ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1780 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: 06 ม.ค. 2553, 10:34:25 »
ขอความเมตตาช้วยแนะนำ ติชม ให้ข้อมูลพระในภาพหน่อยครับ :054: ผมไม่ทราบข้อมูลเลยจริงๆ ขอบคุณทุกคำติชมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ม.ค. 2553, 10:41:21 โดย sinners »

ออฟไลน์ eak35000

• ตติยะ
ตอบ: รบกวนแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ม.ค. 2553, 12:03:36 »
รูปแรก ก็น่าจะเป็น พระมเหศวร
                      2. พระนางพญา ไม่ทราบที่ครับ
                      3.หลวงพ่อเงิน
                      4. เหรียญเสมาธรรมจักร อาจารย์ลี
                       องค์สุดท้ายไม่ทราบครับ

ผิดถูกขออภัยนะครับ

ออฟไลน์ สุรักข์

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - thing.i@hotmail.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ม.ค. 2553, 09:30:14 »
ขอบคุณมากครับ ติชมได้เต็มที่เลยครับ แท่ไม่แท่ ดีไม่ดีอย่างไรได้หมดครับ เพราะผมไม่รู้ที่มาแต่ละองค์จริงๆ  :054:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ม.ค. 2553, 09:49:18 »
องค์สุดท้าย หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ครับ  :001:

สายตาเซียน คงไม่พลาดครับ (ล้อเล่นนะครับ)   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2553, 09:49:54 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ม.ค. 2553, 11:54:20 »
กลายเป็นเว็ปเช็คพระซะงั้น
งั้นขอเช็คบ้างละกันท่านใด้พอมีความรู้ด้านพระเนื้อดิน
ช่วยแนะนำหน่อยครับ บังเอิญไม่ถนัด

เนื้อดินไปไม่ถูกกลัวหลง

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 ม.ค. 2553, 09:23:39 »
:058:...องค์นี้วงการพระเครื่องเรียกว่าพระเปิมครับ(ถ้าเป็นพระคงแขนซ้ายขององค์พระจะตั้งฉาก)
...เป็นพระกรุเนื้อดิน..จังหวัดลำพูน
...อายุหลายร้อยปี..พุทธคุณ..ด้านแคล้วคลาด..คงกระพันครับ
...องค์นี้แท้ไม่แท้..ต้องรอผู้รู้มาชี้ชัดอีกทีครับท่าน..job..(แต่ถ้าถามใจผมนะ.ผมว่าองค์นี้........ :069:)
...ผิดพลาดประการใดต้องขออภัย..พี่น้องที่เคารพด้วยนะขอรับ... :054:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ม.ค. 2553, 09:34:38 »
(พระเปิม กรุเก่า)

นางพระยาขอมผู้ครองนครลำพูน คือสมญานามของพระนางเจ้าจามเทวี ย้อนไปเมื่อใน พ.ศ. 1204

ถ้านับย้อนหลัง ยุคที่สร้างพระเครื่องเมืองลำพูน

คงไม่ต่ำกว่า 1,000 กว่าปีนะครับ ฟังเค้าเล่านิทานมาอีกที่ครับ
07;

:109:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 12:13:12 »
ต้องดูก่อนว่าขนาดของพระถ้าใหญ่ก็พระเปิม ถ้าเล็กขนาดพระคงก็จะเป็นพระบาง
มองไม่เห็นวัสดุรองข้างแต่พอจะเดาออกว่าน่าจะเล็กเป็น พระบาง แท้กรุวัดพระศรีดอนแก้ว
    นะจะบอกให้...................................ลุงต้อ  ฟันธง.................................

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 05:56:08 »

ด้านหลังปรับแสงนิดนึงนะครับ ขอบคุณครับ

รบกวนทุกความคิดเห็นเลยนะครับ อิอิ
พระหล่อโบราณ พระปฐมเจดีย์(หลวงพ่อโชติ) ปี 2472 หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว เป็นประธานปลุกเสก พล้อมเถระมากมาย
มีลอยจารตัวนะด้วยครับ ลบกวนพี่ๆน้องๆ ลุงๆ ทุกความคิดเห็นเลยนะครับ อิอิ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ม.ค. 2553, 06:02:33 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ม.ค. 2553, 10:20:37 »

ด้านหลังปรับแสงนิดนึงนะครับ ขอบคุณครับ

รบกวนทุกความคิดเห็นเลยนะครับ อิอิ
พระหล่อโบราณ พระปฐมเจดีย์(หลวงพ่อโชติ) ปี 2472 หลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว เป็นประธานปลุกเสก พล้อมเถระมากมาย
มีลอยจารตัวนะด้วยครับ ลบกวนพี่ๆน้องๆ ลุงๆ ทุกความคิดเห็นเลยนะครับ อิอิ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

พระสวยมากๆ แต่บอกตามตรงเลยว่าดูไม่เป็นเลย ต้องสายตรงเท่านั้นใจเย็นๆ  พี่เอ็ม เดี๋ยวคงมีผู้รู้มาตอบ
งานนี้ ลุงต้อขอ บาย