ผู้เขียน หัวข้อ: ..."หลวงปู่เจือ" วัดกลางบางแก้ว "มรณภาพ"แล้วครับ  (อ่าน 7845 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dekwatnai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

...."หลวงปู่เจือ" วัดกลางบางแก้ว

...."มรณภาพ" แล้วครับ ที่ ร.พ.วิชัยยุทธ ช่วงก่อนเที่ยงครับ

....ขอแสดงความเสียใจอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ SlanOon

• ตติยะ
  • ไม่มีนกตัวใดบินสูงเกินไป ถ้ามันบินด้วยปีกของมันเอง
    • อีเมล
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
ขอบคุณสำหรีบข่าวครับอ่านแล้วใจหาย :067:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   ไม่แน่นะครับรดน้ำศพท่านตอนประมาณห้าโมงเย็นวันนี้ครับ
ขอบคุณครับ ที่วัดกลางบางแก้ว
  ผมได้ยินลูกหลานท่านบอกมาแบบนี้ครับ
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
 :054: :054: :054:

ขอแสดงความเสียใจและอาลัยมา ณ.ที่นี้ด้วยครับ
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
กราบนมัสการหลวงพ่อเจือ...ผมขอแสดงความเสียใจอย่างสุดซึ้ง...และขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับ

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ไม่คิดว่าท่านจะจากไปเร็ว

แล้วต่อไปเซียนพระจะเข้าหาองค์ใด :070: :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ขอร่วมไว้อาลัยแด่หลวงปู่เจือครับ ถึงหลวงปุ่จะจากไป แต่ยังคงเหลือไว้ซึ่งความทรงจำอันดีงาม ที่หลวงปู่มีให้แก่ศิษยานุศิษย์ทุกคนครับ....กราบนมัสการหลวงปู่ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ oakkyoakz999

• เด็ก กรุงเทพ
  • จตุตถะ
กราบนมัสการหลวงปู่เจือ ครับ

ขอร่วมไว้อาลัยหลวงปู่เจือ ครับ

ปิโยเทวา มนุษานัง ปิโยพรหมา นะมุตตโม ปิโยนาคะ สุปันนานัง ปินินทะริยัง นะมามิหัง

ออฟไลน์ schoolbus

• ฉัฏฐะ
  • *
 :070:สวัสดียามบ่ายครับ :070:

ตอนรับทราบข่าวตกใจและรู้สึกเสียใจอย่างมาก...เพราะเคยคิดว่าประมาณวันที่ 5 มค. 53 จะไปกราบท่านหลวงปู่เจือท่านที่วัดกลางบางแก้ว...แต่คงได้ไปที่วัดกลางบางแก้วเร็วขึ้นแล้วละครับ...เสียใจและอาลัยอย่างสุดซึ้งครับ

:054:ขอบคุณครับ
:054:
อดีตรองประธานมูลนิธิปิยสีโล...ผู้ได้ฉายา สืบ ปืนแตก หรือ สืบ ปืนเสีย
พระครูพิทักษ์วีรธรรม (สืบ ปริมุตโต) เจ้าคณะตำบลท่าพระยา
พระอุปปัชฌาย์และเจ้าอาวาส วัดสิงห์ ต.บางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
กราบนมัสการและไว้อาลัยหลวงปู่เจือจากการ จากไปอย่างสุดซึ้งครับ 23;

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
:054:....พระผู้เปี่ยมไปด้วยเมตตา...ข้าพเจ้าและครอบครัว.. :054:
...ขอแสดงความอาลัยอย่างสุดซึ้ง... 23;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2552, 03:25:39 โดย Ronaldo 2007 »

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าว ร่วมไว้อาลัย ณ ที่นี้ด้วย ...  :114:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
 :071:   ขอร่วมไว้อาลัยแด่หลวงปู่เจือ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ jaturong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่เจือ เสียใจและอาลัยหลวงปู่มากที่สุด เมื่ออาทิตย์ก่อนยังได้เข้าไปกราบท่าน

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
 ร่วมไว้อาลัยหลวงปู่เจือครับ
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ oz

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอเเสดงควาเสียใจ
อย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ dubleblue

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
กราบแทบเท้าหลวงปู่เจือ  ปิยสีโล

น้อมส่งดวงวิญญาณของหลวงปู่สู่สรวงสวรรค์ด้วยครับ

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว มรณภาพ วันที่ 29 ธันวาคม 2552 เวลา 11.34 น.

ปีนี้เกจิอาจารย์ชื่อดังมรณภาพ อาทิ หลวงปู่ทิม วัดพระขาว หลวงปู่กาหลง วัดเขาแหลม

ขณะนี้..พี่น้องหลายท่าน คงกำลังเดินทางไปที่วัดแล้ว

ขอบคุณท่านสำหรับข่าวล่ามาไว...ผิดตกขออภัย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2552, 05:06:32 โดย cho presley »

cho presley       

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
ขอกราบคารวะและขอแสดงความอาลัย แด่หลวงปู่เจือ

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่เจือครับ ไว้อาลัยหลวงปู่ด้วย :054: :054: :054:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
"นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"

ขอแสดงความอาลัย แด่ หลวงปู่เจือ ด้วยครับ

ชื่อของหลวงปู่จะอยู่ในใจแด่ศิษย์ตลอดไป

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
กราบไว้อาลัย หลวงปู่ด้วยครับ หลวงปู่จะอยู่ในใจตลอดไปครับ

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ขอกราบนมัสการ อาลัยยิ่ง กับการจากไปของเกจิอาจารย์หลวงปู่เจือ แห่งวัดกลางบางแก้วครับ.

พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ขอให้บุญกุศลส่งผลหลวงปู่เจือสู่สรวงสวรรค์นะครับ  :054:

ออฟไลน์ rescuer

• สัตตมะ
  • **
กราบไว้อาลัย ในการจากไปของหลวงปู่ด้วยครับ
หลวงปู่ได้ปล่อบวางแล้ว  สงบแล้ว

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอแสดงความอาลัย แด่ หลวงปู่เจือ มา ณ ที่นี้ครับผม
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอแสดงความเสียใจเป็นสุดซึ้งครับ น่าใจหายครับ

ขอร่วมใว้อาลัยด้วยครับ  :054:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ..."หลวงปู่เจือ" วัดกลางบางแก้ว "มรณภา
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 29 ธ.ค. 2552, 08:09:06 »
ขอคุณข่าวสารมากๆเลยนะครับ  เห็นกระทู้แล้วใจหายครับ 

ถึงท่านจะจากเราไป แต่ความดีและความเมตตาของท่านจะอยู่ในใจเราไปตลอดครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ธ.ค. 2552, 08:10:48 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
ขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับ

ออฟไลน์ AoF_zA

• สัตตมะ
  • **
  • เ ม ต ต า เ ป็ น ธ ร ร ม อั น ป ร ะ เ ส ริ ฐ์
    • MSN Messenger - off_1928@hotmail.com
ขอแสดงความอาลัยหลวงปู่เจือครับ

เพิ่งไปวัดกลางบางแก้วมาเมื่อ 2อาทิตย์ที่ผ่านมาเอง

แต่หากุฎิของหลวงปู่ไม่เจอ เลยไม่ได้กราบท่านเลย

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สูญเสียเกจิอาจารย์ ที่นับถืออีกเเล้ว
ขอกราบหลวงปู่เจือด้วยความเคารพยิ่ง
และขอร่วมไว้อาลัย ด้วย ครับ

ออฟไลน์ Jesus

• สัตตมะ
  • **
  • ผมเป็นคนเดินช้าเเต่ผมไม่เคยเดินถอยหลัง
    • MSN Messenger - judas_66@hotmail.com
ขอร่วมไว้อาลัยด้วยครับเเละขอบคุณสำหรับข่าวสารครับ
I AM GRAPHIC DESIGNER

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

กราบนมัสการหลวงพ่อเจือ  ผมได้รับสายจากหลวงพี่เก่งบอกมาตกใจมากเลยครับ ขอแสดงความเสียใจและขอร่วมไว้อาลัยหลวงพ่อเจือด้วยครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
กราบนมัสการหลวงปู่เจือ
และขอร่วมไว้อาลัยต่อท่านด้วยนะครับ
ขอบคุณที่แจ้งข่าวนะครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการหลวงปู่เจือ ด้วยอาลัยครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ tom2007

• สัตตมะ
  • **
  • ออแอ อออา เมตตา พุทโธ
    • MSN Messenger - autotom2007@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่เจือครับ ไว้อาลัยหลวงปู่ครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ  สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอแสดงความไว้อาลัยต่อหลวงปู่มา ณ ที่นี้ด้วยครับ...
ตัวผมเองทุกวันนี้ยังอาราธนาเม็ดยาวาสนาของท่าน
บูชาติดตัวอยู่เสมอครับ

ออฟไลน์ pizza racing

• ตติยะ
ด้วยความอาลัยครับ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
กราบนมัสการหลวงปู่เจือ ขอแสดงความอาลัยกับการจากไปของ หลวงปู่ด้วยครับ :054:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
กราบนมัสการหลวงปู่ครับ ศิษย์จะจดจำความเมตตาทุกอย่างที่หลวงปู่เคยมีให้ไปตลอดครับ
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
ขอร่วมไว้อาลัยแด่หลวงปู่เจือครับ   :054: :054: :054:

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
ขอแสงความไว้อาลัยถวายหลวงปู่เจือ ครับ ... ปีนี้หลวงปู่ หลวงพ่อ ละสังขารเยอะจริงๆ 

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ชาวพุทธสูญเสียเกจิดังอีกรูป "หลวงปู่เจือ" เจ้าอาวาสวัดกลางบางแก้ว นครปฐม มรณภาพด้วยอาการสงบที่ รพ.วิชัยยุทธ หลังเดินทางกลับจากรับกิจนิมนต์แล้วอ่อนเพลีย ปวดศีรษะอย่างรุนแรง ลูกศิษย์นำส่งโรงพยาบาล แพทย์พบความดันโลหิตลดต่ำ ติดเชื้อในกระแสโลหิต เป็นศิษย์หลวงปู่บุญ และหลวงปู่เพิ่ม มีชื่อเสียงเกจิด้านการปลุกเสกเบี้ยแก้ และยาวาสนาจินดามณี มีลูกศิษย์ลูกหาหลากหลายวงการ อาชีพ

เมื่อเวลา 13.30 น. วันที่ 29 ธ.ค. ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งว่า พระสมุห์เจือ หรือหลวงปู่เจือ ปิยสีโล อายุ 84 ปี เกจิชื่อดัง วัดกลางบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม ได้มรณภาพที่หอผู้ป่วยวิกฤติ (ไอซียู) ชั้น 7 ห้อง 710 รพ.วิชัยยุทธ ตึกหนือ ถนนพระราม 6 แขวงสามเสนใน เขตพญาไท โดยมีลูกศิษย์ลูกหานับร้อยคนที่ทราบข่าวการมรณภาพ เดินทางมารอรับศพจนแน่นโรงพยาบาล บรรยากาศเต็มไปด้วยความโศกเศร้า โดยหลวงปู่เจือ ได้เข้ารักษาตัวที่ รพ. วิชัยยุทธ ตั้งแต่เมื่อเวลาประมาณ 02.00 น. วันที่ 28 ธ.ค.ที่ผ่านมา ด้วยอาการอ่อนเพลีย และปวดศีรษะอย่างรุนแรง จนบรรดาลูกศิษย์ต้องช่วยกันนำตัวส่งโรงพยาบาล

จากการตรวจร่างกายของแพทย์ พบว่า หลวงปู่เจือ มีอาการความดันโลหิตลดลงมาก จึงรีบนำตัวเข้าห้องไอซียู และยังตรวจพบอีกว่า หลวงปู่เจือ มีอาการติดเชื้อที่ปอด และมีอาการทรุดลงเรื่อย ๆ กระทั่งในช่วงเช้ามืดที่ผ่านมา หลวงปู่เจือได้เกิดภาวะหัวใจหยุด เต้นเฉียบพลัน แพทย์ได้พยายามกระตุ้น (ปั๊ม) หัวใจถึง 3 ครั้ง ก่อนที่หลวงปู่เจือ จะมรณภาพอย่างสงบ เมื่อเวลา 11.14 น. ซึ่งแพทย์ผู้ให้การรักษา ระบุสาเหตุการมรณภาพว่า เกิดจากอาการติดเชื้อที่ปอดอย่างรุนแรง และมีอาการติดเชื้อในกระแสเลือด

ทางด้านบรรดาศิษยานุศิษย์ ผู้ใกล้ชิดเกจิดัง กล่าวว่า หลวงปู่เจือมีโรคประจำตัวคือ โรคหัวใจ และโรคปอด และเคยผ่าตัดหัวใจทำบายพาสมาแล้ว เมื่อสิบกว่าปีก่อน ซึ่งก่อนที่หลวงปู่เจือจะมรณภาพนั้น เมื่อ วันอาทิตย์ที่ 27 ธ.ค.ที่ผ่านมา หลวงปู่เจือ ได้ออกจากวัดตั้งแต่ช่วงเช้า เพื่อรับกิจนิมนต์ ที่กรุงเทพฯ ถึง 3 งานติดกัน จนเย็นจึงกลับมาถึงวัด หลวงปู่เจือก็มีอาการอ่อนเพลีย อย่างมาก ซึ่งทางลูกศิษย์จะพาหลวงปู่เจือไปรับการรักษาที่โรงพยาบาล แต่หลวงปู่ไม่ยอม และหายามารับประทานเอง กระทั่งกลางดึกพบว่า หลวงปู่อาการไม่ค่อยดี จึงรีบนำตัวส่งโรงพยาบาลก่อนจะมรณภาพดังกล่าว

สำหรับประวัติ พระสมุห์เจือ ปิยสีโล นั้น เดิมชื่อ เจือ เนตรประไพ เกิดเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2468 ที่ อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม บิดาชื่อ แพ มารดาชื่อ บู อาชี และเข้ารับการอุปสมบทที่วัดกลางบางแก้ว เมื่ออายุได้ 26 ปี เป็นเกจิดังที่มีชื่อเสียงด้านการปลุกเสกเบี้ยแก้ และยาวาสนาจินดามณี โดยเฉพาะเบี้ยแก้นั้น หลวงปู่เจือได้รับการสืบทอดวิชาปลุกเสกมาจากหลวงปู่บุญ และหลวงปู่เพิ่ม เกจิชื่อดังในอดีต จนมีลูกศิษย์ลูกหาหลากหลายวงการอาชีพ รวมถึงข้าราชการต่าง ๆ ให้ความเลื่อมใสนับถือศรัทธาหลวงปู่เจือกันอย่างกว้างขวาง สำหรับศพของหลวงปู่เจือ จะนำไปตั้งบำเพ็ญกุศลที่ วัดกลางบางแก้ว ในช่วงเย็นวันนี้เป็นต้นไป

ต่อมาเวลา 15.39 น. รถตู้ของโรงพยาบาล สีขาว ทะเบียน ภธ 3180 กรุงเทพมหานคร ได้นำสังขารของ หลวงปู่เจือ เดินทางมาถึงศาลาเพิ่มบุญ วัดกลางบางแก้ว อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม ท่ามกลางประชาชน ศิษยานุศิษย์หลายพันคน รวมทั้งนายศิวาโรจน์ มุ่งหมายผล นอภ.นครชัยศรี พ.ต.อ.สุรศักดิ์ สุนทรลาภ ผกก.สภ.นครชัยศรี และนายอนุชา สะสมทรัพย์ ส.ส.เขต 2 นครปฐม ทุกคนต่างยื้อแย่งกันเข้ามาถ่ายภาพสังขารหลวงปู่เจือ จนเกิดเหตุการณ์โกลาหล แต่ก็ไม่มีเหตุร้าย จากนั้นจึงเปิดโอกาสให้ประชาชนขึ้นสรงน้ำศพหลวงปู่ เบื้องต้นจะให้สรงน้ำ  ศพไปจนถึงวันที่ 30 ธ.ค. เวลา 17.00 น. จากนั้นจะมีพิธีน้ำหลวงสรงศพ และพิธีสวด พระอภิธรรมเป็นเวลา 7 วัน ซึ่งอาจขยายเวลาไปตามแต่ศรัทธาของพุทธศาสนิกชน

พระอภิชาต ยศชาโต พระเลขาของหลวงปู่เจือ เปิดเผยว่า หลวงปู่นับเป็นเกจิชื่อดังแห่งลุ่มแม่น้ำนครชัยศรี เจ้าของเบี้ยแก้ ผู้สืบทอดตำนานจากหลวงปู่เพิ่ม อดีตเจ้าอาวาสวัดกลางบางแก้ว ตั้งแต่ปี 2530 เป็นลูกมือช่วยตีตะกั่วเบี้ยแก้มานานหลายปี รวมถึงช่วยถักด้ายห่อเบี้ย จนมีความละเอียดและสวยงามเป็นที่ประทับใจผู้พบเห็น แต่ช่วงหลังด้วยอายุและสุขภาพ ท่านจึงถ่ายทอดวิชาให้กับศิษยานุศิษย์ต่อ สำหรับทรัพย์สินของวัด รวมทั้ง วัตถุมงคลต่าง ๆ ขณะนี้ทางวัดได้เก็บเข้าเซฟไว้หมดแล้ว http://www.khalong.com

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธ.ค. 2552, 05:22:03 โดย cho presley »

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

กราบนมัสการหลวงปู่เจือ  :054: :054: :054:
ขอร่วมแสดงความไว้อาลัยด้วยครับ
ขอบคุณสำหรับข่าวสาร...สวัสดี

ออฟไลน์ somchun1892

• ตติยะ
ขอเเสดงความเสียใจด้วยครับ ผมได้มีโอกาสได้ไปเป่ากระหม่อมกับท่านมาเมื่อ3เดือนก่อนเเละนั่นก็คงเป็นครั้งสุดท้ายของผมที่ได้มีโอกาสใกล้ชิดท่านครับ 

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **
ขอแสดงความเสียใจ กับหลวงปู่เจือเป็นอย่างมาก ประเทศไทยก็สูญเสียพระเกจิไปอีก1รูป ขอแสดงความอาลัยอย่าสุดซึ้ง :054: