ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากเตือนๆ กันใว้ครับ โจร  (อ่าน 2567 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ฝากเตือนๆ กันใว้ครับ โจร
« เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 12:29:21 »

เมื่อช่วง 21.50 น  ของวันที่ 14 ส.ค 53 ช่วงระหว่าง  ถนน ปัญญา รามอินทรา มุ่งตรงออกถนนหน้า ซาฟารี จะเลี้ยวซ้าย มาทางเขต คลองสามวา เพื่อมุ่งตรงกลับบ้าน ตรงถนน พระยาสุเรนทร์

ลูกชายคนโตผม  (ปวส 2 ก็ จะ 20 ปี เดือน กันยานี่แหละ) ขับมอเตอร์ไซด์มาคนเดียว ช่วงนั้น เปลี่ยวไฟมืด มีหมู่บ้าน ใหญ่ๆ อยู่ ระหว่างทางเปลี่ยวมืดนั้น  ใด้มีชาย 2 คน (คนร้าย) 

ขับรถมาปาดหน้ารถลูกชายผม  พร้อมเอามีด สปาร์ต้า ออกมาขู่ ให้  เอาทรัพย์สินมา ลูกชายผมจึงดับเครื่อง ล๊อดคอมอเตอร์ไซด์ ทำท่าจะหยิบกุณแจให้ ระหว่างนั้นก็พูดเพื่อประวิงเวลา เผื่อมีใครมาเห็นบ้าง

แต่ก็สิ้นหวัง เมื่อมันเงื้อมีดจะขึ้นฟัน มาที่ลูกชาย เพราะมัวแต่ชักช้า คิดใด้ตามนั้น ลูกชายผมก็วิ่ง เพื่อจะไปที่ป้อมยามหมู่บ้าน ห่างกับที่เกิดเหตุ ประมาณ 100 เมตร  แต่แล้ว เจ้าผู้ร้าย ก็ขับรถไล่ตาม

จนลูกชายวิ่งข้ามถนน รอดตัวมาใด้  จนไปถึงป้อมยาม ให้ ร ป ภ (ยาม) ช่วยด้วย    แต่คำตอบที่ใด้  ช่างไพเราะ จากสังคนนี้   

ร ป ภ (ยาม) ตอบว่า  ไม่ใช่หน้าที่ผมครับ ผมจะออกเวรแล้ว เดี๋ยวไม่มีใครเฝ้าจุด เดี๋ยวโทรเรียก ตำรวจให้ครับ  เวลาผ่านไป เกือบ 20 นาที  ก็มี  รปภ  ของอีกหมู่บ้าน  ที่ เขาเห็นเหตุการณ์ 

ตอนแรกที่เขาเห็น  เขานึกว่า เพื่อนกัน  แต่เห็นวิ่งไล่กัน  ก็เลย แปลกใจ  กว่าจะคิดใด้ว่า เป็นการ ชิงทรัพย์ เจ้าผู้ร้ายก็หนีกันไป หมดแล้ว

และแล้ว  ตำรวจก็ไม่มา เวลาผ่านไป เกิน ครึ่งชั่วโมง  ก็เลย ตัดสินใจ  ให้ลูกชายไปแจ้งความเอาใว้ ที่ สน  คันนายาว

ตกลง เจ้าผู้ร้าย เอารถไปไม่ใด้ ใด้แต่ โน๊ตบุค ไป 1 เครื่อง ที่ แขวนใว้ที่มอเตอร์ไซด์    โชคยังดี ที่ โน๊ตบุ๊ค มีประกันใว้กับ  กรุงเทพประกันภัย  เขาพึ่งแจ้งผมมาเมื่อสักครู่ (ผมไปเดินเรื่องใว้เมื่อวานนี้)

ว่า เขาจะชดใช้ให้ ตามข้อตกลง (จ่าย 80% ของทรัพย์ ที่ถูก ปล้น ชิงทรัพย์ ) โดยจะจ่ายเป็นเช็ค อย่างช้า ไม่เกิน 1  อาทิตย์

สรุป

เรื่องแบบนี้ ผมถือว่า ซวย สุดๆ  ผมแนะนำให้ลูกผมไปทำบุญ  เพราะเขาย่างก้าว เข้า 20 ปี  ผมบอกเขาให้ระวังตัวเสมอ เวลาเดินหรือ ขับรถไปไหน  ดูหน้าดูหลัง ให้ดี  อย่าใว้ใจใครนัก เห็นอะไรที่แปลกๆ

ต้องหัดเอาตัวรอดใว้  นี่ก็ ปีหน้าว่า จะบวช ให้เขาซ๊ะหน่อย เมื่อครบ 20 ปี  แล้วก็ จบ  ปวส  พอดี

ของแบบนี้  จะมารอพึ่งใครไม่ใด้เลย  สังคมไทย มันถึงเป็น แบบทุกวันนี้ 

เห็นแก่ตัว  ชิงดีชิงเด่นกัน  ดีแต่ตัว ชั่วให้คนอื่น มันถึงเจริญยาก   เห็นคนอื่นเดือดร้อนเป็นเรื่อง สนุกสนาน ขบขัน  ลองเจอกับตัวเอง แล้วจะรู้ ว่าอะไรเป็นอะไร

แต่  เจ้าหน้าที่ เขาพอจะรู้เบาะแส แล้วละ ว่ากลุ่มไหนที่ทำการชิงทรัพย์ เขาบอกว่า ให้ ใจเย็นๆ อย่าพึ่งไปทำอะไร เดี๋ยวมันจะตื่นกันหมด   แต่ก็แปลกดี  เมื่อรู้แล้ว  แต่ก็ให้รอ  นี่ก็ปาเข้าไป วันที่ 17  แล้ว

เรื่องเกิด ตั้งแต่ วันที่ 14 สค  ไม่รู้เขารออะไรกันอยู่   :062:

ก็ ฝาก เตือนๆกันใว้ครับ  ค่ำๆ มืดๆ ขับรถ มอเตอร์ไซด์ คนเดียว ขนาดแถวบ้านแท้ๆ ยังโดน ปล้นชิงทรัพย์เลย    ขี้ยาก็เกลื่อนเมือง  โจรก็ชุมยิ่งกว่ายุงอีก   :010:

ประเทศไทย จงเจริญ  :062:

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: ฝากเตือนๆ กันใว้ครับ โจร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 12:44:59 »
เห็นแล้วนึกถึงบ้านพี่ชายผมที่ บางกรวย นนทบุรี
เมษาปีที่แล้วโดนโจรงัดบ้าน เอาโน๊ตบุ๊คไปเครื่องนึง
พอตำรวจมาดู แทนที่จะบอกให้ชื่นใจซักคำว่า
"จะรีบจับคนร้ายให้ได้นะครับ" หรืออะไรแบบเนี้ย
แต่พี่ตำรวจดันบอกว่า " เมื่อวันก่อนบ้านโน้นก็เพิ่งโดนไปหลังนึง"
นี่แสดงว่าที่ผ่านมาตำรวจไม่เคยจับคนร้ายได้เลยอ่ะดิ
เอ้อ..เศร้า...สังคมไทยหาความปลอดภัยยากเหลือเกิน

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 01:11:33 »
เดี๋ยวนี้โจรเยอะครับ
เมื่อปีก่อนเพื่อนผมก็โดนจี้รถที่ถนนราชพฤษก์พระราม5 ใช้ปืนจี้   หายไป2คัน
เขตบางกรวยเหมือนกันครับ
วันที่12สิงหาคมใช้คุณชาญรึป่าวครับ ผมที่นั่งรถเข็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2553, 01:12:40 โดย !!!โบ เด็กป่า!!! »

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 01:21:12 »
แบบ นี้โทรไป บอก ตำรวจเลย ครับไม่รีบดำเนิน การ เดะเจอมาตตา ที่ 64 157 200 นะครับ เดะเขาก็ นำเนินการให้แน่นอน !!

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 01:29:52 »
ขอบคุณพี่ชาญสำหรับเรื่องเล่าประสบการณ์ตรงจากลูกชายนะครับ

ไปในที่มืดๆแบบนี้ต้องระวังตัวมากๆครับ

เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ได้ดีสำหรับพี่ๆน้องๆชาวเว็บวัดบางพระครับ

ดีใจด้วยนะครับที่ลูกชายปลอดภัย เสียทรัพย์สินไปเพียงเล็กน้อย

ปล. ขอบคุณอีกครับสำหรับเหรียญหลวงปู่เปิ่น ที่เมตตาให้น้องมาบูชานะครับ :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 02:10:47 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับประสบการณ์แบบนี้ ที่สามารถเตือนภัยให้กับเหล่าสมาชิกเว็บ และลูกศิษย์วัดบางพระทุกท่านได้ทราบครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 03:23:12 »
ยังดีนะครับที่น้องไม่เป็นอะไร สังคมเราสมัยนี้แย่ครับ เจ้าหน้าที่บ้านเมืองบางส่วนก็ทำงานแบบให้ผ่านไปวันๆพึ่งพาอะไรก็ไม่ได้ ที่ดีๆก็มีแต่เหลือน้อยแล้ว ผมเข้าใจพี่เลยครับความห่วงใยของคนเป็นพ่อ....ถ้าลูกผมเจออย่างนี้ผมคงรู้สึกแย่เหมือนกันครับ  :075:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 03:33:21 »
ถือว่าโชคดีอยู่บ้างที่น้องเค้ามีไหวพริบ และหลบหนีมาได้และไม่เป็นอันตราย ขอบคุณครับสำหรับคำเตือน ส่วนตัวก็ผ่านไปแถวนั้นบ่อยเหมือนกัน แต่ผมใช้รถยนต์ ไปไหนมาไหนไม่เคยขาดนิ้วคู่กาย เอาไว้ป้องกันตัว

ออฟไลน์ yout

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 03:43:14 »
ขอบคุณครับ ที่เล่าสู่กัน ขอให้โชคดีบ้างนะครับ............ :090: :090: :114: :090: :090:.............

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 03:57:49 »
แย่จัง..สังคม 41;

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 04:42:19 »
บารมีพระคุ้มครองครับนะพี่
ต่อไปขอให้เจอะเจอแต่เรื่องดีๆนะครับ
ดีมากๆเลย ที่ลูกชายพี่ไม่เป็นอะไร
ทรัพย์สิน ของนอกกาย หาใหม่ได้
อย่าไปเจ็บใจกับตำรวจหรือยามเลยนะครับพี่
เราเปลี่ยนคนอื่นๆในสังคมไม่ได้ 
จังหวะนี้คงต้องใช้ธรรมะเข้าข่มลูกเดียวครับ
ขอบคุณสำหรับข่าวสารให้ระแวดระวังภัยกัน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:10:42 »
ขอบคุณพี่ชาญครับ เป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่ขับรถเดินทางเวลากลางคืนครับ

จิตใจมนุษย์ ยากแท้หยั่งถึง 42;

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 10:24:22 »
ต้องระวังตัวมากขึ้น มองซ้ายขวาและสังเกตุท่าที่รถที่ขับตาม วิธีนี้ผมทำบ่อย

เป็นการเซฟตี้ตัวเองไปอีกหน่อยครับ แต่ก็นะ รปภ. แปลว่า รักษาความปลอดภัยนิครับ

นี่หรือ รปภ. ที่ถูกเสียเงินจ้างค่าข้าวค่าน้ำมา แต่กลับทำหน้าที่ได้ไม่สมราคาค่าจ้าง ...  :058:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 ส.ค. 2553, 11:25:38 »
ผมว่าโชคดีในความโชคร้ายนะครับ
ที่ไม่ได้ทำร้ายร่างกายแต่ชิงทรัพย์เท่านั้น

สังคมไทยจะดี ถ้าเราช่วยเหลือกันนะครับ
บางทีไอ้คำว่า หน้าที่ไม่ใช่ ก็ทำให้เกิดการสูญเสียได้มากขึ้นนะครับ
เหมือนเหตุการณ์ที่ซีแนมไปแจ้งความเรื่องโดนหลอกเรื่องโอนเงิน ATM แล้วตำรวจบ่ายเบี่ยงไม่ทำคดีให้ จนต้องเสียทรัพย์จำนวนมาก

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 10:22:43 »
เดี๋ยวนี้โจรเยอะครับ
เมื่อปีก่อนเพื่อนผมก็โดนจี้รถที่ถนนราชพฤษก์พระราม5 ใช้ปืนจี้   หายไป2คัน
เขตบางกรวยเหมือนกันครับ
วันที่12สิงหาคมใช้คุณชาญรึป่าวครับ ผมที่นั่งรถเข็นครับ

ถูกต้องแล้วครับ ที่ผมถามไปนั่นละครับว่า ขาเป็นอะไร  ขอให้สุขภาพ ดีวันดีคืนน๊ะครับ  แต่ ๆ  ขับรถ ที่ ผมชอบซ๊ะด้วย  ตอนออกจากวัด ผมขับ มิตซู สีแดง  แซงไปตรง ปากทางเข้าสี่แยก

นั่นละครับ ผมเอง  ชาญ :050:

ขอบคุณพี่ชาญสำหรับเรื่องเล่าประสบการณ์ตรงจากลูกชายนะครับ

ไปในที่มืดๆแบบนี้ต้องระวังตัวมากๆครับ

เรื่องนี้เป็นอุทาหรณ์ได้ดีสำหรับพี่ๆน้องๆชาวเว็บวัดบางพระครับ

ดีใจด้วยนะครับที่ลูกชายปลอดภัย เสียทรัพย์สินไปเพียงเล็กน้อย

ปล. ขอบคุณอีกครับสำหรับเหรียญหลวงปู่เปิ่น ที่เมตตาให้น้องมาบูชานะครับ :001:

ใด้เลย เอ็กซ์  ทันหลวงพ่อน๊ะ  :050:

ยังงัย ก็ต้องขอบคุณ ทุกๆความเห็นครับ  ต้องบอกครับว่า  ผมไม่เสียดาย ของเท่าไรครับ ผมถือว่า ฟาดเคราะห์  แล้วก็ไม่โกรธยาม (เขาก็กลัวตายครับ)แล้วก็ไม่ว่าตำรวจ  (หน้าที่เขาเยอะครับ)

ผมดีใจครับ  ที่ ลูกเชื่อฟังคำสอน ที่ผมเตือนเขาใว้

ผมบอกเขาเสมอว่า  รถ  จอดก็ให้ระวัง  ขับ ก็ระวัง  ถ้าจะโดนจริงๆ พยายาม ดับเครื่องแล้วดึงกุณแจ แล้ววิ่งหนี ให้คนช่วย  อย่าไปสวนมัน เพราะมันมีอาวุธ  โจรกระจอกแบบนี้ มันไม่ฆ่า

คนหรอก  มันต้องการแค่ทรัพย์  นอกเสียจาก ที่ ตายๆกันอะ  ไปสวน กับมัน ก็วัดกันเองว่า  ใครจะพลาด ก็เท่านั้นเอง

ผมดีใจน๊ะ  ผมเจอหน้าเขา เห็นเขาปลอดภัย  เขาพูดกับผมว่า  ผมจำคำที่พ่อบอกใว้  ผมเลยดับเครื่องแล้วล๊อคคอรถใว้ คุยเพื่อถ่วงเวลา  แต่ผมพลาด ดันลืม โน๊ตบุ๊ค ที่แขวนใว้ที่รถ

นั้นผมหยิบ วิ่งหนีไปด้วยแล้ว

เอาละ  เรารอดมาใด้ พ่อก็ดีใจแล้ว  ช่างมันเถอะ  แค่ โน๊ตบุ๊ค เดี๋ยวพ่อซื้อให้ใหม่  คราวหน้าคราวหลัง  ก็ ระวังให้มากขึ้นกว่านี้ละ ใว้ใจยาก คนสมัยนี้ :050:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 11:28:55 »
ขอบคุณพี่ชาญ มากครับสำหรับประสบการณ์เป็นอุทาหรณ์ในครั้งดีให้ชาวพี่น้องวัดบางพระ ได้ระมัดระวังกันมากขึ้น

ของเอาไปซื้อใหม่ได้ ชีวิตคนเสียไปแล้วเอาคืนไม่ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับเหรียญหลวงปู่อีกครั้งด้วยนะครับ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 08:37:24 »
ยังโชคดีที่น้องเค้าปลอดภัย ถือว่าฟาดเคราะห์ไปน่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 ส.ค. 2553, 07:14:20 »
โชคดีที่ลูกชายปลอดภัยไม่ได้รับอันตรายใดๆ ว่างๆก็พาน้องเค้าไปทำบุญสเดาะเคราะห์บ้างน๊ะครับ :100:  :100:  :100:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 2553, 07:15:12 โดย themodeling »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"