ผู้เขียน หัวข้อ: ระลึกถึงปู่เจือ วัดกลางบางเเก้ว  (อ่าน 2534 ครั้ง)

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
สวัสดีตอนหัวคํ่าครับ..ทุกคน :054:
เพิ่งเลิกงานไม่มีไรทำ นั่งนึกถึงปู่เจือ เลย นำภาพเบี้ยเเก้ มาให้ชมกันนะครับ ถือเปน ยุคปลายๆเเล้วนะครับ ผมไม่เเน่ใจว่า หลวงพ่อทำเองกับมือหรือคนที่ผมเช่ามาไปเอาเเถวหน้าวัด อิอิ  เเต่ ดูทรงเเละลายถักเเบบนี้ผมชอบครับ ลองดูครับ เเนะนำกันได้เต็มที่ครับ...
ขอบคุณที่เยี่ยมชมฝันดีทุกคนนะครับ :002:

บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: ระลึกถึงปู่เจือ วัดกลางบางเเก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 08:09:56 »
ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ

ผมยังไม่มีโอกาศเก็บเบี้ยของหลวงปู่เจือเลย  :001: :001:  :002:

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ระลึกถึงปู่เจือ วัดกลางบางเเก้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 08:39:09 »
งดงามมากๆครับ... :054:
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 10:05:35 »
มีใช้ลูกด้วยครับ...จารมือทั้งตัว ถักพิเศษ :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 11 ม.ค. 2553, 11:03:04 »
ขอบคุณครับที่นำมาให้ระลึกถึงท่าน
มีกะเค้าอยู่ลูกหนึ่ง
เช่ามานานแล้วเหมือนกันครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ หอมเชียง

• ผู้อาวุโส
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 12 ม.ค. 2553, 12:19:32 »
ขอร่วมแจมด้วยนะครับ
...

เม็ดเล็กๆกลมๆนี้คือปรอทที่หลวงปู่เจือเมตตากรอกให้เมื่อประมาณปี 38  ซึ่งอยู่ในเบี้ยเปลือยครึ่งลูกแต่เก็บไม่ดีเลยซึมออกมานิดหน่อยครับ ก็เก็บเอาไว้ในผอบไม้ให้มันกลิ้งไปกลิ้งมาครับ
...

...
ลูกนี้ละครับ
...

...
ดูรอยจารเมื่อ 14 ปีที่แล้วสิครับ

มีความโลภทรัพย์สินไม่สิ้นสุด จะยอมหยุดความอยากนั้นยากหลาย มีไร่ป่านาสวนล้วนมากมาย ใกล้ความตายได้พึ่งเพียงหนึ่งวา

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 12 ม.ค. 2553, 08:19:50 »
อ่าน นสพ.คมชัด ลึก ฉบับวันนี้ มีบทความเรื่อง " หลวงปู่เจือมรณภาพ นักสร้างพระตายหมู่ " เนื้อหาเป็นอย่างไรลองไปหาอ่านกันดูครับ...แต่ที่น่าสนใจคือ มีคำบอกเล่าจากศิษย์ใกล้ชิดว่าใตถุมงคลที่หลวงปู่ทำเองจริงๆมีเพียงเบี้ยแก้ กับ เหรียญหลวงปู่เพิ่ม ปี2526เท่านั้น..ส่วนอย่างอื่นเป็นของที่ลูกศิษย์สร้างแล้วมาขอให้หลวงปู่เสกให้เท่านั้น

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 12 ม.ค. 2553, 07:45:22 »
สวัสดีตอนหัวคํ่าครับ..ทุกคน :054:
เพิ่งเลิกงานไม่มีไรทำ นั่งนึกถึงปู่เจือ เลย นำภาพเบี้ยเเก้ มาให้ชมกันนะครับ ถือเปน ยุคปลายๆเเล้วนะครับ ผมไม่เเน่ใจว่า หลวงพ่อทำเองกับมือหรือคนที่ผมเช่ามาไปเอาเเถวหน้าวัด อิอิ  เเต่ ดูทรงเเละลายถักเเบบนี้ผมชอบครับ ลองดูครับ เเนะนำกันได้เต็มที่ครับ...
ขอบคุณที่เยี่ยมชมฝันดีทุกคนนะครับ :002:

ตามนั้นครับผมก็มีอยู่เหมือนกันเป็นยุคปลายครับมีห่วง 2ห่วงผมใช้จนสึกหมดไปให้หลวงพี่ที่วัดกลางดูท่านบอกให้ซื้อรักมาลงครับผมซื้อมาลงอีก2-3วันผมไปหาหลวงปู่เจือเป่าครอบอีกทีนึงและได้ให้ท่านจารหัวด้วยครับแต่ระยะหลังมี3ห่วงครับตอกคดด้วยครับกันปลอมครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 05:59:24 »
:058:....เบี้ยแก้ของหลวงปู่(หลังจากนี้)ก็ใช่ว่าจะปลอดภัย...
...ลูกศิษย์ของหลวงปู่ที่เป็นชาวบ้านก็ทำกันเป็นหลายคน...
...ก่อนที่พี่น้องจะเช่าหา..ให้ดูที่มาให้แน่นอนก่อน...
...เรื่องโค๊ต..ไม่ต้องพูดถึงไม่มีการตอกมาตั้งนานแล้ว..ขอบอก.. :070:
...ท่านไปไหว้หลวงปู่เคยเจอ..เหตุการณ์แบบนี้ไหมครับ..
...มีผู้ชายคนหนึ่งเอาเบี้ย..มาให้หลวงปู่จาร..(หลายลูก)
...หลวงปู่มองดูเบี้ยแล้วถามว่า..เอามาจากที่ไหน..
...ผู้ชายคนนั้นมันไม่ตอบ(ทำหน้าเป๋อหรอ..ทำเป็นไม่ได้ยิน)
...แต่หลวงปู่ท่านก็เมตตามากครับ..จารให้..พอมันได้ของไป..มันรีบขับมอไซค์ออกไปเลย
...เงินทำบุญนิดหน่อยก็ไม่ถวายหลวงพ่อ...แถมเอาเบี้ยปลอมมาให้จารอีก...เฮ้อ.. :065:

ปล.ท่านพี่หอมเชียง..อย่าหายไปนานนักสิครับ..ชาวเว๊ปคิดถึง... :053:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 07:18:11 »
ถูกต้องครับ..พี่Ronaldo 2007  :054:
เล่นพระเล่นเครื่องรางของขลังต้องใจกว้างครับ อย่าเล่นเเบบปิดหูปิดตา ของข้าเเท้คนเดว พอส่งเข้าประกวดฟุบทุกราย
ลงสนามเเล้วศึกษาหาข้อมูลให้มาก..อย่าเชื่อคนๆเดียว เพราะเค้าอาจจะรู้ผิดมาตั้งเเต่ต้น เเค่เเนะนำนะครับ..ไม่ได้มีเจตนาอื่น  :054: