ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่าที่วัดบางพระ จะไปปฏิบัติธรรมได้ไหมค่ะ  (อ่าน 1792 ครั้ง)

ออฟไลน์ ple2499

• ทุติยะ
  • **
ช่วยตอบด้วยนะค่ะ  พอดีอ่านเจอในกระทู้เรื่องการปฏิบัติกรรมฐาน  เลยอยากทราบว่าที่วัดบางพระ เราสามารถไปปฏิบัติธรรมได้ไหมค่ะ  แบบบวชชีพรามณ์ค่ะ ค้างคืน ไม่ทราบว่าที่วัดมีไหม

รบกวนตอบด้วยนะค่ะ อยากไปปฏิบัติธรรมและก็อยากเป็นศิษย์วัดบางพระด้วยค่ะ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไม่น่าจะมีนะครับ ไม่เคยเห็นเลยนะครับที่วัดบางพระ  :075:

ขอบคุณครับ สาธุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ค. 2553, 06:31:58 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ไม่ทราบว่าพักอยู่้ที่ไหน...
จะแนะนำสถานที่ปฏิบัติธรรมที่ใกล้ๆได้
การเป็นศิษย์วัดบางพระนั้น..มันสำคัญที่ใจ
ขอให้เรามีความเคารพศรัทธาต่อหลวงพ่อเปิ่น
และครูบาอาจารย์ ก็ถือว่าเป็นศิษย์วัดบางพระแล้ว
การปฏิบัติธรรมที่วัดบางพระนั้น มีเฉพาะในวันพระ
ช่วงเข้าพรรษา แต่ตอนนี้พระอาจารย์ที่เคยสอนอยู่
ท่านไปศึกษาต่อ  ท่านไม่ได้อยู่จำพรรษาที่วัดบางพระ
ไม่รู้ว่าจะมีพระอาจารย์ท่านใหม่มาสอนหรือไม่ ต้องติดตามต่อไป
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ bluelife

• ตติยะ
แนะนำครับ วัดเขาจีนแลไปทางโคกตูมครับ ลพบุรีครับ สถานที่สงบหลวงปู่สมุทรมีเเมตตามาก สายพระอาจารย์มั่นครับ

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
ช่วยตอบด้วยนะค่ะ  พอดีอ่านเจอในกระทู้เรื่องการปฏิบัติกรรมฐาน  เลยอยากทราบว่าที่วัดบางพระ เราสามารถไปปฏิบัติธรรมได้ไหมค่ะ  แบบบวชชีพรามณ์ค่ะ ค้างคืน ไม่ทราบว่าที่วัดมีไหม

รบกวนตอบด้วยนะค่ะ อยากไปปฏิบัติธรรมและก็อยากเป็นศิษย์วัดบางพระด้วยค่ะ

ถ้าอยู่ละแวกวัดบางพระ

ก็มีวัดกลางบางพระ สามารถไปปฏิบัติธรรม ได้ในวันเสาร์-อาทิตย์
ไม่เสียค่าใช้จ่ายเพียงนำบัตรประจำตัวประชาชนไปยื่นเท่านั้นครับ
(ก่อนหน้านี้คนแถวบ้านสนใจปฏิบัติธรรมเลยสอบถามหลวงพี่มาร์คครับ :054:)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ค. 2553, 12:10:03 โดย รวี สัจจะ... »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ ple2499

• ทุติยะ
  • **
อยู่กรุงเทพค่ะ แถวอนุสาวรีย์ชัยค่ะ