ผู้เขียน หัวข้อ: ประวัติการสร้างพระหลวงพ่อเปิ่น รุ่นอาเสี่ย ปี 2535 ครับ  (อ่าน 10939 ครั้ง)

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
มีหลายท่าน รวมทั้งผมเองด้วย ว่าตกลงพระผงรุ่นอาเสี่ยนี่ ชักไม่แน่ใจว่าสร้างปีไหน เพราะเวลาก็ล่วงเลยกันมาก็ลืมๆกันไป
เท่าที่สืบค้นมาได้จากนิตยสารพระเครื่องเล่มหนึ่ง เลย scan มาให้ชมครับ

ตกลงว่า สร้างปี 2535 นะครับ
แล้วเรื่องกล่องเนี่ย ตัวผมเองเคยไปที่วัดสมัยนั้นน่ะ
พระผงพิมพ์อาเสี่ยเล็ก มีสีฟ้า สีขาว ปนกัน องค์ละ 39 บาท ไม่ได้ใส่กล่องครับ ใส่ถุงซิบพลาสติกเล็กๆ
ระยะต่อมา อาจจะมีการนำไปใส่กล่องก็ได้ แต่กล่องที่ผมเคยเห็นที่วัด ในช่วงปีนั้นเลย ก็ไม่ได้ระบุปีพ.ศ.ครับ
หากไปตรวจสอบตาม web ต่างๆ จะระบุว่ารุ่นอาเสี่ย สร้างปี 2536 ซึ่งความจริงคือปี 2535 ต่างหาก

ถ้าเป็นพระผงพิมพ์ใหญ่ ที่ไม่ได้ประจุพลอย จะไม่พบเห็นมีอักษรขอมบริเวณ มุมบนซ้ายและขวา
ส่วนตัวผมเชื่อว่า น่าจะมีบางองค์แบบไม่ฝังพลอยใช้แม่พิมพ์ที่มีอักษรขอมเหมือนที่พิมพ์ที่ฝังพลอยด้วย แต่มีจำนวนน้อยกว่า   

เรื่องราวก็มีอยู่ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
โหแน่นเลย ขอบคุณพี่บางแก้วฟ้ามากครับ สุดยอดเลย ข้อมูลแน่น
ได้ความรู้มากเลยครับ  :015:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ผมได้มาเหมือนกันครับ มีอักษรขอมอยู่ข้างบน ซ้าย-ขวาอ่ะครับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณ ครับ  ข้อมูล ชัดเจน   :053:

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
 :001:สวัสดียามบ่ายครับ :001:

ข้อมูลแน่นครับ...ได้ความรู้เพิ่มเติม

:016:ขอบคุณครับ
:015:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณครับ รุ่นอาเสี่ย ชื่อรุ่นดูเหมือนเจ้าทรัพย์ แต่ประสบการณ์คงกะพัน ไม่น้อยทีเดียว ...  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ชัดเจนมากครับ... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณพี่บางแก้วฟ้าด้วยนะครับ   ความรู้มากมายเลยครับ   ผมเองก็อยากรู้ประวัติการสร้างมากๆ เลยครับ   

เหมาะกับการศึกษาและการเก็บสะสมครับ  ขอบคุณครับ  :015:   :053:

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณสำหรับข้อมูล ครับ    :054:
พิมพ์ ใหที่ที่ผมบูชามา  มีอักษรขอมที่มุม ครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมเช่ามาหลายองค์เหมือนกัน ในตอนนั้นผมเช่ามาจากวัดนกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ธ.ค. 2552, 05:29:30 โดย aehjomthong »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เป็นประโยชน์มากๆครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ cellszaru

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ความรู้เพียบเลยนะคับ 

:005: :005: :005:

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ประสบการณ์ดีครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ tong25

• ตติยะ
ของผมไม่มีอักขระซ้าย ขวาแต่มีพลอยครับแปลกดี

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ.. :053: :053:ข้อมูลแน่นทั้งภาพและเสียง :054: :054: :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ก.พ. 2553, 02:22:22 โดย phongsak_ng »

ออฟไลน์ phongsak_ng

• *ที่เกิด/เดียวกัน*ที่อยู่/แตกต่างกัน*ที่ไป/ไม่รู้*
  • สัตตมะ
  • **
  • ชีวิตก็แค่-เกิดขึ้น-ตั้งอยู่-เสื่อมคลาย-ดับศูนย์
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับ.. :053: :053:ข้อมูลแน่นทั้งภาพและเสียง :054: :054: :054:

สวสัดีครับ
ของกระผมมีอยู่ 1 องค์ครับ...ใส่อยู่ในกล่อง...ลักษณะดังนี้
บรรจุพลอยแดง 1 เม็ดครับ..แต่ไม่มีอักษรมุมซ้ายและขวา
ขอถามครับ...ใช่ของแท้หรือไม่ครับ....ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ....สวัสดีครับ :114: :114: :114:

ออฟไลน์ somchart

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากทราบอะครับ เคยอ่า่นในหนังสือ ว่า รุ่นนี้สร้าง 2ครั้ง  ครั้งแรกพอจำได้ แต่ครั้ง2สร้างเนื่องในงานอะไรอะครับ

ออฟไลน์ il2oKJiT

• ตติยะ
    • MSN Messenger - il2oKJiT@hotmail.com
    • อีเมล
 :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: สวยมากคัฟ

ออฟไลน์ aekcub

• ทุติยะ
  • **
  • http://www.itti-patihan.com/
    • โปรโมทเว็บ
    • อีเมล
ครับ จะจำไวว่า รุ่นอาเสี่ย ปี35