ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยครับ ขึ้นลงรถบัสทางประตูหลัง พระหรือเครื่องลางของเราจะเสื่อมไหมครับ  (อ่าน 1729 ครั้ง)

ออฟไลน์ npn

• ฉัฏฐะ
  • *
อ่านแต่หัวข้ออาจจะงงนะครับ แค่ขึ้นลงรถบัสทางประตูหลังจะเสื่อมได้อย่างไร แต่จะอธิบายทั้งหมด หัวข้อกระทู้อาจจะดูยาวเกินไป เลยตั้งหัวข้อไว้แค่นั้นครับ 
   ขอเล่าเรื่องนิดนึงนะครับ คือผมไปทำงานมีรถรับ-ส่งเป็นรถบัส 2 ประตู โดยที่เพื่อนสนิท(และเป็นหัวหน้าผมด้วย)ชอบนั่งค่อนไปทางประตูหลัง แล้วที่นี้ท่านผู้อ่านลองนึกภาพประตูหลังรถบัสนะครับ (ช่วยใช้จิตนาการนิดนึง) จะมีเบาะอยู่คู่นึง แล้วก็มีเหล็กกั้น ซึ่ง ช่องระหว่างเหล็กกันเนี้ยมันแคบมาก  ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีใครเอาขาลงไปตรงช่องนั้นนะครับ บางคนก็จะนั่งขัดสมาธิ แล้วรองเท้าของเขาก็จะอยู่บนเหล็กกั้นพอดี แล้วเวลาขึ้น-ลงรถบัสจะไม่ค่อยสบายใจเลยครับ กลัวพระหรือเครื่องลางของผมจะเสื่อม
   อยากทราบว่าในกรณีนี้เสื่อมไหมครับ ถ้าเสื่อมก็จะหาวิธีแก้ไขต่อไปครับ
   ขอบคุณล่วงหน้าในทุกๆความเห็นครับ
"คนมีปัญญา ถึงแม้ตกทุกข์ ก็ยังหาสุขพบ"

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

ศรัทธาครับ ไม่เสื่อมหรอกครับ เราหลีกเลี่ยงไม่ได้ แค่ทางผ่านธรรมดา อย่าวิตกกังวลเลยครับ จะไม่สบายใจเปล่าๆ ทุกวันนี้ไปที่ไหนก็เจอสะพานลอย คนข้ามถนนอยู่บนสะพานลอย ถ้าขัยรถหรือนั่งรถผ่านสะพานลอย มิต้องหยุดกลางถนนให้เขาข้ามผ่านหรือครับ  ทำใจให้สบายนะครับ ศรัทธาเป็นที่ตั้งครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
เห็นด้วยกับท่านประธานพี่เจมส์ครับ
ไม่เสื่อมหลอกครับอีกอย่างเราไม่ได้ตั้งใจที่จะลบหลู่ ถ้าเราคิดมาก คิดฟุ้งซ่าน ก็ทำให้ขาดศรัทธาไม่แน่ใจ นั่นหละทำให้ของไม่ขลังครับ

อีกอย่างศึกษาเครื่องรางพระเครื่องแต่ละที่ก่อนว่าเขามีข้อห้ามอะไรบ้าง อะไรที่นอกเหนือที่เขาไม่ได้ห้ามก็ไม่เป็นอะไรครับ อย่าคิดมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2553, 09:17:40 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :053:ถูกต้องที่สุดครับ...ตอบได้เข้าใจที่สุด 02; 25;
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
 :058:ขอบคุณครับพี่น้องวัดบางพระทุกท่านสำหรับคำตอบ เป็นหนึ่งในข้อสงสัยของผมเหมือนกันครับ อืมมม...ใช้ศรัทธาเป็นที่ตั้ง

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ไม่มีในข้อห้ามนะจ๊ะ 02; ศรัทธาสิครับเชื่อผมแต่ศรัทธาอย่างมีปัญญานะครับ  13;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2553, 09:46:12 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
ของดีคือของดีครับ ยังไงก็ไม่เสื่อมครับเรา  ศรัทธา ก็ไม่มีปัญหา เวลาผมลอดสะพานลอย ผมก็นึงถึงพระอาจาร ท่องนะโมเดินไปจนพ้นครับ แค่นี้ก็สบายใจเเล้วครับ มันจำเป็นต้อง ไปก็ต้องไปครับ

ออฟไลน์ somchun1892

• ตติยะ
ศรัทธามาปาฏิหารย์บังเกิดคับ จงเชื่อมั่นในศรัทธา  :093: :093: :093:

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
มีของดีแล้วต้องมีศรัทธาเป็นที่ตั้งด้วยครับ :090:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
คิดมากเกินไปหรือเปล่า ของดีจะติดตัว ความดีหรือชั่วจะติดอยู่ที่ใจ
จิตใจงามไม่มองข้ามครูอาจารย์ ไม่มีวันเสื่อมครับ..ถึงแม้พลาดพลั้งไปเป็นบางครั้ง
ไม่ใช่ว่าทั้งๆที่รู้ก็ยังจะทำ ลองคิดดูอีกด้านถ้าเดินลอดสะพานลอยซึ่งเป็นที่เดินได้ทั้งชายและหญิง
ของมิเสื่อมหมดหรือ แล้วตลอดชีวิตท่านจะไม่ลอดเลยหรือ!
 ลุงมีข้อเสนอแนะ คือท่านต้องมีสติตลอดเวลาไม่ว่าจะทำอะไรก็ตาม และให้ท่องคำว่า
ขอบารมีหลวงพ่อเปิ่นปกป้องและคุ้มครองลูกด้วย บ่อยๆให้ติดจนเป็นนิสัย
ของจะไม่เสื่อมสลาย ภัยจะไม่เข้ามาใกล้....โชคดีครับ