ผู้เขียน หัวข้อ: เคยลงทองมาหลายปีแล้ว...ควรถภาวนายังไงให้ขลังอยู่เสมอ  (อ่าน 1223 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ผมเป็นหาดใหญ่...แต่พ่อเป็นคนกรุงเทพ....เมื่อตอนปิดเทอม ปี45 เลยมาเที่ยวบ้านที่กทม.และ
ได้ตามพ่อไปเที่ยววัดบางพระ ตอนนั้นหลวงพ่อเปิ่นท่านมรณภาพแล้ว แต่แม่ชีท่านหนึ่งแนะนำให้
ผมไปลงทองที่หน้าผากกับรักษาการณ์เจ้าอาวาสในตอนนั้น(เข้าใจว่าเป็นอาจารย์ญา ) นับจากปี45
มาถึงวันนี้ก็ 7 ปีแล้ว..เราจะทราบได้ยังไงครับว่าทองที่ลงในครั้งนั้นยังอยู่กับตัวเราและยังมีความ
ศักสิทธิ์เข้มขลังหรือไม่...และเราควรภาวนาคาถาใดกำกับให้ทองที่ลงไว้ยังคงความศักสิทธิ์อยู่เสมอครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
อยู่ที่ใจ และศรัทธา ไม่ผิดข้อห้าม หมั่นนึกถึงครูบาอาจารย์ มีเวลาไปหาท่านบ้างก็ดี

ออฟไลน์ Jamesrongchai

• อัฏฐมะ
วิธีการที่ง่ายและควรทำคือ
ทำจิดใจให้มีสมาธิ ระลึกถึงองค์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ไว้ในใจ และหาโอกาสทำความดี ละชั่ว เพื่อถวายเป็ยอาจาริยบูชา
ครูบาอาจารย์ท่านรับรู้ หากเราเป็นคนดีท่านไม่ปล่อยให้ลูกศิษย์ของท่านลำบากหรือเป็นอันตรายหรอกครับ

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน...จะนำไปปฏิบัติครับผม

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
วิธีการที่ง่ายและควรทำคือ
ทำจิดใจให้มีสมาธิ ระลึกถึงองค์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ ไว้ในใจ และหาโอกาสทำความดี ละชั่ว เพื่อถวายเป็ยอาจาริยบูชา
ครูบาอาจารย์ท่านรับรู้ หากเราเป็นคนดีท่านไม่ปล่อยให้ลูกศิษย์ของท่านลำบากหรือเป็นอันตรายหรอกครับ

ตามนั้นครับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)