ผู้เขียน หัวข้อ: สักน้ำมันไปแล้วรอยหายไป สักยันต์อื่นๆ ลงตำแหน่งเดิมได้ไหม  (อ่าน 7133 ครั้ง)

ออฟไลน์ salapol007

• ทุติยะ
  • **
อยากทราบว่า ถ้าเคยสักน้ำมันไปแล้วแต่รอยหายไป ไม่ทราบว่าสามารถสักยันต์อื่นๆ ลงตำแหน่งเดิมได้หรือเปล่าครับ เนื่องจาก จำตำแหน่งเดิมไม่ได้  :067:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2553, 09:59:08 โดย salapol007 »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
น่าจะไม่ได้นะครับ อักขระของแต่ละยันต์อาจจะทับกันได้
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
สักน้ำมันซ้ำที่เดิมได้ครับ...

...ไปถึงก็หันหลังให้พระอาจารย์เลยครับ ท่านเมตตาให้เองครับ...

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
สักน้ำมันซ้ำที่เดิมได้ครับ...

...ไปถึงก็หันหลังให้พระอาจารย์เลยครับ ท่านเมตตาให้เองครับ...

ตามนั้นครับ ชัดเจน ...  :002:

ออฟไลน์ guygra0000

• จตุตถะ
    • อีเมล
ได้ครับผม ของผมเต็มไปหมดล่ะ เยอะมากๆ
[shake]"อนาคตเป็นสิ่งไม่แน่นอน เวลาเท่านั้นที่เป็นตัวตัดสินทุกอย่าง"[/shake]

ออฟไลน์ bon.f11

• สัตตมะ
  • **
  • bon.f11
    • อีเมล
สักน้ำมันซ้ำที่เดิมได้แน่นอน :045:

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
อาจารย์ท่านก็เคยบอกไว้อย่างนั้นครับ :001:

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
น่าจะไม่ได้นะครับ อักขระของแต่ละยันต์อาจจะทับกันได้

ได้สิจ๊ะทำไมจะไม่ได้ล่ะ^^"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2553, 09:01:16 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ โยมน้า

• สัตตมะ
  • **
ถ้าเป็นการสักน้ำมันที่เป็นอักขระเลขยันต์ซ้ำกันได้ครับแล้วดีด้วยเหมือนการลงถม
(พระคณาจารย์ยุคเก่าๆเวลาท่านจะสร้างพระเครื่องเนื้อตะกั่วหรือจารตะกรุดเนื้อตะกั่วท่านจะลง
อักขระเลขยันต์เสร็จแล้วท่านจะนำไปหลอมแล้วนำมาตีแผ่ออกแล้วจะลงอักขระเลขยันต์ซ้ำๆกัน
อาจจะเก้าครั้งหรือร้อยแปดครั้งครบแล้วจึงหลอมเป็นองค์พระหรือม้วนเป็นตะกรุด-เรียกว่าการลงถม)

แล้วก็ สักน้ำมันทับน้ำมันได้ สักน้ำมันก็ทับหมึกได้ สักหมึกก็ทับน้ำมันได้ แต่สักหมึกทับหมึกมันจะเลอะครับ

แต่ถ้าเป็นภาพ(หนุมาน,เสือ,ลิงลม,จรเข้,หมูทองแดง,จิ้งจก ฯลฯ)ไม่นิยมลงทับซ้ำกันครับลองนึกภาพตามผมนะครับ
สมมุติลงหนุมานไปแล้ว ลงเสือทับลงไป  ลงหมูทองแดงทับลงไป
แล้วการลงภาพนั้นจะต้องเรียกอาการ ๓๒ ขึ้นมาและหนุนด้วยธาตุทั้งสี่ เพื่อให้เป็นตัวขึ้นมา
และถ้าคุณเป็นคนจิตอ่อนของขึ้นง่ายอย่างที่หลวงพ่อเปิ่นท่านเคยพูดไว้
ของคุณก็จะขึ้นชนิดของเก่ายังไม่ทันออกของใหม่ก็ขึ้นแทน
หรือจะเปรียบเทียบคุณเอาเสือขังไว้ที่เดียวกันกับหนุมานกับหมู อะไรจะเกิดขึ้น
แล้วถ้าคุณไม่ค่อยสวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิบ้างเลย
เอาแต่เที่ยวเตร่เสเพลไปกลับถึงบ้านตีหนึ่งตีสอง หัวถึงหมอนก็หลับ
ต่อไปคุณก็จะคุมตัวเองไม่ได้ เหอ ๆ

ฝากไว้ให้ลองพิจารณากันนะครับ

อักขระเลขยันต์นี่แหละครับดี เชื่อผมเถอะ

อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ แข็งแรง แต่ไม่แข็งกระด้าง

ร่วมกันสืบสานภาษาและวัฒนธรรมที่ดีของไทยสืบต่อไป ด้วยการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
   (ภาษาไทยถ้าตั้งใจ มีสติในการใช้ จะไม่มีคำว่าผิด)

ออฟไลน์ salapol007

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ นะครับ  :016:  :015:  :054:

ตอนนี้สักน้ำมันโทนทางเลขครับ ได้เก้ายอด และแปดทิศกับอ.ติ่ง ส่วนยันต์เมตตาจากอ.แป๊วครับ
กะว่าจะไปลงพุฒซ้อน และงบน้ำอ้อย ต่อครับ ก็เลยจำไม่ได้ว่าลงตรงไหนแล้ว  :008:

ออฟไลน์ tong-46

• ตติยะ
    • อีเมล
ซ้ำได้ครับเพราะมันมองไม่เห็นแต่ถ้าเป็นหมึกมันจะทับกันไม่ได้เพราะจะเลอะเทอะ

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ถ้าเป็นการสักน้ำมันที่เป็นอักขระเลขยันต์ซ้ำกันได้ครับแล้วดีด้วยเหมือนการลงถม
(พระคณาจารย์ยุคเก่าๆเวลาท่านจะสร้างพระเครื่องเนื้อตะกั่วหรือจารตะกรุดเนื้อตะกั่วท่านจะลง
อักขระเลขยันต์เสร็จแล้วท่านจะนำไปหลอมแล้วนำมาตีแผ่ออกแล้วจะลงอักขระเลขยันต์ซ้ำๆกัน
อาจจะเก้าครั้งหรือร้อยแปดครั้งครบแล้วจึงหลอมเป็นองค์พระหรือม้วนเป็นตะกรุด-เรียกว่าการลงถม)

แล้วก็ สักน้ำมันทับน้ำมันได้ สักน้ำมันก็ทับหมึกได้ สักหมึกก็ทับน้ำมันได้ แต่สักหมึกทับหมึกมันจะเลอะครับ

แต่ถ้าเป็นภาพ(หนุมาน,เสือ,ลิงลม,จรเข้,หมูทองแดง,จิ้งจก ฯลฯ)ไม่นิยมลงทับซ้ำกันครับลองนึกภาพตามผมนะครับ
สมมุติลงหนุมานไปแล้ว ลงเสือทับลงไป  ลงหมูทองแดงทับลงไป
แล้วการลงภาพนั้นจะต้องเรียกอาการ ๓๒ ขึ้นมาและหนุนด้วยธาตุทั้งสี่ เพื่อให้เป็นตัวขึ้นมา
และถ้าคุณเป็นคนจิตอ่อนของขึ้นง่ายอย่างที่หลวงพ่อเปิ่นท่านเคยพูดไว้
ของคุณก็จะขึ้นชนิดของเก่ายังไม่ทันออกของใหม่ก็ขึ้นแทน
หรือจะเปรียบเทียบคุณเอาเสือขังไว้ที่เดียวกันกับหนุมานกับหมู อะไรจะเกิดขึ้น
แล้วถ้าคุณไม่ค่อยสวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิบ้างเลย
เอาแต่เที่ยวเตร่เสเพลไปกลับถึงบ้านตีหนึ่งตีสอง หัวถึงหมอนก็หลับ
ต่อไปคุณก็จะคุมตัวเองไม่ได้ เหอ ๆ

ฝากไว้ให้ลองพิจารณากันนะครับ

อักขระเลขยันต์นี่แหละครับดี เชื่อผมเถอะ

ก็เป็นคนหนึ่งที่หัวถึงหมอนก็หลับแล้วก็หลับไม่เป็นเวลาด้วย
การสวดมนต์จึงไม่เป็นเวลาตามแต่ไม่ได้เที่ยวเตร่เสเพลนะคะอยู่ที่บ้านนี่แหล่ะค่ะ
เพราะเป็นคนที่แบบว่าถ้านอนจริง ๆ จัง ๆ ก็จะหลับข้ามวันข้ามคืนไปเลยแล้วหลับแบบไม่ได้ตั้งใจ
ดังนั้น จึงจะเป็นคนสวดมนต์ตอนเช้าค่ะ ส่วนก่อนนอนก็จะแผ่เมตตาแล้วก็นั่งสมาธิบ้างถ้ายังมีสติไม่หลับซะก่อน
แต่สิ่งหนึ่งที่ทำมาทุกวันตลอดสามสิบกว่าปีที่ผ่านมาคือไหว้แม่ค่ะทุกครั้งที่ออกจากบ้านไปมาลาไหว้ค่ะไม่เคยลืมแม่คุ้มครองค่ะ
ส่วนหลวงพ่อ หลวงพี่ ทุก ๆ ท่าน ที่เมตตา ก็ระลึกนึกถึงอยู่เสมอค่ะ-ขอบคุณค่ะ-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ค. 2553, 06:42:53 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"

ก็เป็นคนหนึ่งที่หัวถึงหมอนก็หลับแล้วก็หลับไม่เป็นเวลาด้วย
การสวดมนต์จึงไม่เป็นเวลาตามแต่ไม่ได้เที่ยวเตร่เสเพลนะคะอยู่ที่บ้านนี่แหล่ะค่ะ
เพราะเป็นคนที่แบบว่าถ้านอนจริง ๆ จัง ๆ ก็จะหลับข้ามวันข้ามคืนไปเลยแล้วหลับแบบไม่ได้ตั้งใจ
ดังนั้น จึงจะเป็นคนสวดมนต์ตอนเช้าค่ะ ส่วนก่อนนอนก็จะแผ่เมตตาแล้วก็นั่งสมาธิบ้างถ้ายังมีสติไม่หลับซะก่อน
แต่สิ่งหนึ่งที่ทำมาทุกวันตลอดสามสิบกว่าปีที่ผ่านมาคือไหว้แม่ค่ะทุกครั้งที่ออกจากบ้านไปมาลาไหว้ค่ะไม่เคยลืมแม่คุ้มครองค่ะ
ส่วนหลวงพ่อ หลวงพี่ ทุก ๆ ท่าน ที่เมตตา ก็ระลึกนึกถึงอยู่เสมอค่ะ-ขอบคุณค่ะ-

ทำในสิ่งที่ควรทำแล้วครับ อนุโมทนาครับ...

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ผมก็สักน้ำมัน ผมไป วันเว้นวัน ลอยเก่ายังจางๆอยู่เลยหลวงพี่ท่านก็สักทับที่เดิมๆแล้ว
ท่านเมตตาคงจะให้สิ่งดีๆกับเราเยอะๆ