ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับ รบกวนดูพระผงให้ด้วยครับพึ่งได้มาวันนี้ ร้อนๆเลยครับ  (อ่าน 3263 ครั้ง)

ออฟไลน์ jobuba

• ฉัฏฐะ
  • *
พี่ๆครับ รบกวนดูพระผงให้ด้วยครับพึ่งได้มาวันนี้ ร้อนๆเลยครับ รบกวนบอกผมด้วยว่ารุ่นอะไรปีอะไร นะครับ
ขอบคุณมากๆครับ
1.

2.

3.

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
องค์แรก ไม่ชอบครับ

องค์ที่สอง เคยเห็นแต่ไม่รู้ว่าสร้างปีไหนประวัติการสร้างไม่เคยได้ยินเลยครับ

องค์ที่สาม เคยเห็นแต่เนื้อโลหะ เนื้อผงตะเคียนแบบนี้ไม่เคยเห็นครับ

ลองรอท่านอื่นอีกทีก็ได้ครับ ความเห็นผมรวมๆ ว่าไม่ค่อยชอบแล้วกันครับ ...  :089:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
องค์แรกเก๊ ฟันธง อีก 1 เสียงครับ

องค์ที่สองเคยเห็นครับ น่าจะหลวงพี่ญา สร้างถวายหลวงปู่เปิ่นหรือป่าวไม่แน่ใจครับ

องค์ที่ 3 ไม่ทราบ ต้องให้พี่ๆสายตรงดูให้แล้ว โดยเฉพาะพี่ขุนแผน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2553, 04:26:28 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: พี่ๆครับ รบกวนดูพระผงให้ด้วยครับพึ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 มี.ค. 2553, 04:31:22 »
ในความคิดของผมนะครับ  หากทำให้ท่านไม่สบายใจก็ขออภัยด้วย

องค์แรก ปลอมแน่นอน เจอมาเยอะครับแบบนี้

องค์ที่สอง เคยผ่านๆตามาครับ ไม่แน่ใจ

องค์ที่สาม พิมพ์ไม่คมเลยครับ เคยเห็นเนื้อตะเคียนมาแล้วมาดูองค์นี้แปลกๆไปครับ ส่วนตัวไม่ชอบเลย
  และขอบอกรุ่นนี้ทุกเนื้อปลอมหลอกตาเซียนมาหลายคนแล้วนะครับ    แล้วท่านได้แต่ใดมาครับ
ถ้าจำไม่ผิดจะมีแผ่นเงิน ลงคาถาให้ใจขุนแผน คือ สุ นะ โม โล ฝังอยู่ข้างใต้อะครับ เคยเห็นมานะครับ 

เดี๋ยวรอลุุงต้ออีกทีนะครับ     

ถ้าผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ ดูไม่เป็น แต่ใช้ความจำเอาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2553, 04:43:08 โดย ขุนแผน »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ด้วยความเคารพครับ ดูไม่เป็นหรอกครับ

แต่องค์ที่2 ผมก็มีอยู่ครับ รู้สึกจะได้เป็นของที่ระลึกงานอะไรสักงานเนี้ยครับ ไม่แน่ใจครับ

น่าจะได้จากงานเดียวกันครับ เพราะที่ใบหน้าของหลวงพ่อจะมีลักษณะโดนกดทับ จากฝากล่องที่ปิดอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มี.ค. 2553, 04:38:34 โดย tum72 »
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
.. :058:..ผลพวงที่ชอบไปจับพระข้างทางมันจึงเป็นจั่งซี่.... :085: .... :011:..23;

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
พระขุนเเผนหลวงพ่อพูล.. เนื้อตะเคียนมีน้อยกว่าเนื้องาช้างมากครับ องค์พระหลวงพ่อจะเจิมเเป้งหอมไว้เเละซีนด้วยซองพลาสติกใสทุกองค์  ใต้ฐานจะมีตะกรุดเงินฝังไว้(เเบบที่ท่านขุนเเผนบอก) พิมพ์องค์พระเเละกุมารทองด้านหลังจะมีความคมชัดเเละเนื้อพระจะดูนิ่มตากว่านี้ครับ..เป็นกำลังใจให้ครับ... :002:
บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ :070:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
หลวงพ่อพูล ระวังของเสริมด้วยนะคร๊าบ เพียบบบบ ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
.. :058:..ผลพวงที่ชอบไปจับพระข้างทางมันจึงเป็นจั่งซี่.... :085: .... :011:..23;

ตามนี้เลยครับ.... :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
เช่าที่วัดเลยครับได้ทำบุญด้วยครับของแท้ๆชัวครับ :017:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **

น้องเค้ากำลังฟิตครับ พี่โรโรโรนังโ้ด้ :095:

• ฉัฏฐะ
  • *

น้องเค้ากำลังฟิตครับ พี่โรโรโรนังโ้ด้ :095:

พี่ โร โร โร โร โ้้่้ด้ ครับผมน้อยกว่าของพี่..2..เส้นนะพี่

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
พระขุนเเผนหลวงพ่อพูล.. เนื้อตะเคียนมีน้อยกว่าเนื้องาช้างมากครับ องค์พระหลวงพ่อจะเจิมเเป้งหอมไว้เเละซีนด้วยซองพลาสติกใสทุกองค์  ใต้ฐานจะมีตะกรุดเงินฝังไว้(เเบบที่ท่านขุนเเผนบอก) พิมพ์องค์พระเเละกุมารทองด้านหลังจะมีความคมชัดเเละเนื้อพระจะดูนิ่มตากว่านี้ครับ..เป็นกำลังใจให้ครับ... :002:
ชี้แจงในประเด็นพระขุนแผนกุมารทองหลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อมครับ

ในช่วงที่ปลุกเสกพระรุ่นนี้ หลวงพ่อพูลอาพาธหนักอยู่ในห้องพิเศษที่ทางวัดสร้างขึ้น ไม่สามารถไปปลุกเสกในพระอุโบสถได้ ทางคณะกรรมการวัดจึงโยงสายสิญจน์มาให้หลวงพ่อพูลปลุกเสก และเปิดให้บูชาในวันไหว้ครูของทางวัด ซึ่งตรงกับวันมรณะภาพของหลวงพ่อพูลพอดี(ร่วมอยู่ในพิธีด้วยวันนั้น) ในวันนั้นมีให้บูชา ๓ เนื้อ คือ ๑.เนื้อผงงาคชสาร ๒.เนื้อผงตะเคียน ๓.เนื้อโลหะสามกษัตริย์ หลังจากนี้คือเนื้อพิเศษอื่นๆที่ทางวัดนำออกให้บูชาทีหลังไม่ทราบประวัติครับ

พระเนื้อผง จะซีนอยู่ในซองพลาสติคทุกองค์ ในส่วนองค์ที่มีแป้งเจิมนั้นไม่ใช่ตัวชี้วัดว่ามีแป้งเจิมแล้วจะเป็นพระแท้แต่ประการใด องค์ที่มีแป้งเจิมจะเป็นองค์ที่แกะจากซองพลาสติคแล้วนำไปให้หลวงพี่น้ำฝน,พระลูกวัด ท่านเจิมให้เสียมากกว่า

ใต้ฐานพระขุนแผนกุมารทองเนื้อผง จะมีแผ่นปั๊มสีเงิน มีอักษรขอมอ่านได้ว่า"สุนะโมโล" เป็นคาถาหัวใจขุนแผนติดอยู่

สำหรับเนื้อผงตะเคียน มีหลายวรรณะ แก่เนื้อไม้,แก่เนื้อผง ว่ากันไป(จากประสบการณ์ที่บูชาในพิธีกว่า๕๐องค์) ไม่ถือเป็นข้อยุติ เท่าที่จะสังเกตได้ก็เรื่องพิมพ์ทรง ความคมชัด และแผ่นปั๊มสีเงินใต้ฐานพระ

ในส่วนพระขุนแผนกุมารทองของท่าน jobuba  ที่นำมาลงให้ชมนี้ ไม่ดีครับ ผิดตั้งแต่กล่อง

เป็นกำลังใจให้ต่อไปครับ :114:

• ฉัฏฐะ
  • *
ชี้แจงในประเด็นพระขุนแผนกุมารทองหลวงพ่อพูล วัดไผ่ล้อมครับ

ในช่วงที่ปลุกเสกพระรุ่นนี้ หลวงพ่อพูลอาพาธหนักอยู่ในห้องพิเศษที่ทางวัดสร้างขึ้น ไม่สามารถไปปลุกเสกในพระอุโบสถได้ ทางคณะกรรมการวัดจึงโยงสายสิญจน์มาให้หลวงพ่อพูลปลุกเสก และเปิดให้บูชาในวันไหว้ครูของทางวัด ซึ่งตรงกับวันมรณะภาพของหลวงพ่อพูลพอดี(ร่วมอยู่ในพิธีด้วยวันนั้น) ในวันนั้นมีให้บูชา ๓ เนื้อ คือ ๑.เนื้อผงงาคชสาร ๒.เนื้อผงตะเคียน ๓.เนื้อโลหะสามกษัตริย์ หลังจากนี้คือเนื้อพิเศษอื่นๆที่ทางวัดนำออกให้บูชาทีหลังไม่ทราบประวัติครับ

พระเนื้อผง จะซีนอยู่ในซองพลาสติคทุกองค์ ในส่วนองค์ที่มีแป้งเจิมนั้นไม่ใช่ตัวชี้วัดว่ามีแป้งเจิมแล้วจะเป็นพระแท้แต่ประการใด องค์ที่มีแป้งเจิมจะเป็นองค์ที่แกะจากซองพลาสติคแล้วนำไปให้หลวงพี่น้ำฝน,พระลูกวัด ท่านเจิมให้เสียมากกว่า

ใต้ฐานพระขุนแผนกุมารทองเนื้อผง จะมีแผ่นปั๊มสีเงิน มีอักษรขอมอ่านได้ว่า"สุนะโมโล" เป็นคาถาหัวใจขุนแผนติดอยู่

สำหรับเนื้อผงตะเคียน มีหลายวรรณะ แก่เนื้อไม้,แก่เนื้อผง ว่ากันไป(จากประสบการณ์ที่บูชาในพิธีกว่า๕๐องค์) ไม่ถือเป็นข้อยุติ เท่าที่จะสังเกตได้ก็เรื่องพิมพ์ทรง ความคมชัด และแผ่นปั๊มสีเงินใต้ฐานพระ

ในส่วนพระขุนแผนกุมารทองของท่าน jobuba  ที่นำมาลงให้ชมนี้ ไม่ดีครับ ผิดตั้งแต่กล่อง

เป็นกำลังใจให้ต่อไปครับ :114:
ขอบคุณมากนะครับ