ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแสดงความคิดเห็นครับ  (อ่าน 6221 ครั้ง)

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
รบกวนแสดงความคิดเห็นครับ
« เมื่อ: 15 ก.ค. 2553, 04:36:38 »
 คือผมสักกับอาจาร์หลายท่านครับ คือผมเคยสักกับหลวงพี่นันนะครับ ผมสังเกตเวลาหลวงพี่สักเสร็จ จะจุ่มเข็มลงที่ถัง ผมไม่แน่ใจว่าที่ในถังนั้นเป้น แอกฮอล์ หรือ ว่าน้ำเปล่าๆอ่ะครับ ผมสงสัยมานานแล้วครับ และเคยสังเกตมาหลายครั้งแล้วครับ  แล้วอย่างงี้ความปลอดภัยในการสักจะเป้นยังไงครับ รบกวนช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ konmeevaw

• ปัญจมะ
ตอบ: รบกวนแสดงความคิดเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 ก.ค. 2553, 05:10:23 »
เป็นศิษย์หลวงพี่นันเหมือนกัน ไปสักกับท่านอยู่บ่อยๆ เข้าใจว่าในถังนั้น เป็นน้ำเปล่าเพราะเคยเห็นมีคนไปรองน้ำข้างๆกุฏิ  แต่ที่เป็นแอลกอฮอล์ น่าจะเป็นขวดที่แช่เข็มด้านข้างซึ่งมีอยู่หลายเล่ม ผิดถูกประการใดรบกวนผู้รู้จริง

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 ก.ค. 2553, 05:40:47 »
น้ำเปล่าครับ

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 ก.ค. 2553, 05:52:39 »
แสดงว่าเวลาหลวงพี่สักเสร็จก็จุ่มน้ำไม่ใช่แอกฮอล์ แล้วความปลอดภัยจะมากน้อยแค่ไหนครับ ในเมื่อไม่ได้ล้างด้วยแอกกอฮอล์ แล้วคนที่สักเป็นคนต่อไปล่ะครับ
ขอความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 ก.ค. 2553, 06:11:06 »
ถังสีเหลืองเป็นน้ำเปล่าครับ  ถ้าวันไหนผมไปวัดจะอยู่คอยเทน้ำทิ้งแล้วก็รองน้ำใหม่ให้หลวงพี่ประจำ 
ขวดแอลกอฮอล์ที่ใช้แช่เข็มก็อยู่ใกล้กับถังน้ำนั่นแหละ  เรื่องความปลอดภัยนั้นไม่ต้องห่วงครับ สบายใจได้

หล่มสักซิตี้
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 ก.ค. 2553, 06:35:02 »
ขอยืนยันอีกเสียง ปลอดภัย 100% ครับ ผมเองเริ่มสักตั้งแต่ปี 44 จนปัจจุบันยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย...บริจาคเลือดทุก 3 เดือนด้วยซ้ำ กระทู้ทำนองนี้ก็มีออกบ่อย เรื่อง

ความสะอาดของเข็มสัก ผมว่าถ้าคนที่เสี่ยง คือพระอาจารย์สักมากกว่าครับ เพราะท่านต้องสัมผัสตัวเรา อีกทั้งน้ำเลือดน้ำหนอง ทั้งเปื้อนหมึกอีก แ่ต่ละวันก็สักปาเข้าไป

เกือบ50กว่าคน ไม่รู้ใครเป็นอะไรมาบ้าง แต่พอเราจะไปสักขอความเมตตาจากพระอาจารย์ เข็มสักท่านก็เปลี่ยนคนต่อคนอยู่แล้ว รวมทั้งฝาตวงหมีกที่ใช้แล้วก็ทิ้ง เรื่อง

แบบนี้พระอาจารย์ท่านห่วงเรื่องความปลอดภัยอยู่แล้วครับ นึกถึงเมื่อก่อนมีแค่ผ้าสบงผืนเดียวซับหมึกได้เป็นปี แต่เดี่ยวนี้มีทิชชู่ไว้ซับคนต่อคน เรื่องนี้ไม่ต้องกังวลเลยครับ

พระอาจารย์ท่านย่อมมอบสิ่งดีๆให้แก่ลูกศิษย์เสมอครับ.กราบนมัสการพระอาจารย์ทุกรูป ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองครับ... :054:

ผลการตรวจเลือดครั้งล่าสุดครับ 19 มีค.53 ตรวจหลายอย่างครับ เช่น ไวรัสตับอักเสบ กามโรค ซิฟิลิส และเอดส์

"ถ้ากลัว อย่าริ"

• อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 ก.ค. 2553, 06:55:44 »
โดนครับโดน

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 ก.ค. 2553, 07:08:51 »
ท่าน #DeKdOy# ครับ อยากจะบอกไว้แค่ 2 คำครับ ว่า ชัดเจน
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ก.ค. 2553, 07:57:26 »
ชัดเจนสำหรับคำตอบนะครับ ผมเคยอ่านเจอแบบนี้หลายๆกระทู้ นานาจิตตังครับ  :067: แต่อยากจะบอกคนที่สงสัยเรื่องนี้นะครับ ความลังเลและสงสัยเป็นตัวขวางกั้น ไม่ให้เกิดศรัทธา เมื่อศรัทธาไม่มี บารมีปาฏิหารก็ไม่เกิดนะครับ  :069:  อีกอย่างที่พระอาจารย์ท่านเมตตาพวกเราถือเป็นการปฏิบัติเพื่อช่วยเหลือผู้ที่ศรัทธา ผู้ที่เดือดร้อน เมตตาลงเข็มแต่เช้ายันค่ำโดยค่าครูที่ได้ก็ไปสร้างบุญสร้างกุศล สาธารณประโยชน์ ถ้าโกรธกันก็ต้องขออภัยครับ ผมอาจประสบการณ์น้อย แต่ได้รับประสบการณ์จากยันต์ที่พระอาจารย์และอาจารย์ที่วัดบางพระท่านเมตตามาแล้วหลายครั้ง ก็คงแนะนำได้เท่านี้นะครับ

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 ก.ค. 2553, 08:11:05 »
ตามนั้นแหละครับ
ปลอดภัยแน่นอน

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 ก.ค. 2553, 08:34:49 »

ขอยืนยันอีกเสียง ปลอดภัย 100% ครับ ผมเองเริ่มสักตั้งแต่ปี 44 จนปัจจุบันยังไม่เห็นเป็นอะไรเลย...บริจาคเลือดทุก 3 เดือนด้วยซ้ำ กระทู้ทำนองนี้ก็มีออกบ่อย เรื่อง

ความสะอาดของเข็มสัก ผมว่าถ้าคนที่เสี่ยง คือพระอาจารย์สักมากกว่าครับ เพราะท่านต้องสัมผัสตัวเรา อีกทั้งน้ำเลือดน้ำหนอง ทั้งเปื้อนหมึกอีก แ่ต่ละวันก็สักปาเข้าไป

เกือบ50กว่าคน ไม่รู้ใครเป็นอะไรมาบ้าง แต่พอเราจะไปสักขอความเมตตาจากพระอาจารย์ เข็มสักท่านก็เปลี่ยนคนต่อคนอยู่แล้ว รวมทั้งฝาตวงหมีกที่ใช้แล้วก็ทิ้ง เรื่อง

แบบนี้พระอาจารย์ท่านห่วงเรื่องความปลอดภัยอยู่แล้วครับ นึกถึงเมื่อก่อนมีแค่ผ้าสบงผืนเดียวซับหมึกได้เป็นปี แต่เดี่ยวนี้มีทิชชู่ไว้ซับคนต่อคน เรื่องนี้ไม่ต้องกังวลเลยครับ

พระอาจารย์ท่านย่อมมอบสิ่งดีๆให้แก่ลูกศิษย์เสมอครับ.กราบนมัสการพระอาจารย์ทุกรูป ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองครับ... :054:

ผลการตรวจเลือดครั้งล่าสุดครับ 19 มีค.53 ตรวจหลายอย่างครับ เช่น ไวรัสตับอักเสบ กามโรค ซิฟิลิส และเอดส์

"ถ้ากลัว อย่าริ"

:015::053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053: :053:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 ก.ค. 2553, 08:42:34 »
มีความเห็นว่า ถ้ากลัว อย่าสักครับ บูชาวัตถุมงคล ดีที่สุดครับ

ไม่เจ็บ ไม่ต้องกังวลใจ

ส่วนของผม ไม่กลัวครับ บริจาคเลือดทุก 3 เดือน มาตลอดครับ ตรวจร่างกายประจำปีทุกปีเช่นเดียวกันกับ ท่านเด่นครับ :002:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ #DeKdOy#

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ก.ค. 2553, 08:19:14 »
มีความเห็นว่า ถ้ากลัว อย่าสักครับ บูชาวัตถุมงคล ดีที่สุดครับ

ไม่เจ็บ ไม่ต้องกังวลใจ

ส่วนของผม ไม่กลัวครับ บริจาคเลือดทุก 3 เดือน มาตลอดครับ ตรวจร่างกายประจำปีทุกปีเช่นเดียวกันกับ ท่านเด่นครับ :002:

อย่างท่านเอ็กซ์ ถ้ากลัวก็คงไม่เต็มทั้งหน้าทั้งหลังเลยใช่ไหมครับ ... :095:  มีโอกาสคงได้เจอกันครับ... :001:

ออฟไลน์ derbyrock

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ก.ค. 2553, 09:28:41 »

หัวข้อกระทู้ตอบโดนๆตรงๆไปอย่างชัดเจนแล้ว แต่แค่อยากมาบอกว่ารูปนี้นายแบบเท่ห์ได้ใจครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 ก.ค. 2553, 09:32:37 »
สักครั้งแรกเมื่อ ๑๓ ปีก่อน
เข้างานมาแล้ว ๑๑ ปี
ตรวจโรค ตรวจเลือด เป็นประจำทุก ๖ เดือน
สุขภาพแข็งแรง "สมบูรณ์" ทุกอย่างค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 04:27:21 »
ผมบริจาคโลหิต เป็นประจำและลืมบัตรผู้บริจาคเป็นอาจิณครับ

โดยหลัก พระอาจารย์ ที่ท่านสักท่านมีพระเวทย์และแรงครู รวมถึงจิตกุศลประสิทธ์ให้ศิษย์ครับ ส่วนทางวิทยาศาสตร์นะ
นักวิทยาศาส
น้ำสะอาด+คาถา=น้ำบริสุทธ์ มีฤทธิ์ทางการรักษา (Meditation Water)
น้ำ+เลือด+เชื้อโรค+คาถา+แรงครู= เฉยๆ ไม่พบเชื้อโรครับ

อยู่ที่จิตของครูอาจารย์ และคาถาครับ

กรมพระยาดำรง ราชานุภาพท่าน ระบุชัดเจนว่า วิทยาศาสตร์ต้องต้องโจทย์ไว้แล้วหาสมมุติฐานมาหักล้าง
แต่อาคมต้องเชื่อจึงเกิดผลครับ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 03:36:07 »
Safety first

ปลอดภัยไว้ก่อน ผมก้ศิษย์บางพระอีกคนนะคับ ไปสักมาสองครั้ง

หากศิษย์ท่านอื่นจะด่า จะโกรธจะว่าผม ก้ไม่เปนไรนะครับ แต่ผมอยากจะชี้แจงดังนี้ครับ

เนื่องจากผมก้คนนึงที่กำลังศึกษาอยุในด้านสาขาวิทยาศาสตร์สุขภาพ

ผมก้มีความกังวลและเปนห้วงลูกศิษย์ท่านอื่นๆเช่นกันกันกับท่านที่ตั้งกระทู้ แต่ผมก้ไม่กล้าที่จะเปิดประเด็น นี้ขึ้นมา จนถึงวันนี้ท่านได้เปิดประเด็นขึ้นมาผมก้เลยอยากจะยอดความคิดและก้ชี้แจง ต่อไปครับ

ดังนี้

น้ำยาที่ใช้ในการฆ่าเชื้อเอดส์
1. Sodium hypochlorite 0.1-0.5 %
2. แอลกอฮอล์ (Ethyl alcohol) 70 (25-95 ) %
3. Isopropyl alcohol 35-70 %
4. Tincture iodine
5. Povidone iodine 2.5 %
6. Hydrogen peroxide 6 %
7. Formalin 2-4 %
8. Glutaraldehyde 0.01-2 %
9. Lysol (Cresol and soap solution) 0.5-3 %
10. Phenol 5 %
11. Sodium hydroxide 30 mmol
12. Nonidet P 40 0.5-1 %
13. B-Propionolactone 1:400
14. Gas ethylene oxide อบนาน 15-30 นาที

นอกจากนี้ความร้อนมากกว่า 55 องศาเซลเซียส นานเพียง 10-20 นาที ก็สามารถทำลายเชื้อได้
น้ำยาฆ่าเชื้ออื่น ๆ ที่ไม่อยู่ในรายการนี้ก็อาจทำลายเชื้อเอดส์ได้เหมือนกันแม้จะไม่ ค่อยดีนักก็ตาม
หมายเหตุ Ultraviolet light และน้ำยา 2.5 % Tween-20 ในขนาดที่ใช้ทางการแพทย์ไม่สามารถฆ่าเชื้อเอดส์ได้

ซึ่งนอกเหนือจากโรคเอดส์แล้วยังมีอีกหลายโรคครับ
เช่น ไวรัสตับอักเสบ ชนิด เอ บี และ ซี , โรคพยาธิในเม็ดเลือด , แท้งติดต่อ , โรคผิวหนัง เป็นต้น

กล่าวคือ ถ้าใช้แอลกอฮอ ก้ ต้องจุ่มนาน สามนาที ขึ้นไป หรือต้มด้วยน้ำเดือด100 องศาเซลเซียสนานประมาณห้าที ตายเกลี้ยงครับ เชื้อพวกนี้ แต่ต้องเปน แอลกอฮอ ที่ ใหม่ๆ คนต่อคนเข็มต่อเข็มนะครับ

หากมีท่านใดไม่พอใจก้ขออภัยด้วย แต่มันก้คือความจริง
คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 04:58:55 »

ปลอดภัยไว้ก่อน ผมก้ศิษย์บางพระอีกคนนะคับ ไปสักมาสองครั้ง

หากศิษย์ท่านอื่นจะด่า จะโกรธจะว่าผม ก้ไม่เปนไรนะครับ แต่ผมอยากจะชี้แจงดังนี้ครับ

เนื่องจากผมก้คนนึงที่กำลังศึกษาอยุในด้านสาขาวิทยาศาสตร์สุขภาพ

ผมก้มีความกังวลและเปนห้วงลูกศิษย์ท่านอื่นๆเช่นกันกันกับท่านที่ตั้งกระทู้ แต่ผมก้ไม่กล้าที่จะเปิดประเด็น นี้ขึ้นมา จนถึงวันนี้ท่านได้เปิดประเด็นขึ้นมาผมก้เลยอยากจะยอดความคิดและก้ชี้แจง ต่อไปครับ

ดังนี้

1. Sodium hypochlorite 0.1-0.5 %
2. แอลกอฮอล์ (Ethyl alcohol) 70 (25-95 ) %
9. Lysol (Cresol and soap solution) 0.5-3 %
14. Gas ethylene oxide อบนาน 15-30 นาที

นอกจากนี้ความร้อนมากกว่า 55 องศาเซลเซียส นานเพียง 10-20 นาที ก็สามารถทำลายเชื้อได้
น้ำยาฆ่าเชื้ออื่น ๆ ที่ไม่อยู่ในรายการนี้ก็อาจทำลายเชื้อเอดส์ได้เหมือนกันแม้จะไม่ ค่อยดีนักก็ตาม
หมายเหตุ Ultraviolet light และน้ำยา 2.5 % Tween-20 ในขนาดที่ใช้ทางการแพทย์ไม่สามารถฆ่าเชื้อเอดส์ได้

ซึ่งนอกเหนือจากโรคเอดส์แล้วยังมีอีกหลายโรคครับ
เช่น ไวรัสตับอักเสบ ชนิด เอ บี และ ซี , โรคพยาธิในเม็ดเลือด , แท้งติดต่อ , โรคผิวหนัง เป็นต้น

กล่าวคือ ถ้าใช้แอลกอฮอ ก้ ต้องจุ่มนาน สามนาที ขึ้นไป หรือต้มด้วยน้ำเดือด100 องศาเซลเซียสนานประมาณห้าที ตายเกลี้ยงครับ เชื้อพวกนี้ แต่ต้องเปน แอลกอฮอ ที่ ใหม่ๆ คนต่อคนเข็มต่อเข็มนะครับ

หากมีท่านใดไม่พอใจก้ขออภัยด้วย แต่มันก้คือความจริง

ผมว่าก็ดีนะครับ

จะได้รู้ถึงวิธีการฆ่าเชื้อ และ วิธีป้องกัน

เป็นตัวเลือกในการตัดสินใจก่อนที่คิดจะสัก
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 06:08:04 »
ขอแบบนี้จะให้ชี้ชัดๆเลยคงยากนะครับ ถ้าคุยกันเดี๋ยวจะยาวมากเกินไป

เอาเป็นว่าอยู่ที่การตัดสินใจของแต่ละท่านแล้วกันนะครับ

ว่าจะสักหรือไม่สัก ทางเลือกอื่นๆมีอีก เยอะแขวนวัตถุมงคลเอาก็ได้ครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 09:12:29 »
กลัวก็อย่าสักครับ

ก่อนจะสักยันต์เคยลองย้อนถามตัวเองบ้างไหมครับ ว่าเราอยากจะมียันต์ติดตัวเพื่ออะไร

เพื่อที่จะได้เอาไว้คุยกับชาวบ้านเขาได้ว่าเราเคยสักยันต์

หรือแค่ตามแฟชั่น

หรือแค่ต้องการจะมีเสน่ห์เป็นที่สนใจต่อเพศตรงข้าม

...หรือว่าศรัทธาอย่าแท้จริงในพุทธคุณของยันต์ที่นอมรับเข้ามาสู่ตน...

ตามที่หลายๆท่านข้างบนบอกไว้ แขวนวัตถุมงคลก็มีพุทคุณไม่ต่างอะไรกับการสักยันต์

ไม่ต้องเจ็บตัว ไม่ต้องมากังวลหวาดกลัวในภายหลัง

...ถามตัวเองให้ดี ก่อนตัดสินใจครับ....

...ถ้าเชื่อมั่น อย่ากลัวครับ...

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 09:15:04 »
ถ้ากลัวคงไมมีเตมหลังหรอกครับ ทั้งน้ำมันทั้งหมึก

แต่ที่พิมไว้ข้างบนเพื่อจะเปนแนวทางคับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 09:31:48 »
ถ้ากลัว ก็อย่าริ

ผมสักตั้งแต่ปีสามหก
   แต่ก่อนยังไม่เปลี่ยนหมีกเปลี่ยนเข็มเสียด้วยซ่้ำ

ตรวจสุขภาพทุกปีก็ไม่เจออะไรผิดปกติ

ก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 23 ก.ค. 2553, 11:28:02 »

ดังนี้

ต้องอภัยด้วยนะครับ
1. โรคแท้งติดต่อหรือ Brucellosis นั้นโดยปกติเป็นในหมู่สัตว์ สามารถติดมาถึงคนได้ แต่ไม่สามารถแพร่ไปสู่คนด้วยกันครับ ???
2.ส่วนพยาธิในเม็ดเลือดนั้น ช่วยบอกรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ???
3.ส่วนไวรัสตับอักเสบ ชนิดA นั้นสามารถหายเองได้ครับ ส่วนชนิดBกับC นั้น มีสาเหตุมาจากการสักก็จริง แต่ก็สามารถรักษาให้หายได้ครับ  จากการรายงานการระบาดของโรคกลุ่มนี้ในหมู่ของผู้สัก คือ ไวรัสตับอักเสบชนิดบี ครับ
4.ส่วนโรคผิวหนัง เกิดได้ครับ
5.มาพูดในเรื่องของ AIDS ดีกว่าครับ
   การติดเชื้อเอดส์ในการสัก โอกาสติดโรคด้วยวิธีนี้ต้องมีแผลเปิดและปริมาณเลือดหรือน้ำเหลืองที่เข้าไปในร่างกายต้องมีจำนวนมากครับ
 ในเรื่องของEthyl alcohol นั้น ระยะเวลาการฆ่าเชื้อประมาณ1-2นาทีครับ ขนาดอุปกรณ์การแพทย์ในกรณีที่ต้องการฆ่าเชื้อเร่งด่วนแค่2-5นาทีเองครับโดยผสมกับ savlon
แต่ถ้าคุณอ้างว่า เปิดฝาไว้นานๆมันก็ระเหย จริงครับ แต่อย่าลืมว่าเอดส์ไม่สามารถทนต่อสภาพแวดล้อมภายนอกได้ ถ้าไม่ได้ความชื้นดีๆ อุณหภูมิประมาณ20 องศา

ขอบคุณครับ

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ก.ค. 2553, 07:34:13 »

ดังนี้

ต้องอภัยด้วยนะครับ
1. โรคแท้งติดต่อหรือ Brucellosis นั้นโดยปกติเป็นในหมู่สัตว์ สามารถติดมาถึงคนได้ แต่ไม่สามารถแพร่ไปสู่คนด้วยกันครับ ???
2.ส่วนพยาธิในเม็ดเลือดนั้น ช่วยบอกรายละเอียดมากกว่านี้ได้ไหมครับ???
3.ส่วนไวรัสตับอักเสบ ชนิดA นั้นสามารถหายเองได้ครับ ส่วนชนิดBกับC นั้น มีสาเหตุมาจากการสักก็จริง แต่ก็สามารถรักษาให้หายได้ครับ  จากการรายงานการระบาดของโรคกลุ่มนี้ในหมู่ของผู้สัก คือ ไวรัสตับอักเสบชนิดบี ครับ
4.ส่วนโรคผิวหนัง เกิดได้ครับ
5.มาพูดในเรื่องของ AIDS ดีกว่าครับ
   การติดเชื้อเอดส์ในการสัก โอกาสติดโรคด้วยวิธีนี้ต้องมีแผลเปิดและปริมาณเลือดหรือน้ำเหลืองที่เข้าไปในร่างกายต้องมีจำนวนมากครับ
 ในเรื่องของEthyl alcohol นั้น ระยะเวลาการฆ่าเชื้อประมาณ1-2นาทีครับ ขนาดอุปกรณ์การแพทย์ในกรณีที่ต้องการฆ่าเชื้อเร่งด่วนแค่2-5นาทีเองครับโดยผสมกับ savlon
แต่ถ้าคุณอ้างว่า เปิดฝาไว้นานๆมันก็ระเหย จริงครับ แต่อย่าลืมว่าเอดส์ไม่สามารถทนต่อสภาพแวดล้อมภายนอกได้ ถ้าไม่ได้ความชื้นดีๆ อุณหภูมิประมาณ20 องศา

ขอบคุณครับ

หมอนิค มาเองเลย ข้อมูลชัดเจนครับ :016:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2553, 07:35:15 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 01:55:28 »
แท๊งติดต่อคนสู่สัตว์ สัตว์สู่คน คนสู่คน ได้ เปนแล้วรักษาไม่หาย ในเพศชายอาจถึงขั้นเปนหมันได้

พยาธิในเม็ดเลือด เกิดจากเชื้อริกเคทเชีย ซึ่งไปมีผลทำลายเกล็ดเลือด ทำให้ขาดเกล็ดเลือด เมื่อเกิดบาดแผลหรือได้รับการกระแทกอาจมีผลทำให้เลือดออกตาม organ ต่างๆได้

แต่ถ้าจะหากพุดถึงอุปกรณทางการแพทย์นั้น ต้องฆ่าเชื้อด้วยการอบด้วยความร้อนเท่านั้น ไม่มีกรณีเร่งด่วนเพราะ รพ มีอุปกรณ์สำรองเยอะ

กรณีแอลกอฮอ ผมไม่ได้บอกว่าเปิดทิ้งไว้แล้วระเหย แต่ผมเหนใส่ขันไว้ แกว่งสามสี่ที เอาขึ้น จากการที่ได้ไปขึงหนังตั้งแต่เช้ายันสี่ทุ่ม ก้เหนขันเดิมน่านแหละ แอลกอฮอ อันเดิม แหละ คำเปนถ่านเลย

แต่ก้หวังในใจอยุว่า คงไม่มีใครเปนโรคไรมาหรอกมั๊ง เพราะผมได้สักเปนคนสุดท้ายของวัน

สำหรับข้อแนะนำคือ แอลกอฮอ หนึ่งฝาต่อ หนึ่งคนใช้สำลี ชุบแล้วเช็ด น่าจะดีกว่า

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 03:34:39 »
ถ้าคุณไม่มั่นใจในความปลอดภัย ระแวงสงสัยในครูบาอาจารย์
จะสักไปเพื่ออะไรครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 06:22:58 »
ผมเสนอให้สมาชิกที่ไปที่วัด ท่านที่พอมีความรู้ก็ให้ช่วยเหลือพระอาจารย์ท่านบ้าง

กล่าวแนะนำตัวกับพระอาจารย์ท่านว่า คุณมีความรู้เรื่องอะไรศึกษาอะไรมาบ้าง

ใครมีความรู้เรื่องวิทยาศาสตร์เรื่องสุขภาพอนามัย ใครพอมีกำลังทรัพย์ก็ช่วยๆกัน

ซื้อกระดาษทิชชู่ น้ำยาเดทดอล(ใช้ฆ่าเชื้อได้อย่าที่ท่านต้องการหรือเปล่าไม่รู้ถ้าใช้ได้ก็ดี)

แอลกอฮอล์ไปถวายท่าน แล้วก็ขอพระอาจารย์ท่านเปลี่ยนขวดใหม่ที่ใช้แช่เข็มได้เลย

บางที่เปิดทิ้งไว้ท่านอาจจะลืมไปบ้าง ช่วยเปลี่ยนขันน้ำให้พระอาจารย์ท่านบ้าง

เพราะในแต่ละวัน ลูกศิษย์มากันเยอะมาก แค่นี้ท่านก็เหนื่อยมากพอแล้ว ช่วยเหลือกัน

บ้างคนละเล็กละน้อย คุณบอกว่าไปช่วยนั่งดึงหนังคนที่มาสัก ก็ช่วยบอกกล่าวกับเพื่อนๆ

ให้ใช้ แอลกอฮอล์ ใส่สำลีแล้วเช็ดบริเวณ ที่จะสักไปพลางๆก่อนเริ่มสัก อย่าที่คุณบอก ก็ได้หนิครับ

ไม่ใช่เห็นแล้วนั่งนิ่งเฉย  ทำตัวเป็นก้อนหินนิ่งเฉย แล้วกลับมานั่งพูด ในโลกไซเบอร์เนตจะได้อะไรครับ

ให้ช่วยๆกันคนละเล็กละน้อย  เห็นแล้วลงมือกระทำเลย   โลกจะน่าอยู่มากกว่านี้ครับ

ปล หาหม้อต้มไอน้ำแรงดันสูงไปถวายด้วยก็ดีนะครับ

ยี่สิบห้าบาท  บางที่ยังหาซื้อข้าวแกงกินไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2553, 06:34:19 โดย โองการยันนะรังสี »

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 09:30:43 »
กระทู้นี้ฮอทจริงๆ ขอแสดงความคิดเห็นแบบคนรู้น้อยเรียนน้อยหน่อยยนะครับ
พ่อแม่ก่อนที่จะเอาข้าวปลาอาหารป้อนใส่ปากลูกนั้นก็ต้องคิดถึงว่าอาหารนั้นมีประโยชน์หรือเปล่าหรือป้อนเข้าไปแล้วลูกกินเข้าไปจะป็นอันตรายรึเปล่า
ครูอาจารย์ก็เหมือนกันก่อนที่จะให้อะไรกับลูกศิษย์ของท่านๆคำนึงสิ่งที่จะให้กับลูกศิษย์ของท่านอยู่แล้วเป็นแน่นอน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องความสะอาดความปลอดภัยหรือแม้แต่กระทั่งชุดแต่งกาย ชุดนักเรียนนักศึกษา ท่านก็พิจารณาถึงตวามเหมาะสมต่างๆ อันนี้ผมสังเกตเห็น และกระทู้นี้ก็ไม่ใช่กระทู้แรกที่ตั้งคำถามเรื่องความสะอาดของเข็มสัก หรือหมึกอะไรก็แล้วแต่ แล้วก็ได้มีพี่ๆเพื่อนๆได้มาให้คำตอบยืนยันชัดเจนเรียบร้อยแล้ว
ตัวผมเองตั้งแต่สักครั้งแรกจนถึงทุกวันนี้ไม่เคยกลัวหรือลังเลสงสัยว่าจะติดโรคอะไรต่างๆแม้แต่น้อย สุดท้ายนี้หวังว่ากระทู้นี้คงจะเป็นประโยชน์แก่สมาชิกใหม่ หรือผู้ที่กำลังคิดจะสักบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ 

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 02:45:05 »
ผมเสนอให้สมาชิกที่ไปที่วัด ท่านที่พอมีความรู้ก็ให้ช่วยเหลือพระอาจารย์ท่านบ้าง

กล่าวแนะนำตัวกับพระอาจารย์ท่านว่า คุณมีความรู้เรื่องอะไรศึกษาอะไรมาบ้าง

ใครมีความรู้เรื่องวิทยาศาสตร์เรื่องสุขภาพอนามัย ใครพอมีกำลังทรัพย์ก็ช่วยๆกัน

ซื้อกระดาษทิชชู่ น้ำยาเดทดอล(ใช้ฆ่าเชื้อได้อย่าที่ท่านต้องการหรือเปล่าไม่รู้ถ้าใช้ได้ก็ดี)

แอลกอฮอล์ไปถวายท่าน แล้วก็ขอพระอาจารย์ท่านเปลี่ยนขวดใหม่ที่ใช้แช่เข็มได้เลย

บางที่เปิดทิ้งไว้ท่านอาจจะลืมไปบ้าง ช่วยเปลี่ยนขันน้ำให้พระอาจารย์ท่านบ้าง

เพราะในแต่ละวัน ลูกศิษย์มากันเยอะมาก แค่นี้ท่านก็เหนื่อยมากพอแล้ว ช่วยเหลือกัน

บ้างคนละเล็กละน้อย คุณบอกว่าไปช่วยนั่งดึงหนังคนที่มาสัก ก็ช่วยบอกกล่าวกับเพื่อนๆ

ให้ใช้ แอลกอฮอล์ ใส่สำลีแล้วเช็ดบริเวณ ที่จะสักไปพลางๆก่อนเริ่มสัก อย่าที่คุณบอก ก็ได้หนิครับ

ไม่ใช่เห็นแล้วนั่งนิ่งเฉย  ทำตัวเป็นก้อนหินนิ่งเฉย แล้วกลับมานั่งพูด ในโลกไซเบอร์เนตจะได้อะไรครับ

ให้ช่วยๆกันคนละเล็กละน้อย  เห็นแล้วลงมือกระทำเลย   โลกจะน่าอยู่มากกว่านี้ครับ

ปล หาหม้อต้มไอน้ำแรงดันสูงไปถวายด้วยก็ดีนะครับ

ยี่สิบห้าบาท  บางที่ยังหาซื้อข้าวแกงกินไม่ได้เลย

เปนความคิดเหนที่เยี่ยมมาก เหนด้วย ซื้อติดไม้ติดมือไปฝากคนละนิดคนละหน่อย

คราวหน้าต้องหยิบไปด้วยซะละ

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 11:30:35 »
ถ้ากลัวคงไมมีเตมหลังหรอกครับ ทั้งน้ำมันทั้งหมึก

แต่ที่พิมไว้ข้างบนเพื่อจะเปนแนวทางคับ

แท๊งติดต่อคนสู่สัตว์ สัตว์สู่คน คนสู่คน ได้ เปนแล้วรักษาไม่หาย ในเพศชายอาจถึงขั้นเปนหมันได้

พยาธิในเม็ดเลือด เกิดจากเชื้อริกเคทเชีย ซึ่งไปมีผลทำลายเกล็ดเลือด ทำให้ขาดเกล็ดเลือด เมื่อเกิดบาดแผลหรือได้รับการกระแทกอาจมีผลทำให้เลือดออกตาม organ ต่างๆได้

แต่ถ้าจะหากพุดถึงอุปกรณทางการแพทย์นั้น ต้องฆ่าเชื้อด้วยการอบด้วยความร้อนเท่านั้น ไม่มีกรณีเร่งด่วนเพราะ รพ มีอุปกรณ์สำรองเยอะ

กรณีแอลกอฮอ ผมไม่ได้บอกว่าเปิดทิ้งไว้แล้วระเหย แต่ผมเหนใส่ขันไว้ แกว่งสามสี่ที เอาขึ้น จากการที่ได้ไปขึงหนังตั้งแต่เช้ายันสี่ทุ่ม ก้เหนขันเดิมน่านแหละ แอลกอฮอ อันเดิม แหละ คำเปนถ่านเลย

แต่ก้หวังในใจอยุว่า คงไม่มีใครเปนโรคไรมาหรอกมั๊ง เพราะผมได้สักเปนคนสุดท้ายของวัน

สำหรับข้อแนะนำคือ แอลกอฮอ หนึ่งฝาต่อ หนึ่งคนใช้สำลี ชุบแล้วเช็ด น่าจะดีกว่า

แล้วไหนบอกว่าไม่กลัว  16;

ออฟไลน์ tong-46

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 12:29:10 »
เคยมีลูกศิษย์เอาหมึกไปให้หลวงพี่ญาเพราะกลัวติดโรคหลวงพี่ญาบอกว่าถ้ามันจะติดน่ะมันติดกันทั้งบ้านทั้งเมืองแล้ว

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 01:06:26 »
ยืนยันครับไม่เป็นไรหรอครับเชื่อมั่นอาจารย์ 13;

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 01:54:16 »

แหมๆ มันก้มีบ้างแหละคุณ

แต่อยุที่ความกลัวกับความกล้าอันไหนจะมากกว่า

เรื่องความกลัวก้คงปฎิเสธไม่ได้เสียทีเดียวว่าไม่มีเลย มันก้ต้องมีบ้างไม่มากก้น้อย

แต่ในจังหวะนั้น มันไม่กลัว ไงคับ เหนคนนั้นสัก คนนี้สัก อ้าวแล้วเราจะกลัวอะไร ในเมื่อคนอื่นไม่กลัว

แต่พอสักเสร็จละสิคับ มันก้มีบ้างความวิตกกังวล

ฝันดีนะคับทุกท่าน

แล้วไหนบอกว่าไม่กลัว  16;

ออฟไลน์ boatza

• "เกิดมาทั้งที ต้องดีให้ได้"
  • ปัญจมะ
    • MSN Messenger - phanuwitzas@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 02:13:42 »
ผมว่าถ้ากังวน ในเรื่องโรค ติดต่อ หาวัตถุมงคลของทางวัดมาแขวนก็ได้นะครับ มันจะได้ไม่เป็นประเด็น ต่อความยาวสาวความยืด

ส่วนตัวผมนั้นไม่เคย มีความวิตกกังวนใดๆทั้งสิ้น เรื่องโรคติดต่อ ถ้ามันจะติดต่อให้ไม่สักมันก็ติดครับ

ผมเห็นพี่ๆในบอร์ดสักเต็มตัวทั้งด้านหน้าและหลังผมก็ไม่เคยเห็นหรือได้ข่าวว่าท่านใดติดโรคติดต่อจากการสัก

ถ้าคำพูดของผม ทำให้ท่านใดไม่พอใจ ก็ขอ อภัยมา ณ ที่นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2553, 02:15:05 โดย boatza »

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 02:23:33 »
แหมๆ คุณก้ ไอ้ไม่กลัว อะ

มันก้ไม่ใช่ว่าจะประปราศจากไปเลยเสียทีเดียว คนเรามันก้มีบ้างความวิตกกังวล

แต่มันขึ้นอยุกับว่า ความกลัวหรือความกล้า มันจะมากกว่าในจังหวะนั้น

ใน จังหวะนั้น ความกลัวมันไม่มีไง อยากได้ก้อยากได้ อยากสักก้อยากสัก รอนานเปนวันๆ ข้าวก้ไม่ได้กิน มิหนำซ้ำคนอื่นมาทีหลังยังได้สักก่อนอีก ไอ้เราก้นั่งขึงหนัง จับหลังอยุนั่น ตั้งแต่เก้าโมง ยันสามทุ่ม จะให้กลับบ้านมือปล่าวก้ยังไงๆอยุ

บอกได้เลยตอนนั้นปราศจากความวิตกกังวล ความกลัว ใดๆทั้งสิน

แต่พอนานวันไปมาประมวล ดูแล้ว ก้ มีความวิตกขึ้นมาเล็กน้อยถึงปานกลาง เพราะอย่างน้อยก้มีแอลกอฮอใช้แกว่งเขมอยุบ้าง

แต่ถ้าโอกาสหน้ามีเวลาว่างที่พอจะไปได้ ก้ กะจะซื้อ น้ำยาฆ่าเชื้อสักขวด ถาดอโลมีเนียม สักอันไปฝากหลวงพี่ซักหน่อย

เผื่อจะได้ใช้แช่เขม บ้าง แล้วก้เอาไว้เปนสมบัติของวัดไปเลย อย่างน้อยก้เพื่อความสบายใจของตัวผมเอง และก้ท่านอื่นๆที่มีความวิตกกังวลเช่นเดียวกับผม

สำหรับเครื่องทำความร้อน ต้มน้ำร้อนไม่ยากคับ หม้อหุงข้าวเราเนี่ยก้ได้แล้วคับ

หากท่านอื่นท่านใด มีแนวคิดดีๆ ที่แตกต่าง ก้ตามแต่จะนำไปปฎิบัตินะครับ ตามความสะบายใจของแต่ละบุคล สำหรับผมแนวทางนี้ผมสบายใจ ก้ปล่อยผมเถอะ อย่าได้ขัดขวางผมเลย เพราะผมคิดว่ามันจะเปนประโยชน์กับส่วนรวมด้วย

สำหรับค่ำคืนนี้ ก้พอแค่นี้ก่อนนะครับ

หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ คุณพระรักษา ครับทุกท่าน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 09:49:52 »
แหมๆ คุณก้ ไอ้ไม่กลัว อะ

มันก้ไม่ใช่ว่าจะประปราศจากไปเลยเสียทีเดียว คนเรามันก้มีบ้างความวิตกกังวล

แต่มันขึ้นอยุกับว่า ความกลัวหรือความกล้า มันจะมากกว่าในจังหวะนั้น

ใน จังหวะนั้น ความกลัวมันไม่มีไง อยากได้ก้อยากได้ อยากสักก้อยากสัก รอนานเปนวันๆ ข้าวก้ไม่ได้กิน มิหนำซ้ำคนอื่นมาทีหลังยังได้สักก่อนอีก ไอ้เราก้นั่งขึงหนัง จับหลังอยุนั่น ตั้งแต่เก้าโมง ยันสามทุ่ม จะให้กลับบ้านมือปล่าวก้ยังไงๆอยุ

บอกได้เลยตอนนั้นปราศจากความวิตกกังวล ความกลัว ใดๆทั้งสิน

แต่พอนานวันไปมาประมวล ดูแล้ว ก้ มีความวิตกขึ้นมาเล็กน้อยถึงปานกลาง เพราะอย่างน้อยก้มีแอลกอฮอใช้แกว่งเขมอยุบ้าง

แต่ถ้าโอกาสหน้ามีเวลาว่างที่พอจะไปได้ ก้ กะจะซื้อ น้ำยาฆ่าเชื้อสักขวด ถาดอโลมีเนียม สักอันไปฝากหลวงพี่ซักหน่อย

เผื่อจะได้ใช้แช่เขม บ้าง แล้วก้เอาไว้เปนสมบัติของวัดไปเลย อย่างน้อยก้เพื่อความสบายใจของตัวผมเอง และก้ท่านอื่นๆที่มีความวิตกกังวลเช่นเดียวกับผม

สำหรับเครื่องทำความร้อน ต้มน้ำร้อนไม่ยากคับ หม้อหุงข้าวเราเนี่ยก้ได้แล้วคับ

หากท่านอื่นท่านใด มีแนวคิดดีๆ ที่แตกต่าง ก้ตามแต่จะนำไปปฎิบัตินะครับ ตามความสะบายใจของแต่ละบุคล สำหรับผมแนวทางนี้ผมสบายใจ ก้ปล่อยผมเถอะ อย่าได้ขัดขวางผมเลย เพราะผมคิดว่ามันจะเปนประโยชน์กับส่วนรวมด้วย

สำหรับค่ำคืนนี้ ก้พอแค่นี้ก่อนนะครับ

หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ คุณพระรักษา ครับทุกท่าน

เอ่อขอโทษทีนะครับ 
ควรจะใช้คำว่าถวายดีกว่านะครับ จะเหมาะสมกว่า พระอาจารย์ท่านไม่ใช่เพื่อนเล่นคุณนะครับ
แล้วที่น่ากลัว คือภาษาไทยที่คุณพิมพ์มาหละครับแลจะน่ากลัวกว่า อ่านตกๆหล่นๆ งงครับ
เพื่อความสบายใจก็ไปตรวจดูสิครับได้ไม่ต้องมานั่งบ่น ...มันอยู่ที่ความเชื่อมั่นและศรัทธานะครับของแบบนี้  :075:

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 10:58:10 »
คุณ Vet_Max ไปสักอีกเมื่อไหร่หรอครับ
เด๋วผมขออนุญาติพระอาจารย์ อาสาทำความสะอาดเข็มให้เป็นกรณีพิเศษ
ทั้งลับเข็ม ทั้งล้างเข็ม หรือจะต้มเข็มด้วยดีไหม :091:

ผมชอบความเห็น

ขอแบบนี้จะให้ชี้ชัดๆเลยคงยากนะครับ ถ้าคุยกันเดี๋ยวจะยาวมากเกินไป

เอาเป็นว่าอยู่ที่การตัดสินใจของแต่ละท่านแล้วกันนะครับ

ว่าจะสักหรือไม่สัก ทางเลือกอื่นๆมีอีก เยอะแขวนวัตถุมงคลเอาก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ค. 2553, 11:02:20 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ nong-juk

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 01:54:52 »
หนูอ่านๆไปก็งง กับพี่เค้า ไม่รู้ว่าผ่านวิชา ภาษาไทย มาได้อย่างไร   ถ้าเป็นที่โรงเรียนหนูนะ โดนคัดลายมือแน่ๆเลย

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 08:51:44 »
คุณ Vet_Max ไปสักอีกเมื่อไหร่หรอครับ
เด๋วผมขออนุญาติพระอาจารย์ อาสาทำความสะอาดเข็มให้เป็นกรณีพิเศษ
ทั้งลับเข็ม ทั้งล้างเข็ม หรือจะต้มเข็มด้วยดีไหม :091:

ผมชอบความเห็น

ไปด้วย เดี๋ยวใส่ถุงมือแพทย์ช่วยขึงหนังให้   :095:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 ก.ค. 2553, 09:51:12 »
เจริญพร....
              ในกระทู้นี้ก็มีผู้แสดงความคิดเห็นมามากมาย ตามความเชื่อและมุมมองของแต่ละคน
ซึ่งล้วนมีเหตุผลมารองรับความเืชื่อและความเข้าใจของตนเอง เรื่องความเชื่อของแต่ละบุคคลนั้น
มันเป็นเรื่องปัจเจก คือเรื่องเฉพาะบุคคล และการที่จะให้ทุกคนนั้น มาเห็นพ้องต้องกันในทุกกรณีนั้น
มันเป็นเรื่องที่ทำได้ยาก เพราะต่างคนต่างหลากหลายความคิด และทุกคนมีสิทธิ์ที่จะมองต่างกันได้
แต่เมื่อเราทั้งหลาย มาอยู่รวมกันในบอร์ดวัดบางพระแห่งนี้ และมีหลวงพ่อเปิ่นที่เราทั้งหลายให้ความ
เคารพ ศรัทธา เป็นศูนย์รวมใจ และเพื่อความเป็นไปในทิศทางที่ดี เพื่อความเป็นมิตรและมีไมตรีต่อกัน
จึงขอให้ท่านทั้งหลายจงได้ยุติกระทู้นี้ เพราะการต่อความยาวสาวความยืดนั้น ไม่มีผลดีต่อทั้งสองฝ่าย
เราควรที่จะ " แสวงหาจุดร่วม สงวนจุดต่าง " อยู่กันอย่างพี่น้องศิษย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระกันดีกว่า
ขอให้กระทู้นี้จบลงตรงนี้ก็แล้วกัน
                                         ด้วยความปรารถนาดีและไมตรีจิต
                                              รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 10:09:12 »
เจริญพร....
              ในกระทู้นี้ก็มีผู้แสดงความคิดเห็นมามากมาย ตามความเชื่อและมุมมองของแต่ละคน
ซึ่งล้วนมีเหตุผลมารองรับความเืชื่อและความเข้าใจของตนเอง เรื่องความเชื่อของแต่ละบุคคลนั้น
มันเป็นเรื่องปัจเจก คือเรื่องเฉพาะบุคคล และการที่จะให้ทุกคนนั้น มาเห็นพ้องต้องกันในทุกกรณีนั้น
มันเป็นเรื่องที่ทำได้ยาก เพราะต่างคนต่างหลากหลายความคิด และทุกคนมีสิทธิ์ที่จะมองต่างกันได้
แต่เมื่อเราทั้งหลาย มาอยู่รวมกันในบอร์ดวัดบางพระแห่งนี้ และมีหลวงพ่อเปิ่นที่เราทั้งหลายให้ความ
เคารพ ศรัทธา เป็นศูนย์รวมใจ และเพื่อความเป็นไปในทิศทางที่ดี เพื่อความเป็นมิตรและมีไมตรีต่อกัน
จึงขอให้ท่านทั้งหลายจงได้ยุติกระทู้นี้ เพราะการต่อความยาวสาวความยืดนั้น ไม่มีผลดีต่อทั้งสองฝ่าย
เราควรที่จะ " แสวงหาจุดร่วม สงวนจุดต่าง " อยู่กันอย่างพี่น้องศิษย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระกันดีกว่า
ขอให้กระทู้นี้จบลงตรงนี้ก็แล้วกัน
                                         ด้วยความปรารถนาดีและไมตรีจิต
                                              รวี สัจจะ-สมณะไร้นาม

กราบนมัสการพระอาจารย์  ผมขอล๊อคกระทู้เลยนะครับ