ผู้เขียน หัวข้อ: ถามๆๆๆๆๆ  (อ่าน 1438 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
ถามๆๆๆๆๆ
« เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 02:33:13 »
แบบว่า ที่ห้องเช่ามีเหรียญท้าวเวสสุวรรณอยู่ แต่ดันไปชอบ
เหรียญหนุมานด้วย แต่เกรงว่า ถ้าเช่ามาคงเป็นเรื่องแน่ ยักษ์กับลิงคงไม่อยู่ด้วยกัน
ก็เลยได้แต่ดูๆเฉยๆ เพื่อนๆคิดเห็นว่าไงบ้างคะ ช่วยแนะนำด้วย
ขอบคุณค่ะ
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ถามๆๆๆๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 07:31:19 »
ถ้าเช่าเท้าเวสมาให้แขวนแยกเส้นกับหนุมานก็ได้ครับ อย่าอยู่ในพวงเดียวนะครับ ไม่งั้นตีกันแหง่ๆ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 09:50:19 »
มาแนวรักพี่ เสียดายน้อง  ..หรือเปล่าครับ  :095: :095:

ของดีที่เราได้มาบูชา ย่อมส่งผลดีกับตัวเรา ถ้ามีศรัทธาและประพฤติดี

แต่ถ้าจะให้สบายใจ แยกยักษ์ แยกลิง ก็ไม่เสียหายอะไร นี่ครับ   อะไรที่สบายใจและไม่ผิดศีล ผิดธรรม .ลุยไปเลยครับ

แขวนให้มั่นใจ ใช่ลังเล ..สงสัย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 11:08:40 »
เห็นด้วยกับพี่อชิตะ อย่างยิ่งนะครับ ของแบบนี้ศรัทธา ประพฤติดี อยู่ในศิลในธรรม

ย่อมส่งผลดีต่อตนเอง และอื่น เป็นผลดีเสมอครับ บุญกุศลหนุนนำ อยู่ในธรรม ...  :016:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 09 ธ.ค. 2552, 08:54:07 »
ของผมมีเหรียญหนุมานของหลวงปู่กาหลงอยู่บนตู้เสื้อผ้าอยู่ 1 เหรียญ

และมีท้าวเวสสุวรรณ์อยู่ 3 องค์ หันหน้าเข้าหากันเลยและอยู่ในห้องเดียวกัน ก็ไม่เห็นเป็นอะไรอ่ะคับ

แล้วแต่ความเชื่อน่ะคับ

พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 05:14:59 »
ถ้าแยกแล้วสบายใจก็ควรแยกคับ นานาจิตตังคับ

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 05:23:23 »
 :002: :002: :002: ทำทุกอย่างที่สบายใจ ถ้าอยู่คู่กันไม่สบายใจก็แยกออกจากกัน  :001: :001: :001:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 06:59:06 »
อย่าคิดมากไปครับ เครื่องรางของขลัง ล้วนแต่ดีทั้งนั้นครับ ไม่มีวัดไหนระบุไว้เลยว่า แขวนรวมกันแล้วไม่ดีครับ เห็นมีแต่ให้คนแขวนหมั่นทำแต่ความดี แล้วพระท่านจะคุ้มครองครับผม :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ธ.ค. 2552, 09:08:07 »
เครื่องรางของขลังและพระเครื่องล้วนแล้วแต่สร้างมาเพื่อเป็นเครื่องชี้นำทางให้คนเป็นคนดีครับ
ทุกอย่างขึ้นอยู่กับใจ
โดยส่วนตัวในบ้านก็มีทั้งท่านท้าวเวส และหนุมานครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ