ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าครูในการสัก ที่วักบางพระ  (อ่าน 13980 ครั้ง)

ออฟไลน์ teeinter

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ค่าครูในการสัก ที่วักบางพระ
« เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 12:00:20 »
พอดีเมื่อวานเพื่อนผมไปสักมา ค่าครูไม่ใช่ 29 บาท แต่คาราตามลายครัย อย่างพระคเณฑ 399 แต่ละลายราคาไม่เท่ากับ จริงหรือครับ

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: ค่าครูในการสัก ที่วักบางพระ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 12:21:29 »
ค่าครู สัก 25 บาท ทุกกุฎิ เช่น หลวงพี่ญา หลวงพี่นันท์ หลวงพี่ต้อย หลวงพี่ติ่ง หลวงพี่แป้ว
ยกเว้น กุฎิ หลวงพี่สมชาย มีศิยษ์ ฆารวาส สัก ราคาตามลาย
คุณไปสักกุฎิไหนมา
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ teeinter

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ค่าครูในการสัก ที่วักบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 12:39:08 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 02:50:29 »
คุณ "   teeinter " ไปสักกุฎิไหนมาครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ� สูงต่ำอยู่ทำตัว

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 05:50:33 »
มีแบบนี้ด้วยหรือครับ.....

ออฟไลน์ desperado

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 07:47:44 »
     ขึ้นอยู่ที่ตัวเรา ตัดสินใจจะเลือกครับ
ขอให้เหมือนเดิม

ออฟไลน์ ๛พุทธานุภาพ๛

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 08:53:43 »
อืม ....ต้องทำความเข้าใจนะครับ คุณ teeinter "   คือ ฆราวาส ที่กุฏิ พระมหาสมชาย  เค้า เป็นฆราวาส ไม่ใช่พระสงฆ์ เค้าจึง ต้องมีค่าใช้จ่าย ต่างๆ อาทิ เช่น ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าใช้จ่ายต่างๆ แต่ส่วนหนึ่ง เงินก็เข้าวัดเพื่อเป็นสาธารณกุศลครับ แต่พวกเค้าก็เป็น ศิษย์ หลวงปู่ ทั้งหมดแระครับ เพียงแต่ว่า พวกเค้าเป็นฆราวาส ซึ่งไม่ได้ถือศีลเหมือนพระ 227 ข้อ พระถือ ศีล 227 ข้อ ท่านจะไม่จับเงินครับ เงินในพานยกครู ท่านก็จะให้ลูกศิษย์เอาไปหยอดที่ตู้บริจาคเข้าวัดครับ .. : :075: :075: :075:
"บุญอยู่กับคนทำ  กรรมอยู่กับคนก่อ"

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 09:40:02 »
ด้วยความเคารคพครับ
     ไม่ทราบมาจะเหมาะสมหรือเปล่า  หากเจ้าของเวป เห็นว่าไม่เหมาะสมรบกวนลบด้วย
 ทำไมที่กุฎิมหาสมชายถึงได้ เอารายลักษณ์ที่เป็นเอกลักษณ์ของงวัด
อื่นมาสัก ครับ  วันนี้ผมไปสอบถามมาด้วยตนเองพบว่าเป็นความจริง
ตอนแรกฟังมาจากที่อื่นผมไม่เชื่อ แต่พอประสบด้วยตนเอง
รู้สึกว่า ทำไมทำแบบนี้ ครูบาอาจารย์ วางรูปแบบ ไว้ดีแล้ว
แต่ก่อนค่าครู 12 บาทมีเหตุต้องขึ้นเพราะสร้างสะพาน
ฆารวาสที่เรียนไปครอบไป ยึดค่าครู 25 บาท เหมือนต้ำตำหรับก็มี
 อยู่วัดแท้ๆ ทำไมทำเยี่ยงนั้น
  ขอแสดงความนับถือ
Gearmour   

• ปัญจมะ
  • " ชีวิตไม่มีคงกะพัน ความดีเท่านั้นจึงอยู่คงดี "
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 10:35:44 »
ครับ คุณGearmour  ที่คุณเข้าใจมาถูกต้องครับ หลายยันต์ก็มาจากที่อื่นครับ แต่สังเกตุที่ คาถาที่กำกับ ลายสักสิครับ อักขระ จะคนละตัวครับ  เป็นเพราะ อาจจะเป็นทริค ของอาจารย์แต่ละคน นะครับ ... :075: :075: :075:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 มี.ค. 2550, 11:46:16 »
ด้วยความเคารพครับ
     ครับแล้วไม่ทราบว่า ไปเอายันต์ของที่อื่นมาสัก
แล้วครอบมา เรียนมาจริงหรือเปล่า? หรือนึกจะสักเอาค่าครูก็สัก
   หรือนึกว่านำของใครมาสักก็ได้ เอาแบบเอาพิมพ์มาสักเข้าไป
ครูบาอาจารย์ทำไว้ดีแล้วทำไมมาทำแบบนั้นละครับ
   ผมยืนยันว่าหลวงพ่อเปิ่นท่านสุดยอด  ผมก็ลูกศิษย์วัดบางพระ
ทำไมไม่ยึดตามแนวทางครูบาอจารย์ละครับ
   ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 มี.ค. 2550, 12:10:18 »
ผมว่าถ้า ฆราวาสคนนั้น  ไม่ได้อยู่ที่วัดบางพระ
ก็คงไม่มีปัญหาใดๆ เกิดขึ้นในอนาคต

-----------------------------------------------------------------------
ถ้าอยู่เพื่อร่ำเรียนเพียงอย่างเดียวคงไม่มีปัญหาใดๆ
-----------------------------------------------------------------------
ถ้าจะตั้งสำนักสักเป็นส่วนตัวในที่วัด  ก็ควรจะปฏิบัติทุกอย่างเหมือนหลวงพี่ในวัด
------------------------------------------------------------------------
แต่ถ้าต้องการเก็บค่าครูที่แตกต่างหรือลายสักที่แตกต่างกันออกไป 
ก็ควรมีสำนักเป็น  ที่ส่วนตัว  ที่ไม่อยู่ในบริเวณวัด

------------------------------------------------------------------------
ความรู้สึกของคนที่แวะเวียนพบเห็นจะรู้สึกไม่ดี (( อาจารย์เก็บ 25  ลูกศิษย์เก็บ 200-300 ))
หรือว่ามีอาจารย์หลายท่าน ค่าครู แต่ล่ะท่าน 25 บ้าง 99 บ้าง รวมกันหลายอาจารย์  เลยเป็น ((ร้อย))
สาเหตุที่คนบางพระส่วนหนึ่งไม่ชอบอาจารย์สักท่านนึงแถว ปทุมธานี  ก็เพราะว่า  (((มันเป็นการสักเชิงพาณิชย์)))

-------------------------------------------------------------------------

ที่ผมกล่าวมาถ้าทำให้ใครไม่พอใจก็ขอโทษไว้ด้วยนะครับ   :065:
อิติปิโสวิเสเสอิ�� � � อิเสเสพุทธะนาเมอิ
อิเมนาพุทธะตังโสอิ� � � อิโสตังพุทธะปิติอิ

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 มี.ค. 2550, 12:52:46 »
ในที่นี้ มีใครเคยไปสักกับ ฆราวาส ที่กุฏิมหาสมชาย บ้าง มีหลายคนมากเลยนะ ... สักคมชัดดี แต่ค่ายกครูแพงมากเลย ตามรูป
สังวาลมี 3 เส้น เส้นละ 50  ///////      กระทู้ 5 แถว กระทู้ละ 25  :075: :075: :075: :075:

ออฟไลน์ จอมเมฆินทร์

• ฉัฏฐะ
  • *
  • "บูรพา ไร้ พ่าย"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 มี.ค. 2550, 12:56:51 »
 แต่ แพงไปก็ ไม่ดี? ?ดู จะเป็น พาณิชย์ ไปหน่อย?

หลวงพ่อ เปิ่น ก็ ที่ สุดแล้ว ล่ะ       

นา นา จิต ตังอ่ะ นะ? ?. . .? โต ๆ กัน แล้ว คิด เอา เอง

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 มี.ค. 2550, 01:10:10 »
NaMaPaTa ............ทำมัยถึงพูดเช่นนี้ละ...รู้มั้ย..ถูกใจน้ามาก...น้าชอบ......555+....ขอโทษก๊าบบบบบบบบบบบ...ที่หัวเสียมารญาติ
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 มี.ค. 2550, 01:26:03 »
แสดงความคิดเห็นหน่อยครับ

หลายปีแล้วเพื่อนผมได้เคยไปสักสีกับฆราราวาสที่กุฎิพระมหาสมชาย

เพื่อนไปสักเก้ายอดหมึกครั้งแรกแต่ ก็เคยสักน้ำมันมากันบ้างแล้วกับหลวงพี่ติ่งหลวงพี่แป้ว

ซึ่งกลุ่มพวกพมมีทั้งสักกับ หลวงพี่พัน หลวงพี่ต้อย หลวงพี่ติ่งหลวงพี่แป้ว สักน้ำมันซะส่วนใหญ่ หมึกก็มีบางคนแต่เดี๋ยวนี้สักหมึกเกือบจะทุกคน

ซึ่งหลังจากครั้งนั้น ผมกับเพื่อนคนที่ได้สักกับฆราวาส(ผมไม่เกี่ยว) ก็ไปที่วัดอีกคราวนี้ไปสักกับหลวงพี่พัน

ช่วงจังหวะเพื่อนได้เข้าไปสักกับ ลพ.พัน ผมเดินไปไหนก็ไม่รู้ ลพ.พันก็ได้พูดอะไรบางอย่างกับเพื่อน พอจะกลับผมได้ถามว่าลพ.พัน ท่านพูดอะไร เพื่อนก็พูดทำนองว่า หลวงพี่ ท่านให้สักกับพระดีกว่า

ซึ่งพี่เพื่อนผมที่เป็นลูกศิษย์วัดบางพระก่อนผมหลายปีมาก ก็เคยมีพูดอะไรบ้างให้ผมฟังแต่ก็เฉยๆ ไม่ได้คิดอะไร แต่หลังจากครั้งก็เริ่มคิดอะไรหลายอย่างขึ้นบ้าง

นานาจิตตังแล้วแต่ใครจะคิดครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joker

• ใจและจิตต้องดูแลให้สดใสและมีกำลังเสมอ
  • จตุตถะ
ตอบ: ค่าครูในการสัก ที่วัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 มี.ค. 2550, 06:32:27 »
ผมว่าถ้า ฆราวาสคนนั้น? ไม่ได้อยู่ที่วัดบางพระ
ก็คงไม่มีปัญหาใดๆ เกิดขึ้นในอนาคต

ถ้าอยู่เพื่อร่ำเรียนเพียงอย่างเดียวคงไม่มีปัญหาใดๆ
ถ้าจะตั้งสำนักสักเป็นส่วนตัวในที่วัด? ก็ควรจะปฏิบัติทุกอย่างเหมือนหลวงพี่ในวัด
แต่ถ้าต้องการเก็บค่าครูที่แตกต่างหรือลายสักที่แตกต่างกันออกไป?
ก็ควรมีสำนักเป็น? ที่ส่วนตัว? ที่ไม่อยู่ในบริเวณวัด

ความรู้สึกของคนที่แวะเวียนพบเห็นจะรู้สึกไม่ดี (( อาจารย์เก็บ 25? ลูกศิษย์เก็บ 200-300 ))
หรือว่ามีอาจารย์หลายท่าน ค่าครู แต่ล่ะท่าน 25 บ้าง 99 บ้าง รวมกันหลายอาจารย์? เลยเป็น ((ร้อย))
สาเหตุที่คนบางพระส่วนหนึ่งไม่ชอบอาจารย์สักท่านนึงแถว ปทุมธานี? ก็เพราะว่า? (((มันเป็นการสักเชิงพาณิชย์)))

-------------------------------------------------------------------------

ที่ผมกล่าวมาถ้าทำให้ใครไม่พอใจก็ขอโทษไว้ด้วยนะครับ:065:
]dddddd jung

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 มี.ค. 2550, 01:05:39 »
ผมเหนแล้วก้อนะ.......พูดไรไม่ได้

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ Gu_ma_grean

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 18 มี.ค. 2550, 04:30:28 »
กรรมของคนไปสัก แพงก็แพง
 เกินครู    สักไปถูกๆผิดๆหรือเปล่า ก็ไม่รู้
     เอาไปแต่รูป คุณไม่มี

ออฟไลน์ พาหุง

• สัตตมะ
  • **
  • ศรัทธา วัดบางพระ
    • MSN Messenger - athiphong90@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 18 มี.ค. 2550, 06:06:56 »
วิจารณญาณในการตัดสินใจสักครับ    ดีก็สักไม่ดีก็อย่าไปสักเนอะ

ออฟไลน์ สายลม

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 มี.ค. 2550, 02:45:36 »
ต้องอาจารย์ผมแต่ไม่ใช้ศิษหลวงพอ่เปิ่น  ค่าครู25 บาท  ค่าเหล้า80บาท   :-* :-* ;D

ออฟไลน์ sonar

• จตุตถะ
  • มีหมาเป็นเพื่อน ดีกว่ามีเพื่อนหมาๆ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 มี.ค. 2550, 04:26:03 »
สักกับองคือื่นก็ได้ครับ ผมเคยเข้าไปเเล้วโดนไป199 งงเลยเเต่ทำไงได้เข้ามาเเล้วก็เลยต้องสักเเถมตอนสักยังมีลูกศิษย์ที่อยู่ในนั้นคุยกันเเตเรื่องโขมยรถ ฟันผู้หญิงหลวงพี่ท่านก้นั่งฟังเฉยไม่ว่าอะไรเลย เเถมยังดุเกรงใจฆารวาสคนนั้นด้วยอีก
รักคุด� เเถมตุ๊ดยังเมิน

ออฟไลน์ NaMaPaTa

• ปัญจมะ
  • { ลูกหลวงพ่อบ้านแหลม }.....(((ศิษฐ์หลวงพ่อเปิ่น)))
    • MSN Messenger - SIT1802@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 มี.ค. 2550, 06:33:43 »
NaMaPaTa ............ทำมัยถึงพูดเช่นนี้ละ...รู้มั้ย..ถูกใจน้ามาก...น้าชอบ......555+....ขอโทษก๊าบบบบบบบบบบบ...ที่หัวเสียมารญาติ

ผมก็บรรยายตามความรู้สึกอ่ะครับ น้า   :064:
ไหนๆวัดบางพระก็สิ้นหลวงพ่อเปิ่นไปแล้ว
แต่ผมไม่อยากให้คนเสื่อมศรัทราวัดบางพระ
ศิษย์ที่ดีต้องเกื้อหนุนวัด  ไม่ใช่ทำให้วัดแย่ลง...!!!
   :065:

ออฟไลน์ Gu_ma_grean

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 20 มี.ค. 2550, 09:47:29 »
ชอบจังคำพูดข้างบน
    นี้นี้ เค้าไม่ละลายกันบ้างหรอ
สักกินค่าครูนี้

ออฟไลน์ desperado

• ตติยะ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 เม.ย. 2550, 12:41:05 »
มีคนคอยเฝ้ามองกระทู้นี้เยอะน่ะครับทางวัดไม่ทำอะไรบ้างเลยหรือ....ทั้งๆที่ทุกวันนี้พวกนั้นก็ยังทำกันอยู่ไม่สนใจอะไรเลย
       รบกวนฝากมายังคุณเวบมาสเตอร์-และก็พี่ๆที่ดูแลบอร์ดอยู่ด้วยน่ะครับ.ผมจะรอคำตอบ

ออฟไลน์ ปูดำ

• for the goodtimes
  • ตติยะ
  • i pray
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 เม.ย. 2550, 07:46:51 »

ผมก็บรรยายตามความรู้สึกอ่ะครับ น้า:064:
ไหนๆวัดบางพระก็สิ้นหลวงพ่อเปิ่นไปแล้ว
แต่ผมไม่อยากให้คนเสื่อมศรัทราวัดบางพระ
ศิษย์ที่ดีต้องเกื้อหนุนวัด? ไม่ใช่ทำให้วัดแย่ลง...!!!
:065:
? ? นี้นี้ เค้าไม่ละลายกันบ้างหรอ

อย่าร้องขอจงเป็นผู้ให้

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 เม.ย. 2550, 09:19:43 »
 :o

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 เม.ย. 2550, 11:15:30 »
อ.หนวด ยังเก็บ25   

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 เม.ย. 2550, 08:30:02 »

ผมก็บรรยายตามความรู้สึกอ่ะครับ น้า?? :064:
ศิษย์ที่ดีต้องเกื้อหนุนวัด? ไม่ใช่ทำให้วัดแย่ลง...!!!
?? :065:
? ? นี้นี้ เค้าไม่ละลายกันบ้างหรอ

ออฟไลน์ ปูดำ

• for the goodtimes
  • ตติยะ
  • i pray
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 เม.ย. 2550, 08:52:38 »

ผมก็บรรยายตามความรู้สึกอ่ะครับ น้า?? :064:
?? :065:
สักกับองคือื่นก็ได้ครับ ผมเคยเข้าไปเเล้วโดนไป199 งงเลยเเต่ทำไงได้เข้ามาเเล้วก็เลยต้องสักเเถมตอนสักยังมีลูกศิษย์ที่อยู่ในนั้นคุยกันเเตเรื่องโขมยรถ ฟันผู้หญิงหลวงพี่ท่านก้นั่งฟังเฉยไม่ว่าอะไรเลย เเถมยังดุเกรงใจฆารวาสคนนั้นด้วยอีก
วิจารณญาณในการตัดสินใจสักครับ? ? ดีก็สักไม่ดีก็อย่าไปสักเนอะ
:062: :062: :062: :062: :062: :062: