ผู้เขียน หัวข้อ: มุทิตาสักการะ 82 ปีหลวงพ่อจัรญ  (อ่าน 1902 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jakkrit

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
 :054:สวัสดีครับพี่น้องชาววัดบางพระทุกคน เมื่อวันที่ 15 สิงหาคมที่ผ่านมา ผมมีโอกาสไปร่วม
งานอายุวัฒนมงคล 82 ปี พระธรรมสิงหบุราจารย์(หลวงพ่อจรัญ) วัดอัมพวัน จังหวัดสิงห์บุรี
เลยเก็บภาพมาฝาก ทุกๆคนครับ คนมากมาย

นิราศวัดบางพระ
ถึงวัดบางพระเรามีพระอยู่ในจิตสุจริตสถิตดั่งสรวงสรรค์มีพระธรรมเลิศล้ำนำชีวันสุขนิรันด์พลันสว่างกระจ่างใจ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: มุทิตาสักการะ 82 ปีหลวงพ่อจัรญ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 12:22:33 »
ต่อครับ

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: มุทิตาสักการะ 82 ปีหลวงพ่อจัรญ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 12:29:30 »
หลวงพ่อท่านเป็นพระอริยะเจ้า (ความเห็นส่วนตัวครับ)
ท่านทราบวาระจิต
ผมนึกในใจว่าหลวงพ่อครับ มองกล้องหน่อยท่านก็หันมามอง จริงๆ
ตอนที่ไปวัด ท่านครั้งแรก(ปี50) ผมได้นำพระบรมสารีริกธาตุไปถวายท่านโดยการนำใส่พานแล้วนำซองปัจจัยปิดไว้ผมกลัวหลวงพ่อไม่รู้
เลยนึกในใจว่า หลวงพ่อครับ ผมนำพระธาตุมาถวาย ถ้าหลวงพ่อรับรู้ ขอให้หันมามองผมด้วย ท่านก็หันมามองผมจริงๆตั้งหลายครั้งครับ

ออฟไลน์ บางแก้วฟ้า

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 01:09:29 »
วันที่ 21 ที่ผ่านมา ผมก็แวะเข้าไป แต่เย็นมากแล้ว
ร้านวัตถุมงคลของทางวัดก็ปิดไปแล้ว เลยทำบุญใส่ตู้ไป
ปกติท่านจะออกมาให้เรานมัสการ 10:00 น  และ 14:00 น ทุกวัน ครับ

เสริมอีกนิดครับ คือ ผู้รู้หลายๆท่านกล่าวว่า
ท่านเป็นพระที่ดีครบทุกด้าน คือ ทั้งด้านเทศนาสั่งสอนหมู่ลูกศิษย์
ด้านวิปัสนาธุระก็เป็นเลิศ และ ด้านอิทธิฤทธิ์บุญญฤทธิ์ก็เป็นที่ประจักษ์
เอาเป็นว่า ท่านเป็นพระอริยสงฆ์ที่มีญาณพิเศษ
นานมาแล้วเมื่อครั้งที่วัดใหญ่ชัยมงคล อยุธยา กำลังบูรณะอยู่
ท่านได้นิมิตเห็นว่าในพระเจดีย์วัดใหญ่ชัยมงคล มีพระคาถาสำคัญ  
ท่านจึงปีนลงไปและได้ อัญเชิญพระคาถานั้นขึ้นมา
ปรากฏว่าเป็นคาถาพระพุทธเจ้าชนะมาร (ชัยยมงคลคาถา หรือคาถาพาหุงนั่นเอง)
ซึ่งสมเด็จพระพนรัตน์วัดป่าแก้ว ทรงสวดถวายสมเด็จพระนเรศวร เพื่อให้มีชัยต่อกองทัพพม่านั่นเอง
บทนี้ เชื่อว่าทุกท่านคงเคยได้ยินบ่อยๆ

หลวงพ่อจรัญ ท่านได้เผยแพร่ให้พวกเราสวดบทสรรเสริญพระพุทธคุณเท่าอายุ ทุกๆวัน
(บทที่ขึ้นต้นว่า อิติปิโส ภควา..) เพื่อความเป็นศิริมงคลด้วยครับ

ส่วนเรื่องการสื่อสารกันด้วยจิตนั้น ผมเองก็เชื่อ 1,000,000% เช่นกัน
เพราะ เพื่อนรุ่นพี่ท่านหนึ่งที่ผมรู้จัก ก็สามารถสื่อสารกับหลวงปู่เปิ่นของเราด้วยจิต
พอดีเจอเรื่องราวคล้ายๆกันในกระทู้นี้ เลยนำมาเล่าให้ฟัง
เขาว่า ต้องปฏิบัติธรรมไปเรื่อยๆ จนถึงจุดหนึ่งก็จะได้คุณสมบัติอันนี้มาเอง  

ขอบคุณคุณ JAKKRIT ที่นำเรื่องราวดีๆมาเผยแพร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ส.ค. 2553, 01:11:34 โดย บางแก้วฟ้า »

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 03:12:06 »
นับถือและศรัทธาครับ ทั้ง หลวงพ่อเปิ่น และ หลวงพ่อจรัญ ครับ ศิษย์ขอน้อมสักการะและระลึกถึงท่านครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 04:04:31 »
กราบมนัสการหลวงพี่จรัญครับ  :054:

ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ   :054:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 07:32:14 »
ขอบคุณครับที่นำภาพบรรยากาศในวันงานมาให้ชม
และกราบนมัสการหลวงพ่อจรัญด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ seaghost

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ส.ค. 2553, 11:39:05 »
กราบนมัสการหลวงพ่อจรัญ  ครับ  :054:
และขอขอบคุณ Jakkrit  ที่นำภาพบรรยากาศมาให้ชมครับ