ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าลืมใส่เงินในพานตอนยกครูจะผิดอะไรหรือเปล่าครับ(ลืมจริงๆ)  (อ่าน 1257 ครั้ง)

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ถามข้อนี้เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่มาสักและยกพานหลายรอบเช่น 3-4 รอบบางคนสักรอบที่3นำดอกไม้,บุหรี่,ธูป,เทียนมาใส่ในพานแต่ลืมใส่เงินค่าครูลงไปด้วยจะผิดสิ่งใดหรือเปล่าครับ :086:[shake][/shake][/size]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมก็เคยลืมอยู่ครั้งครับ  :075:  แต่ก็หยอดลงตู้บริจากและบอกกล่าวครูบาอาจารย์ท่านครับ

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
หยอดปัจจัยใส่ตู้ทำบุญแล้วบอกหลวงปู่ก็ได้ครับ  :001:

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ใช่ครับ หยอดใส่ตู้บริจาคก็ได้ครับ ได้ทำบุญเหมือนกันครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
ถามข้อนี้เพื่อเป็นประโยชน์สำหรับท่านที่มาสักและยกพานหลายรอบเช่น 3-4 รอบบางคนสักรอบที่3นำดอกไม้,บุหรี่,ธูป,เทียนมาใส่ในพานแต่ลืมใส่เงินค่าครูลงไปด้วยจะผิดสิ่งใดหรือเปล่าครับ :086:[shake][/shake][/size]

ของแบบนี้ ก็อยู่ที่ใจของเราครับ จะมองว่า ผิดก็ผิด จะมองอีกแง่ ก็ใส่ไปหลายรอบแล้ว (ในกรณี ยกหลายพาน) ก็ อาศัยเกาะพานกับเพื่อนๆ ไปบ้าง

ก็ใด้ครับ   แต่ถ้าไม่ใส่เลยนั่นละครับ  ผมมองว่า  ผิดเต็มๆ  เมื่อรู้ตัวว่าผิด  ก็ ไปกราบหลวงพ่อเปิ่น  บอกท่านนั่นละครับ 

พร้อมใส่ กล่องทำบุญไปด้วย   มันจะใด้ไม่ค้างคาใจเราไปจนตาย เดี๋ยวจะโดนข้อหา  ผิดครู เข้ามาละแย่เลย :054:

ผิดถูกประการใด ก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยน๊ะครับ :054: