ผู้เขียน หัวข้อ: "จีวรดอก"นี้ มีที่มา...  (อ่าน 5328 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
"จีวรดอก"นี้ มีที่มา...
« เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 09:51:11 »
"จีวรดอก" อันนับเอกลักษณ์แห่งเอกปฏิมาเฉพาะพระพุทธรูปสมัย"รัตนโกสินทร์"เป็นการเฉพาะ ซึ่งหลายๆท่านอาจจะนึกสงสัยว่า มีที่มาที่ไปเป็นเช่นไร..???

เคยได้ทราบมานานแล้วว่า "จีวรดอก"นั้น แท้จริงแล้ว นายช่างในสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ได้เลียนแบบ"ผ้าต่างประเทศ" ที่มีการทอเนื้อผ้าเป็นลายดอกดวงเล็กๆ คล้ายกับดอกพิกุล อันนับเป็นของแปลกใหม่ในสมัยนั้น  ทำให้เป็นที่นิยมถือเป็นของดีมีค่าสูง เหล่าทายกทายิกาผู้มีศรัทธา ปรารถนาจะถวาย"ประณีตทาน"เลยนำผ้าลายดอกนี้มาตัดย้อมเป็นจีวรถวายพระภิกษุ จนเป็นที่ปรากฏแพร่หลายโดยทั่วไป  อันเป็นแรงบันดาลใจอย่างสำคัญในมีการประดิษฐ์"พระพุทธรูปจีวรดอก"ขึ้นมาด้วยประการฉะนี้...

แต่นั่น ก็เป็นเพียง"เรื่องเล่า"กันมาเท่านั้น
แต่ก็ยังหาได้เคยพบพาน"ผ้าลายดอก"ของจริง ซึ่งเป็นปฐมกำเนิดของ"จีวรดอก"แต่อย่างไรเลย
จนกระทั่ง เมื่อครั้งที่ได้รับมอบ"ชายจีวร" ของ"สมเด็จพระสังฆราชสุก ไก่เถื่อน วัดราชสิทธาราม กรุงเทพมหานคร" ซึ่งเป็นพระบรมราชอุปัชฌายาจารย์แห่งรัชกาลที่ 1-4 และเจ้านายชั้นสูงสมัยต้นกรุงรัตนโกสินทร์ 

ดูกันชัดๆจะๆ สำหรับรูปหล่อ"พระสงฆ์จีวรดอก" ยุคโบราณ(หลวงปู่ทับ วัดทอง กรุงเทพ)ที่หาดูหาชมได้ยากยิ่งที่สุด

ขอขอบคุณ... (NAOSATITT)

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: "จีวรดอก"นี้ มีที่มา...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 10:24:59 »
ขอบคุณพี่ธรรมะรักโขมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้นะครับ
 :053:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 11:22:32 »
ขอบคุณครับ สำหรับเนื้อหาดีๆครับ :016: :015:

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 11:52:25 »
สาระมากมายครับ....ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 12:14:25 »
ขอบคุณท่านธรรมะรักโขมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้ครับ

วัดทอง กรุงเทพ อยู่โซนไหนครับ ใครทราบบ้างครับ มีโอกาสอยากไปสักการะท่านครับ....จะได้ไปชมความชมงามด้วยครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 01:20:33 »
ขอบคุณท่านธรรมะรักโขมากครับ สำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้ครับ

วัดทอง กรุงเทพ อยู่โซนไหนครับ ใครทราบบ้างครับ มีโอกาสอยากไปสักการะท่านครับ....จะได้ไปชมความชมงามด้วยครับ

วัดทอง...
ที่ตั้ง 33ซ.จรัญสนิทวงศ์ 32 ถ.จรัญสนิทวงศ์ แขวงบางขุนนนท์
เขตบางกอกน้อย กรุงเทพฯ 10700 

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 10:25:37 »
ขอบคุณครับท่านธรรมะรักโข
เป็นศิลปะที่งดงามครับมากครับ
ส่วนใหญ่จะคุ๊นตากับพระบูชา ยุครัตนะ ครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมต้องรบกวนท่าน ๛][รัตu:][๛ ด้วยครับ  :054: (เคยไปแอบดูมา :015:)
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 10:48:44 »
ขอบคุณที่นำเสนอครับ สวยงดงาม 

ขอกราบนมัสการหลวงปู่ทับด้วย  อยากได้พระปิดตาของท่านจัง  15;

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 มี.ค. 2553, 10:51:58 »
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆแบบนี้ :089:
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย