็เป็นการสร้างกุศลของเราอีก 1 ต่อแบบนี้เรียกว่ายิงนกนัดเดียวได้นก 2 ตัวครับ
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 02:03:28 »
วัตถุมงคลทีได้รับผ่านการปลุกเสกเป็นเรื่องที่ดีครับ เพราะมีพลังจากพระเกจิอาจารย์ที่เรานับถืออยู่
ส่วนจะมีวิณญาณหรือเทวดา มาอยู่ก็อาจเป็นไปได้ครับ เขามาขออาศัยเพื่อมาขอบุญจากเรา
แต่อย่าลืม.. กับคำว่า 1.ศรัทธาเชื่อมั่น 2.ความเคารพนับถือ 3.และการทำดี  แล้วกันครับหากขาดไป แขวนพระที่ผ่านปลุกเสกมาเยอะเท่าไหร่ พระราคาแพงแค่ไหนก็เท่านั้นอะครับ

บางทีรูปถ่ายที่เราเคารพ ที่ไม่ได้ผ่านการปลุกเสก แค่มี 3 สิ่งนี้ ยังขลังเลย ครับ อิอิ
บางคนใช้ผ้าถุงแม่ ที่ไม่ได้ปลุกเสกออกไปทำสงคราม ก็รอดตายกลับมายังมีเลยครับ
คนแขวนพระปลอมแต่เป็นรูปพระพุทธองค์ หรือ พระสงฆ์ ครูบาอาจารย์ ที่เรานับถือ โดนยิงไม่เข้าก็มีมากนะครับ

สังเกตุเสี่ยแขวนพระแท้ๆราคาแพงๆ โดนยิงตายก็เยอะแยะครับ
เพื่อนผมแขวนพระเต็มคอเลยพระดีๆราคาแพงๆแท้ๆ ทั้งน้น แต่ขาด 3 สิ่งนี้ โดนยิงกระเด็นเลย ครับ เหอๆๆ ทะลุไม่เหลือ
คิดเอาและกันครับ เพราะตัวมันไม่ชอบทำบุญ เกเรไปวันๆถือว่าข้ามีของดี ก็งี้แหละครับ เหอๆๆ(ประสบการณ์ส่วนตัวที่เห็นมากับตา)

ส่วน ไม่ว่าจะเป็นพระพุทธรูปปลอมหรืออะไรก็แล้วแต่ที่คนเรานับถือเคารพบูชาก็ศักดิ์สิทธิ์เหมือนกันหมด เพราะยังไงก็คือพระพุทธเจ้า  ผมเห็นด้วยกับคำนี้ถูกต้องครับ

ศรัทธาความเชื่อ ความเคารพ การทำความดี   ปฏิหารจะบังเกิด คุณพระรัตนตรัยและสิ่งศักสิทธิ์ย่อมคุ้มคองคนดีแล้วมีบุญครับ
(แขวนพระที่ศรัทธา อย่าแขวนที่ราคาและค่านิยม )
แต่คนเราคงหนีไม่พ้นกรรม ....สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2552, 02:14:23 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 ธ.ค. 2552, 04:32:46 »
ผมคิดว่าไม่น่าจะมีอะไรไม่ดีเกิดขึ้น เพราะเราไม่ได้ลบหลู่  ไม่ได้ประพฤติผิดอะไร  อย่าไปคิดมากเลยครับ  การบูชาบุคคลที่ควรบูชาเป็นมงคลข้อหนึ่ง ในมงคล ๓๘ ประการ

พระพุทธรูป  รูปเคารพปูชนียบุคคล  ที่ได้ผ่านการปลุกเสก  ผ่านการอธิษฐานจิต  ก็ย่อมมีพลังพุทธคุณแฝงอยู่ในวัตถุมงคลเหล่านั้น ย่อมสามารถช่วยเหลือ อนุเคราะห์เราได้ครับ

การบูชารูปเคารพ   ที่ผ่านการอธิษฐานจิตก็ดี   ไม่ผ่านการอธิษฐานจิตก็ดี  เรากราบไหว้ด้วยกายอย่างเดียวไม่พอ  ต้องนอบน้อมใจของเราให้ถึงธาตุธรรมของท่านเรานั้นด้วย   ดั่งประโยคหนึ่งที่ว่า "จิตเป็นธาตุสำเร็จ รับรู้ถึงกันได้"

สำหรับผมเวลาสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย  ผมจะตั้งจิตให้นิ่งเป็นสมาธิเสียก่อน  น้อมจิตระลึกถึงพระรัตนตรัยเป็นอารมณ์  เป็นพุทธานุสสติ ธัมมานุสสติ  สังฆานุสสติ  แล้วค่อยกล่าวคำบูชาพระ   การทำแบบนี้พระอริยเจ้าหลายรูปท่านบอกว่า จิตของเราจะน้อมไปถึงธาตุธรรมของพระรัตนตรัยอย่างแท้จริง  เป็นทั้งอามิสบูชาและปฏิบัติบูชา เป็นทางมาแห่งมหากุศลอันอุดมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2552, 04:40:18 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา