ผู้เขียน หัวข้อ: พ่อท่านนุ้ย วัดอัมพาราม อ.ท่าฉาง จังหวัดสุราษฎร์ธานี  (อ่าน 8242 ครั้ง)

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม

พ่อท่านนุ้ย สุวณฺโณ

ข้อมูลประวัติ

พ่อท่านนุ้ย สุวณฺโณ เกิดเมื่อ  พ.ศ.2397  ตรงกับเดือน 8  ปีขาล
บรรพชาตั้งแต่เป็นสามเณร  เมื่ออายุ 15 ปี อุปสมบท เมื่ออายุ 20 ปี ณ วัดประตูใหญ่ อ.ท่าฉาง จ.สุราษฏร์ธานี
และยังได้ร่ำเรียนวิชาจากพ่อท่านแก้ว วัดประตูใหญ่ อ.ท่าฉาง จ.สุราษฏร์ธานีและนอกจากนี้ยัง
เป็นอาจารย์ของพ่อท่านแต่ง วัดนันทาราม

วัดอัมพาราม หรือที่ชาวบ้าน เรียกขานกันว่าวัดม่วง อ.ท่าฉาง จ.สุราษฏร์ธานี

พระเครื่องของพ่อท่านนุ้ย...บางส่วน

เป็นเหรียญดังของจังหวัดสุราษฏร์ธานี

ขอขอบคุณที่มา...เว็บพ่อขุนทะเล
ขอขอบคุณท่านเจ้าของภาพพระเครื่อง(เพื่อป็นวิทยาทาน)มา ณ.โอกาสนี้ด้วยครับ.

ออฟไลน์ ไพร่วัด

• ทุติยะ
  • **
  • l3odyslam my idol
ขอบคุณพี่ ธรรมรักโขด้วยครับ สำหรับประวัติพ่อท่านนุ้ย

ขอกราบนมัสการพ่อท่านนุ้ยด้วยครับ

:054: :054:

ออฟไลน์ เผ่าพงษ์พระกฤษณะ

• วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
  • ผู้ดูแล
  • วัดทุ่งเซียด-อุโบสถกลางน้ำศิลปศรีวิชัยแห่งแรก
    • MSN Messenger - jamataveelongboat@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณมากมายครับที่นำภาพมาให้ได้ดูกัน

เหรียญ พ่อท่านนุ้ย ของพ่อผมมีอยู่ แต่ของผมไม่มีอ่ะครับ

ประสบการณ์เรื่องสุนัข หรือว่า สัคว์ที่ว่าดุ ๆ ไม่กล้าเข้ามายุ่งเลยอ่ะ ครับ