ผู้เขียน หัวข้อ: รวมหนุมาน  (อ่าน 60081 ครั้ง)

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
รวมหนุมาน
« เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 09:41:38 »

ที่มา www.arjannoo.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธ.ค. 2552, 09:51:19 โดย คjกระพัu_ชาตรี »
โทธุลีทง พุทธังสวหะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: รวมหนุมาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 10:08:24 »
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม

จะหนุมานแบบไหน ผมก็ว่าคือหนุมานเหมือนกันอะครับ เพราะหนุมานมีตัวเดียว อิอิ

หนุมาน ไม่น่าจะมี ตัว 8 ตัว 9 ตัว 10 บางคนมาขอ มีหนุมานตัว10ใหม (หนุมานเกิดมาเห็นมีอยู่ตัวเดียวอะครับ  :004:)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ธ.ค. 2552, 10:10:04 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 12:32:41 »
รูปที่สามนี่คุ้นๆ เพราะเห็นอยู่บนแผ่นหลังของศิษย์วัดบางพระ
รุ่นเก่าๆแทบทั้งนั้น...................ของจริงย่อมนิ่งใบ  :015:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 02:24:38 »
ขอบคุณครับ.............. :090: :090: :114: :090: :090:...................

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 03:16:26 »
หนุมานแบบไหนก็คือหนุมานเหมือนกันหมดล่ะครับ แต่ลายเส้นจะสวยงามแตกต่างกันไป

ท่าทางแตกต่างกันไป แต่อย่างไรก็คือ หนุมาน เหมือนกัน ตัวเดียวกันทั้งสิ้น ....  :016:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 03:54:13 »
ขอบคุณสำหรับลายภาพหนุมานครับ

ออฟไลน์ คjกระพัu_ชาตรี

• 0o0o
  • จตุตถะ
  • หนุมาน
    • MSN Messenger - minnn007_63@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 03:56:23 »
หนุมานมีตัวเดียวนั่นแหละครับ แต่แตกต่างที่ท่าทางของลายสักนั้นนั้น :048:

ออฟไลน์ Lizm Club

• “The one thing you cannot teach a person is COMMON SENSE.”
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 04:58:42 »
ขอบคุณค่ะ.............สำหรับความรู้ใหม่ :016: :015:
"ก่อนทีท่านจะว่าผู้อื่น ลองหันมองดูตัวเองก่อนเถิดว่าตัวเองนั้นเป็นเช่นไร ถ้าเราไม่ได้ดีกว่าเขาก็อย่าว่าเขาเลย".......

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 06:28:28 »
ขอบคุณที่นำเสนอครับ  หนุมานสวยงามทุกอริยบทเลยครับ  ขอบคุณครับ  :001:

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 06:42:07 »
สวยงามทั้งนั้นเลยครับ หนุมาน  อยากได้มาวางกลางหลังบ้างจัง :095:

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ธ.ค. 2552, 08:44:18 »
มี2ข้อคับ
-ส่วนหนึ่งของลายยันต์สำนักนี้มาจากพระเดชพระครูล.พ.พูลวัดไผ่ล้อม จ.นครปฐมคับ
-มีภาพหรือลาย ลายหนึ่งที่จะมีลูกของหนุมาน2ตน ที่ล.พ.ชำนาญท่านทำเป็นผ้ายันต์ลายนั้นก็ไม่ค่อยได้เห็นนะคับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2552, 12:57:07 »
สวยมากๆคับ อยากได้ลายไว้บนแผ่นหลังสะแล้วคับ.
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2552, 01:17:01 »
จริงๆแล้ว ถ้าถือเอาตามวรรณคดีเรื่องรามเกียรต์ หนุมานก็มีตัวเดียวครับ
แต่มีเหมือนกันครับพระเกจิอาจารย์บางท่าน  หรือบางตำรา ท่านคิดค้นตำรา และเพิ่มอักขระหรือหัวใจของยันต์ต่างๆ เพิ่มเข้าไปในรูปของหนุมาน ท่านจึงเรียกชื่อหนุมาน หรือแบ่งหนุมาน ตามภาพหรือตามอักขระที่เพิ่มลงไป  ซึ่งเท่าที่มีข้อมูลและหลักฐานยืนยันก็มีหลวงพ่อแล วัดพระทรง เพชรบุรี และท่านอาจารย์หนู กันภัย สำนักสักยันต์แห่งปทุมธานี  อาจจะมีพระอาจารย์อื่นๆนอกจากนี้ แต่ผมไม่มีข้อมูลครับ ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วเชื่อว่าหนุมาน มีความแตกต่างกันขึ้นอยู่กับตำราของแต่ละสำนัก และขึ้นอยู่กับหัวใจหรืออักขระเลขยันต์ที่ลงในหนุมานแต่ละภาพ แต่ละตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 2552, 01:31:30 โดย tuxky »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2552, 06:25:41 »
จริงๆแล้ว ถ้าถือเอาตามวรรณคดีเรื่องรามเกียรต์ หนุมานก็มีตัวเดียวครับ
แต่มีเหมือนกันครับพระเกจิอาจารย์บางท่าน  หรือบางตำรา ท่านคิดค้นตำรา และเพิ่มอักขระหรือหัวใจของยันต์ต่างๆ เพิ่มเข้าไปในรูปของหนุมาน ท่านจึงเรียกชื่อหนุมาน หรือแบ่งหนุมาน ตามภาพหรือตามอักขระที่เพิ่มลงไป  ซึ่งเท่าที่มีข้อมูลและหลักฐานยืนยันก็มีหลวงพ่อแล วัดพระทรง เพชรบุรี และท่านอาจารย์หนู กันภัย สำนักสักยันต์แห่งปทุมธานี  อาจจะมีพระอาจารย์อื่นๆนอกจากนี้ แต่ผมไม่มีข้อมูลครับ ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วเชื่อว่าหนุมาน มีความแตกต่างกันขึ้นอยู่กับตำราของแต่ละสำนัก และขึ้นอยู่กับหัวใจหรืออักขระเลขยันต์ที่ลงในหนุมานแต่ละภาพ แต่ละตัวครับ

ถูกต้องนะคร๊าบบ
แต่วัดบางพระ ลายยันต์สักเขาไม่เรียก หรือไม่มี ตัว 5 ตัว 6 ตัว 7 ตัว 8แน่ ครับ
ส่วนมากจะเรียนตามกริยา หรือท่าทาง หรืออักขระที่ลงเสริม
แต่หัวใจหนุมาน น่าจะมีแค่ อันเดียว อิอิ

โบราณ นานมา ตำรา ก็ไม่เห็นมีนะครับ ตัว 5 ตัว10 เนี่ย เพิ่งจะมีมาตอนกระแสพาณิชย์นี่เอง หนุมานตัวเป็นหมื่น ผมว่าไม่ใช่ตัว 10 หลอกครับ  :004:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 2552, 06:30:02 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2552, 07:35:23 »
ขอบคุณค่ะ สวยๆทั้งนั้นเลย ชอบหนุมานหาวเป็นดาวเป็นเดือน และหนุมานแผลงฤทธิ์ มากๆเลยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ธ.ค. 2552, 07:36:38 โดย swat@pvc »

ออฟไลน์ arkomk

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 ธ.ค. 2552, 07:09:23 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชม

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 05:54:42 »
แต่มีเหมือนกันครับพระเกจิอาจารย์บางท่าน  หรือบางตำรา ท่านคิดค้นตำรา และเพิ่มอักขระหรือหัวใจของยันต์ต่างๆ เพิ่มเข้าไปในรูปของหนุมาน ท่านจึงเรียกชื่อหนุมาน หรือแบ่งหนุมาน ตามภาพหรือตามอักขระที่เพิ่มลงไป  ซึ่งเท่าที่มีข้อมูลและหลักฐานยืนยันก็มีหลวงพ่อแล วัดพระทรง เพชรบุรี และท่านอาจารย์หนู กันภัย สำนักสักยันต์แห่งปทุมธานี  อาจจะมีพระอาจารย์อื่นๆนอกจากนี้ แต่ผมไม่มีข้อมูลครับ ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วเชื่อว่าหนุมาน มีความแตกต่างกันขึ้นอยู่กับตำราของแต่ละสำนัก และขึ้นอยู่กับหัวใจหรืออักขระเลขยันต์ที่ลงในหนุมานแต่ละภาพ แต่ละตัวครับ
ถูกต้องที่สุดครับ จุดสำคัญคือหัวใจของบทสวดที่เป็นอักขระลงในยัน ได้ไปดูแลดีอยู่ในศีลก็ดีเพิ่มพูล แต่ถ้าไม่ดูแลจากเดิมคงตัวจะทรุดหนักเยี่ยงตกนรก เพราะอักขระที่นำมาใส่เป็นหัวใจของบทสวดที่เป็นของสูงครับ บางอักขระลงต่ำกว่าคอไม่ได้เด็ดขาด

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 07:42:08 »
ขอบคุณครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว