ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนชาวสวนครับ  (อ่าน 1044 ครั้ง)

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
รบกวนชาวสวนครับ
« เมื่อ: 31 ก.ค. 2553, 03:29:58 »
รบกวนถามศิษย์ที่เป็นชาวสวนหรือเข้าสวนนะครับว่า  ต้นกล้วยที่เอียงหรืองอเป้นลักษณะเฉียงเราสามารถลอดได้ไหมครับ พอดีว่ามีน้องชวนไปเก็บมังคุดกับทุเรียนแล้วในสวนนะครับมีต้นไม้เยอะก็เลยเก็บมาสอบถามนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2553, 05:53:49 โดย รวี สัจจะ... »

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตอบ: รบกวนชาวสวนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ก.ค. 2553, 06:05:57 »
ขออภัยด้วย ที่แก้ไขคำบางคำที่พิมพ์ผิดมา ให้ถูกต้อง
  :059: ในข้อห้ามนั้น ให้ถือเอาอาการค้ำอยู่ พิงอยู่ หรือพาดอยู่เป็นข้อห้าม
ต้นไม้ที่ยังยืนต้นอยู่ และไม่ได้พิง หรือค้ำกับสิ่งอื่นนั้น เราสามารถที่จะเดินผ่านได้
ยังไม่ถือว่าเป็นการ " ลอด " เพราะการ " ลอด " นั้น มันต้องเป็นช่อง เป็นรู เป็นอุโมงค์
 เช่น ช่องประตู ช่องหน้าต่าง หรืออุโมงค์ ช่องเสา ท่อน้ำ ไม้ที่ค้ำสิ่งของไม่ให้ล้ม
ต้นไม้ที่เอนมันจึงยังไม่เป็น " ช่อง " จึงเดินผ่านได้ ไม่ถือว่า เป็นการ " ลอด "
ต้นไม้
       แต่ต้องเดินผ่านอย่างมีสติ ระวังมันจะล้มทับ หรือมีสัตว์อะไรอาศัยอยู่ ซึ่งอาจจะทำให้เกิด
อันตรายแก่เราได้
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: รบกวนชาวสวนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 01 ส.ค. 2553, 03:38:42 »
ขอบคุณครับจะได้เข้าสวนอย่างสบายใจครับ