ผู้เขียน หัวข้อ: พระกริ่งจักรตรี  (อ่าน 2390 ครั้ง)

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
พระกริ่งจักรตรี
« เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 08:52:31 »
พระกริ่งจักรตรี
เป็นพระที่สร้างถวายพระราชกุศลมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา ๖ รอบ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ ดำเนินโครงการโดย คณะกรรมการการศาสนา ศิลปะและวัฒนะธรรม สภาผู้แทนราษฎร มีพุทธลักษณะดี มวลสารดี พิธีกรรมดี
มวลสารในการจัดสร้างได้รับมา จากพระเกจิอาจารย์ทั่วประเทศที่ร่วมจารยันต์ชนวนสร้างพระกริ่งจักรตรี และเขียนยันต์ทำผงอิธิเจ ผงปถมังและผงมหาราช เพื่อเป็นชนวนในการสร้างพระผงและได้มีพิธีพุทธาภิเษกมวลสารและชนวนโลหะ ถึง ๑๔ ครั้ง ใน ๗ เสาร์ ๗ อังคาร จาก ๑๔ วัดดังนี้ วัดชนะสงคราม วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก วัดโสธรวรารามวรวิหาร วัดสุทัศน์เทพวราราม วัดระฆังโฆสิตาราม วัดห้วยมงคล วัดใหญ่ชัยมงคล วัดมังกรกมลาวาส วัดบวรนิเวศวิหาร วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม เทวะสถานโบสถ์พราหมณ์ วัดเทวราชกุญชรวรวิหาร วัดเบญจมบพิตรดุสิตวนาราม และ วัดนางพญา
และได้มีพิธีเททองหล่อนะพระ อุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม โดยสมเด็จพระนางเจ้าฯพระบรมราชินีนาถ เสด็จพระราชดำเนินเป็นประธาน และมีพิธีมหาพุทธาภิเษก ที่พระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม โดยมีสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เส็ดจแทนพระองค์ มาเป็นประธาน
รวมพิธีทั้งหมด ๑๕ วัด ๑๖ พิธี (ขอบคุณข้อมูลบางส่วนจากชมรมพระเครื่องศิริสโตร์http://www.siristore.com/Products/Chakthee_1.asp)

บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
ตอบ: พระกริ่งจักรตรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ก.พ. 2553, 08:57:30 »
รูปครับ

ด้านหลัง

ฐาน

เป็นพระที่พิธีดี เเละราคายังไม่เเพง บางเวปยังราคาเดิมอยู่เลยครับ :002:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.พ. 2553, 08:38:50 »
งดงามมากเลยครับ ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมและได้ศึกษา ...  :016:

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ก.พ. 2553, 03:40:58 »
ส่วนตัวชอบแบบแรกก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นแบบที่ออกให้บูชานะครับ :002: :050: :001:

ออฟไลน์ เส

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ก.พ. 2553, 09:00:39 »
งดงามมากเลยครับ ขอบคุณครับที่นำมาให้ชมและได้ศึกษา ...  :016:
ขอบคุณครับ..คุณโจรสลัด :002:
ส่วนตัวชอบแบบแรกก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นแบบที่ออกให้บูชานะครับ :002: :050: :001:
ใช่เลยครับ..ผมก็ชอบเเต่เเบบน้ก็ดีครับ  องค์พระ อวบอิ่ม  เเละมีนํ้าหนักดีครับ  :002: