ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านพี่...ผมยังมีอีก 1 รางวัลครับ..อยากให้ร่วมสนุกครับ  (อ่าน 21423 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
งวดนี้...ขอเป็นเบี้ยแก้หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้วนะครับ
ตามรูป...พร้อมคาถาแนบเบี้ยแก้ของท่านครับ.

คําถามกติกาเหมือนเดิมครับ..ท่านพี่
ท่านแรกเท่านั้นที่ตอบถูกครับ...

คําถาม ถามว่า...เหรียญ 2 เหรียญนี้..องค์ไหนแท้...องค์ไหนเก๊ ครับ.

เหรียญแรก...หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม ..
1.

2

ข้อที่สองครับ...
เหรียญหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
1.

2

ขอให้ทุกท่านโชดดีครับ...
ประกาศผลวันที่ 15/9/53 เวลา 18.00 น..นะครับ.

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
เก๊ ทั้ง 4 เหรียญ ทั้งหลวงพ่อเงินและหลวงปู่ทิมครับ  เดานะครับ :001:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 06:54:58 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ..ขอตอบครับ
01.เหรียญ 6 รอบหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม องค์ที่ 1 แท้ครับ
02.เหรียญเจริญพรบน หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ องค์ที่ 2 แท้ครับ
(ตอบแบบที่เข้าตาที่สุด)

ปล.เหรียญเจริญพรบน หลวงปู่ทิม แทบไม่อยากพูดเลยว่าองค์ที่ 1 จะเก๊ และ เหรียญ 6 รอบหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม องค์ที่ 2 ก็เหมือนกัน แต่ไงไงผมขอตอบตามข้างบนครับ..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
ใช่ครับ

หลวงพ่อเงิน องค์แรกแท้ องค์สองเก๊
หลวงปู่ทิม   องค์สองแท้  องค์แรกเก๊

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
หลวงพ่อเงิน องค์แรกแท้ องค์ทื่สองเก๊

หลวงปู่ทิม องค์แรกเก๊ องค์ที่สองแท้

เดาๆ เอานะจ้ะ .....  :095:

ออฟไลน์ bamisak

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมว่า เหรียญหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม  1แท้ 2เก้
        หรียญหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ 2เท้ 1แก้ (ข้อนี้ไม่แน่ใจครับ) :002:

ออฟไลน์ DeKaram

• สัตตมะ
  • **
เหรียญสอง หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม แท้คับ (เดาๆๆเอานะคับ :008:)
เหรียญสอง หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ แท้คับ(ด้วยความหมั่นใจของ เด็กระยองคับ :027:)
แต่เหรียญ ของหลวงปูทิม มี ไม่กี่เหรีียญเอง
ส่วนมากจะ หลวงพ่อสิน กับ หลวงพ่อสาคร มากกว่า
ใครมีก็แบ่งไห้ ชม บ้างนะคับพี่ๆๆ :001:

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

เหรียญหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอมเหรียญแรกแท้ครับ เหรียญหลังเก๊ครับ

เหรียญหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่เหรียญแรกแท้ครับ เหรียญหลังเก๊ครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• จตุตถะ
เหรียญเจริญพรบนหลวงปู่ทิม  โปรดสังเกตุ  โค๊ต ตัว ท ครับ   ของแท้จะออกลักษณะวงรีตอกลึก (เหรียญ2)  ของปลอมโค๊ตจะกลมตอกตื้น  (เหรียญแรก)

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
เหรียญหลวงพ่อเงิน
รูปแรกแท้ครับ
ส่วนของหลวงปู่ทิม
รูปแรกแท้น่าจะแท้

เดาเอา  :075:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 12:51:03 โดย SIC »

• จตุตถะ
  ตุลานี้ กลับบ้านที่ปัตตานี  สงสัยต้องเอา หลวงปู่ทวด  หรือ   อ.นอง   มาเล่นเกมส์ตอบคำถามบ้างแล้ว    :007: :007: :007: :005: :005: :005: :005: :003: :003: :003: :003: :003:

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
ขออภัยครับ
จุดสังเกตุ 01.เหรียญ 6 รอบหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม องค์ที่ 1 ที่ผมตอบว่าแท้ครับ (ห่วงครับ ของแท้ต้องเป็นสองขยัก ผิดกับองค์ที่สองชัดเจน)

จุดสังเกตุ 02.เหรียญเจริญพรบน หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ องค์ที่ 2 ที่ผมตอบว่าแท้ครับ (โค๊ตตามที่ท่าน phattharaphong บอกครับ ,เส้นเฉียงตรงสีเขียว)

ขอตอบจากใจจริงเลยครับ หากมีคนเอารูปให้ผมดูแล้วไม่บอกว่ามีองค์เก๊อยู่ด้วย ผมตาแตกแน่ๆๆ โดยเฉพาะเหรีญ 6 รอบหลวงพ่อเงิน ยอมจริงๆๆครับกับฝีมือการทำเลียนแบบ หากไม่พิจารณาดีดีแล้ว "ตาแตกแน่ๆๆ"

ออฟไลน์ osgar

• ปัญจมะ
  • *-*"ของขลังอยู่ที่จิต ของศักดิ์สิทธิ์อยู่ที่ใจ"*-*
เหรียญหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอมเหรียญแรกแท้ครับ เหรียญที่สองเก๊จร้า

เหรียญหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่เหรียญแรกแท้ครับ เหรียญที่สองเก๊จร้า

ออฟไลน์ !!!โบ เด็กป่า!!!

• สัตตมะ
  • **
หลวงพ่อเงินแท้ทั้ง2เหรียญ
หลวงปู่ทิมเหรีนญที่1 เก๊เ หรียญที่2แท้คัรบ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
หลวงพ่อเงินองค์แรกแท้ องค์ที่สองปลอม
หลวงปู่ิทิมองค์แรกแท้ องค์ที่สองปลอมครับ
ขอขอบคุณกิจกรรมดีๆครับ

ออฟไลน์ รันตี

• สัตตมะ
  • **
  • อยากเห็นผู้อื่นสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา อยากเป็นผู้มีสุข จงฝึกตนให้มีเมตตา:ดาไลลามะ
ที่ไม่แท้นี่ก็เหลือเกินทั้งคู่เลยนะครับนี่  :074:

เมตตาพระอาจารย์อภิญญา คณุตฺตโม ศิษย์ขอน้อมรำลึกพระคุณไว้ ณ ที่นี้

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
เหรียญหลวงพ่อเงินองค์แรกแท้ครับ
เหรียญหลวงปู่ทิมองค์สองแท้ครับ

เหรียญหลวงพ่อเงินจุดสังเกตของผมอยู่ที่ห่วงครับ  งานทำมาไม่เรียบร้อย  เป็นการฉีดรูเจาะทีหลังและเหรียญไม่เรียบตึงเท่าที่ควร

ส่วนเหรียญของหลวงปู่ทิมก็จะเหมือน ๆ กับที่ทุกท่านให้ความเห็นครับ  เรื่องของการตอกโค้ช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ก.ย. 2553, 09:40:06 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
เหรียญหลวงพ่อเงินวัดดอนยายหอมเหรียญแรกแท้ครับ    เหรียญหลังเก๊ครับ

เหรียญหลวงปู่ทิมวัดละหารไร่เหรียญแรกแท้ครับ     เหรียญหลังเก๊ครับ

ปล.ขอตอบถามความชอบส่วนตัวนะครับ

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33
ประกาศผลเร็วขึ้นครับ...
ท่านตอบถูก..ท่านแรกคือคุณ sweetgram link  เหอๆๆๆๆ ชื่อเรียกยากจังครับ...

เหรียญหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม...เหรียญแรกแท้ ครับ.
เหรียญหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่....เหรียญที่สอง แท้ ครับ.

ข้อมูลคุณ sweetgram link แน่นปึกเลยครับ.

เหรียญหลวงพ่อเงิน ครับ........
1.ด้านหน้าเหรียญ แทบหาที่ติไม่ได้ ทั้งขี้กลาก ขี้เกลื้อน ทำได้เหมือนหมด แบบนี้ทางเทคนิคเรียกว่าบล็อกสปาร์ก” บางคนบอกว่า ““คอมพิวเตอร์” ก็ไอ้อย่างเดียวกันนั่นแหละจะเรียกอย่างไรก็อย่างเดียวกันนั่นแหละท่าน ดูได้อย่างเดียว ติ ได้อย่างเดียวคือหูเหรียญ ตรงรูเหรียญ ของแท้เขามีรู สองจังหวะ มองไปในรูจะมีขอบในอีกชั้นหนึ่ง ของปลอมเขาไม่มีเป็นรูกลวงตลอด เจาะพรวดเดียวทะลุ ไม่มีบ่าในให้สังเกต ข้างหน้าดูได้อย่างเดียวเท่านั้น (แหม! ไม่อยากบอกก็ต้องบอก)

ด้านหลังเหรียญ...องค์ทั่ 1 ของแท้ นะครับ...

2.ด้านหลังเหรียญ ดูได้ไม่กี่อย่าง เพราะเขาทำมาเหมือน แต่ทำได้ดีชนิดดีแตก คือเมื่อ สปาร์กมาแล้ว ตัวหนังสือเกิดตื้นไม่คม เขาจึงเอาไปเซาะร่อง หรือตามภาษาช่างเหรียญเขาเรียกว่า “ซ้ำ”เมื่อเป็นเช่นนั้นตัวอักษรอักขระทั้งหมดที่เป็นลายเส้นจึง คมนูนเรียว ผิดจากของแท้ซึ่งตัวเส้นหนังสือและอักขระเป็น เส้นแบนและหนา ดูได้แค่นี้จริงๆครับท่านผู้อ่าน แต่แค่นี้ก็เกินพอจับได้ง่าย หลังจากนี้ฝีมือต่อไปคงจะแก้ไขมาอีก ทฤษฎีนี้คงใช้ได้อีกระยะเดียว

3.ผิวรมดำ ต้องอาศัยทักษะประสบการณ์ดูฝีมือ “รมดำ” เขารมดำใหม่ ความแห้งลักษณะการรมทำได้ดี แต่ไม่เหมือนจุดนี้ต้องดูโดยเทียบกับของแท้ ถ้าไม่มีของแท้เทียบเคียงก็ดูลำบาก อาจเป็นข้อสังเกตอีกข้อหนึ่งแต่มีข้อจำกัดที่ต้องหาของแท้มาเปรียบเทียบ

วัตถุมงคลหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอมเกือบทุกรุ่นทุกแบบทุกพิมพ์ ของปลอมออกมามากระบาดไปทั่ว การเช่าหาต้องระมัดระวังเป็นพิเศษบางทีเจอเข้ายัง “งง” สำคัญคืออย่าประมาท “ความประมาทคือความหายนะ”

ต่อมาก็เหรียญหลวงปู่ทิมนะครับ...
 จุดสังเกตุง่ายๆ มี 3 จุดนะครับ จุดแรกให้ดูที่โค๊ดตัว ท ของแท้จะไม่กลม จะออกรีๆ ตอกลึก เป็นบ่อหน้ากว้าง ก้นแคบ รอบๆ บ่อมีเสาเรียงรายเต็มไปหมด ส่วนของเก๊ โค๊ดจะกลม และตื้น ไม่มีเสารอบๆ จุดที่สอง ให้ดูที่ผิวไฟ ของแท้ผิวไฟจะแตกเป็นรัศมี ทุกเหรียญ ทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ส่วนของเก๊ผิวไฟ จะไม่แตกเป็นรัศมี จุดที่สาม ให้ดูพื้นเหรียญทั้งด้านหน้าและด้านหลัง ของแท้จะมีเส้นขนแมวเต็มไปหมด ส่วนของเก๊มีบ้าง แต่ไม่มาก ใช้หลัก 3 จุดนี้นะครับ ในการพิจารณาเหรียญเจิรญพรบน

คุณ sweetgram link เมล์ ชื่อ ที่อยู่ มาให้ผมด้วยครับ...จะรีบจัดส่งรางวัลไปให้ครับ
และไม่ลืม ขอบพระคุณ เพื่อนๆที่เข้ามาร่วมสนุกนะครับ..

ไม่ชนะ หรือ ตอบไม่ทัน..ไม่เป็นไรนะครับ..สนุกๆกัน.

ขออภัยครับ
จุดสังเกตุ 01.เหรียญ 6 รอบหลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม องค์ที่ 1 ที่ผมตอบว่าแท้ครับ (ห่วงครับ ของแท้ต้องเป็นสองขยัก ผิดกับองค์ที่สองชัดเจน)

จุดสังเกตุ 02.เหรียญเจริญพรบน หลวงปู่ทิม วัดระหารไร่ องค์ที่ 2 ที่ผมตอบว่าแท้ครับ (โค๊ตตามที่ท่าน phattharaphong บอกครับ ,เส้นเฉียงตรงสีเขียว)

ขอตอบจากใจจริงเลยครับ หากมีคนเอารูปให้ผมดูแล้วไม่บอกว่ามีองค์เก๊อยู่ด้วย ผมตาแตกแน่ๆๆ โดยเฉพาะเหรีญ 6 รอบหลวงพ่อเงิน ยอมจริงๆๆครับกับฝีมือการทำเลียนแบบ หากไม่พิจารณาดีดีแล้ว "ตาแตกแน่ๆๆ"

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ผลออกมาแล้ว ขอบคุณสำหรับเกมส์คำถามดีดีครับ ...  :016:

• สัตตมะ
  • **
ขอขอบคุณท่าน pepsi มากๆ ครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมสนุกและให้กำลังใจ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
หลวงพ่อเงินองค์ที่1แท้
หลวงปู่ทิมองค์ที่2แท้
เดาๆๆขอร่วมสนุกด้วยคนครับ :095:

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณสำหรับกิจกรรมสนุก ๆ ดีดีครับ

ยินดีกับ ท่าน SwEEtGarM  ด้วยครับ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ดูไม่เป็นครับ แต่ขอแสดงความยินดีกับผู้ได้รับรางวัลด้วยนะครับ :090:

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
ผมก็ดูไม่เป็นครับ ยินดีกับผู้ที่ได้รับรางวัลครับ