ผู้เขียน หัวข้อ: พระบัวเข็ม  (อ่าน 2044 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ
พระบัวเข็ม
« เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 12:39:05 »

พระบัวเข็มองค์นี้เป็นเนื้อไม้ ใครพอทราบบ้างครับว่าเป็นพระบูชาจากที่ไหน รบกวนด้วยครับ(แม่ผมได้รับมาจากตา อายุไม่น่าจะต่ำกว่า 60 ปี)นะครับอยากทราบที่จริงๆครับ

ขอบคุณครับ

ปล.ขอบพระคุณมากครับ สำหรับผู้ที่ให้ความกระจ่างครับ เพราะคุณแม่อยากทราบที่มานานแล้วครับ (ปัจจุบันมารดาผมอายุ 83 ปี ครับ )
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ตอบ: พระบัวเข็ม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 10:00:51 »
พระพระบัวเข็มไม้ลงรักปิดทองส่วนใหญ่ไม่มีที่มาชัดเจนหรอกครับ พี่เจมส์
ส่วนใหญ่เป็นคนไทยเชื้อสายชาวมอญสร้างขึ้นเพื่อบูชา (ดูได้แค่ลงรักปิดทอง+ศิลป)

พระบัวเข็มหรือพระอุปคุต เดิมเป็นพระพุทธรูปที่ชาวมอญบูชา
และเข้ามาแพร่หลายในไทยช่วงสมัยรัชกาลที่ 3
โดยพระรามัญได้นำมาถวายท่านวชิรญาณภิกขุ (ต่อมาคือ พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 4)
โดยเชื่อในพุทธคุณว่า เป็นพระศักดิ์สิทธิ์ ก่อให้เกิดลาภผล ความมั่งมี ขจัดภยันตราย เสริมสร้างสวัสดิมงคล

***แถวภาคเหนือเยอะครับ เคยได้มา*** :025:

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 03:45:19 »
ศิลปะไทยใหญ่ทางภาคเหนือครับพี่...

...ขอบคุณพี่เจมส์มากครับที่นำมาให้ชม...

...ขอบคุณพี่จ๊อบสำหรับข้อมูลครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 03:46:51 »
ของพี่เจมส์คล้ายกับที่บ้านผมเลยครับ
แต่ของผม ได้รับมาจากแม่สอด จ.ตากครับ
ศิลปะแบบนี้ส่วนมากเป็นของทางเหนือ ซะส่วนใหญ่ครับ
แต่ของพี่เจมส์นี่เก่ามากเลยนะครับนี่ :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 03:51:26 »
พระบัวเข็มนี้ แม่ฮ่องสอน ก็สร้างกันเยอะนะครับ

ขอบคุณพี่จ็อบที่มาให้ความรู้นะครับ และ พี่เจมส์ ที่นำมาให้ชมกันครับ   :016:  :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ม.ค. 2553, 06:24:18 »
รูปสวยๆ จากพี่เจมส์ และข้อมูลดีดีจากพี่จ๊อบ ขอบคุณครับ ...  :089: