ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม ขอชัวร์ๆๆ  (อ่าน 2679 ครั้ง)

ออฟไลน์ lek362

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
สอบถาม ขอชัวร์ๆๆ
« เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 12:26:43 »
:050:อยากทราบว่า เรื่องของความปลอดภัยอะครับว่า มีความปลอดภัยมากน้อยแค่ไหน ในเรื่องของเข็มในการสักและความสะอาด(ไม่ใช่ไม่เชื่อหรือลบหลู่ท่านอาจารย์) ขอขอบคุณครับมือใหม่จริงๆๆ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: สอบถาม ขอชัวร์ๆๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 12:56:31 »
ลองไปศึกษาดูในกระทู้เก่าๆ นะครับ หรืออยากทราบอะไรเกี่ยวกับวัดบางพระ จะมีหัวข้อกระทู้ต่างๆ อยู่ศึกษาดูก่อนครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ wolfpack

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 12:58:01 »
ผมว่าลองใช่เวลาอ่านเวปบอร์ด อ่านกระทู้เก่าๆไปเรื่อยๆสักพักก่อนก็ได้ ซักอาทิตย์นึง ส่วนใหญ่จะมีคำตอบอยู่ที่นี่และที่วัดครับ คิดทบทวนไปซักพัก เพราะอย่างน้อยเราก็สักติดตัวเราไปตลอด
เดี๋ยวถ้าเกิดศรัทธา เมื่อคุณพร้อมแล้วคุณก็จะได้สิ่งดีๆมาด้วยครับ ขอให้โชคดีนะครับ แล้วคงมีโอกาศเจอกันที่วัดครับผม

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 01:12:56 »
ส่วนตัีวเชื่อว่าปลอดภัยครับ  :002:

ออฟไลน์ ท่าจีน

• ปัญจมะ
  • แต่ก็ มิได้นำพา .....
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 03:46:39 »
ปลอดภัยไม่ต้องกังวล
นะติตัง พญามะ นาคายะ อภินัง นาคา สาธุโนภันเต ยะมะ ยะมะ

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 06:00:15 »
ปลอดภัยครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 06:19:17 »
ถ้ายังมีความกลัวอยู่ก็อย่าเพิ่งสักเลยน่ะครับ เดี๋ยวจะกังวลใจไปเปล่าๆครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 09:48:35 »
เท่าที่เห็น  พระอาจารย์จะมีแอลกอฮอล์  ล้างเข็มหลังสักเสมอครับ

ออฟไลน์ leaflet

• ARS LONGA VITA BREVIS.
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 09:57:44 »
 :058:จะปลอดภัยหรือไม่ปลอดภัยนั้นมันเป็นความคิดเห็นของแต่ละบุคคลครับ
ลองมาหาคำตอบด้วยตัวเองที่วัดซิครับ ไม่ต้องสักก็ได้ กราบสังขารหลวงปู่ แล้วลองเดินดูตามกุฏิที่พระอาจารย์ท่านเมตตาสักให้ ถ้าไม่รู้จะเดินไปทางไหนก็ถามคนที่วัดเลยครับ

ออฟไลน์ fork0

• บารมีหลวงพ่อเปิ่นคุ้มครอง
  • สัตตมะ
  • **
  • ชายชาติทหาร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 10:10:49 »
ตัวผมยังไม่ใด้สักแต่ผม ว่า ปลอดภัยครับ ตอนนี้ผมยังไม่ถึงเวลา แต่ของแบบนี้ถ้าถึงเวลา เราจะได้เองครับ ไม่ต้องตามหา

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 ส.ค. 2553, 10:15:05 »
ถ้ากลัวแล้วอย่าไปสักเลยครับจะเป็นกังวลเปล่าๆ ทางเลือกมีอยู่มากมาย หาวัตถุมงคลมาแขวนบูชา ก็ได้ครับ

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 ส.ค. 2553, 12:17:48 »
ส่วนตัวก็ว่าปลอดภัยระดับหนึ่งนะครับ มีการล้างแอลกอฮอล์ ฆ่าเชื้อโรค (ปลอดภัยขั้นสูง คงต้องเปลี่ยนเข็มตลอดเหมือนร้านสัก)

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 ส.ค. 2553, 12:53:12 »
ปลอดภัยหายห่วงครับ ศิษย์รุ่นเก่าๆเขายังคงสักกันอยู่เลย เป็นสิบปีแล้วไม่เคยมีใครเป็นอะไรเลยครับ ผมเองก็สักตั้งแค่ปี 34 นู่น...........สบายใจครับ :016: :015:

ออฟไลน์ auttawut.w

• ตติยะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 ส.ค. 2553, 08:38:54 »
ปลอดภัยหายห่วงครับ ศิษย์รุ่นเก่าๆเขายังคงสักกันอยู่เลย เป็นสิบปีแล้วไม่เคยมีใครเป็นอะไรเลยครับ ผมเองก็สักตั้งแค่ปี 34 นู่น...........สบายใจครับ :016: :015:
ตามนั้นเลยครับ ไม่งั้นคนเค้าคงไม่มาสักกันวันเสาร์-อาทิตย์ วันละเป็นร้อยหรอกครับ

ออฟไลน์ tola

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 ส.ค. 2553, 12:23:06 »
ผมสักครั้งแรก ปี47   13; ยังอยู่สบายดีครับ

ออฟไลน์ Jojo Swiss

• ตติยะ
    • MSN Messenger - jojo1081009@hotmail.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 07 ก.ย. 2553, 01:13:50 »
เรื่องความสะอาดและปลอดภัยหรือไม่ อันนี้ไม่สามารถตอบได้เพราะไม่รู้จริง ๆ ค่ะ แล้วแต่ความมั่นใจของแต่ละบุคคล :045: :045:

ตัวเองได้ไปสักที่วัดบางพระครั้งแรกประมาณ 5-6 ปีที่แล้วได้ ปัจจุบันสุขภาพแข็งแรงดีค่ะ ตอนนี้ท้องได้ 7 เดือนแล้ว ผลการตรวจเลือดทุกอย่างเป็นปกติดีค่ะ :002:

หากตั้งใจและศรัทธาที่จะไปสักแล้ว ก็ขอให้ทำใจให้สบายค่ะ แต่ถ้ายังกังวลอยู่ ก็ขอให้ใช้เวลาคิดและตัดสินใจสักระยะนึงก่อนก็ได้ค่ะ มั่นใจเมื่อไหร่แล้วค่อยไปสัก จะได้สบายใจค่ะ  :001:

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 07 ก.ย. 2553, 09:10:56 »
ปลอดภัยครับ พระอาจารย์ท่านล้างเข็มด้วยแอลกอฮอล์ครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 07 ก.ย. 2553, 09:31:28 »
ถ้ากลัวก็อย่าริครับ

วัดบางพระมีการป้องกันในเรื่องเข็มในระดับหนึ่ง
เปลี่ยนเข็ม เช็ดยาฆาเชื้อ เปลี่ยนหมึก  (แล้วแต่กุฎิ)

สำนัก / ตำหนัก บางแห่งที่ผมทราบ ไม่เปลี่ยนเข็มไม่เปลี่ยนหมึก
ก็ไม่เห็นมีใครเป็นอะไรนี้ครับ
     ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ addydesign

• ตติยะ
  • คนทำไม่พูด คนพูดไม่ทำ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 07 ก.ย. 2553, 09:44:04 »
     ปลอดภัยคับ ถ้าคุณยังกลัวเรื่องการติดเชื้อคิดว่าเข็มไม่สะอาดก็อย่าเพิ่งไปสักคับ คนที่มาให้พระอาจารย์สักให้เค้ามีความเชื่อมั่น เลื่อมใส และเคารพ ในตัวพระอาจารย์และบารมีของหลวงพ่อเปิ่นกันทั้งนั้น อย่างที่กระทู้พี่ๆน้องๆข้างบนตอบกันอ่ะคับว่า คนมาสักเป็นร้อยๆต่อวัน เค้ามาเพื่อให้ได้ของดีติดตัวกลับไป ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับใจคับอย่ากังวล
ผิดถูกประการใดขออภัยไว้ณที่นี้ด้วยนะคับพี่น้อง
ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ย. 2553, 09:46:38 โดย addydesign »

ออฟไลน์ anon_j

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 07 ก.ย. 2553, 10:27:03 »
เข็มไม่น่ากลัวเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าจะน่ากลัวอยู่ที่หมึกมากว่า แต่รับรองที่วัดปลอดถัยชัวร์ครับ ไม่งั้นก็คงติดเชื้อเป็นแสนคนแล้วละครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 08 ก.ย. 2553, 11:38:54 »
 :016[shake]:สะอาดชัวร์ครับ ผมสักมาตั้งแต่ปี 33 จนถึงปัจจุบันก็ยังสักอยู่ไม่มีอะไรให้กังวล ยิ่งตอนที่มีข่าวโรคเอดส์ติดต่อทางเลือดด้วยคนที่มาสักยิ่งกลัวกันไปใหญ่แต่พระอาจารย์บอกว่าที่วัดใช้แอลกอฮอล์สำหรับฆ่าเชื้อที่เข็มสัก..ส่วนหมึกก็ผสมเหล้าขาว 40 ดีกรี ( เรียกว่าฆ่าเชื้อทั้งหมึกและเข็มสักเลยครับ ) ปลอดภัยแน่นอนเรื่องการสัก[/shake]...นอกจากไปติดมาจากวิธีอื่นๆ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา