ผู้เขียน หัวข้อ: กรุงเทพ-แม่ฮ่องสอนไหว้พระธาตุดอยกองมู  (อ่าน 2304 ครั้ง)

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

19 กรกฎาคม ผมมีธุระต้องเดินทางไปกับลูกน้องสองคนไปแม่ฮ่องสอน ออกจากกรุงเทพประมาณ10โมงเช้า เดินทางโดยใชเครื่องนำทางพาไป แต่ดันพาผมไปทางแม่สอด จ.ตาก ช่วงนั้นฝนตกหนักมาก ถนนลื่น นึกถึงแต่หลวงปู่พรหม และหลวงพ่อเปิ่น อธิษฐานขอให้ฝนหยุดตก  ขอให้ถึงจุดหมายโดยปลอดภัย เพราะ ถนนเส้นนั้นลื่นมากๆ ผมเบรกไม่อยู่ไถลเข้าข้างถนนไปครั้งหนึ่ง

แต่เหมือนคำอธิษฐานเป็นจริง อยู่ๆฝนก็หยุดครับ

ก็เลยขัยสบายหน่อยครับ กว่าจะถีง สบเมย ทางไปแม่สะเรียงก็เริ่มค่ำแล้ว ขอเตือนเพื่อนๆสมาชิกนะครับ ว่าอย่ามาทางนี้ตอนกลางคืนเด็ดขาด อันตรายมากๆเลยครับ  ไม่ค่อยมีคนใช้เส้นทางนี้เพื่อไปแม่สะเรียง  เพราะทางโค้ง ป้ายบอกทางก้ไม่มีหลายจุด  ไหล่ทางก็ทรุดตัว  หินก็ถล่มลงมา  เส้นทางก็พังหลายจุด  เปรียวมากๆครับ  แต่ยังมีด่านทหารพราน7-8จุด แต่ยืนเฝ้าจริงๆสัก2จุดแต่ไม่ได้ตรวจหรอกนะครับ เพราะเส้นทางนี้มืดมากๆ

พอหลุดจากสบเมยมา  ทะลุมาเจอแม่สะเรียง ดีใจมากเจอปั๊มป์น้ำมันกับ711น้ำมันก้เหลือไม่มาก หิวก็หิว ก็เลยใช้บริการ711 และนอนหน้า711เลย กะว่าตื่นเช้าปั๊มป์เปิด 6 โมงเช้าค่อยไปต่อ เพราะเหนื่อยมากๆครับ ลูกน้องดันขับรถไม่เป็น เดี๋ยวตื่นแล้วจะมาเล่าตอน2ให้ฟังนะครับ

ขอบคุณครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ time329

• สัตตมะ
  • **
ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยครับ
ยศและลาภหาบไปไม่ได้แน่  มีเพียงแต่ต้นทุนบุญกุศล
ทรัพย์สมบัติทิ้งไว้ให้ปวงชน  ร่างแม้ตนเขาก็เอาไปเผาไฟ
   เมื่อเรามามีอะไรมาด้วยเล่า  เราจะเอาแต่สุขสนุกไฉน
เรามามือเปล่าเราจะเอาอะไร  เราก็ไปมือเปล่าเหมือนเรามา

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
ขอให้เดินทางปลอดภัยนะครับ
1984โค้ง ไปถึงแวะไปกินข้างแกงที่ตัวเมืองนะครับที่อยู่ซอยรุ่งเรืองการค้า
ปล.เคยไปอยู่มาครับร้านคนรู้จักครับ :054: :054: :054:

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
คิดถึงสมัยที่จำพรรษาอยู่บนดอยในจังหวัดแม่ฮ่องสอน
ไปแล้วไม่อยากกลับ...กลับแล้วไม่อยากไป...เพราะนั่งรถนานเหลือเกิน
บางครั้งนั่งเครื่องจากเชียงใหม่ ไปถึงแม่ฮ่องสอนแล้วลงจอดไม่ได้
ต้องวนกลับมาเชียงใหม่อีกครั้ง  รอฟ้าเปิด หมอกควันจาง จึงบินไปใหม่
แม่ฮ่องสอน เป็นจังหวัดที่มีสถานที่น่าเที่ยวชมมากมาย ความเป็นธรรมชาติยังมีอยู่มาก
ตามดอยตามภู มีอะไรให้ดูมากมาย
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
แม่ฮ่องสอนเป็นเมื่อที่สงบและมีเสน่ห์น่าสัมผัสจริงๆครับ

บารมีหลวงปู่เปิ่นคุ้มครองครับพี่ เดินทางครั้งนี้ฝ่าฟันอุปสรรคทั้งหลายได้ตลอดจริงๆครับ  :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
 O0...พี่เจมส์ครับผมเคยได้ยินพี่พูดมาคำหนึ่ง.."ขับรถอย่าดูไมล์"
...อันนี้ผมขอค้านนะครับ..พี่เป็นที่รักของใครหลายๆคนไปแล้ว..ผมขอให้พี่ดูแลตัวเอง..
...เพื่อให้เป็นที่รักของใครหลายๆคนต่อไปนานๆนะครับ.. :026:ขอให้พี่เดินทางปลอดภัยทั้งขาไปและกลับ..
...คุณพระคุ้มครองนะครับพี่.. :054:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ของฝากด้วยครับพี่เจมส์ :009:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ดินทางปลอดภัยน่ะครับ เจ้าGPSมันจะคำนวนระยะทางแล้วบอกเส้นทางที่ใกล้ที่สุด แต่บางทีก็ใช้ไม่ได้เพราะเส้นทางที่เลือกมันเป็นทางลัดที่บางทีถนนไม่ดีครับ ศึกษาเส้นทางก่อนไปแล้วใช้GPSทางในทางที่เราต้องการไปดีกว่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ขอบคุณที่นำเรื่องราวการเดินทาง มาเล่าให้ฟังคะ พี่เจมส์ :054:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple