ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์น้องใหม่ ...แต่เดินทางทั่วประเทศครับ  (อ่าน 3262 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33

หน้าที่การงานของผม คือการขายส่งเคมีอาหาร ดังนั้นจึงต้องเดินทางทั่วประเทสไทย
ทั้งเหนือ ใต้ อีสาน...และที่ใครต่อใครบอกว่า ผี วิญญาณไม่มีในโลก ผมคนนึงที่ขอเถียง....
การไปของผม ก็คือค่ำไหนนอนนั่น....

คืนนั้นไปมืดที่จังหวัดขอนแก่น....การหาโรงแรมนอนไม่ใช่เรื่องยาก แต่วันนั้นยากจริงๆครับ
เพราะมีรายการสัมนา โรงแรมจึงเต็มเกือบทั้งนั้น...ผมตะลอนหาโรงแรมนอนตั้งแต่ 2 ทุ่ม
จนเกือบเที่ยงคืน ก็มาได้ห้องที่โรงแรม....(ผมไม่ขอบอกชื่อโรงแรมนะครับ)...
ด้วยความดีใจ ก็เลยไม่สนใจสิ่งรอบข้าง...เดินผ่านในที่แคบๆ เลี้ยวไป เลี้ยวมา...
พอพนักงานถึงหน้าห้อง...เค้าก็รีบวางกระเป๋า...แล้วกุญแจห้องโดยไม่ช่วยเรายกกระเป๋า หรือเปิดห้องให้เลย...
ในใจก็คิด...เออ ช่างเค้า ดี ทิฟไม่ต้องให้.

พอเข้าห้อง สิ่งแรกที่สัมผัส กลิ่งเหม็นอับๆๆ....แบบซากหนูตาย
ผมก็รีบเปิดหน้าต่าง พร้อมทั้งเปิดแอร์ เพื่อไล่กลิ่นอับ....ก็พอได้ผลครับ
จัดแจงอาบน้ำ เครียรงานเรียบร้อยก็สวดมนต์ไหว้พระ ....แค่พอสวดมนต์ รู้สึกว่าขนลุก ยังไงพิกล
แต่ก็ไม่คิดอะไร...พอเริ่มล้มตัวลงนอน....เท่านั้นแหล่ะครับ...
ตรงปลายเตียงนอน จะมีโต๊ะเครื่องแป้ง  และกระจกบานใหญ่..
เห็นชัดเลยครับ...เป็นผู้หญิงผมยาว ยืนเด่นอยู่หน้ากระจก แปรงผม..
เหมือนแบบว่าเธออยู่คนเดียวในห้องโดยไม่มีผม..

เท่านั้น ผมลุกจากที่นอนแทบได้ว่ากระโดดเลย...พุ่งพรวดไปที่ประตูห้อง
ไปมันทั้งชุดนอนนั่นแหล่ะครับ....เดินกึ่งวิ่งไปที่เค้าเตอร์ ..

พี่.....ผมโดนผีหลอก
เค้าเตอร์......หน้าซีด อึม อำๆๆ....แบบไม่พูดอะไรเลย
ผม.......ไม่เอาแล้วห้องนั้น...เปลี่ยนห้องให้ผม
เค้าเตอร์.....ห้องเต็มหมดครับ
ผม.......อย่างนั้น ช่วยไปเก็บของ กับกระเป๋าผมออกมาที
เค้าเตอร์......รอไว้ตอนเช้าได้หรือเปล่าครับ เดี๋ยวผมจะจัดการให้

ผม......อ้าวววว แบบนี้คุณก็รู้สิว่าห้องนั้น ผีดุ
คืนนั้นผมต้องนอนที่ห้องรับแขก.....และก็ดีอีกอย่าง ทางโรงแรมไม่คิดเงินผม....

เข็ดจริงๆครับ.....รู้แบบนี้ ขับรถไปอีก ชั่วโมง ไปนอนอุดรฯดีกว่า. ตอตนี้ยังไงหาโรงแรมใหม่ๆ แพงหน่อยก็ไม่เป็นไร
ดีกว่าโดน ผีหลอก.

จบแล้วครับ. แล้วจะเอาเรื่องสนุกๆมาเล่าให้ฟังอีก.
กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บรือๆๆๆๆ :073:  :075:  :074: สาธุ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด

อ่านเพลินดีครับ

แต่ผู้อยู่ในเหตุการณ์คงไม่เพลิน  :002:

---------------- ข อ บ คุ ณ ค รั บ --------------------

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ดีจังครับมีเพื่อนมานอนด้วย :001:ผมเชื่อครับว่ามีจริง เขาคงมาขอส่วนบุญนะครับ ทำบุญส่งไปให้เขาสิครับ แล้วท่านจะโชคดี

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ขุนแผนเมืองลำปาง

• จตุตถะ
  • ทุกอย่างล้วนสำเร็จด้วยจิต
    • อีเมล
[bgcolor=#ff2700][bgcolor=#0000ff] :002:[/bgcolor][/bgcolor]อ่านแล้วก็น่ากลัวอยู่ครับสำหรับคนกลัวผี แต่ผมมีวิธีครับที่จะทำให้ทุกท่านไม่กลัวผีอีกต่อไป
      ผมเมื่อตอนเป็นเด็กกลัวผีเหมือนกับทุกๆท่านแหละครับแต่พอถึงอายุ 21 เข้าเกณท์คัดเลือกทหาร ช่วงนั้นผมเรียนจบใหม่ครับไม่มีงานทำผมจึงไปสมัครเป็นทหารครับ ได้ไปประจำการที่ค่ายแถวอำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่ครับ ตอนนั้นเกิดสงครามร่มเกล้าที่พิษณุโลกผมอยากรับใช้ชาติจึงสมัครไป เหตุผลที่ทำให้ผมเลิกกลัวผีก็เกิดขึ้นช่วงนี้แหละครับ คือช่วงที่ฝึกทหารใหม่ครับตอนที่ใกล้จบหลักสูตรจะมีการซ้อมออกเดินป่าครับ การเดินป่าต้องไปพักแรมในป่าช้าครับ ผู้ฝึกให้ไปตั้งเต้นท์ในเมร เผาศพครับ ผมกะคู่หูกลัวมาก แต่ด้วยความเป็นทหารต้องเชื่อฟังคำสั่งผู้บังคับบัญชาเลยจำต้องนอนที่นั่นครับ แต่จ่าผู้ฝึกให้ได้ข้อคิดว่าตอนกลางวันที่เรามานั่งพักถางหญ้าทำกับข้าวกันที่ป่าช้าแห่งนี้ มีใครกลัวผีบ้าง พวกผมก็ตอบว่าไม่กลัวครับจ่าจ่าถามว่าทำไมพวกเอ็งไม่กลัวล่ะ พวกทหารทั้งหลายตอบเกือบพร้อมกันว่า อ้าวจ่าก็มันเป็นกลางวันอยู่จะไปกลัวผีทำไม ผีมันจะมาตอนกลางคืน จ่าแกเลยตอบกลับมาว่าเออ!ข้าถามจริงๆเหอะว่าที่พวกเอ็งกลัวนี่กลัวผีหรือกลัวความมืดกันแน่ แล้วข้าถามทีว่าตั้งแต่พวกเอ็งเกิดมาจนอายุป่านนี้พวกเอ็งเคยเจอผีแบบเห็นตัวเลยหรือเปล่า แบบว่าเดินมาหาแล้วบอกว่าข้าคือผีเหมือนในหนังผีแม่นาค หรือผีปอบ แล้วแหกอก ควักตา แลบลิ้นหลอกพวกเอ็งไม๊ พวกผมก็ตอบว่าไม่เคยครับ จ่าก็บอกว่าเออ!ข้าก็จะ 50 แล้ว ข้าก้ไม่เคยเจอเหมือนกัน เพราะฉะนั้นที่เอ็งกลัวกันคือกลัวความมืดไม่เชื่อถ้าพวกเอ็งกลับไปบ้าน ให้ไปถามคนแก่ๆอายุสัก70-80 ดู ว่าเคยเจอผีแบบตัวเป็นๆหรือเปล่า ซึ่งตอนหลังพวกผมฝึกเสร็จได้ลาพักกลับบ้านผมก้ไปถามคนแก่แถวหมู่บ้านว่าท่านเคยเจอผีหรือเห็นผีหรือเคยถูกผีหลอกแบบในหนังในละครทีวีไม๊ ทุกท่านที่ผมไปถามมาล้วนตอบว่าไม่เคยเจอ ตั้งแต่นั้นผมไม่เคยกลัวผีอีกเลย

ออฟไลน์ hemwiwan

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
เรื่องเล่าน่ากลัวดีนะคับ แต่ทำไมมีน้อยใจ ไปไหนมาไหนก็ตั้งเยอะนี่นา น่าจะเอามาเล่าอีกนะคับ แบบว่าติดตามอยู่น่ะ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
กำ เพิ่งมาอ่านเวลานี้  เหอ เหอ  :092:
แว๊ แว๊ ไปดีกว่า กลัว กลัว  :072:

ขอบคุณค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ plant_33

• ตติยะ
ขอบคุณ สำหรับประสบการณ์นะครับ เพราะผมก้อทำงานที่จำเป็นต้องเดินทางไปหลายจังหวัดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ em_krathumban

• ตติยะ
    • อีเมล
 :074:น่ากลัว!!!

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
อีกสถานที่หนึ่งที่เฮี้ยนมากก็คือ...บ้านพักค่ายลูกเสือศรีราชา
ส่วนที่อยู่บนเขา ใกล้กับฮวงซุ้ย เจอกันแบบจะจะเต็มตาทุกคน
ไปกัน 20 กว่าคน เห็นพร้อมกันทุกคน ...
ตอนเย็นเปิดเครื่องขยายเสียงลองเครื่องกัน เปิดเพลงเพื่อชีวิตอยู่ดีๆ
จู่ๆก็กลายเป็นเพลงแห่ศพของคนจีน ตอนแรกก็คิดว่าคลื่นวิทยุแทรก
พอตอนกลางคืน นั่งล้อมวงสังสรรค์กัน  ทุกคนมองเห็นคนแก่ใส่ชุดกินเจสีขาว
เดินลงมาจากบนเขา เดินตรงมาที่พวกเรา พอใกล้จะถึงอีกประมาณ  20 เมตรก็หยุดอยู่
ด้วยความเป็นคนมีน้ำใจ ก็ใช้ให้น้องคนหนึ่งออกไปเชิญลุงให้เข้ามานั่งทานอะไรด้วยกัน
ทุกคนมองตามน้องคนนั้นที่กำลังเดินไปหาลุงคนแก่คนนั้น  แต่พอเดินใกล้จะถึงปรากฏว่า...
ร่างของชายแก่คนนั้น...หายไปทันที...สรุปว่าคืนนั้นไม่มีใครกล้ากลับไปนอนที่บ้านพักเลย
รวมตัวกันอยู่ที่โรงครัวจนสว่าง...เรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อปี 2528 มีคนอยู่ในเหตุการณ์นี้ 23 คน
เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่เห็นผีแบบเต็มตาและเห็นกันทุกคนพร้อมๆกันในเวลาเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ก.ค. 2553, 01:21:06 โดย รวี สัจจะ... »
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
เป็นประสบการณ์ที่ลืมไม่ลงแน่ๆครับ...

ขอบคุณครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ไม่เชื่ออย่าหลบหลู่ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์นะครับ