ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องพระกริ่งองค์นี้เป็น พระกริ่งอะไรคับ  (อ่าน 2234 ครั้ง)

ออฟไลน์ inamotobank

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 2553, 10:42:03 โดย inamotobank »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ลองเซิดช่องด้านค้นหา ดูวิธีการลงรูปนะครับ
จะรอชม

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
พระกริ่งสร้างตามความเชื่อของนิกามหายาน คือ พระไภษัชยคุรุ
พระนามของท่านหมายถึงพระตถาคตเจ้าผู้เป็นบรมครูแห่งยารักษาโรค

แต่ของวัดไหนสร้างนี้สิ รอคนมาช่วยอีกที่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 2553, 11:10:31 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตามที่พี่จ๊อบบอกครับ พระไภษัชยคุรุพระพุทธเจ้า หรือคนจีนเรียกกันเทพเจ้าหมอยาเป็นพระถือหม้อต้มยาโบราณ ซึ่งเป็นความเชื่อของคนโบราณว่า
พระไภษัช ฯ สามารถรักษาโรคภัยไข้เจ็บได้ในสมัยก่อน

แถวนครปฐมก็มีวัดที่ประดิษฐ์ฐานพระไภษัชยคุรุครับ ทางไปวัดปรีดาราม ครับ

เคยไปไหว้อยู่ถ้าจำไม่ผิดวัดชื่อวัดธรรมปัญญาราม อ.บางม่วง นครปฐมมั้งครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตามที่พี่จ๊อบบอกครับ พระไภษัชยคุรุพระพุทธเจ้า หรือคนจีนเรียกกันเทพเจ้าหมอยาเป็นพระถือหม้อต้มยาโบราณ ซึ่งเป็นความเชื่อของคนโบราณว่า
พระไภษัช ฯ สามารถรักษาโรคภัยไข้เจ็บได้ในสมัยก่อน

แถวนครปฐมก็มีวัดที่ประดิษฐ์ฐานพระไภษัชยคุรุครับ ทางไปวัดปรีดาราม ครับ

เคยไปไหว้อยู่ถ้าจำไม่ผิดวัดชื่อวัดธรรมปัญญาราม อ.บางม่วง นครปฐมมั้งครับ

นครปฐม ไม่มี อ.บางม่วง ครับ มีแต่ อ.บางเลน  
ส่วนวัดปรีดาราม อ.สามพรานครับ
ขออภัย

พระกริ่งองค์นี้ศิลปงดงามมากครับ ผมเองก็ชอบพระกริ่งเหมือนกัน
แต่ไม่ทราบวัดเลย แต่งดงามจริงๆ ครับ
:015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เม.ย. 2553, 01:39:19 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ

นครปฐม ไม่มี อ.บางม่วง ครับ มีแต่ อ.บางเลน 
ส่วนวัดปรีดาราม อ.สามพรานครับ
ขออภัย

พระกริ่งองค์นี้ศิลปงดงามมากครับ ผมเองก็ชอบพระกริ่งเหมือนกัน
แต่ไม่ทราบวัดเลย แต่งดงามจริงๆ ครับ
:015:

ขออภัยขอแก้นะครับ อยู่สามพราน ตำบลบางช้าง พอดีจำผิดครับ

แต่ชื่อวัดธรรมปัญญารามครับ สร้างสวยงามมาก  :016:

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
สวยดีครับแต่ไม่รู้วัดใหนครับ
รอผู้รู้มาตอบคครับ

ออฟไลน์ inamotobank

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
อยากทราบที่มาขององค์นี้จิงๆคับ ห้อยมาจา10ปีละ ยังไม่ทราบเลย