ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามตะกรุดหลวงพ่อเปิ่นหน่อยคับ  (อ่าน 5419 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
คืออยากทราบว่าตะกรุดหนังเสือที่ถักด้วยเชือกไรลอนสีเขียวใช่ตะกรุดหนังเสือปี43ไหมคับ ถ้าใช่ตอนนี้ราคาอยู่ประมาณเท่าไหร่ และมีของปลอมออกมายังคับ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามตะกรุดหลวงพ่อเปิ่นหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 10:11:06 »
ไม่หน้าจะมีนะครับ :002:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ เด็กวัดหนัง

• ของดีมาอยู่กับตัว จงรักษาไว้ ตามเท่าชั่วชีวิต.
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ศิษย์หลวงปู่เอี่ยม วัดหนัง
    • MSN Messenger - P_1_P_2_880@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถามตะกรุดหลวงพ่อเปิ่นหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 10:27:21 »
กุฏิใหญ่เลยคับ มีอยู่...

ราคาน่าจะปามาณ 300-500 เท่าที่จำได้น่ะครับ...
พระภาวนาโกศลเถระ (หลวงปู่เอี่ยม สุวณฺณสโร)

ออฟไลน์ rastafa

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ม.ค. 2553, 11:33:42 »
ของปลอมรูปแบบนี้มีแล้วนะครับเห็นมาแล้วแถวแผงริมน้ำท่าพระจันทร์เช่าหาระวังกันด้วย

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ม.ค. 2553, 09:38:07 »
ของปลอมรูปแบบนี้มีแล้วนะครับเห็นมาแล้วแถวแผงริมน้ำท่าพระจันทร์เช่าหาระวังกันด้วย
ครับ
นอกจากนั้นแล้ว
  ยังมีอีกหลายๆที่ครับ
ตอนเค้าจะเอาเงินเราอะไรก็แท้หมดนะครับ
นิยายขายเป็นตอนๆ
  อย่างไรไปที่วัดบางพระเลยครับ ของแท้แน่นอน

ออฟไลน์ เอ็ม รังสิต

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ม.ค. 2553, 08:31:23 »
ไม่ทันแล้วคับพี่ๆ ผมเช่ามาแล้ว ทำไงดีล่ะคับ พอมีวิธีดูไหมคับว่าดูยังไง เช่ามาดอก500ซะด้วย หรือถ้าถ่ายรูปลงพอดูออกไหมคับ

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ม.ค. 2553, 08:55:39 »
 :059:ขอตอบหน่อยนะ ไอ้ตะกรุดหนังสือถักไนล่อนสีเขียวที่คุณว่านะ มันก็ยังไม่แน่นะว่าจะ เก็หรือแท้ แล้วไอ้เรื่องที่จะสามารถบอกปีได้นะ ฝันไปเถอะ เพราะ ตะกรุดหนังเสือพวกนี้นะ ไม่ได้ทำออกมาเป็นรุ่น ๆ หรอกนะ ทำกันไปเรื่อย ๆ แม้แต่เมื่อกระทั่งหลวงพ่อเสียแล้วก็ยังมีออกอยู่ ไม่ต้องตกใจหรอก หลวงพ่อท่านเสกหนังพวกนี้ไว้เยอะมาก แต่ถ้าซื้อตามร้านค้า ตามแผง อันนี้ก็ไม่แน่นะ ไอ้ที่จะบอกได้ก็ต้องดูงานกันและคุณซื้อมาจากไหน
ไอ้เรื่องลายถักนะมันไม่สิ้นสุดหรอก เพราะถักกันหลายมือ หลายคน ผมเองก็เคยช่วยถักบ้าง ถ้าให้แน่ ๆ ละก็ผ่าดูดีกว่า แต่ก็อีกอะ เขียนกันหลายคนอยู่ แต่ยันต์ที่ลงก็เป็นของบางพระ ตะกรุดบางชุดก็มีตะกรุดทองแดง ทองเหลืองอยู่ข้างในเป็นแกน บางชุดก็ไม่ได้ใส่ (อันนี้เป็นข้อเสียของเครื่องรางหลายอย่างของวัดเรา(บางพระ)ไม่สามารถแยกรุ่นแยกปีได้ ในกรณีที่ทำเหมือน ๆ กัน )