ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญหลวงพ่อเปิ่น วัดทัพยายท้าว  (อ่าน 3104 ครั้ง)

ออฟไลน์ ckman1970

• ทุติยะ
  • **
   พอดีมีเหรียญหลวงพ่อเปิ่น อยู่หนึ่งเหรียญ  แต่ด้านหลังเขียนว่าวัดทัพยายท้าว ไม่ทราบเหรียญนี้ ใช่ของหลวงพ่อเปิ่นไม๊ครับ แล้วออกในปีไหนครับ วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2553, 09:49:54 โดย ckman1970 »

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เหรียญหลวงพ่อเปิ่น วัดทัพยายท้าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 ส.ค. 2553, 05:52:37 »
น่าจะแท้ครับ
มีคุณค่าทางใจ แต่มูลค่าทางตลาดพระอาจไม่สูงนะครับ 
ไม่ทราบรายละเอียดอื่นๆแล้วครับ 

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: เหรียญหลวงพ่อเปิ่น วัดทัพยายท้าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 ส.ค. 2553, 08:10:12 »
ขอบคุณมากครับ ที่เข้ามาแนะนำ  ผมพอจะทราบอยู่ เรื่องมูลค่าที่่ไม่สูง เพราะพระของหลวงพ่อ แค่ออกที่วัดบางพระที่เดียว ก็มากมายหลายรุ่นแล้ว มีทั้งรุ่นที่นิยมมาก ๆ และรุ่นหลัง ๆ ที่คนนิยมน้อยกว่า โดยวัดจากราคามูลค่า ที่นักนิยมพระเครื่องมักใช้กำหนดกัน

ผมเอง เคยทราบว่า หลวงพ่อท่านเคยออกพระเครื่องและเหรียญ สนับสนุนงานการกุศลอื่น ๆ และวัดอื่น ๆ หลายวัด เพียงแต่วัดทัพยายท้าวนี่ ผมไม่เคยได้ยินว่ามีเหรียญของหลวงพ่อท่าน ออกที่วัดนี้เลย  พอเห็นเหรียญนี้เข้าสงสัยมาก ว่าใช่หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระหรือเปล่า เลยลองเข้ามาตั้งถามในนี้นะครับ

เคยถามเพื่อน ๆ ที่อยู่ในวงการพระเครื่องแล้ว ก็มีแต่คนไม่แน่ใจ   วัดทัพยายท้าวเองเนี่ย ผมก็พอรู้จัก  เพราะเคยอยู่นครปฐมหลายปีเหมือนกัน  เลยลองมาขอข้อมูลสมาชิกในเว็บนี้ดูนะครับ เพราะน่าจะเป็นที่รวมของคนที่ติดตามประวัติของหลวงพ่อท่าน และมีข้อมูลช่วยแก้ข้อสงสัยผมได้นะครับ

เรื่องมูลค่าจริงของเหรียญ สำหรับผม ไม่สำคัญอะไรเลย เพราะไม่ได้คิดเปรียบเทียบเป็นเงิน หรือต้องเป็นรุ่นหนึ่ง รุ่นสอง รุ่นมีประสบการณ์ อย่างที่เค้านิยมกัน  อย่างที่ว่านะครับ มันมีค่าทางใจครับ เพียงแต่สงสัยว่า ใช่เหรียญของท่านหรือเปล่า และสร้างเมื่อใด เนื่องในงานอะไรเท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ส.ค. 2553, 08:13:44 โดย ckman1970 »

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ส.ค. 2553, 10:06:02 »
ขอแค่มีรูปหลวงพ่อเปิ่น จะอยู่ณที่แห่งใด ในเหรียญ หรือในรูป แท้หรือไม่แท้ ก็ควรค่าแก่การเคารพบูชาแทบทั้งนั้น
ขอแค่ความศรัทธา บารมีหลวงพ่อเปิ่นจะคุ้มครอง
:054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 ส.ค. 2553, 10:12:33 »
บารมีหลวงพ่อเปิ่นแผ่ออกไปทั่วสารทิศ ...  :114: :114: :114:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 ส.ค. 2553, 11:09:10 »
เป็นเหรียญที่ประมูลในเวปxxxxxxx.comนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2553, 08:39:11 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 08:37:39 »
ศรัทธาครับ ศรัทธาเท่านั้นครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 01:31:34 »
เห็นด้วยกับความเห็นของคุณckman1970 นะครับ
ที่ผมว่าน่าจะแท้เนี่ย ก็คือ เหรียญน่าจะเป็นหลวงปู่เปิ่นของเรา และคาดว่าท่านคงเมตตาปลุกเสกให้
เหมือนทุกๆกรณีที่มีผู้มาขอความช่วยเหลือ
เพื่อความสบายใจ ขออนุญาตแนะนำดังนี้
ถ้าคุณศรัทธาหลวงปู่เปิ่นจริงๆ ก็ไปทำบุญที่วัดบางพระ กราบสรีระหลวงปู่เสียหน่อย 
ดูที่ตู้ในกุฏิใหญ่ เลือกเช่าพระรุ่นที่วัดบางพระจัดสร้าง และทันหลวงปู่เปิ่นปลุกเสก ยังมีอยู่อีกมากมายหลายแบบ
(เรื่องราคาไม่ต้องห่วง ราคาหลักร้อยต้น-กลาง-ปลาย เนื้อเงินก็หลักพันต้นๆ ขนาดที่ว่ายังอยู่ในวิสัยที่มนุษย์เงินเดือนแบบผมพอเช่าได้สบายไม่เดือดร้อนครับ) 
คุณอาจนำเหรียญที่สงสัย ไปให้หลวงพ่อสำอางค์ หลวงพ่อติ่ง หลวงพ่อต้อย หลวงพ่อญา หรือหลวงพ่อรูปอื่นๆที่คุณเคารพศรัทธาในวัดบางพระ ขอบารมีหลวงปู่ประสิทธิประสาทพุทธคุณให้อีกรอบหนึ่งก็ยังได้
รับรองจะได้มีของดีไว้บูชาเป็นศิริมงคล

ด้วยความนับถือครับ 

ออฟไลน์ noom2012

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ส.ค. 2553, 12:17:47 »

ออฟไลน์ ZitLuangPor

• ปัญจมะ
  • ศิษย์หลวงพ่อ
    • MSN Messenger - SAWUNLUMM@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ส.ค. 2553, 01:33:02 »
เหรียญนี้เป็นเหรียญแท้แหละครับ เพียงแต่ว่าไม่ได้ออกวัดบางพระ ไม่ได้มีมูลค่าทางเงินเท่าไหร่ แต่จิตใจเนี่ยสิครับสำคัญอย่างยิ่ง
ยังไงก็เก็บไว้นะครับ อย่างที่คุณ  กวงเจา  บอกไว้นั่นแหละ  (ขอแค่มีรูปหลวงพ่อเปิ่น จะอยู่ณที่แห่งใด ในเหรียญ หรือในรูป แท้หรือไม่แท้ ก็ควรค่าแก่การเคารพบูชาแทบทั้งนั้น
ขอแค่ความศรัทธา บารมีหลวงพ่อเปิ่นจะคุ้มครอง)  แหมขอลอกหน่อยนะครับ  โชคดีครับ
 :016:  ^^
วาจาสิทธิ์ หลวงพ่อเปิ่น "ห้ามนำสิ่งที่ให้ไปประกอบกรรมทำชั่วเด็ดขาด และห้ามลองวิชาอย่างพร่ำเพรื่อ จะใช้ได้ก็เมื่อถึงคราวจำเป็เท่านั้น"[/i

ออฟไลน์ toonvigo

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 ก.ย. 2553, 11:09:36 »
ลองดูหนังสือรวมพระเครื่องของหลวงพ่อซิค่ะรวมทุกรุ่นเลยค่ะ

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 ก.ย. 2553, 08:53:15 »
ลองดูหนังสือรวมพระเครื่องของหลวงพ่อซิค่ะรวมทุกรุ่นเลยค่ะ

ขอบคุณครับ จะลองหา ๆ มาอ่านดู แหม นึกว่าต้องไปถึงวัดทัพยายท้าวซะแล้่ว แต่ไม่เป็นไร เพื่อความชัวร์ วันไหนไปนครปฐม แล้วโอกาสเหมาะ ๆ จะหาโอกาสแวะไปถามพระที่วัดท่านดู ได้ความว่าไงแล้วจะมาแจ้งให้ทราบละกันครับ