ผู้เขียน หัวข้อ: ยันต์จระเข้ครับ ผมจะไปขอเอาประดับหลังครับ  (อ่าน 6092 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
ท่านสมาชิกครับผมอยากทราบว่ายันต์จระเข้มีพุทธคุณด้านไหนครับ
อย่าอยู่อย่างสิ้นหวังถ้ายังมีพรุ้งนี้เสอม

ออฟไลน์ nayfertity

• หลับปุ๋ย
  • สัตตมะ
  • **
  • Just-->ปุ๋ย
    • MSN Messenger - nayfertity@hotmail.com
    • อีเมล
ความเชื่อทางด้าน "คงกระพันชาตรี เมตตา โชคลาภ แคล้วคลาด ความอดทนมีพละกำลังมาก"
-ขอบคุณค่ะ-
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2553, 10:22:24 โดย nayfertity »

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ความเชื่อทางด้าน "คงกระพันชาตรี เมตตา โชคลาภ แคล้วคลาด ความอดทนมีพละกำลังมาก"
-ขอบคุณค่ะ-

ตามนั้นเลยครับ ไม่ต้องพูดอะไรมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2553, 10:24:22 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ท่านสมาชิกครับผมอยากทราบว่ายันต์จระเข้มีพุทธคุณด้านไหนครับ
เห็นยันต์จระเข้นี้แล้ว ทำให้นึกถึงเรื่องสนุกๆที่เกิดขึ้นมาแล้วเกี่ยวกับยันต์นี้
     :054: :059: เรื่องนั้นมีอยู่ว่า...มีโยมผู้ชายคนหนึ่งซึ่งมีอาชีพลากอวนหาปลา
ในแม่น้ำโขง โยมแกเห็นเขาสักยันต์กันในวันไหว้ครู แกเลยมีศรัทธาอยากจะสักบ้าง
แกเลยถามว่า มียันต์อะไรที่สักแล้วหาปลาได้ดีบ้าง  ก็เลยตอบแกไปว่า หากินอยู่กับน้ำ
ต้องสักพญานาคหรือไม่ก็สักจระเข้  แกบอกว่าพญานาคตัวใหญ่ลายมาก สักยากสักนาน
เอาจระเข้ดีกว่า ก็เลยเมตตาสักให้ไป โดยสักที่หัวไหล่ หัวจระเข้ลงไปทางปลายแขน
เพราะจะได้ออกไปช่วยทำมาหากิน ผ่านไป 2 วัน แกกลับมาหาใหม่ พร้อมกับนำของ
มาถวายพร้อมด้วยปัจจัย แกบอกว่าสักไปแล้วหากินดี ลากอวน 2 วันนี้ ได้มาหมื่นกว่าบาท
( ภาษาอีสานว่า หากินได้หมาน ) เผอิญวันนั้นลูกศิษย์ที่เป็นคนขับรถนั่งฟังอยู่ด้วย
เลยอยากจะสักบ้าง ก็เลยถามว่าเวลาว่างเราหากินอย่างไรละ คนขับรถบอกว่า เวลาว่างก็
ไปปักเบ็ดตามท้องนา ตามชายโขงเพื่อหาปลา ก็เลยบอกไปว่า...มาๆจะสักให้จะได้หากินได้คล่อง
แกถามว่า..พระอาจารย์จะสักอะไรให้ผมละ   เลยตอบไปว่า..ปักเบ็ดหาปลา ต้องสัก " ไส้เดือน "
เพราะจะได้ล่อปลาให้มากินเบ็ด...ก็เลยทำให้ฮากันทั้งศาลา
 :059: สรุปว่า ตั้งแต่วันนั้นจนถึงวันนี้ แกยังไม่ยอมมาสัก "ไส้เดือน" เลยไม่รู้ว่าจะหมานหรือเปล่า
เป็นเรื่องเบาสมอง...อ่านแล้วอย่าไปคิดอะไรมากนะครับ
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
กราบขอบคุณมากนะครับ สำหรับเรื่องเล่าสนุกๆครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
กราบนมัสการพระอาจารย์
ขอบพระคุณสำหรับเรื่องเบาสมองครับ  ฮาฮาฮา
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ rdks

• ตติยะ
    • อีเมล
กราบนมัสการครับพระอาจรารย์
ผ่อนคลายสมองขึ้นแยะเลยครับ
 :016:คนชายโขงหนองคายขอรายงานตัวครับ :015:

ออฟไลน์ chawalit

• ตติยะ
  • เป็นหัวหมาดีกว่า เป็นหางราชสีห์
นี่เป็นมุก สดๆเลยใช่ใหมครับ ฮาตรึม 16;

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
นำมาให้ชมครับ

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นแขนของพี่ ขลาพุชะ นะครับ  ขออนุญาติเจ้าของภาพด้วยนะครับ

ส่วนนี่เป็นขาผมเองครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
นี่เป็นมุก สดๆเลยใช่ใหมครับ ฮาตรึม 16;
ถามมาตอบไปไม่มีสคิป...มุกดิบๆสดๆกันเลยจ๊ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ค. 2553, 08:23:12 โดย รวี สัจจะ... »

ออฟไลน์ wiriyai

• ผมรักพ่อแม่ ชาติศาสนารักในหลวงบูชาครู คือพ่อแก่
  • จตุตถะ
  • เป็นลูกคนที่2 ของแม่
    • อีเมล
ขอบคุณครับสำหรับเรื่องเช้านี้ครับ กราบนม้สการครับพระอาจารย์  ที่เมตตาหาเรื่องสนุกมาเล่าสู่กันฟัง :047: :047: :047: :047:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ค. 2553, 09:42:03 โดย wiriyai »

ออฟไลน์ charlie

• ปัญจมะ
    • อีเมล
ลายสวยมากเลยครับ ไม่รู้ว่าไปกุฎิไหนครับ