ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างพระใหญ่  (อ่าน 1293 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
สร้างพระใหญ่
« เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 12:20:09 »
:001:เมื่อช่วงก่อนเข้าพรรษาโน้นที่ผ่านมานานเเล้วครับ
ผมมีโอกาสไปสร้างพระใหญ่ที่ วัดกาหลง ต.เปร็ง อ.บางบ่อ จ.สมุทรปราการ
และร่วมบรรจุกรุพระบรมสารีริกธาตุ พระเครื่องพระบูชา เพื่อถวายเป็นพุทธบูชาครับ
เจ้าของโครงการบอกผมว่าจะสร้างทั้งหมด 28 พระองค์ตามพระนามพระพุทธเจ้าที่ปรากฏตามพระไตรปิฏก
ตอนนี้สร้างได้องค์ที่ 16 องค์  องค์ต่อไป เห็นพี่เขาบอกว่าจะสร้างที่จังหวัดชัยภูมิ
ก็นำภาพมาฝากอีกเช่นเคย และร่วมอนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยครับ.... :054:

พระพุทธรูปพระบูชาที่นำไปบรรจุกรุครับ

สรงน้ำพระพุทธรูป

นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: สร้างพระใหญ่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 12:28:43 »
มีต่อครับ

ก่อนบรรจุก็อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเวียนประทักษิณก่อนอัญเชิญขึ้นประจุ
มีเหตุอัศจรรย์มากครับ พออัญเชิญเวียนออกมาปรากฏว่าฝนตกลงมา นิดๆ แบบไม่เปียกพร่ำๆประมาณนี้
ทุกคนในงานแปลกใจกันมาก อาจเป็นเพราะพุทธานุภาพ หรือ เทววานุภาพ ก็ได้ครับ  แปลก จริงๆ

บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ

จุดพลุและประทีบถวายเป็นพุทธบูชา

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 12:30:58 »
ตอนบรรจุกรุ กล้องแบตหมดก็เลยอดถ่ายครับ พระที่บรรจุเยอะมาก ก็บรรจุตลอดทั้งคืน กว่าจะเสร็จประมาณ ตีสี่ครับ ปิดกรุเรีบยร้อย
ไม่ได้หลับได้นอนเลยครับเลย

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 12:55:17 »
ขอบคุณภาพบรรยากาศดีดีนะครับ ...  :016:

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 12:59:42 »
วัดอยู่ใกล้ผมนี่เอง เดี๋ยวต้องหาเวลาไปกราบบูชาเพื่อเป็นศิริมงคลซะแล้ว :004:

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 01:03:46 »
พิธีมหามงคลจริงๆครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 ส.ค. 2553, 03:00:18 »
สาธุ  :054:  ขออนุโมทนาด้วยนะครับ ขอให้ผู้สร้างดำเนินการได้สำเร็จสมปราถนานะครับ บุญใหญ่จริงๆ  :054: